ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ AAT  (อ่าน 14967 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ AAT
« เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:19:22 »
คือได้ยินมาว่า บ AAT อาจจะถอนกำลังการผลิตออกจากไทย เนื่องจากการประท้วงของพนักงานที่มีต่อเนื่องมาทุกปี ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหนหรอครับ คือมอง fiesta ไว้น่ะครับ ถ้าถอนการผลิตออก จะต้องมีผลกับการเปิดตัวแน่ๆเลย ใช่ไหม

ขอถามอีกข้อนะครับ ถ้าสมมตินะครับ ว่า aat ถอนกำลังการผลิตไป ตปท จริง ไม่ทราบว่า ผลิตในประเทศ กับ ที่ผลิตต่างประเทศ ที่ไหนน่าใช้กว่าครับ ( ถามง่ายๆก็คือ ถ้าไปผลิตที่ ตปท ยังน่าซื้ออยู่ไหม)

ปล ยังไงรบกวนขอร้องอย่าวิจารณ์พนักงานที่ประท้วงหรือบอร์ดบริหารกันนะครับ ต่างฝ่ายเค้าต่างมีเหตุผล เด่วจะกลายเป้นกระทู้ขัดแย้งกันซะเปล่าๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ AAT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:50:27 »
ก็เนี่ยแหละครับ

ถ้าจะเอาแต่ประท้วงๆกันแบบนี้ งานการมันจะไม่มีทำเอา คิดได้แค่นี้กันนั่นแหละ
บริษัท ย่ำแย่ขนาดนี้ กว่าจะลืมตาอ้าปาก เอาช่วงปลายปี ก็ดีถมถืดแล้ว

อยากจะบอกว่า พวกเขาเพิ่งเตรียมแผนการ วางไลน์ประกอบ มาสด้า 3 ใหม่
ฟิเอสต้าใหม่ ฯลฯ กันอยู่

ยังไงๆ รถที่ประกอบในประเทศไทย น่าใช้กว่ารถประกอบ ในละแวกเพื่อนบ้านทั้งหลายอยู่แล้วครับ
แต่ทั้งนี้ ต้องอยู่ที่ คุณภาพการประกอบของแต่ละโรงงาน ซึ่งไม่ได้ทัดเทียมเท่ากันอีกด้วย
อีกทั้ง ระยะหลังๆมานี้ รถที่ประกอบจากอินโดนีเซีย เริ่มมีพัฒนาการไปในทางที่ดีขึ้น
ซึ่งอย่างน้อย ผมเห็นมา 2 คัน คือทั้ง Swift และ FREED

ผมยังไม่เชื่อว่าจะมีการถอน การลงทุนมหาศาลอย่างนั้น ออกไปจากประเทศไทยในเร็ววันนี้หรอกครับ

แต่ถ้าสหภาพแรงงาน ยังทำตัวกันแบบนี้ มันก็ไม่แน่...

ได้โบนัส กันขนาดนี้ ควรจะดีใจแล้วละครับ

ผมเปิดเว็บนี้มา รายได้ผม ยังไม่เยอะเท่าพวกคุณเลย คุณพนักงาน หัวโจกสหภาพทั้งหลาย!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 12:52:27 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

Re: ขอถามผู้รู้หน่อยครับ เกี่ยวกับ AAT
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 13:02:59 »
สหภาพเนี่ย ไม่ว่าที่ไหนก้อบอกทำเพื่อประโยชน์พนักงาน แต่จริงๆแล้ว......

ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมที่ทำงานเก่าผมถึงไม่อยากให้มีสหภาพ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 13:08:51 »
ประท้วงแม่มทุกปี มันน่าเบื่อ จริงๆ
ปีนี้ ให้เยอะมากๆแล้ว
ยัง ตะบัน ประท้วงอีก
ต่อไป บ คงรู้ทัน ให้น้อยๆหรือไม่ต้องให้เลย พอมันมาประทวง
ค่อย เพิ่มขึ้นมาเท่าที่อยากให้  ::) ::)

หรือ แอบ เทรน พนักงานใหม่ไว้ พอใครประทวง ก็ เช็คชื่อ เอาคนใหม่เสียบ เลย
จะได้หายซ่ากันซะ ที  ;D ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ euro

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 13:36:32 »
ไม่มีความพอดี

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 13:37:48 »
ไม่น่าเค้าว่ารถRangerส่งรถไม่ทันเพราะมีประท้วงจริงๆด้วย :o

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 14:49:31 »
ผมว่า ปิดโรงงานไปเลยดีกว่าครับ

นี่พูดจริงนะ  ไม่ได้พูดเล่น

พวกพนักงานทั้งหลาย จะได้ตกงาน แล้วก็ไปเริ่มงานที่โรงงานใหม่ๆ แทน

อยากจะรู้ว่า ไอ้พวกหัวแข็งในสหภาพ มันจะมีปัญญาไปสมัครงานที่ไหนได้บ้าง

เพราะคงโดน Blacklist ในวงการแรงงานไปแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 15:05:39 »
ผมมองว่า AAT คงจะไม่ทิ้งเงินมหาศาลที่ลงทุนทำโรงงานในไทยไปแน่ๆครับ
แต่คงต้องหาทางทำให้ สหภาพยอมรับเงื่อนไขของทาง AAT ให้ได้ก่อน น่าจะเป็นคำขู่ก่อนแหละ

ผมคงไม่วิจารณ์ สหภาพแรงงานของ AAT ผมเชื่อว่าทุกคนคงรู้อยู่ว่าปัญหานี้มันเกิดเพราะ ความไม่รู้จัก "พอเพียง"

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 15:28:12 »
อย่าว่าแต่สหภาพแรงงานเลยครับ
ที่ไหนๆก็ประท้วงทั้งนั้น

เป็นโรคระบาดในสังคมไทยไปซะแล้ว อะไรๆก็ประท้วง

เฮ้ออออออออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ mangporza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 19:53:11 »
บอกตรงๆเลยนะสหภาพแต่ละโรงงานที่กล้ากันขนาดนี้เนี่ย เพื่อตัวเองกันทั้งนั้นครับ

แล้วอีกอย่างที่กล้าประท้วงเป็นว่าเล่น ส่วนมากมัก มีคนมีสี ผู้มีอิทธิพล หรือ นักการเมืองหนุน หลังอยู่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 20:11:10 »
มีสหภาพแรงงานที่ไหน เจ๊งที่นั่นแหละครับ

ออฟไลน์ aood!e

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 20:29:29 »
สหภาพAATจงรู้ไว้ว่าโบนัสเป็นสิ่งพึ่งจ่ายของนายจ้าง เงินเดือนเป็นข้อตกลงก่อนว่าจ้างงาน โบนัสให้ ไม่ให้เป็นสิทธิของนายจ้างครับ
ผมว่าได้เท่านั้นก็พอใจแล้วครับ จะไปเที่ยบกับบริษัทอื่นๆ ไม่ได้หรอกครับ ถ้าคุณอยากได้เท่าบริษัทอื่นๆที่เค้าได้กัน ทำไมพวกคุณลาไม่ออกไปสมัคร ล่ะครับ
จะได้ไม่ต้องมาประท้วงให้ อำอายเขา

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 21:39:19 »
ไม่พอเพียงอย่างมี่หลายๆท่านว่าแหละครับ ผมเองคิดว่าฟอร์ดทำถูกต้องในตอนแรกแล้วครับ
การที่ฟอร์ดออมผลกำไรที่มีเสมอมา ทำให้ฟอร์ดรอดพ้นวิกฤติการครั้งนี้ไปได้อย่างเฉียดฉิวโดยไม่ต้องอาศัย
เงินกู้จาก รบ. เลย เป็นสิ่งที่น่าชมเชย และ เป็นแบบอย่างที่ดีนะครับ พนง. AAT เองก็น่าจะคิดได้ตรงจุดนี้
หากเป็น บ. อี่นรึคุณโดนปลดไปแล้วครับ :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 21:46:54 »
จากที่ตามๆ ข่าวมาหลายๆ ที่ ผมว่าโบนัสที่เขาได้ๆ กัน มันเยอะกว่าคนทำงานออฟฟิศเท่าที่ผมรู้จักอีกนะ

เศรษฐกิจแบบนี้ สถาณการณ์แบบนี้ ยังจะทำเห็นแก่ตัวกันไปถึงไหน
ถ้า AAT จัดการด้วยการไล่พนักงานที่เป็นสหภาพออกไปโดยไม่แคร์ ผมว่าอะไรๆ มันน่าจะดีขึ้นนะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 22:03:01 »
ไม่ค่อยเข้าใจคนพวกนี้เหมือนกันครับ

เหมือนกับเค้า เข้าใจว่าเค้ามีอำนาจมากกว่าเจ้านาย เท่าไรๆ ก็เบิกได้ ต้องขอได้

ชอบหัวหมอ คำนวนดูกำไรเจ้านายตัวเองกับเงินเดือน แล้วมาเปรียบเทียบกับเงินเดือนตัวเอง

แล้วก็ไม่พอใจ ถึงแม้เค้าจะยอมจ่ายเพิ่มขึ้นให้แล้วก็ตาม

เข้าสุภาษิต วัวลืมตีน ถึงเวลาไม่มีงานทำเดี๋ยวก็นึกถึงคุณเกลือเองแหละครับ
Gadgets ?????????????????????

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 22:44:52 »
พวกสหภาพแรงงานมักจะขอบเอากฎหมายแรงงานมาอ้าง ในการต่อรองกับนายจ้าง โดยที่บางทีไม่ดูว่าทำอะไรเกินเลยไปรึเปล่า

ตามกฎหมายแรงงาน โบนัสจะจ่ายหรือไม่จ่ายก็ได้ขึ้นอยู่กับสิทธิตัดสินใจของนายจ้างเพราะโบส อยู่ในส่วนนึงของสวัสดิการ แล้วจะจ่ายก็ต่อเมื่อบริษัท มีผลประกอบการที่เป็นกำไรมากเพียงพอ หลังจากที่จ่ายผลกำไรและเงินปันผลให้กับผู้ถือหุ้นแล้ว

พวกนี้ได้จนเคยชิน โดยไม่สนใจอะไร คิดเอาว่าโบนัสคือสิ่งที่ต้องได้ทุกปี แล้วต้องได้เยอะเหมือนเดิมตลอดเวลา พอได้น้อยลงจึงออกมาโวยวายประท้วง

เพียงแต่ถ้าพวกสหภาพยังไม่ละเมิดกฎหมายแรงงานที่กำหนดไว้ บริษัทก็ไม่สามารถไล่คนกลุ่มนี้ออกได้ จึงต้องเจรจา แต่ถ้ามีการประท้วง จนก่อให้เกิดความเสียหายขั้นร้ายแรงต่อบริษัท เช่นไม่ทำงานแล้วบริษํทเสียรายได้จำนวนหลักร้อยล้าน  ตามกฎหมายแรงงาน นายจ้างสามารถ ปลดคนเหล่านี้ออกโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้าได้เลย

ออฟไลน์ pond

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 03:16:37 »
อ่านจากกระทู้และคำตอบ  ไม่มีใครชอบสหภาพเลย  ถามพวกคุญ แล้วเคยมองเห็นพวกเขาหรือป่าว  เราไม่รู้เลยว่าปัญหาจิงๆอยู่ที่อะไร  หรือเกิดการเอารัดเอาเปรียบกันของบริทต่อพนักงานหรือป่าว  เหรียญมี 2 ด้าน  ถ้าเรามองในแง่ผู้ลงทุน  ทุกคนจะมองกำไรมากที่สุด และจ่ายน้อยที่สุด  แต่ถ้าเราเป็นพนักงาน  เราก็อยากได้บริษัทที่มั่นคงในอนาคต และสวัสดิการต่างๆพร้อม   คนเราไม่เคยพอกันคับ  แต่ถ้าอยู่รวมกันได้  และมีประโยชน์ทั้ง2 ฝ่าย  ไม่ลำบากใจจนเกินไป   ผมว่าพวกเขาคงไม่ออกมาประท้วงหรอกคับ   และเงินที่เขาลงทุนก็ไม่ใช่น้อย  สำหรับผม กับเห็นใจทั้ง 2ฝ่าย  ทั้งผู้ลงเงินและผู้ลงแรง  เพียงแต่ให้โอกาส ที่เขาจะได้คุยหรือตกลง(และปฏิบัติตามสัญญา) 

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 03:20:17 »
การเอารัดเอาเปรียบหรือไม่ นั้น ผมไม่ทราบแน่ชัด แต่ สำหรับบริษัทรถยนต์โดยปกติแล้ว
เหตุการณ์แบบนั้น มักไม่ค่อยเกิดขึ้นครับ เพราะส่วนใหญ่ จะมี ส่วนงาน แรงงานสัมพันธ์กันอยู่แล้ว

กรณีของ AAT นั้น เอางี้ ยกมาสักเรื่องแล้วกัน
คิดดูว่า สมัยก่อน AAT เคยถึงขั้น ให้รถกระบะ กับทางสหภาพ ใช้ไปเลย 1 คัน
แต่ ทำไมจู่ๆ ต้องยึดคืน อันนี้ลองไปถามคนข้างใน ที่ไม่ได้เป็นพนักงานในสหภาพ ก็น่าจะพอได้คำตอบหนะครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 08:52:23 »
ปลายปี 51 ขอ 7 เดือน + 30K ดูข้อเรียกร้องของปีที่แล้วกันหน่อยดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ king79

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:20:01 »
^
^
^

ข้อเรียกร้อง สุดยอดไปเลย ครับ ...  น่าไปเป็นพนักงานบ้างจัง ....   :o

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:29:57 »
ชัดเจนครับ  >:(

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:51:06 »
ถามว่าทำไมมีแต่คนคิดเห็นเกี่ยวกับสหภาพแรงงานในด้านลบ

ดูจากการกระทำ ข้อเรียกร้อง สิ่งต่างๆ ที่แสดงออกมาครับ

ถึงมันดูไม่ยุติธรรม ว่าเรามองด้านเดียว แต่ดูจากสิ่งที่เค้าร้องขอนั้น

ผมว่ามันมากไปไหม

คนประเภทเดือนร้อน เรื่องเงินให้บริษัท ช่วยเหลือใช้หนี้ ปลดหนี้ แลกกับหักเงินเดือนบางส่วน หรืออย่างอื่นตามตกลง

แต่สักพักมักลืมตน  มักมาก  อยากมี  จะแสดงตนออกมา เรียกร้องต่างๆ นาๆ ไม่แปลกใจเลยที่เค้าเป็นหนี้เป็นสินอะไรขนาดนั้น

ที่หนักกว่าคือ ทรยศ ยักหยอก นำความลับไปขาย หรือเปรียบตน ทัดเทียม หรือเหนือกว่าเจ้านาย ว่ามีสิทธิชอบธรรม

ไม่ใช่ว่าทุกคนครับ แต่มีแน่นอนคนประเภทนี้ และมักจะเป็นหัวโจกชักชวนคนอื่น เพื่อสร้างฐานอำนาจตัวเอง

แล้วนำอำนาจที่ได้ไปเรียกร้องสิทธิของตน เพื่อผลประโยชน์ที่อ้างว่าส่วนรวม

ผมก็ไม่รู้นะครับ ว่าเรื่องราวมันเป็นอย่างไร แต่อย่างที่คุณ pond ว่าอย่ามองด้านเดียว ควรมองสองด้าน บางทีสิ่งที่เค้าเรียกร้อง อาจเป็นสิ่งที่น้อยนิดจากการที่เค้าถูกกระทำก็ได้

ซึ่งต้องไปถามผู้ที่รู้จริง และอยู่ในเหตุการณ์
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ FaTjoE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:24:15 »
มีเพื่อนทำงานอยู่ในนี้ครับ เห็นว่าปีนี้เค้าให้ได้แค่ 4 มั้งครับ เลยไม่ค่อยพอใจกัน
แต่รู้สึกว่าทางสหภาพฯเค้าต้องการจะเรียกร้องให้ได้เท่าๆกันกับอีกยี่ห้อนึงครับ
(อีกยี่ห้อนึงนั้นให้โบนัสสองครั้ง ครึ่งปีแรกให้ 3 ครึ่งปีหลังให้ 4 รวมเป็น 7 เหมือนกัน)

อิจฉาจริงๆ โรงงานผมปีนี้โบนัสก็เลื่อนจ่าย ยังไม่รู้ว่าจะได้หรือไม่ได้ ส่วนปรับเงินเดือนก็ไม่หวัง
ให้ปรับขึ้นหรอกแต่อย่าปรับลงก็แล้วกัน...... :'( :'( :'(

ออฟไลน์ nead_p

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:56:38 »
ผมรับราชการได้โบนัส 2,800 บาท ก็ยิ้มแล้ว
พวกที่ประท้วงเขาให้ตั้ง 4 เท่าของเงินเดือนน่าจะพอใจ รู้จักพอซะบ้าง เพราะข้อเรียกร้องบางข้อก็เกินไปจริงๆ
เห็นว่าบริษัทเปิดรับสมัครพนักงานใหม่และรับพนักงานเก่าที่สมัครใจทำงานแล้ว จะเปิดการผลิตเหมือนเดิมแล้วครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 12:25:50 »
เป็นไงครับ

นี่แค่ข้อเรียกร้องของปีก่อนๆนะครับ

ทำไมหลายข้อต้องมีวงเล็บว่า "เฉพาะ สมาชิกสหภาพเท่านั้น"

เห็นแก่ตัวไปหรือเปล่า

สหภาพแรงงาน ตั้งขึ้นมา เพื่อช่วยเหลือคุ้มครอง ลูกจ้าง"ทุกคน"ไม่ใช่เหรอ?

แบบนี้ ไม่ยุติธรรม ชัดเจน

บางข้อ เห็นสมควรให้มี
แต่ขอสารพัดขอมากขนาดนี้
ให้คนพวกนี้ลาออกไปเปิดกิจการเอาเองเลยแล้วกัน
จะได้ตาสว่างซะที ว่า ไอ้ที่ขอๆกันมาหนะ มันไม่ง่ายเลยที่จะให้ได้

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 21:56:33 »
ที่บอกให้มอง2ด้านนั้นถูกต้องนะครับ แต่จากนิสัยของผู้ที่ได้เป็นสหภาพที่ได้ยินที่เกิดขึ้นในหลายๆเคส มันเป็นสันดานแห่งความมักมากครับ เคยได้เยอะพอน้อย

แล้วก็โวยวายไม่พอใจ โดยลืมว่าโบนัสนั้น สามารถเยอะน้อยได้ตลอด หรือไม่จ่ายก็ได้ ขึ้นอยู่กับผลประกอบการบริษัท มันเป็นสวัสดิการ มันเป็นสิ่งกระตุ้นและดึง

ดูดใจให้ พนักงานในองค์การ มีขวัญและกำลังใจในการทำงาน และดึงดูดให้อยู่ในองค์การต่อไป นั่นคือสาเหตุที่ว่าทำไมถึงมีการให้โบนัสกัน

ใช่แล้วครับพี่จิมมี่ สหภาพแรงงานตั้งขึ้นมา เพื่อช่วยเรียกร้องความเป็นธรรม จากนายจ้าง ในกรณีที่นายจ้างมีการเอารัดเอาเปรียบลูกจ้างไม่ใช่ทำเพื่อตัวสหภาพ

เอง แต่สหภาพดันมาเรียกร้องเพื่อตัวเองกันซะส่วนมาก โดนหาแนวร่วมในการเรียกร้องที่ไม่ได้รู้รายละเอียดเบื้องลึก เพียงแต่ถูกกระตุ้นจากสหภาพ ก็เฮโลตามกัน

ไป เท่ากับว่าถ้ามีเหตุร้ายแรงพอที่บริษัทจะเอาผิดได้ก็จะซวยไปกับเค้าด้วยก็แค่นั้น

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 21:57:38 »
เห็นข้อเรียกร้องแล้วอยากลาออกไปทำงานที่นั้นเลย ต่อเดือนคงเกิน ครึ่งแสน ปลายปีคงเหยียบครึ่งล้าน

ผมก็หวังว่าคนที่ขอไป อย่าเป็นเจ้าขอกิจการเองเลย สงสารลูกน้อง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 21:59:37 »
เห็นข้อเรียกร้องแล้วอยากลาออกไปทำงานที่นั้นเลย ต่อเดือนคงเกิน ครึ่งแสน ปลายปีคงเหยียบครึ่งล้าน

ผมก็หวังว่าคนที่ขอไป อย่าเป็นเจ้าขอกิจการเองเลย สงสารลูกน้อง

เจ้าของไม่มีสิทธิทำแน่นอนครับ ทำไม่ได้เพราะต้องลงชื่อ ถ้าทำก็ผิดกฎหมายแรงงาน โดนบานอ่ะครับ

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 22:50:40 »
ข้อเรียกร้อง ข้อแรกๆก็พออ่านได้อยู่นะ พอเข้ากลางเรื่องเริ่มจ่ายให้แต่ "สมาชิกสหภาพ"

ท้ายๆนี่จ่ายช้างบานเลย  ไอ้คนคิดเนี่ยก็นะ ปัญญาxxxx จริงๆ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 23:04:06 »
 ;D ;D ดูข้อเรียกร้องเเล้ว มี(เฉพาะสมาชิกสหภาพเเรงงานเท่านั้น) สรุปคือให้ประโยชน์กลุ่มสหภาพตัวเอง  ไม่ได้ทำเพื่อประโยชน์ของลูกจ้างทั้งหมด???