ผู้เขียน หัวข้อ: มีแววว่า Toyota Etios จะเป็น Eco Car สำหรับประเทศไทยซะแล้วครับ  (อ่าน 23626 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
วันนี้ไปถามพี่มา ซึ่งเขาทำงานอยู่ที่ Toyota ครับ

ก็คุยกับเขาเรื่อง Toyota Etios ที่เพิ่งเปิดตัวรถ concept ไปที่อินเดีย

เขาก็บอกว่ารถคันนี้แหละ Eco Car ของ Toyota ในอนาคต

แต่ยังไม่แน่ชัดเรื่องกำหนดการเปิดตัว และ spec ครับ

ปล.ใครที่เตรียมซื้อรุ่นนี้ก็อดใจอีกพักใหญ่ ก็จะได้มาครอบครองแล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 19:12:07 โดย integra »

ออฟไลน์ i-din

• Sr. Member
รุ่น ซีดานนี่ ดูไปดูมา คล้ายๆ ซิตี้รุ่นแรกเลยนะคับเนี้ยะ

รุ่น ซีดานนี่ ดูไปดูมา คล้ายๆ ซิตี้รุ่นแรกเลยนะคับเนี้ยะ

แต่คันนี้ดูทันสมัยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
* Iwata Kana กลับไปทำใจแผงแอร์ก่อน

รุ่นนี้ได้ใจไปเต็มๆเลย แต่ติดที่บอกไว้ข้างบน
ปล.ขอแค่เกียร์ AT,ABS,SRS ให้มีในรุ่นนี้ด้วยเถิด
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
* Iwata Kana กลับไปทำใจแผงแอร์ก่อน

รุ่นนี้ได้ใจไปเต็มๆเลย แต่ติดที่บอกไว้ข้างบน
ปล.ขอแค่เกียร์ AT,ABS,SRS ให้มีในรุ่นนี้ด้วยเถิด

ขอบคุณมากครับที่โตโยต้าจะเอาคันนี้มา

ผมชอบมากๆ ผมว่าแผงแอร์มัน O.K. แล้วแต่บางอย่างก็ตัดออกไปบ้างก็ได้เช่น ปรับทิศทาง กับอากาศภายนอก

ที่เหลือขอ เกียร์ ออโต้ครับ

;) :)

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
มองหน้ารถตรงๆนะครับ
ผมว่าเหมือนคนหน้าตาพอดูได้คนหนึ่ง
แต่คุณไปบีบหน้าเขาจนดูโย้ๆให้ขำๆเสียอย่างนั้น
ถ้าเปลี่ยนตรงนี้ได้น่าจะสวยขึ้นนะ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ตัวซีดานไฟท้ายมันแบบ.....เอ่อ........
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ lufi

• Jr. Member
  • **
เห็นหน้าและดีไซน์แล้ว โอออออออออ  ถอยหลังอีกก้าวเดียวลงคลองแน่  ส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ตัวซีดานไฟท้ายมันแบบ.....เอ่อ........

ดูไปดูมาอีกที ตัว 5 ประตูไฟท้ายก็ไม่ได้ดีไปกว่ากันเลย............
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ขอ VALVEMATIC ด้วยนะครับ

ล้อเล่น อิอิ

ออฟไลน์ Jump

ด้านหน้า เหมือน optra minor ครั้งแรก
โดนไฟลน จนย้อยลงมา  ???
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
จริงง่ะ!?

ถ้าแผงแอร์ยังเป็นอย่างนั้นอยู่

ขอกลับไปไว้อาลัย 1 วินาทีก่อนล่ะครับ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ roongkul

• Full Member
ส่วนตัวคิดว่ามันโบราณ หน้าตาไม่โดนเลย
ดีไซน์ภายใน ทำมาจะให้ดูล้ำๆ แต่มันดูเสี่ยวๆ อ่ะ อิอิ

ตัวรถดูใหญ่กว่ายี่ห้ออื่น?

ออฟไลน์ Monstruo

Hatchback พอดูได้ หรือเพราะสีสวยก็ไม่รู้
แต่ด้านท้ายคัน Sedan ไม่ไหวจริงๆ

แล้วอย่างงี้มันไม่ไปแย่งยอดขายจาก Yaris/Vios หรือ? ในเมื่อ Etios ดูแล้วคันเล็กกว่าไม่มาก

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
อยากให้โตโยต้าทำตลาดเยอะๆหน่อย ถ้าจะให้ดีเอา AURIS ,BLADE มาด้วย  เพราะคู่แข่งคอมแพคต์แฮทช์แบคยังไม่มาก ถ้ามาไวน่าจะรุ่งนะ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สงสัยค่ายอื่นมีเฮ!!!! :D

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
ถ้ามาจริงๆก็ขอให้ปรับปรุงในหลายๆส่วนให้สวยขึ้น ดีขึ้น กลัวคนไทยจะรับไม่ค่อยได้

ออฟไลน์ JIRATH

ราคาจะอีโค่ด้วยมั้ยเนี่ย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
Ecocar มี 6 ค่าย คือ Nissan , Honda , Suzuki , Toyota , Mitsu , Tata

เชื่อเถอะว่า Etios ออกขายเมื่อไหร่ ยอดก็กระฉูดตามยี่ห้อ Toyota เหมือนเดิม

เพียงแต่อาจไม่มากกว่าเจ้ารองๆ เจ้าอื่นๆ เป็นเท่าตัว เหมือนพวก Vios , Altis , Camry (ไม่นับรวม Honda นะ)

ผมว่า ปัจจัยสำคัญสำหรับ Ecocar ตลาดเมืองไทย  จะตัดสินกันที่ ขนาดภายในห้องโดยสารครับ
เพราะเครื่องยนต์ มันโดนจำกัดให้คล้ายๆ กันแล้ว ไม่มีใครสามารถจะใหญ่เกิน 1,300 cc ได้

ซึ่งถ้า Etios ไม่ได้เล็กๆ แคบๆ แบบ Soluna ตัวแรกนะ  ยังไงๆ ก็ขายได้ ขายดีตามวิถีทาง Toyota ครับ

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
Ecocar มี 6 ค่าย คือ Nissan , Honda , Suzuki , Toyota , Mitsu , Tata

เชื่อเถอะว่า Etios ออกขายเมื่อไหร่ ยอดก็กระฉูดตามยี่ห้อ Toyota เหมือนเดิม

เพียงแต่อาจไม่มากกว่าเจ้ารองๆ เจ้าอื่นๆ เป็นเท่าตัว เหมือนพวก Vios , Altis , Camry (ไม่นับรวม Honda นะ)

ผมว่า ปัจจัยสำคัญสำหรับ Ecocar ตลาดเมืองไทย  จะตัดสินกันที่ ขนาดภายในห้องโดยสารครับ
เพราะเครื่องยนต์ มันโดนจำกัดให้คล้ายๆ กันแล้ว ไม่มีใครสามารถจะใหญ่เกิน 1,300 cc ได้

ซึ่งถ้า Etios ไม่ได้เล็กๆ แคบๆ แบบ Soluna ตัวแรกนะ  ยังไงๆ ก็ขายได้ ขายดีตามวิถีทาง Toyota ครับ

+1 ชัวร์ป๊าด
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน

+1 ชัวร์ป๊าด

+1 อีกเสียงครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ nicsjerry

เหอะๆ  ว่าที่แชมป์ รถยนต์ ECOCAR ในอนาคต หลอนี้   :)

ออฟไลน์ boneman_ktl

• **
ผมว่า ยาริส สวยกว่าแยะเรย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
แล้วมันจะมีจอตรงกลางมาให้ด้วยไหมเนี่ย แต่ระยะหลังสังเกตุเค้าจะย้าย คอนโซลเรือนไมล์ มาตรงกลางหมดแล้วหรือไงเนี่ย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Lovely_Car

ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับ

แต่ผมว่าเป็นรุ่นที่ดีไซน์ไม่สวยเอามากๆเลยครับ

แต่คงจะขายดีแน่ๆ

ยังไงความสวยแล้วแต่คนมองนะครับ

ออฟไลน์ nead_p

• **
ขอบคุณสำหรับข่าวครับ
แต่ผมว่ายังไงก็ขายดี ชื่อมันค้ำอยู่ครับ
ส่วนผมเฉยๆนะ

ขอบคุณสำหรับข่าวนะครับ

แต่ผมว่าเป็นรุ่นที่ดีไซน์ไม่สวยเอามากๆเลยครับ

แต่คงจะขายดีแน่ๆ

ยังไงความสวยแล้วแต่คนมองนะครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ wasit

• **
ถ้าต้องออกในไทย ตอนปี 2013-14 หน้าตาภายนอกน่าจะดูโฉบเฉี่ยว ทันสมัยลงตัว มากกว่านี้นะ หรืออาจเป็นตัว ไมเนอร์เชนจ์เหมือน มาสด้า 2ก็ได้ แต่ยังไงพะยี่ห้อพี่โต ก็ขายได้อยู่แล้ว(ความเห็นส่วนตัว)

ออฟไลน์ FyGI

ภายในขอผ่านยาวๆ เลย

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ขอให้มันมาเถอะครับ
ผมต้องการ เกียร์ MT,ABS,EBD,AIRBAG,NAVI,REAR VIEW CAMERA
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th