ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า ระบบรับน้องแบบ sotus มันควรมีต่อไปมั้ยครับ  (อ่าน 17056 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
บางทีมันก็เกินไปอ่ะผมว่า  ทำไมต้องว๊าก  พูดดีๆมันจะตายเหรอ  ทำไมต้องให้ทำอะไรที่เกินกว่าเหตุด้วย
มันก็ทั้งส่วนดีและไม่ดี   แล้วคนจะใช้ แต่ในเมื่อคนนำไปใช้ส่วนใหญ่ทำเกินกว่าเหตุก็อย่ามีเลย

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
Re: คิดว่า ระบบรับน้องแบบ sotus มันควรมีต่อไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 12:49:54 »
ของผมเวลาบูมก็ ร้อง โซตัส โซตัส ตลอด ระบบพี่ใหญ่กว่ายังมี สั่งได้ทุกเรื่อง ผมกับเพื่อนๆลงไปกินหญ้ามั้ง เอาหน้าแนบพื้นหญ้ากลางสนามมั่ง เอาหน้าไถ่สบู่แล้วคลานแบบหมอบๆมั่ง วันแรกผมก็โดนให้กลิ้งในโคลน ในขณะคณะอื่นๆยังตัวสะอาดสะอ้าน ตั้งแต่เช้าเลยตู 55

-ผมว่าดีนะ มันรู้จักเคารพรุ่นพี่ ต้องรักเพื่อน (ทะเลาะกับเพื่อนบ่อย แต่ถ้าทะเลาะกันก็โดนทำโทษจนกว่าจะดีกัน)

แต่ก็ไม่ดีตรงที่รำคาญพวกพี่(มัน)ชอบสั่ง อะไรที่เป็นเวลาส่วนตัว เช่น เยี่ยวอยู่ ให้ออกมาวิดพื้นในห้องน้ำ ขี้อยู่ต้องอยู่เพลงให้รุ่นพี่ได้ยิน ที่เซงสุดๆคือกินข้าว ต้องให้ออกมายืนบนโต๊ะกินข้าวแล้วเต้น บางทีหิวแทบเป็นลม แต่ต้องทำ

ปล.ตอนนี้เค้ารู็สึกจะยกเลิกคำนี้ไปแล้ว เลยเพลาๆลง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: คิดว่า ระบบรับน้องแบบ sotus มันควรมีต่อไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 13:16:22 »
ผมไม่เคยผ่านระบบนี้มาก่อน ตอนรุ่นพี่จัดผมก็ไม่ได้เข้า
ผมอาจจะเป็นพวกโลกไม่สวยนะ
กิจกรรมแบบนี้ไม่ได้ทำให้รู้สึกเป็นมิตรกับรุ่นพี่เลย
ผมอาจจะฝังกับเรื่องแบบนี้ตั้งแต่สมัยมัธยม อยู่ใต้อำนาจรุ่นพี่มาตลอด
โดนแกล้งมาตลอด มีเรื่องชกต่อยกะรุ่นพี่เป็นประจำในสมัยมัธยม
จนโตมาระดับนึง ผมเลยเปลี่ยนตัวเองมาเป็นพวกหัวแข็ง กิจกรรมแบบนี้ผมไม่เข้าเลย
ผมค่อนขัางมีโลกส่วนตัวสูง จึงมีเส้นแบ่งระหว่างรุ่นพี่กับผมในสมัยเรียนเสมอมา
ถ้ากิจกรรมดีๆผมสนับสนุนนะ รวมตัวไปทำอะไรเพื่อสังคมอันนี้ผมไปด้วย
แต่ถ้าจัดกิจกรรมเอาคืนรุ่นน้อง แกล้งแปลกๆ เล่นแปลกๆ ผมเอาคืนรุ่นพี่หมด
แต่ก็ผ่านจุดนั้นมาได้นะ เหมือนนั่งมองตัวเองในอดีตเลยตอนนี้(สงสัยแก่ละ)
ในมุมมองของผมนะ ผมคิดว่า
มันไม่ใช่กิจกรรมสานสัมพันธ์ สร้างความรักระหว่างรุ่นพี่ รุ่นน้อง
ถ้ายัง
รับน้องแบบเล่นแผลงๆ แกล้งเจ็บๆ ทุบ ตี เตะ ต่อย บังคับให้จูบปากกัน เอาพริกทาตัว
คือการเล่นแบบนี้คือการ กิจกรรมการเอาคืนมากกว่า เท่าที่ผมเห็นจะเป็นแบบนี้
แต่ก็มีนะ บางที่รับน้องธรรมดา เล่นธรรมดา เน้นกิจกรรมสร้างสรรค์ กิจกรรมทางสังคม
พวกนี้ผมสนับสนุนเห็นด้วย แต่ไม่รู้ทำไม ผมเจอแต่พวกเถื่อนๆไม่รู้
 ตอนผมเป็นรุ่นพี่ไม่เคยเอาคืนรุ่นน้องนะ กิจกรรมแบบนี้ผมบอกรุ่นน้องเลย
แล้วแต่ความสมัครใจ ผมไม่บังคับ และของผมไม่เล่นเจ็บๆด้วย จบมารักกันดี
อยู่ให้คนรักและคิดถึงเวลาไป ดีกว่าอยู่ให้คนเกลียดและคอยแช่งให้รีบไปตาย

บางคนอาจจะชอบ (ฝ่ายกระทำ)แต่บางคนไม่ชอบ(ฝ่ายโดนกระทำ)
ควรมีเล่นอย่างมีขอบเขต ครับผม
ผมจบมาได้นี่ แม่จุดธูปเลย 555 ห้องบาสนี่เหมือนห้องประลองกำลังของผมกะรุ่นพี่เลย  ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 14:11:10 »
ในช่วงชีวิตวัยนักศึกษาของผมได้เห็นมหาวิทยาลัยตัวเองพยายามทำการทดลองรับน้องหลายแบบ ตั้งแต่แบบโหด ไปจนถึงแบบที่เงียบเหมือนเข้าคอร์สสมาธิไปเลย และโดยสรุปคือมันไม่ได้มีผลต่อการรักเพื่อน รักพี่ รักน้องเพิ่มขึ้น เพียงแต่จะมีบางเหตุการณ์ที่จะทำให้คนบางคน บางกลุ่ม ได้ความรู้สึกที่ดี หรือแย่ต่างกันเท่านั้น

ตอนผมเข้าปี 1 โดนพี่ปี 3 รับน้อง ซึ่งก่อนหน้านี้ผมได้รับแจ้งว่ารับน้องของมหาลัยจะไม่มีให้ทำกิจกรรมอะไรแบบลุยน้ำลุยโคลนหรือโดนแกล้ง แต่พอไปถึงจริงๆกลับโดนทุกอย่าง ผมด้วยความโมโหเลยบ่นออกไปเบาๆ แม่งเอ๊ย ทำกูได้ เดี๋ยวยิงแม่งทิ้งให้หมดเลย ..ผมพูดคำนี้เลยนะ แล้วมีรุ่นพี่ปี 3 ได้ยิน

ผมโดนอะไรบ้างให้เดา

ตีนมั้ย มือมั้ย ซ้อมรุ่นมั้ย? เปล่าเลย พี่เขาแค่เดินมาบอกว่า น้องแพนนะครับ เมื่อกี้พี่ได้ยินน้องพูดนะ จะบอกว่าที่นี่เราไม่ใช้ปืนยุติปัญหานะครับ มีอะไรก็บอกดีๆได้ น้องไม่ชอบ ก็ไม่เล่นได้ ไม่ว่า ไม่มีการว่า เออ ไม่มารับน้องแล้วรุ่นพี่จะไม่คบมึงนะ อะไรงี้

ผมจำพี่เขาได้และสวัสดีพี่ต่อ ใส่แว่น คนนั้นทุกครั้ง เออ เขาไม่ต้องตะโกนโหวกเหวกห่าเหวอะไรเลยนะ แต่เขาได้ใจผมไป

กับอีกครั้งนึง

พวกผมเป็นรุ่นพี่ปีสามไปแล้ว และก็มีรับน้อง พี่ปีสามคนนึงไปว้ากน้อง แล้วสั่งให้น้องไปนอนบนถนนยางมะตอยร้อนๆ จนเด็กผิวพองจริงๆ รุ่นพี่ปีสองซึ่งเป็นพี่กลุ่มของรุ่นน้องปีหนึ่งเหล่านั้นมาขอให้ปล่อยเด็ก แต่พี่ปีสามคนนั้นไม่ปล่อยแถมยังว้ากอีก รุ่นพี่ปีสองถึงกับทนไม่ได้ จะต่อยกัน จะเอาเรื่องพี่ปีสามที่ทรมานน้องแบบเกินเหตุ ลงท้ายหลังรับน้อง พี่ปีสามคนนั้นก็ต้องมาขอโทษน้องทุกคน และรุ่นนั้น เฉพาะน้องกลุ่มกับพี่กลุ่มปีสองกลุ่มนั้น ก็รักกันมาก เพราะเขาเห็นว่าพี่ๆยอมทำขนาดไหนเพื่อช่วยน้องกลุ่มตัวเอง

แล้ว SOTUS ในทุกมหาลัยตอนนี้ เป็นในลักษณะนี้หรือเปล่า? ผมว่าไม่..ผมว่ามันมาในลักษณะ "สมัยกูกูโดนมา วันนี้กูต้องเอาคืนบ้าง" มากกว่า และวิธีการต่างๆบางอย่างที่แกล้งแม่งก็อุบาทว์อัปปรีย์เกินเหตุไป อยากถามพวกรุ่นพี่เหมือนกันว่ามึงกล้ามั้ย ให้พ่อแม่มึงและพ่อแม่เด็กมายืนดูตอนมึงรับน้องกัน ให้เขาเห็นว่ามึงเป็นคนยังไง

พวกเรารุ่นต่อๆไปต้องรู้จักปรับการรับน้องให้เป็นสิ่งที่สนุก และได้แง่ความรู้สึกที่ดี Break the ice..not the heart
ถ้าทำกันไม่ได้ และยังยืนยันว่าจะใช้เป็นระบบเพื่อส่งเสริมความสะใจของรุ่นพี่ต่อไป ก็ล้มล้างระบบนี้ไปเสียเถอะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 14:26:14 »
พี่เค้าบอกว่าฝึกความอดทน แต่เอาจริงๆนะ  บางคนสามารถอดทนได้กับความกดดันทางด้านอารมณ์  แต่เหมือนผมไม่ชอบการกดดันทางเสียงด้วยการว๊ากเลย   อะไรนิดๆหน่อยๆก็ตะโกน    แถมกีฬาก็ต้องแบบลงเช้าเย็น เช้าตั้งแต่ 05.00 น- 9.00 น  เย็น 17.00-20.00   แล้ววันแรกให้แบบซ้อทหนักจนตอนนี้เพื่อนหลายๆคน  เป็นกล้ามเนื้ออักเสบแล้วครับ  เฮ้อ....

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 20:55:58 »
ผ่านมาหมดละ กลับไปนึกถึงดูมันก็ขำๆ เป็นประสบการณ์ชีวิต
ว๊ากนี่ผมว่าธรรมดานะ แค่ตะโกนใส่ ผ่านไปสักอาทิตย์นึงก็ชิน 
คิดว่าเกิดมาจะถูกว๊ากอยู่กี่ครั้ง
ปีหน้าเค้าก็เบื่อเราแล้ว ไปว๊ากรุ่นน้องต่อ  ;D

แต่บางทีนอนกลิ้งกับขี้เลน ลุกนั่งจนเป็นลม เข้า รพ. อันนี้หนักจริง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 21:04:34 »
ผมเคยโดนมาแล้วครับ

รุ่นพี่เอาเข้าห้องเชียร์ น่ากลัว+มืด

แต่ถ้าถามผมว่ากลัวไหม ผมตอบเลยว่า ไม่ครับ

เข้าไปได้อะไรมากจริงๆ :D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 11:11:11 »
ผมไม่เคยผ่านระบบ Sotus
มีแต่พี่ว้าก ตอนซ้อมสแตนเชียร์
โดนส่วนตัว แค่พี่ว๊าก ก็ไม่ชอบละครับ น่าเบื่อ
ก็ไม่เห็นว่าจะรักกันมากขึ้นตรงไหน สุดท้ายเวลาสอบ ก็ต้องแย่งกันทำเกรดอยู่ดี
เวลาทำงาน ก็ไม่ได้มาเจออะไรแบบนี้

สรุปเลยแล้วกัน เลิกๆไปเถอะ ไม่ต้องมีหรอก รับน้องเอาแบบ welcome home ก็พอมั้ย
ร้องเพลง เบาๆ น่ารักๆ ดีกว่ามาทำโหดใส่กัน น่าตลก มากกว่าน่ากลัวนะบางที
ปล.รู้สึกดีใจที่มหิดลแอนตี้ระบบโซตัสตั้งแต่อธิการฯยันอาจารย์มหาลัย

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 12:13:40 »
ผมก็โดนครับเข้าครบด้วย แต่ผมว่าข้อดีของมันน้อยคนที่จะได้รับครับ ข้อเสียผมว่ามันเป็นบ่อเกิดของการเล่นพรรคเล่นพวกในอนาคตการฮั้วกัน ในมุมมองของผมรับน้องดีครับแต่ขอเป็นกิจกรรมแนวสร้างสรรค์สนุกเฮฮาดีกว่าครับ อารมณ์แบบพี่สั่งน้องต้องทำน้องต้องเชื่อพี่เคารพพี่ทำตามที่พี่บอกเสมอเพราะพี่ผ่านมาก่อนถูกเสมอในชีวิตมันไม่ใช่หรอกครับ หลายครั้งที่พอมาทำงานด้วยระบบ Sotus เราต้องเกรงอกเกรงใจและยอมให้คนที่อาวุโสกว่าจนเกิดความผิดพลาดแต่พอเวลาผิดกลับโยนมาให้น้องๆ รับก็มี

ตัวอย่างเหตุการณ์จริง คุณพ่อผมเป็นหมอประชุมเพื่อรักษาคนไข้ VIP ท่านหนึ่ง คุณพ่อเป็นแพทย์เฉพาะทางของโรคนี้และวินิจฉัยไปคนละทางกับแพทย์รุ่นพี่ที่อาวุโสสุดในที่ประชุมซึ่งคุณพ่อผมได้ยืนยันพร้อมเหตุผลในการวินิจฉัยรวมถึงวิธีการรักษาแล้วว่าต้องทำแบบนี้ แต่พี่ที่อาวุโสกว่าเชื่อว่าตนมีประสบการณ์มากกว่าต้องวินิจฉัยได้ดีกว่าจึงยืนยันจะรักษาตามความเห็นของตนเอง สุดท้ายคนไข้ก็ได้รับการรักษาที่ไม่ตรงจุดจนผ่านไป 5 วันคนไข้อาการไม่ดีขึ้น แพทย์คนนั้นจึงได้ยอมโทรมาปรึกษาคุณพ่อและเพื่อไม่ให้เสียหน้าเค้าโยนว่าทีมรักษาวินิจฉัยได้ไม่ตรงจุดจึงเปลี่ยนวิธีรักษาแต่โทรปรึกษาคุณพ่อผมทุกวันจนรักษาหาย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 17:53:17 »
ผมไม่เคยผ่านมาก่อนครับแต่ส่วนตัวแล้วมันไร้สาระมากเป็นการสืบทอดความรุนแรงรังแกคนอื่นแบบไม่มีเหตุผลเลย ถ้าจะฝึกความอดทนตอนเรียนร.ด.ผมได้มาครบแล้วล่ะโดยเฉพาะเรื่องวินัย ปรี๊ดดดด!!! รวมพลจับคนช้าห้านาย!!! ผมไม่เคยโดนกลิ้งคลุกดินหรือโดนแช่น้ำเพราะทำตามกฏเวลาพักมีเท่าไหนใช้เท่านั้น ผมต้องยาวเท่าไหนไม่ฝ่าฝืน ไม่เคยเจอลงโทษเลยในสามปีที่เรียน กลับกันแล้วนักเรียนมหาลัยที่อ้างว่าจะฝึกวินัยฝึกความอดทนน้องๆผมถามหน่อยเด็กพวกนี้มีความรู้อะไรมาวางแบบแผนฝึกวินัยคนอื่น? เข้ารืวมการฝึกreconมาหรือเปล่าหรือมีอบรมจิตวิทยาได้ใบประกาศอะไรมายืนยันว่ามีความรู้พอจะมาจัดแจงคนอื่นไหม? เอาอย่างเลวทึ่สุดเลยนะครับถ้าดื้อจะอ้างว่าจะสร้างความเป็นหนึ่งเดียวกันคนสั่งต้องร่วมทำด้วย น้องกลิ้งโคลนพี่กลิ้งด้วย น้องกินหญ้าพี่ก็ต้องกิน แต่ที่เจอกันมารุ่นพี่ร่วมทุกข์ด้วยหรือเปล่า?

แฟนผมเคยผ่านารรับน้องแนวนี้มาจนผ่านมาจนถึงระดับที่กำลังจะวางตัวเล่นละครกันแล้วว่าใครจะเล่นบทโหดบทปลอบแต่สุดท้ายเธอเลิกไม่เอาครับ ถามเหตุผลว่าทำไม? คำตอบของเธอคือชั้นมามหาวิทยาลัยก็เพื่อเรียนให้จบรู้วิธีเอาตัวรอดในสังคม ทำไมต้องเสียเวลาหลังเลิกเรียนไปให้ใครก็ไม่รู้มากดขี่? เสียเวลาที่จะได้อ่านหนังสือเพื่ออะไร? พ่อแม่สอนมาดีพอแล้วจะมาอบรมอะไรตอนเรียนมหาลัยตอนนี้? กิจกรรมรับน้องไม่ได้มีส่วนช่วยในการเรียนเลยแต่กลับเป็นอุปสรรคอีกต่างหาก ถามถึงรุ่นพี่ที่ว๊ากๆนั่นต่อมาเป็นยังไง? เกินครึ่งเรียนไม่จบเพราะสำมะเลเทเมากินเหล้าไม่เข้าเรียนส่งงาน นี่หรือคือคนที่จะอบรมคนอื่นให้มีวินัย? สมัยปีหนึ่งแฟนผมหุ่นอวบๆไม่ทำผมรุ่นพี่ก็เรียกกันยายอ้วนๆๆๆล้อเลียนสนุกปาก พอมาปีสองปีสามผอมลงทำผมบ้างรุ่นพี่คนเดิมๆนี่แหละมาก้อร่อก้อติกทำำำทีตีสนิทชัดเจน(เธอเล่านะ) นี่หรือคือสารรูปของคนที่จะมาสั่งสอนให้น้องมีความจริงใจต่อกัน? ระหว่างที่เรียนปริญญาตรีเธอต้องเลือกทีีจะคบหาเพื่อน เลือกคนทำงานกลุ่มด้วย ขวนขวายจนเรียนจบได้เกียรตินิยมมา ไม่มีอะไรจากการรับน้องมาช่วยเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:18:38 »
ผมว่าการ ว๊าก มันไม่ได้ทำให้รุ่นพี่คนนั้น ดูดีขึ้นเลยนะครับ แต่กลับดูถ่อยมากกว่า

โตๆกันแล้ว อยุ่มหาลัยกันแล้ว พูดจาดีๆ อาจจะมีรุ่นน้องเคารพนับถือมากกว่านะครับ  ;D ;D
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

jaesz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:35:50 »
ของมหาลัยผม SOTUS ว๊าก กันเบา ๆ เหมือนพาไปออกกำลังกายตอนเย็น ไม่เคยทำให้ใครเจ็บตัว ไม่มีใครเจ็บตัว ทุกคนสนิทกัน จำชื่อนามสกุลกันได้ทุกคน พี่น้องรู้จักกันแทบทุกคน สมัยผมคณะผมมีนักศึกษารวมกัน 4 ชั้นปีไม่ถึง 1 พันคน มหาลัยก็กันดารมากครับ เดินออกมาส่งเพื่อนกลุ่มผู้หญิงแทบทุกคืน ดูแลคนในคณะกันดีมาก ๆ  จะเดินไปเรียนจากตึกนึงไปอีกนึกนึงก็ต้องผ่านป่าผ่านพุ่ม ถ้าเดินคนเดียวโดนงูฉกสลบไปตายตรงนั้นแน่ ๆ 

สมัยนี้ผมว่าคงไม่จำเป็น เพราะความจำเป็นของการดูแลกันมันน้อยลง independent มากขึ้น ตัวมหาลัยก็มีตึกเรียนมากพอไม่ต้องไปแบ่งใช้กับคณะอื่น หอพัก รถยนต์ ก็มีกันแทบทุกที่

ถ้าทำกันแบบโหด ๆ ยิ่งไม่ควรมีแล้วครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:58:26 »
ระบบมันอาจจะมีทั้งข้อดีข้อด้อยของมันเอง แต่คนที่เอาไปใช้มากกว่าตรงจุดที่มันมีปัญหาเกิดขึ้น

หลายๆที่ ก็ยังมี SOTUS แต่อาจจะในวงแคบเ ฉพาะภาควิชา สาขา หรือนอกมหาลัย

ผมเองก็ผ่าน SOTUS มาเช่นกัน ปัจจุบันถามว่าระบบ SOTUS ก็มีผลกับการทำงานในชีวิตจริงสำหรับสายงานผมเช่นกัน

สำหรับตัวผมเอง กลับเห็นแต่ข้อดีของมัน เสียมากกว่า

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:12:29 »
SOTUSมันคือ ละคร ดราม่า และการอ่านScript มันมีแค่นั้นจริงๆ
ละทำไมต้องมีว๊าก รุ่นพี่เค้าไม่ได้เป็นพี่ว๊ากกันทุกคนนี่ครับ พวกทีมเชียร์มีแค่หยิบมือถ้าน้องๆลุกต้านพวกเค้าก็ตายสิครับ มีว๊ากเอาไว้ดูแลความสงบให้กิจกรรมเค้าเดินไปได้ตามเวลาก็เท่านั้น ซึ่งมันก็ตามบทเค้าแหละ อันนี้ตามมุมมองของผมนะ

ปล. มีไว้ผมว่าดีนะ ยิ่งเด็กๆรุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยสนด้วยใครรุ่นพี่-รุ่นน้อง ข้าจะทำใครจะทำไม โดนกดไว้หน่อยก็ดี อันนี้ส่วนตัวสุดๆ

คุณไม่ได้เจอไปตลอดทั้งปีหรอกครับ ก่อนสอบมิดเทอมก็จบแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:23:33 »
จริงๆจุดประสงค์ผมว่าดีนะครับแต่พอใช้ในบ้านเราเท่านั้นแหละเอามาเหตุผลมาอ้างทำเรื่องที่ตัวเองอยากทำ หลายๆที่จัดว่าแย่จนถึงขึ้นรับไม่ได้เลยก็มีแต่หลายๆที่จัดว่าดีเลยหล่ะครับ

ส่วนตัวที่เคยผ่านมาเข้ากิจกรรมทั้งหมดเพราะอยากรู้ว่าเป็นยังไง รับน้องของทางมหาวิทยาลัยออกแนวน่ารักคล้ายๆในละคร มีจับคู่ทาสีทาหน้าทำผมให้ดูตลกหน่อยเข้าซุ้มนั้นซุ้มนี้ได้รู้จักสาวคณะอื่นๆก็ครั้งนี้แหละ แหะๆๆๆ มีการกดดันดราม่ากันเล็กน้อยเห็นหลายๆคนร้องไห้กันอยู่นะแต่ผมเฉยๆเพราะรู้ว่าเค้าแกล้งทำ (จู่ๆคนดีๆที่ไหนเค้าจะมากดดันให้เราร้องไห้กันเล่า ผมรู้แกวก็หากระดาษทิชชู่เตรียมไว้ให้สาวๆ เอิ้กๆๆ แต่หลังจากนั้นดันไม่สานต่อซะงั้น)   ส่วนของคณะก็ดิบๆขึ้นมาหน่อยเพราะเป็นคณะวิศวะแต่ก็ไม่มีอะไรมาก น่าเบื่อด้วยซ้ำเพราะมีแต่ผู้ชาย ผมเคยเรียน รด มาเจอแค่นี้จิ๊บๆเสียแต่ช่วงนั้นหน้าหนาวแล้วต้องมาทำกิจกรรมถึงดึกๆนี่สิ ทั้งง่วงทั้งหนาว

หลังกิจกรรมผมว่าไม่ค่อยได้อะไรมานัก ได้จริงๆก็ตอนอยู่หอในนี่แหละครับหาตีซี้กับพวกรุ่นพี่ทั้งหลาย ดึกๆมาก็หาเดินเลาะแล้วห้องไหนมีกลิ่นมาม่าก็ทำเป็นเข้าไปเล่นด้วยแล้วตลกบริโภค วันอื่นๆก็เดินไปทางอื่นบ้าง  ;D ;D ;D     ส่วนกิจกรรมอื่นที่ผมว่ามีประโยชน์กว่าก็ตอนทำชมรมพุทธศาสนา ค่ายอาสาพัฒนา (อันนี้เด็ด ชอบมาก) แล้วก็ค่ายวิชาการ (ติวเด็กม.ปลายช่วงปิดเทอมพร้อมลุยสอบเอ็นสะท้าน)

สรุป ระบบว๊ากยกเลิกไปเหอะเอาแค่เล็กๆน้อยๆสนุกสนานเหมือนเป็นการต้อนรับน้องใหม่ก็พอ รุ่นพี่ถ้าอยากให้รุ่นน้องเคารพต้องทำตัวให้น่าเคารพไม่ใช่บังคับให้เค้าเคารพเพราะแค่ตัวเองเข้ามาก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 22:23:55 »
SOTUSมันคือ ละคร ดราม่า และการอ่านScript มันมีแค่นั้นจริงๆ
ละทำไมต้องมีว๊าก รุ่นพี่เค้าไม่ได้เป็นพี่ว๊ากกันทุกคนนี่ครับ พวกทีมเชียร์มีแค่หยิบมือถ้าน้องๆลุกต้านพวกเค้าก็ตายสิครับ มีว๊ากเอาไว้ดูแลความสงบให้กิจกรรมเค้าเดินไปได้ตามเวลาก็เท่านั้น ซึ่งมันก็ตามบทเค้าแหละ อันนี้ตามมุมมองของผมนะ

ปล. มีไว้ผมว่าดีนะ ยิ่งเด็กๆรุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยสนด้วยใครรุ่นพี่-รุ่นน้อง ข้าจะทำใครจะทำไม โดนกดไว้หน่อยก็ดี อันนี้ส่วนตัวสุดๆ

คุณไม่ได้เจอไปตลอดทั้งปีหรอกครับ ก่อนสอบมิดเทอมก็จบแล้ว

เห็นด้วยครับ

ป.ล. ของที่อื่นเป็นไงไม่รู้ แต่ของผมเรียนที่จุฬาฯ มันไม่ได้ว๊ากหรือทำอะไรรุนแรงกับเรามากมายครับ ก็แค่พอให้เกรงกลัวบ้าง แต่สุดท้าย ผ่านไปได้ก็คุยด้วยดี

และถ้าถามว่า ช่วยเรื่องความสัมพันธ์ ของพี่ - น้อง บ้างไหม อันนี้ช่วยแน่นอน  แต่เด็กรุ่นใหม่ๆจะไม่ค่อยเห็นความสำคัญ ไม่ค่อยชอบสร้าง Connection

ทุกวันนี้ แทบจะทุกบริษัทใหญ่สายปิโตรเคมี และปิโตรเลียมก็ Prefer ภาคที่ผมจบมาครับ เพราะรุ่นใหญ่ๆในนั้น จบจากภาคเดียวกันนี้ และเขาก็จะให้โอกาสรุ่นน้อง(หรือหลานๆ) มากกว่าที่อื่นครับ  (แค่โอกาสนะครับ  ถ้าไม่เจ๋งจริง เขาก็ไม่เอาอยู่ดี) 

รุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยสนใจเรื่องพวกนี้ อาจจะไปดูเรื่อง Performance เพียวๆ   ซึ่งมันก็ดีไปอีกแบบครับ

แต่หลังจากที่ผมได้ทำธุรกิจส่วนตัวแล้ว ผมพบว่าระบบ SOTUS ในอดีตช่วยผมเยอะครับ รุ่นพี่หลายๆท่าน มีกิจการที่หลากหลาย และเขาก็ยินดีช่วยผม โดยคิดถูกกว่าที่อื่น ลดต้นทุนไปได้เยอะครับ

ตอนนี้ผมได้งานประจำละ ก็พบว่า Connection นั้นสำคัญ  แต่สำคัญคนละแบบกับที่ทำธุรกิจ ครับ

promt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 22:35:29 »
ส่วนดี ก็มี ก็เลือกเอา
ส่วนแย่ก็มี อย่าทำ

แค่นั้นเอง