ผู้เขียน หัวข้อ: Camry 2.0 ปะทะเดือด Sunny Neo 1.6....สิ่งเล็กน้อยๆแต่ก็ไม่อยากให้มองข้ามแม้.....  (อ่าน 11465 ครั้ง)

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
ผมไม่เคยโพสต์อะไรมาก่อนเลย...แต่ครั้งนี้ผมว่ามันน่าจะเป็นอุทาหรณ์ให้ใครหลายๆคนได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

เรื่องก็มีอยู่ว่า....วันนี้ผมกับน้องตั้งใจว่าจะไปทานอาหารที่ร้านแม่ยุ้ยในซอยอารีย์สัมพันธ์ 1 ที่อยู่ใกล้กับกระทรวงการคลัง ตรงพระราม 6

ไปถึงประมาณบ่ายโมงครึ่ง....คนเต็มร้านเกือบไม่ได้ทานเพราะหาที่จอดรถไม่ได้....แต่สุดท้ายก็ได้ทาน....หลังจากทานเสร็จก็ขับรถออกมาจากร้าน

เลี้ยวซ้ายออกจากซอยนั้นเพื่อไป ร้านปลาดิบซึ่งเป็นร้านของเพื่อนสนิทที่เรียนสามเสนมาด้วยกัน....เนื่องจากน้องจะมาเลี้ยงส่งเพื่อนไปสิงคโปร์

ในวันอังคารที่จะถึงนี้....พอดีไปถึงร้านก็เจอเพื่อนยืนอยู่ที่หน้าร้านพอดีเลยคุยกับมัน....แล้วก็เลยจองโต๊ะให้น้องไปเลยแล้วก็ยืนคุยกันเรื่องสัพเพเหระไปเรื่อยๆ

ระหว่างนั้นเองก็ได้ยินเสียง (((((((((((((((((((((( โครมมมมมมมมมมม ))))))))))))))))))))))))).....ตอนแรกยังงงกันอยู่ว่าเสียงอะไรคิดว่าหม้อไฟระเบิด

...........................ผมกับเพื่อนและพนักงานในร้านก็วิ่งออกมาดูกันเนื่องจากตอนนั้นยังไม่ใช่เวลาเปิดของร้าน...แต่ไม่ต้องตกใจไปเพราะ

ไม่ใช่รถผม......ตามประสาคนไทยเวลามีอะไรไม่เคยวิ่งหนี มีแต่วิ่งเข้าหาเพราะอยากรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น...แล้วก็ไม่ใช่แก๊สระเบิดนะครับ

ซึ่งต้นกำเนิดเสียงนั้นมันมาจากถนนหน้ากระทรวงการคลังพอดี  ขอย้ำว่าพอดี...เนื่องจากเยื้องกับป้ายกระทรวงการคลังนิดเดียวววววววว

หลังจากนั้นผมกับเพื่อนก็เดินไปดู....โอ้ว!!!แม่เจ้า....มันเป็นไปได้ยังไงเนี๊ยะ   ผมกับเพื่อนหันมามองหน้ากันแบบ งง งง ว่าคนที่ขับมาเค้าเป็นอะไร

??????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????

...............................คุณผู้ชมนึกถึงถนนหน้ากระทรวงการคลังออกใช่มั๊ยครับ  เป็นถนนกว้างข้างละ 2 เลนถ้าเลี้ยวเข้ามาจากถนนพระราม 6

แต่เมื่อตรงเข้ามาเรื่อยๆจนถึงหน้าร้านปลาดิบของเพื่อนผม  มันจะแคบลงเหลือข้างละเลน  แต่จุดที่เกิดไม่ใช่ตรงถนนที่แคบมันดันอยู่ตรงที่กว้าง

ซึ่งวันเสาร์-อาทิตย์ สามารถจอดริมถนนและรถคันอื่นก็ยังสามารถวิ่งกันได้สบายๆ....อะคงจะรำคาญกันแล้วมาดูรูปกันเลยดีกว่า.....................

แต่ผมขอบอกไว้ก่อนว่าผมไม่ได้ ลบ ทะเบียนรถออกนะครับ(ถ้าเห็นไม่สมควรก็ลบได้เลยนะครับ)

..............................รูปแรกนะครับ

........................................รูปที่ 2 ครับ

........................นี่คือคันที่ถูกชนนะครับ  NISSAN SUNNY NEO คันนี้จอดอยู่ที่ริมฟุตบาท..........จอดอยู่นะครับ ซึ่งที่น่าตกใจก็คือ

ไม่มีสิ่งมีชีวิตอยู่ในรถครับ ก็คือคนขับหรือเจ้าของรถไม่อยู่ที่รถ หรือว่าอยู่ใกล้แถวนั้นเลย....เนื่องจากหลังจากชนดังโครมเบ้อเร่อออออออออ!!!!!!!

ก็ไม่มีใครวิ่งมาแสดงตัวว่าเป็นเจ้าของแต่อย่างใด...10 นาทีก็แล้ว  20 นาทีก็แล้ว....เวลาก็ยังดำเนินต่อไป

งั้นเรามาดูรถคันที่ชนรถที่จอดอยู่เฉยๆและไม่มีคนขับกันครับ..................................................................................

...........................................TOYOTA CAMRY 2.0 ครับท่านผู้ชมแต่รถยี่ห้ออะไรมันไม่สำคัญเท่ากับที่ผมอยากจะบอก หรือ เตือนคือ

ผมเป็นคนนึงที่เคยเห็นเหตุการณืแบบนี้มาหลายครั้งแต่ไม่เคยได้ถ่ายรูป หรือคิดจะมาโพสต์แต่อย่างใด แต่คราวนี้ผมอยากจะเตือนไว้เป็นอุทธาหรณ์

รถ CAMRY คันนี้วิ่งมาแล้วไม่ทราบว่าเพราะเหตุใด....จนถึงขณะนี้ผมก็ยังไม่ทราบจริงๆครับว่าคนขับ เมา หรือ หลับ หรืออะไรก็แล้วแต่

ถึงได้พุ่งเข้าชน SUNNY NEO ที่จอดอยู่เฉยๆ.....ครับผมจะบอกว่าวันหลังใครคิดที่จะจอดรถริมฟุตบาทแล้วไปไหนนานๆกรุณาหาที่จอดที่ปลอดภัยกว่านี้

และคันนี้เค้าจอดเป็นคันสุดท้ายหลังสุด....แต่เราก็คาดเดาไม่ได้อีก ถ้าบางคนจะบอกว่างั้นฉันก็ขึ้นไปจอดหน้าคันสุดท้ายก็ได้...แล้วถ้าคันหลังเรามันออกไปหละครับ

ผมก็รู้นะครับว่ามันเป็นเรื่องยากสำหรับบาวสถานที่.....แต่ผมก็บอกไงครับว่าเป็นอุทธาหรณ์เพราะฉะนั้นไม่ต้องมาว่ากันว่าแล้วจะให้ชั้นทำยังไง...ก็ทำเหมือนที่เคยทำ

แหละครับจบเพราะผมไม่ได้มาบังคับ........อะกลับมาเข้าเรื่องครับ.....สรุปยืนรอกันอยู่ประมาณเกือบครึ่งชั่วโมงก็มีคุณลุงร่างท้วมแต่ดูดีคนนึงเดินมา

.......เดินตรงมาที่รถ SUNNY คันนี้ดูท่าทางมีสติมากกกก.....ไม่ค่อยตกใจอะไรผิดกับคนขับรถ CAMRY ที่ดูเหมือนจะลุกลี้ลุกลนอย่างบอกไม่ถูก...............

ออฟไลน์ guange

• Newbie
  • *
กำลัง sms อยู่รึเปล่าครับ  ไม่ก็คนขับอาจเป็นโรควูบ

........................นายคนนั้นทั้งคุยโทรศัพท์ ทั้งยกมือไหว้ปรกๆ แต่ลุงคนนั้นพูดขึ้นมาว่า...."แมร่งล่อซะเละเลย........แล้วก็ยกโทรศัพท์ขึ้นมาโทร"

หลังจากนั้นเค้าจะว่าอะไรกันผมก็ไม่ทราบแล้วหละครับ เพราะเจ้าของรถมาแล้ว แล้วผมก็ต้องรีบไปส่งน้องซะด้วย....แต่คนที่อยู่ต่อก็คือเพื่อนผมซึ่งก็ยังไม่

ได้คุยอะไรกับมันอีกเลย.....หลังจากนั้นผมก็เดินกลับไปที่รถพร้อมกับถ่ายรูป...เป็นรูปสุดท้ายมาให้ดูกัน.....อย่าลืมนะครับ!!!ดูเอาจากรูปแล้วพิจารณาการขับรถ

และการจอดรถของตัวเอง  อย่าให้มาเป็นอย่างในรูปนี้เลยนะครับ.....เพราะถ้าผมเป็นคนขับชนผมก็เสียใจและไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นหรอกครับ

และถ้าผมเป็นเจ้าของรถคันที่โดนชนผมก็คงใจสลาย เพราะก่อนเดินไปทำธุระเค้าก็ยังดีๆอยู่เลยแต่พอกลับมาแล้วต้องมาเห็นรถของตัวเองอยู่ในสภาพแบบนี้

ขนาดเราไม่ใช่เจ้าของรถยังรู้สึกเลยยยยยยยยยยย........ผมขอให้ทุกคนใน Headlight ปลอดภัยบนท้องถนนทุกคนนะครับ หวัดดีปีใหม่ 2010 นะครับทุกคน ^^

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ชนตอนจอดแบบนี้ระวังนะครับ

ถ้าจำเป็นจริงๆให้เข้าเกียรNแล้วดึงเบรกมือไว้

ไม่งั้นมันชนตอนเข้าPอยู่ เด๋วต้องซ่อมเกียรด้วยครับ

ขอบคุณที่หวังดีครับ

ขอบคุณครับที่นำมาเป็นอุฑาหรณ์

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

สงสารคนขับ NEO ครับ
จอดอยู่เฉยๆ ก็โดนซะและ
งานนี้นอนอู่เกือบเดือนแน่ๆ

ถ้าจำเป็นจริงๆให้เข้าเกียรNแล้วดึงเบรกมือไว้

ไม่งั้นมันชนตอนเข้าPอยู่ เด๋วต้องซ่อมเกียรด้วยครับ

คุณ YenChar ครับผมชะเง้อหน้าดูเค้าเข้าเกียร์ P อยู่โดยที่ไม่ได้ดึงเบรกมือครับ

แล้วคนที่ยืนอยู่ตรงนั้นบอกว่ามันเลื่อนมาข้างหน้าเยอะมากเลยครับเพราะชนแรงมากกครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
เป็นใครก็เซ็งล่ะครับงานนี้ :P
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ sirisak_ac118

จริงๆด้วยไม่เคยนึกมาก่อนเลย :o.......ความรู้ใหม่......จดๆๆๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
สงสัยถ้าหากยังไงต้องจอดรถริมทางเท้าต้องระวังให้มาแล้วล่ะ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ YenChar

จำได้เคยอ่านในเวปๆนึง
เค้าว่า จอดติดไฟแดงนานหลายวิเลยเข้าเกียรP
รถคันหลังวิ่งมาชนโครมอย่างแรง กันชนหลังเปลี่ยนได้
แต่ต้องเครมเกียรใหม่ทั้งลูก

ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับ หาที่จอดดีๆ เหมาะกว่า

ออฟไลน์ GivesZa

cam ก็แ๋ข๋งดีเหมือนกันแหะ

;D

โถ่ sunny .... ตูดเธอช่างง เห้อออ

ผมเสียหายรถถถถถถถถถถถ!!!  ได้ข่าวว่าใช้รุ่นนี้ด้วย อ๊ากกก สภาพเหมือนกันเลย 555~

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
เสียดาย Neo อย่างแรง
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่ากลัวครับ แต่ก็ไม่อยากสงสารใครนั่นแหละ
เพราะไม่รู้มีป้ายให้จอดข้างทางหรือไม่ ??? ???

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
ดูสภาพแล้วเหมือนCamryไม่ทันได้เบรคเลยนะครับเนี่ย..... สงสัยมัวมองช่องขวาเพลิน(ผมก็เป็นบ่อย.... หันมาอีกทีประชิดตูดเค้าแล้วอ่ะ)
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ Monstruo

โห.. แอบเสียวเหมือนกัน
ผมจอดกินร้านส้มตำไก่ย่างแถวนั้นประจำเลย ฝั่งที่ชนกันเลยด้วย จะไม่จอดเป็นคันสุดท้ายอีกแล้ว...

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
สภาพนี้ neo คงนอนอู่เป็นเดือนแน่ๆ เพราะสังหรณ์ว่าเกียร์อาจจะไปแล้ว
แถมท้ายยุบซะ

คนขับ camry เค้าขับยังไงละนั่น งงจริงๆว่าทำไมชนท้ายรถที่จอดเฉยๆได้??

ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ชนแรงขนาดนี้ มันก็ต้องวิ่งมาเร็วพอควรนะเนี่ย

เซ็งเป็ดน่าดูเลยครับงานนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
1. อ้าว อยู่แถวนั้นกันเองหรอกเหรอครับ ปกติ เย็นวันศุกร์ ผมก็มักไปป้วนเปี้ยนแถวนั้นอยู่ตลอด
แต่เดี๋ยวนี้ ย้ายไปนั่งในร้านกาแฟ Toys Coffee .ซอย พหลโยธิน 6 ฝั่งเยื้องซอยอารีย์กันแทน

2. ร้านปลาดิบ เคยอยากแวะเข้าไปอุดหนุน หลังจากเปลี่ยนเจ้าของ และเปลี่ยนแนวร้านมานิดนึง
แต่ไม่กล้าเข้าแหะ นี่พูดตรงๆ คือ แต่งร้านกันเป็นปูนเปลือย จนผมกับพวกเราในทีม ไม่กล้าเข้า
เพราะคิดว่าเป็น Pub และรู้สึกว่า ออกจะคนละแนวกับเรานิดนึง ทั้งที่อยากจะลองเข้าไปใช้บริการเหมือนกัน

3. สนใจจะเอาลงหน้าแรกของเว็บไหมครับ ในส่วน Safety On Board

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
สงสารๆ

อ้าว คนบ้านผมจอดรถ เกียร์ P+handbrake ตลอดอ่ะ  ุทุกที่
มันมีข้อเสียมากขนาดนี้เลยหรอครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ pony

สงสารๆ

อ้าว คนบ้านผมจอดรถ เกียร์ P+handbrake ตลอดอ่ะ  ุทุกที่
มันมีข้อเสียมากขนาดนี้เลยหรอครับ
ตามความเห็นของผมคิดว่าในการจอดรถยนต์เอาไว้การใส่P+กับเบรคมือน่าจะเป็นเรื่องปรกตินะครับยกเว้นไปจอดปิดก้นรถอีก
คันแบบนี้ถึงจะใส่Nเพราะการใส่เกียร์N+เบรคมือเพียงอย่างเดียวอาจก่อให้เกิดความไม่ปลอดภัยแก่ผู้ใช้รถท่านอื่นได้...ผมเคย
เจอมาแล้วใส่N+เบรคมือแต่รถไหลไปกระแทกรถคันอื่น.....ทั้งหมดนี่เป็นความคิดเห็นโดยส่วนตัวเท่านั้นครับ ;)

1. อ้าว อยู่แถวนั้นกันเองหรอกเหรอครับ ปกติ เย็นวันศุกร์ ผมก็มักไปป้วนเปี้ยนแถวนั้นอยู่ตลอด
แต่เดี๋ยวนี้ ย้ายไปนั่งในร้านกาแฟ Toys Coffee .ซอย พหลโยธิน 6 ฝั่งเยื้องซอยอารีย์กันแทน

2. ร้านปลาดิบ เคยอยากแวะเข้าไปอุดหนุน หลังจากเปลี่ยนเจ้าของ และเปลี่ยนแนวร้านมานิดนึง
แต่ไม่กล้าเข้าแหะ นี่พูดตรงๆ คือ แต่งร้านกันเป็นปูนเปลือย จนผมกับพวกเราในทีม ไม่กล้าเข้า
เพราะคิดว่าเป็น Pub และรู้สึกว่า ออกจะคนละแนวกับเรานิดนึง ทั้งที่อยากจะลองเข้าไปใช้บริการเหมือนกัน

3. สนใจจะเอาลงหน้าแรกของเว็บไหมครับ ในส่วน Safety On Board

คุณ JIMMY ครับร้านปลาดิบเจ้าของยังคงเป็นเพื่อนผมคนเดิมตั้งแต่แรกเปิดเลยครับ

ส่วนเรื่องเอาลง Safety On Board  ผมสนใจครับ....คุณ JIMMY  จัดการได้เลยครับรบกวนด้วยนะครับ......ผมยังเสียดาย SUNNY NEO อยู่เลยครับ

ปล. ขอบคุณคุณ JIMMY ครับ...จะได้เป็นอุทธาหรณ์ให้คนอื่นได้ระวังกันครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

ได้ข้อคิดอย่างนึง คือเวลาจอดรถริมถนน ห้ามเข้าเกียร์ P เผื่อโดนชนท้ายแบบนี้