ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามเรื่องการประมูลรถมอเตอร์ไซค์  (อ่าน 8166 ครั้ง)

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
คือตอนนี้ไดข้อสรุปอย่างแน่นอนแล้ว คือเรียนที่ม.ขอนแก่นครับ

คราวนี้ เกิดเรื่องถกเถียงกับพ่ออย่างหนักเลย  เกี่ยวกับเรื่องรถนี่แหละครับ

ทั้งมอเตอร์ไซค์ และรถยนต์

ซึ่งตอนนี้ มอเตอร์ไซค์ได้ตกลงกันได้แล้ว  คือได้ Sonic แล้วคราวนี้ ผมอยากได้มือ1

แต่พ่อผม  เค้าบอก จะไปหารถประมูล  ตัดไฟแนนซ์ ไรนี่หละครับ ผมก็ไม่เข้าใจ

แต่คิดว่ามันคือมือ2 แน่นอน  เลยอยากถามว่า

1.เค้ามีวิธีการประมูลอย่างไรครับ  2.ตาดีได้ตาร้ายเสียใช่ไหมครับ  3.เค้าจะมีรับประกันเหมือนพวกออกมือ1 มั้ยครับ

แล้วถ้าสมมติว่า ผมได้สีที่ไม่ถูกใจ  ผมจะแอบพ่อไปเปลี่ยนกรอบใหม่(ของแท้) เป็นสีใหม่ จะผิดกฎหมายมั้ยครับ

แล้วอีกอย่างหนึ่งที่ผมก็ถกเถียงมากๆเลย

พ่อเปลี่ยนใจจะถอย City ให้ - -  ซึ่งผมไปนั่งมา  ในความรู้สึกผมนะ  ผมไม่ค่อยปลื้มเท่าไหร่ครับ

ผมก็ไม่รู้จะทำไงละ  ม.เกษตร ก็ไม่ติด ได้ของที่ไม่ค่อยถูกใจซะเท่าไหร่  ปลง

ยังไงๆก็ขอให้พี่ๆช่วยแถลงไขหน่อยนะครับ 
????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: อยากถามเรื่องการประมูลรถมอเตอร์ไซค์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 14:01:18 »
รุ่นน้องผม!!! ยินดีด้วย มข.เหมือนกัน เหอๆ :D

อยู่มข.ยังไงมอไซค์ก็ดีที่สุด ใช้รถที่จอดรถน้อยยิ่งถ้าอยู่ปี1 อยู่หอในที่ไม่ใช้หอ9หลัง ไม่มีที่จอดจริงๆ

พี่ตอนอยู่หอในก็ไม่ได้ใช้รถ มอไซค์อย่างเดียว แต่พออยู่หอนอกถึงได้รถไว้กลับบ้าน

ส่วนเรื่องประมูลรถไม่แน่ใจ........รอผู้รู้มาตอบนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 14:03:40 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
Re: อยากถามเรื่องการประมูลรถมอเตอร์ไซค์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 15:10:20 »
ไม่รู้สถานการณ์จริงๆเป็นยังไงนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้อยู่บ้านเดียวกับคุณ
แต่ผมขอถามคุณจริงๆเถอะว่า พ่อคุณหารถให้คุณ โดยที่คุณไม่ต้องเสียตังสักกะแดง เผลอๆค่าน้ำมันก็ออกให้อีก
คุณยังจะเถียงอย่างหนักกับท่านอีกหรือครับ
รถมือไหนๆถ้าสภาพยังดีอยู่ผมว่าก็ไม่ต่างกันหรอกครับ คุ้มแดดกันฝนได้เหมือนๆกัน
เว้นแต่คุณจะไม่มีความรู้เชิงช่างเลย ประมาณว่าที่เปิดฝากระโปรงหน้ารถก็ยังไม่รู้มันอยู่ตรงไหน (รถยนต์)
หรือจะเปลี่ยนหัวเทียนยังไง (จักรยานยนต์)
อันนี้จะขอมือหนึ่งเลยก็พอหยวนๆ

1.ไปลองเสิร์จหาในเน็ตครับ วิธีการประมูล กูเกิ้ลก็ได้
2.ตามนั้นครับ
3.ประกันไม่น่ามีครับ

ต้องไปขนส่งฯทำเรื่องเปลี่ยนสีครับ จะไปแอบทำไมล่ะครับ
ก็บอกท่านไปตรงๆว่าชอบสีอะไร

บอกตรงๆนะครับคุณโชคดีมากๆที่มีคุณพ่อที่ประเสริฐหารถให้ใช้
ลูกอยู่ไกลหูไกลตากลัวจะลำบาก

ไว้คุณทำงานหาเงินเองได้แล้วจะไปถอย ม้าลำพอง กระทิงผยอง
มันก็เรื่องของคุณเลย ตอนนี้ได้อะไรมาก็ใช้ไปเถอะ
เดินลากแตะ ขึ้นรถเมล์แบบผม มีเป็นล้านๆคน อยากมีโอกาสแบบคุณ
มองโลกแง่บวกหน่อยเถอะครับ

ไม่ห่วงใยไม่หวังดี ผมไม่นั่งพิมพ์ยาวๆให้คุณอ่านหรอก
เห็นว่าคุณเป็นเฟรชชี่อยากให้ซึมซับอะไรดีๆมากๆ จบมาจะได้ทำงานหาเลี้ยงครอบครัวได้
รักบุพการีและครอบครัวให้มากๆครับ
ด้วยความเคารพแลปรารถนาดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 15:14:57 โดย นกสีฟ้า »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 15:34:30 »
ไม่รู้สถานการณ์จริงๆเป็นยังไงนะครับ เพราะผมก็ไม่ได้อยู่บ้านเดียวกับคุณ
แต่ผมขอถามคุณจริงๆเถอะว่า พ่อคุณหารถให้คุณ โดยที่คุณไม่ต้องเสียตังสักกะแดง เผลอๆค่าน้ำมันก็ออกให้อีก
คุณยังจะเถียงอย่างหนักกับท่านอีกหรือครับ
รถมือไหนๆถ้าสภาพยังดีอยู่ผมว่าก็ไม่ต่างกันหรอกครับ คุ้มแดดกันฝนได้เหมือนๆกัน
เว้นแต่คุณจะไม่มีความรู้เชิงช่างเลย ประมาณว่าที่เปิดฝากระโปรงหน้ารถก็ยังไม่รู้มันอยู่ตรงไหน (รถยนต์)
หรือจะเปลี่ยนหัวเทียนยังไง (จักรยานยนต์)
อันนี้จะขอมือหนึ่งเลยก็พอหยวนๆ

1.ไปลองเสิร์จหาในเน็ตครับ วิธีการประมูล กูเกิ้ลก็ได้

ต้องไปขนส่งฯทำเรื่องเปลี่ยนสีครับ จะไปแอบทำไมล่ะครับ

บอกตรงๆนะครับคุณโชคดีมากๆที่มีคุณพ่อที่ประเสริฐหารถให้ใช้

ไว้คุณทำงานหาเงินเองได้แล้วจะไปถอย ม้าลำพอง กระทิงผยอง
มันก็เรื่องของคุณเลย ตอนนี้ได้อะไรมาก็ใช้ไปเถอะ
เดินลากแตะ ขึ้นรถเมล์แบบผม มีเป็นล้านๆคน อยากมีโอกาสแบบคุณ

ไม่ห่วงใยไม่หวังดี ผมไม่นั่งพิมพ์ยาวๆให้คุณอ่านหรอก
เห็นว่าคุณเป็นเฟรชชี่อยากให้ซึมซับอะไรดีๆมากๆ จบมาจะได้ทำงานหาเลี้ยงครอบครัวได้
รักบุพการีและครอบครัวให้มากๆครับ

โดนๆๆๆ  ;D จำไว้น้องเอ๋ย

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 17:30:25 »

กินใจเลยครับ

ถ้าไงคุยกับคุณพ่อดีๆ ก่อนครับ เผื่อจะมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่า
Gadgets ?????????????????????

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 17:32:28 »
เอ่อ...ถึง คห.ที่2นะครับ

ผมก็ยอมรับครับ ที่ต้องเถียง ซึ่งเป็นทุกครั้งครับเมื่อที่จะซื้อของราคา5000บาทขึ้นไป

เพราะเราเคยเจอประสบการณ์ที่ ตัดสินใจฝ่ายเดียว  ซึ่งไม่ได้ศึกษาข้อมูลก่อนซื้อ แล้วมันเกิดปัญหาตลอด 6ปีเต็ม

ซึ่งตอนนั้นคุณพ่อผมตัดสินใจคนเดียว  ซึ่งตอนนั้นเสียค่าซ่อมมากกว่าราคาของอีกครับ

เรื่องทำสีนั้น  คือสีที่ผมต้องการ (ขาว-ดำ) หายากครับ ซึ่งไม่น่าจะมีขายประมูล  ผมเลยทำใจว่า เอาสีไรก็ได้แล้วกัน

แล้วผมค่อยเอาเงินผมไปทำสีเอง

ส่วน รถนั้น  ผมมองที่ความประหยัด แล้วก็ความคุ้มค่า  ถึงแม้ราคาของอาจจะแพงสักนิดหน่อย แต่ขอให้ได้ใช้ไปนานๆ

เพราะเห็นคนบ่นกัน  ฮอนด้า ใช้ไปนานๆ อะไหล่+ค่าบำรุงจะแพง เครื่องไม่ทนเท่าโตโยต้า ซึ่งผมไม่อยากให้มาเป็นภาระที่

หนักของพ่อหลังจากการใช้งาน  เพราะเข้าใจว่า การเรียนมหาวิทยาลัยนั้น ใช้เงินเยอะกว่ามัธยม จึงต้องวางแผน ซึ่งผมก็ได้

ปรึกษากัน เรื่องนี้ประมาณ8เดือนแล้วครับ แต่ว่าบางครั้ง คนเรากว่าจะที่จูนคลื่นความเข้าใจกัน ก็ต้องใช้เวลา หรืออาจจะมี

ตัวช่วย

แต่ยังไงๆ ผมก็ต้องขอบคุณพี่นะครับ  ที่เตือนสติผม  และห่วงใยผม  ขอบคุณจริงๆครับ :)

ปล. คือไม่ได้เถียงกันแบบรุนแรงครับ เถียงกันด้วยเหตุผลมากกว่า แต่ผมใช้คำไม่ค่อยเป็นสักเท่าไหร่ ยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2010, 17:34:16 โดย Okino »

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 19:45:26 »
ผมดีใจครับที่ได้อ่านความเห็นต่อมาของคุณเจ้าของกระทู้
ที่คุณไม่ใช่เด็กยุคหลังๆบางคนที่ไม่รู้จักคุณค่าของทิ้งๆขว้างๆ
อันนี้ผมยอมรับว่าตอนผมเด็กๆก็มีงอแงๆบ้าง แต่ไม่ใช่สมัยนี้กับของราคาขนาดนี้
และดีใจที่คุณเป็นลูกกตัญญูที่รักคุณพ่อมากๆ
ซึ่งมีบางเรื่องที่ท่านไม่เข้าใจและอาจจะไม่มีความรู้ในเรื่องนั้นๆมากนัก
และคุณก็เป็นผู้ที่ไปเสาะหาข้อมูลที่ถูกต้องมาปรึกษา

เรื่องรถถ้ามีงบดังกล่าวลองปริ้นท์บททดสอบแต่ละคันในเซกเมนต์เดียวกัน
ของคุณจิมมี่ไปให้ท่านอ่านทุกรุ่นไปเลยสิครับ
หรือถ้าท่านไม่ใช่ประเภทหนอนหนังสือ ก็อาจจะทำตารางสรุปสั้นๆ
หาคนใกล้ชิดหรือเพื่อนฝูงที่ใช้รถในพิกัดดังกล่าวมาพูดคุยเกี่ยวกับรถคันนั้นๆกับคุณพ่อคุณ
ตอนคุยกับคุณพ่อถ้าอยากได้คันไหนก็ยกจุดเด่นมันมาข่มคันอื่นให้มิด
อ้อนคุณพ่อคุณมากหน่อย เวลาไม่เห็นด้วยอย่าเสียงดังแบบโต้เถียง
(สองอันหลังผู้ชายแบบผมก็ว่าทำยากว่ะครับ ถ้าเป็นลูกสาวงานจะง่ายขึ้นเยอะ)
และสุดท้ายพาคุณพ่อไปลองขับด้วยกันครับ
ที่โชว์รูมน่าจะมีคนที่นำรถรุ่นที่คุณสนใจไปเช็คระยะก็พาคุณพ่อไปร่วมสนทนาด้วยครับ
ว่าใช้งานเป็นยังไง จุกจิกไหม ค่าอะไหล่เท่าไหร่ ฯลฯ

และสุดท้ายผมดีใจครับที่คุณเข้าใจเจตนาผม
ตรงปล.นี้ขอโทษผมหรือเปล่า ถ้าใช่ผมว่าคุณเก็บไปใช้กับคุณพ่อดีกว่าครับ
ไม่รู้ว่า เถียงกันด้วยเหตุผล ของคุณนี่ คุณพ่อท่านจะกรุ่นๆอยู่รึเปล่า สำคัญนะครับ
อย่ามาขอโทษผมเลยครับ ผมไม่ได้โกรธคุณ

ปล.ผมว่าคุณยังไม่ปลงหรอก ถ้าปลงจริงคุณคงลาบวชไปแล้ว
ไม่มานั่งตั้งกระทู้ถามในนี้หรอก จริงไหม (ฝืดใช่ไหมล่ะครับ ไปหาจารบี น้ำมันเครื่องมาเยอะๆนะครับ จี้เอวไปด้วย)
ตอนผมเอนท์ไม่ติดมันชีช้ำนักแล ไม่ต่างกับคุณหรอก
เรียนที่ไหนๆ ไม่สู้จะสำคัญนัก จบมาให้มีงานทำหนะประเสริฐแล้ว
(ฟังคนแก่บ่นจะเบื่อหน่อยนะครับ แกล้งอ่านข้ามๆไปก็ได้)

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 21:29:44 »
เครียดแท้ กระทู้นี้

ผมยังไม่ถึงคิว พอถึงคิวของผมที่จะต้องเข้ามหาลัยบ้าง ก็คงจะต้องเครียดไม่น้อย

ตอนนี้แค่ด่อมๆมองๆ ดูคณะที่เราชอบ ยังอดเครียดไม่ได้เลย

ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ จขกท. ครับ อย่างที่พี่ๆบอกไป

ตอนนี้ก็คิดซะว่ารถที่คุณพ่อให้ เป็นรถฝึกหัดแล้วกัน ^^ พอทำงาน มีเงิน

ค่อยขยับไปเล่นรถในรุ่นในยี่ห้อที่เราชอบ ถึงตอนนั้นก็คงจะมีความรู้เรื่องรถมากขึ้น

คิดในแง่ดีก็ ช้าๆได้รถคันงามๆ นะครับ ^^55

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2010, 21:39:32 »
ถึงพี่ นกสีฟ้าครับ

คือผมเคยเปิดรีวิวของพี่จิมให้ดูหลายรอบแล้ว  แล้วก็พวกคลิปที่พี่เค้าลง

พ่อเค้าก็บอกผมมาตลอดเลย  "อย่าไปเชื่อเค้ามาก  เค้าเป็นคนขับ ไม่ใช่เราขับเอง  เราขับเองเรารู้ดีที่สุด "

อันนี้ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงดีอ่าครับ - -"  แต่พ่อจะชอบแว้บๆ ไปนั่งรถพวกลูกน้อง ที่เพิ่งซื้อมาใหม่

ว่ามันเป็นยังไง  แล้วก็รอสักปีนึง เผื่อรถมันออกอาการทีหลัง เพื่อความมั่นใจ

ตอนนี้ผมกำลังหาพวกโบรชัวร์บางส่วนประกอบการตัดสินใจครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 00:34:03 »
ก็ขอบอกเกี่ยวกับวิธีการประมูลแล้วกันนะครับ(เคยประมูลมอเตอร์ไซค์มา 4 คัน) ของสหการประมูลและสากลการประมูล
1. รถประมูลส่วนมากจะประมูลตามสภาพ
2. ราคาขึ้นอยู่กับความนิยม ถ้ายี่ห้อที่ติดตลาดราคาที่เริ่มประมูลก็จะสูงกว่ารถที่ไม่ติดตลาด ถึงแม้ว่าราคารถมือหนึ่งจะใกล้เคียงกัน
  กรณีนี้เป็นทั้งรถยนต์และจักรยานยนต์
3. พวกประกันภัยหรือพรบ. จะถูกยกเลิกเมื่อได้มาแล้วต้องไปทำใหม่
4. วิธีประมูลเราจะต้องเสียค่ามัดจำป้าย(ที่เป็นตัวเลข)ราคาส่วนมากค่ามัดจำประมาณ 10,000 ขึ้นไป
5. เวลาเริ่มประมูล จะมีราคาเริ่มต้น ถ้ายกป้ายก็จะบวกเริ่มครั้งละ 1,000 บ้าง 2,000 บ้าง ขึ้นอยู่กับว่าเป็นรถยนต์หรือจักรยานยนต์หรือบริษัทที่จัดการประมูล
ปล. ถ้าสนใจรถประมูลต้องมีพื้นฐานในการดูรถบ้าง เพราะบางคันก็ถูกยำมา อาจจะต้องมาเก็บสภาพเสียค่าใช้จ่ายสูง (ตาดีได้ ตาร้ายเสีย)
 ;D

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 21:23:26 »
ถึงพี่ นกสีฟ้าครับ

คือผมเคยเปิดรีวิวของพี่จิมให้ดูหลายรอบแล้ว  แล้วก็พวกคลิปที่พี่เค้าลง

พ่อเค้าก็บอกผมมาตลอดเลย  "อย่าไปเชื่อเค้ามาก  เค้าเป็นคนขับ ไม่ใช่เราขับเอง  เราขับเองเรารู้ดีที่สุด "

อันนี้ผมก็ไม่รู้จะพูดยังไงดีอ่าครับ - -"  แต่พ่อจะชอบแว้บๆ ไปนั่งรถพวกลูกน้อง ที่เพิ่งซื้อมาใหม่

ว่ามันเป็นยังไง  แล้วก็รอสักปีนึง เผื่อรถมันออกอาการทีหลัง เพื่อความมั่นใจ

ตอนนี้ผมกำลังหาพวกโบรชัวร์บางส่วนประกอบการตัดสินใจครับ

"อย่าไปเชื่อเค้ามาก  เค้าเป็นคนขับ ไม่ใช่เราขับเอง  เราขับเองเรารู้ดีที่สุด "
อันนี้จริงครับ  เพราะงี้ไงพี่จิมมี่จึงไม่ฟันธง  ว่าแต่ผมคิดเข้าปีหนึ่งแล้วใช้รถเลยไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่ คิดว่าปีสองปีสามค่อยมีจะดีกว่า
เพราะสิ่งแรกที่เข้าไปเรียนในมหาลัย คือ การปรับตัวครับ ที่เหลือค่อยว่ากัน!
阿蘇山