ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไง ในเมื่อครม. ลดภาษีชิ้นส่วนไฮบริด ไม่อนุมัติ แล้ว....  (อ่าน 5320 ครั้ง)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
โตโยต้าไม่ขอลงทุนต่อ ในประเทศแล้วย้ายฐานการผลิตไปประเทศเพื่อนบ้าน

ผมคิดเป็นเรื่องสมตินะครับ
ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง กระทบคนผลิตไหล่ คนงาน และยอดขายแน่ๆ
และอีกอย่าง แค่อะไหล่ 7 อย่างเพื่อโลกยังไม่ได้แล้วรถไฟฟ้าตรูละ จะได้ไหมเนี่ย

ปล.ถ้า topic หมิ่นเม่ไป ก็ลบได้ตามความเหมาะสมเลยนะครับ
ต้องขออภัยมาด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 22:25:28 โดย liveshow »
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Tonaka

ผมกลับมองว่า มันยังไม่ถึงเวลาที่จะลดน่ะครับ

เพราะว่าตอนนี้ก้มีแต่ทางโตโยต้ารายเดียวที่พร้อม!!!  เพราะตอนแรกดูเหมือนกว่าทางโตโยต้ายังหวั่นๆ เรื่องยอดขายเลย ตอนช่วงก่อนเปิดตัว camry hybrid เนี่ย

มันควรจะมีค่ายอื่นมาร่วมขายด้วยสิ จึงจะเหมาะสม ไม่งั้นจะกลับกลายเป็นว่าเป็นการเอื้อประโยชน์ไปได้นะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ผมกลับมองว่า มันยังไม่ถึงเวลาที่จะลดน่ะครับ

เพราะว่าตอนนี้ก้มีแต่ทางโตโยต้ารายเดียวที่พร้อม!!!  เพราะตอนแรกดูเหมือนกว่าทางโตโยต้ายังหวั่นๆ เรื่องยอดขายเลย ตอนช่วงก่อนเปิดตัว camry hybrid เนี่ย

มันควรจะมีค่ายอื่นมาร่วมขายด้วยสิ จึงจะเหมาะสม ไม่งั้นจะกลับกลายเป็นว่าเป็นการเอื้อประโยชน์ไปได้นะครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
ครม ยังไม่ได้อนุมัติ เพราะอยากให้ทำเรื่องอีโคคาร์ แล้วก็  e85 ทีเดียวไปเลยครับ เลยให้ไปทำรายละเอียดเพิ่ม ไม่ใช่ว่าไม่อนุมัติเลยนิครับ

ออฟไลน์ Monstruo

คุ้นๆว่ามีคนเคยพูดไว้ว่า BMW ก็ไม่พอใจที่ Camry ได้ใช้อัตราภาษีพิเศษเนื่องจากเป็นรถ Hybrid ทั้งๆที่ BMW 320d ยังประหยัดน้ำมันมากกว่าเลยแต่ไม่ได้ใช้อัตราภาษีพิเศษ

ถ้าลดภาษีชิ้นส่วน Hybrid ให้ด้วยมันจะเอื้อประโยชน์ให้กันเกินไปนะ

ออฟไลน์ wasit

• Jr. Member
  • **
ใช่ครับ เขาให้กลับไปศึกษาใหม่ 1 เดือน เพื่อไม่เอื้อฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เพราะทั้งหมด ไม่ว่า อีโคคาร์ E85 หรือไฮบริดล้วนประหยัดพลังงานเหมือนกัน ใช้เทคโนโลยีและต้นทุนสูงเหมือนกัน ก็แฟร์ดีครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมเห็นด้วยในมุมที่ว่า วางโครงสร้างภาษีกันใหม่หมดก่อนให้ครบทุกรูปแบบดีกว่ามั๊ย
มันจะได้ไม่มีการได้เปรียบเสียเปรียบกันในเรื่องของการขาย

วางให้เป็นระบบดีกว่าครับ ตอนนี้ก็ยุ่งจะแย่ละ
เหอๆๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ MetroMiner

• **
รู้สึกดีที่ว่า โตโยต้าก็โดนเบรคซะมั้ง
แค่นี้ ก็กินอยู่คนเดียวแล้ว จะมากไป

ระบบภาษี ถ้าเพื่อสิ่งแวดล้อมจริง
ทำไมไม่ดูที่ อัตราบริโภคน้ำมัน/ ปริมาณ Co2 ที่ปล่อย ฯลฯ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ Can

• **
ถ้าจะพูดถึงประหยัดพลังงาน รถที่ใช้ E85 ไม่ได้ประหยัดพลังงาน

และที่เข้าใจ เขาขอลดภาษีชิ้นส่วนที่เป็นของไฮบริดเป็นศูนย์ เช่น แบ็ตเตอร์รี่ มอเตอร์ อะไรพวกนี้ ถ้าเป็นเช่นนี้จริงก็เห็นด้วยนะ แต่ไม่ใช่พ่วงเครื่องยนต์ทั้งเครื่องเพราะแถว่าใช้เฉพาะในไฮบริด เพราะไม่เช่ยนั้นมันคงแถว่าขอลดภาษีสีฟ้าพิเศษ

แอ้อีโคคาร์มันมีชิ้นส่วนพิเศษที่ตรงไหน หรือ 520D มีชิ้นส่วนพิเศษที่ไหน

ดูๆแล้วงานนี้กำลังเอาผ้ากันเปื้อนผูกคอกันอยู่

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ถ้าให้เดา งานนี้ คงมีการเมืองด้วยแหละ เหอ เหอ

ยังจำกันได้มะ ที่ตอนน้ำมันแพงสุดๆ กลางปี 51  ก.พลังงานออกนโยบาย E85 เป็นวาระแห่งชาติ

ตอนนั้น ก.พลังงานจับมือกับค่ายรถฝั่งยุโรป/มะกัน มาแถลงข่าวกัน ไร้เงาค่ายญี่ปุ่น

อีกไม่นาน ค่ายญี่ปุ่นรวมตัวกัน จูงมือก.อุตสาหกรรม มาแถลงว่า อยากให้ทบทวนเรื่องนโยบาย E85

Toyota มางวดนี้ เข้าทางก.คลัง เพราะรับผิดชอบเรื่องโครงสร้างภาษีสรรพสามิต

และคงถนัดทางนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เพราะตอน PPV - Fortuner ก็ทีนึงแล้ว

รู้ล่วงหน้าด้วยว่า ถ้าออก Fortuner ช่วงล่างด้านหลังใช้สปริง ไม่ใช้แหนบ ก็จะยังได้คิดภาษีสรรพสามิต 20%

หุ หุ

ออฟไลน์ CRO

ถ้าให้เดา งานนี้ คงมีการเมืองด้วยแหละ เหอ เหอ

ยังจำกันได้มะ ที่ตอนน้ำมันแพงสุดๆ กลางปี 51  ก.พลังงานออกนโยบาย E85 เป็นวาระแห่งชาติ

ตอนนั้น ก.พลังงานจับมือกับค่ายรถฝั่งยุโรป/มะกัน มาแถลงข่าวกัน ไร้เงาค่ายญี่ปุ่น

อีกไม่นาน ค่ายญี่ปุ่นรวมตัวกัน จูงมือก.อุตสาหกรรม มาแถลงว่า อยากให้ทบทวนเรื่องนโยบาย E85

Toyota มางวดนี้ เข้าทางก.คลัง เพราะรับผิดชอบเรื่องโครงสร้างภาษีสรรพสามิต

และคงถนัดทางนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เพราะตอน PPV - Fortuner ก็ทีนึงแล้ว

รู้ล่วงหน้าด้วยว่า ถ้าออก Fortuner ช่วงล่างด้านหลังใช้สปริง ไม่ใช้แหนบ ก็จะยังได้คิดภาษีสรรพสามิต 20%

หุ หุ

E85 นี่ก็การเมืองล้วนๆเลยครับ ท่านลองไปดูรายชื่อหุ้นส่วนของโรงงานเอทาน่อนดูสิครับ -_-'
อีกอย่างนึง เอทาน่อน แพงกว่าน้ำมัน 95 (ราคาหน้าโรงกลั่น) รายละเอียดหาได้จากกระทู้ก่อนๆครับ

ส่วนตัวสนับสนุนการใช้พลังงานทางเลือกครับ หาทำมาราคาถูกเหมือนในหลวงท่านทำนะครับ

E85 นี่ก็การเมืองล้วนๆเลยครับ ท่านลองไปดูรายชื่อหุ้นส่วนของโรงงานเอทาน่อนดูสิครับ -_-'
อีกอย่างนึง เอทาน่อน แพงกว่าน้ำมัน 95 (ราคาหน้าโรงกลั่น) รายละเอียดหาได้จากกระทู้ก่อนๆครับ

ส่วนตัวสนับสนุนการใช้พลังงานทางเลือกครับ หาทำมาราคาถูกเหมือนในหลวงท่านทำนะครับ

1. ผมเคยหาเจอแต่รายชือโรงงานเอทานอล กำหนดเปิดดำเนินการ กำลังการผลิต ครับ อยู่ในเว็บก.พลังงาน
แต่จะหาดูรายชื่อหุ้นส่วนโรงงานเหล่านั้น ได้ที่ไหนครับ ?  หาไม่เป็นครับ ต้องไปหาจากเว็บ ก.พาณิชย์เหรอ ?

2. เอทานอลมันแพงกว่า 95 หน้าโรงกลั่นแน่นอน  เพราะฉนั้น พลังงานจากเอทานอลจึงไม่ค่อยเกิด/แพร่หลายทั่วโลก
มีเฉพาะบราซิล ซึ่งเค้าทำต้นทุนต่ำๆ ได้ เพราะเอา "น้ำอ้อย" ไปทำโดยตรง แล้วก็ในอเมริกา กับยุโรปบ้าง นิดหน่อย

แต่ผมว่า มันก็ยังควรเดินหน้าสนับสนุนต่อไป  เพราะยังไง สักวันนึงน้ำมันก็ไม่ถูกแบบทุกวันนี้แน่นอน (ทุกวันนี้ ก็ใช่ว่าจะถูกนะ)
ให้เงินมันหมุนเวียนในประเทศ  ยังไงๆ ก็ยังดีกว่า เงินไหลออก วันละ 800,000 บาร์เรล x 80 USD/บาร์เรล x 33 บาท/USD แน่นอน

(คิดเป็นเงินบาทเท่าไหร่ต่อวัน กดเครื่องคิดเลขกันเองนะครับ)

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

1. ผมเคยหาเจอแต่รายชือโรงงานเอทานอล กำหนดเปิดดำเนินการ กำลังการผลิต ครับ อยู่ในเว็บก.พลังงาน
แต่จะหาดูรายชื่อหุ้นส่วนโรงงานเหล่านั้น ได้ที่ไหนครับ ?  หาไม่เป็นครับ ต้องไปหาจากเว็บ ก.พาณิชย์เหรอ ?

2. เอทานอลมันแพงกว่า 95 หน้าโรงกลั่นแน่นอน  เพราะฉนั้น พลังงานจากเอทานอลจึงไม่ค่อยเกิด/แพร่หลายทั่วโลก
มีเฉพาะบราซิล ซึ่งเค้าทำต้นทุนต่ำๆ ได้ เพราะเอา "น้ำอ้อย" ไปทำโดยตรง แล้วก็ในอเมริกา กับยุโรปบ้าง นิดหน่อย

แต่ผมว่า มันก็ยังควรเดินหน้าสนับสนุนต่อไป  เพราะยังไง สักวันนึงน้ำมันก็ไม่ถูกแบบทุกวันนี้แน่นอน (ทุกวันนี้ ก็ใช่ว่าจะถูกนะ)
ให้เงินมันหมุนเวียนในประเทศ  ยังไงๆ ก็ยังดีกว่า เงินไหลออก วันละ 800,000 บาร์เรล x 80 USD/บาร์เรล x 33 บาท/USD แน่นอน

(คิดเป็นเงินบาทเท่าไหร่ต่อวัน กดเครื่องคิดเลขกันเองนะครับ)

ที่จริงผมว่าทางออกที่ดีที่สุดตอนนี้ ต้องกำหนดเรื่องราคาของ เอทานอล ให้มันตายตัวไปและต้องถูกด้วย ขึ้นๆลงๆอย่างนี้มันไม่มีผลดีต่อคนขายและคนซื้อ พอเอามาขายหน้าร้านมันแพง คนก็ไม่นิยม พอไม่นิยมก็บอกว่า ราคามันแพง ทำไปทำมาก็ดับ

ผมสนับสนุน พลังงานทางเลือกทุกทางที่มี(เท่าที่จะหาได้) เอาน้ำมันพืชเติมแล้วขับยังทำมาแล้ว
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ข้อมูลเกี่ยวกับแก๊สโซฮอล / เอทานอล ครับ

http://www.dede.go.th/dede/index.php?id=172