ผู้เขียน หัวข้อ: แถวสองของ CX-5 กับ MU-X นั่งสบายต่างกันมากมั๊ยครับ  (อ่าน 10706 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
บนเงี่อนไขข้างล่าง แถวสองตัวไหนนั่งสบายกว่ากันครับ และต่างกันเยอะมั๊ยครับ

1. คนนั่ง: เด็กเล็ก(นั่งบน Carseat) และ แม่เด็ก (ภรรยาผม)

2. ช่วงล่างเดิมๆ

3. ระยะทางเดินทางประจำ: 70-100 km / ถนนลาดยางหรือถนนคอนกรีต และเที่ยวดอยเที่ยวเขาในบางโอกาส

คือกำลังอยากได้รถในกลุ่ม SUVหรือPPV มาเสริมในครอบครัวซักคันนึง และอยากได้เป็นเครื่องดีเซลครับ ตัวเลือกตอนนี้ก็มี MU-X 3.0 ขับ2 และ CX-5 ดีเซล (ขับ4)

จริงๆอยากได้ขับ4 Full Time แต่มิวเอ็กมันเป็น Part Time ซึ่่งผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะกับการใช้งานเท่าไหร่ เลยเลือกขับ2

ส่วน CX-5ดีเซล เป็นขับ4 Real Time  อันนี้อยากได้และคงได้ใช้อยู่แล้ว และในฐานะคนขับ มันขับสนุกกว่ามิวฯมาก(แน่นอน) ซึ่งในฐานะคนขับ ผมเลือก CX-5 อยู่แล้ว

แต่การใช้งานประจำ จะมีลูกเล็ก(นั่ง Carseat)และภรรยานั่งแถว2 ซึ่งสำหรับ CX-5 เธอไม่ค่อยชอบแถว2เท่าไหร่ บอกว่าแคบและนั่งไม่สบายเท่าของ MU-X

แต่เนื่องจากมันความรู้สึกจากการทดลองขับและนั่งสั้นๆเท่านั้น เลยไม่แน่ใจว่า ถ้าใช้ยาวๆแล้ว มันจะยังเป็นอย่างที่ภรรยารู้สึกหรือเปล่า

หมายความว่าอาจจะแค่เป็นความรู้สึกแค่ไม่ชิน แต่เมื่อใช้ยาวๆ ก็อาจจะไม่รู้สึกไม่ดีแบบนั้น หรือเปล่า ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น ก็จะตัดสินใจซื้อ CX-5

แต่ถ้ามันนั่งไม่สบายจริงๆ ก็จะได้เลือก MU-X ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 00:43:44 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: แถวสองของ CX-5 กับ MU-X นั่งสบายต่างกันมากมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 07:43:54 »
ผมว่า CX5 นั่งสบาย แต่มันให้ความรู้สึกแคบและอึดอัดมากครับ..
Leg room Head room น้อยกว่า Mu-X เยอะ..
ช่วงล่าง Mu-X ก็นั่งดีพอสมควรแล้วครับ ไม่ย้วยเท่า Mu-7
แล้วยิ่งขับแค่ 70-100 Mu-X รับมือสบายมากๆ..

เคสนี้ รวมๆแล้ว ผมขอเลือก Mu-X ครับ
แล้วก็เอารุ่น 3.0 ขับ 2 นั่นแหล่ะครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nyquist

Re: แถวสองของ CX-5 กับ MU-X นั่งสบายต่างกันมากมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 08:29:00 »
ถ้าสนใจเบาะแถว 2 ผมก็คงเอา Mu-x

ออฟไลน์ carenaruk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 08:37:24 »
Mu-x แถว2น่าจะนั่งสบายกว่าเยอะ เพราะเป็นรถ7ที่นั่ง 3แถว แถว2ปรับเอน ปรับเบาะถอยหลังได้อีกด้วย พื้นที่วางขา คงเยอะมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 08:47:25 »

Mu-x ใหญ่กว่าเยอะครับแถวสอง ถ้านับเรื่องประโยชน์ใช้สอย MU-X ดีกว่าครับ แต่ขับในเมืองแล้วมันไม่คล่องตัวนี่สิ ขึ้นตึกขึ้นห้างลำบาก เจอช่องจอดรถแคบลำบากครับ ส่วน CX-5 ดีเซล ขับดีขับมันแรงแบบรถเก๋งเลยแถมได้ AWD ลุยขำๆได้อยู่ ต้องเลือกเอาว่าจะตามใจเราหรือตามใจลูกเมีย 555

เคสผมก็คล้ายๆ จขกท แต่คงซื้อปีหน้ายังไม่รีบ รอดู X-trail. Fortuner, Everest :D

N/A  

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 09:28:11 »
จะเลือก MUX   หรือเปล่าครับ ไม่รู้เอาไปใช้วิ่ง ตจว ด้วยหรือไม่       ถ้าใช่  เลือก MUX 3.0 4X4   ดีกว่าครับ   เพราะรถกินน้ำมันไม่ต่างจากรุ่นขับ 2     แต่อาการเต้นโคลงของ MUX   จะลดลงกว่ารุ่นขับ 2  ซึ่งแน่อนว่าคนนั่งรถหลายคนไม่ชอบอาการโคลงของอีซซูเวลานั่ง   ยิ่งตอนเหวี่ยงขึ้นเขาที่มีหลายโค้งด้วยแล้ว  จะยิ่งเห็นชัดถึงแม้ตัวนี้จะออกแบบมาดีกว่า MU7   ก็ตาม      เลือกตัว 4x4  ดีกว่าจะเกาะถนนหนึบกว่าถ้าต้องการมากกว่านี้ค่อยปรับเปลี่ยนโช๊คเอา จะได้ความมั่นใจยิ่งขึ้น      ของแถมคือถ้าเลือก 4x4  จะได้รถเร็วกว่า 3.0 4x2  เพราะคนแห่ไปเลือกรุ่นนั้นกันเยอะ ทำให้รอนาน

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 10:29:49 »
ไม่อยากฟังเสียงบ่น ตามใจเมียครับ ....

เรื่องเบาะหลังCX-5 ถามคนที่ใช้งานจริงๆ แล้วเดินทางไกลๆลงมาจากรถไม่มีบ่นเมื่อยเลยนะครับ นานาจิตตัง

คนใช้ไม่บ่น คนบ่นไม่ได้ใช้

ส่วน PPV ผมว่ามันโคลงเคลงนะครับ แน่ล่ะมันสูงกว่า และช่วงล่างเทียบกันไม่ได้ ลองหาเหตุผลอื่นดูครับ การทรงตัว ความปลอดภัย ประหยัด สวย  บลาๆ ... ถ้าจะตามใจตัวเอง 

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 10:51:04 »
ถ้ามีเด็กด้วยแล้ว แล้วอยากให้เด็กมีความสุขมากกว่าตัวเรา

Mu-x น่าจะตอบโจทก์ข้อนี้นะครับ

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 11:01:08 »
ถ้าแค่ทดลองขับทางสั้นสั้นแล้วภรรยายังบอกว่าที่นั่งแถวสองของ CX-5 มันแคบและไม่สบาย ผมว่าคงต้องตามใจภรรยาท่าจะดีกว่า ในการเลือก MU-X ดูจะถูกใจภรรยามากกว่าครับ

ส่วนตัวผมใช้ CX-5 อยู่ ลูกสาวผม (6 ขวบ) Happy กับการนั่ง car seat กับ CX-5 มากครับ ส่วนเมียผมก็ไม่เคยบ่นว่านั่งเบาะหลังไม่สบายนะครับ

แต่ดูจากสถานการณ์ของ จขกท จบที่ MU-X น่าจะ Happy กว่าครับ

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 11:32:26 »
ถ้าไม่สนเบาะหลังเลือกอะไรก็ได้ แต่จขกทเย้นนั่งสบายไปมิวเลยครับ

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 11:54:21 »
mu-x ความกว้างขวาง ok อยู่ เพิ่งถอยออกมา 3.0 2WD
ด้านหน้านั่งสบายมาก
แต่แถว 2 ไม่ชอบพนักพิงตัว L ของมันเลย
ดันหัว แข็ง ไม่สบายมากๆ
ไปลองนั่งดูก่อนครับ ของอย่างนี้ ต้องลองว่ารับได้หรือเปล่า
ผมล่ะสงสัยมาก ด้านหน้าเป็นพนักธรรมดา แต่แถว2 ดันทำตัว L เซ็ง

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 12:03:03 »
Mu-x แถว2น่าจะนั่งสบายกว่าเยอะ เพราะเป็นรถ7ที่นั่ง 3แถว แถว2ปรับเอน ปรับเบาะถอยหลังได้อีกด้วย พื้นที่วางขา คงเยอะมากๆๆๆ
เบาะmu-Xเลือนถอยหลังไม่ได้นะครับ เอนได้พับได้อย่างเดียว แต่แถว2Legroom Headroomเยอะมากสูง180นั่งไม่ติด
ตามโจทย์นี้เลือกmu-Xดีกว่าครับเผื่อลูกโตน่าจะเหมาะสมกว่าเด็กๆชอบโดยเฉพาะจอเพดานดูการ์ตูนเพลินเลย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 14:31:19 »
CX-5 เป็นรถคนเมือง ที่ใช้ออกต่างจังหวัดเสาอาทิตย์

เบาะหลังcx5 เหมือนเเคบอัดอัด เเต่นั่งจริงก็ไม่ได้แคบอะไร leg room มีเยอะ นั่งทางไกลได้ครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 15:56:14 »
โจทย์เดียวกันสำหรับคนจะมีลูกครับ
MU X กว้างกว่า แต่ผมเอา CX5 เพราะ Side Airbag curtain Airbag ครับ
ยิ่งเที่ยว ตจว ด้วย :) จะได้ไว้เซฟ ลูกและคนนั่งหลัง
แต่ถ้า MU X ไมเนอร์แล้วใส่มาให้ จะแจ๋วมากครับ
: )

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 17:38:44 »
แวะมาบอกว่า...Nissan X-Trail ใหม่
- คือ CX-5 ที่กว้างขึ้น นั่งสบายขึ้น นุ่มขึ้น
- คือ MU-X ที่แคบลง ที่หนึบขึ้น

แต่.....ไม่มีเครื่องดีเซล

ถ้าโจทย์นี้ผมไป MU-X ครับ
เบาะแถว2สบายกว่า เอนได้
ความกว้างความโปร่งเยอะกว่ามาก

แต่แน่นอนสมรรถนะการขับขี่สู้ CX-5 ไม่ได้
พื้นฐานเก๋งกับพื้นฐานกระบะต่างกันพอสมควร
แต่คิดอีกทีส่วนต่าง 261,000 บาทเอาไปแต่งช่วงล่าง
เปลี่ยนโช็ค-สปริง งบซัก 50,000 ก็น่าจะพอเทียบCX-5
ได้บ้างครับในด้านสมรรถนะการขับขี่ด้านช่วงล่าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:16:35 »
MU-X เหมาะกับครอบครัวมากกว่าครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 02:38:08 »
MU-X สบายจริง นี่พูดเลอ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:48:23 »
เคสนี้ mu x เหมาะสมและคุ้มค่ากว่าครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 13:58:32 »
Harrier/Prado มือสองสบายแน่นอน  ;D

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 14:00:49 »
MU-X + กันโคลงหลัง น่าจะลงตัวสำหรับรถครอบครัวครับ

ออฟไลน์ PEAY

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 16:24:05 »
แวะมาบอกว่า...Nissan X-Trail ใหม่
- คือ CX-5 ที่กว้างขึ้น นั่งสบายขึ้น นุ่มขึ้น
- คือ MU-X ที่แคบลง ที่หนึบขึ้น

ถามคุณหมูว่า ระหว่าง mu- x กับ X- trail คุณหมูเลือกคันไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2014, 16:30:01 โดย PEAY »

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 17:45:04 »
CX-5 เบาะแถว2 แคบและดูเหมือนจะเล็กๆ
MU-X เบาะแถว2 นั่งสบายกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 19:10:44 »
ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ

ตัดสินใจแล้วว่าไปทาง MU-X ครับ

กะว่าจะซื้อมาใช้ก่อน แล้วถ้าไม่พอใจ คงไปแนวทางคุณ MoO Cnoe คือปรับปรุงช่วงล่าง( Shock.+Spring)

และอาจจะติดกล่องซักใบ ( ดันราง และ/หรือ ยกหัวฉีด)

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 00:02:14 »
Mu-X ดันรางอย่ามากเกินไปนะครับ เพราะเกึยร์จะค่อยข้างไม่เหมาะกับการรับแรงบิดมากๆ
N/A  

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 00:35:59 »
Mu-X ดันรางอย่ามากเกินไปนะครับ เพราะเกึยร์จะค่อยข้างไม่เหมาะกับการรับแรงบิดมากๆ
ขอบคุณที่เตือนเรื่องนี้ครับ

ก็ระวังเรื่องนี้อยู่เหมือนกันเพราะเคยได้ยินว่าเกียร์มันรับได้แค่ 450 NM เท่านั้น

ออฟไลน์ Gopz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 00:38:28 »

ผมทั้งดัน ทั้ง ยก ตอนนี้ยังสบายดีอยู่ 55+

;D ;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ RL1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 11:48:39 »
ตอบยากครับ x5 แคบจริง นั่งไม่สบายจริง ถ้าเป็นคนตัวใหญ่ครับ มันอึดอัด เคยไปกับเพื่อน ผมลองนั่งหลังกับเพื่อนอีกคน สูง 175-8 กันทั้งคู่ อึดอัดครับ มันไม่โปร่งอ่ะครับ คือถ้า ขับลุยๆเอามันเทห์ก็ได้อยู่ แตถ้าแนว comfort ไม่ไหวครับ มันไม่เมื่อยนะครับ เพราะช่วงล่างแน่นหนึบ มันไม่โยกไม่โคลงไม่เด้ง มันเลยนั่งได้สบายๆอยู่ แต่ให้นั่งไปตลอดไม่เอาครับ คล้ายๆ นั่งเครื่อง economy อ่ะครับ นั่งได้แต่ไม่สบาย ไม่เพลิน

แต่ แต่ ภรรยาของเจ้าของรถ สูง 155 บอกนั่งสบายรู้สึกแคบแต่ไม่เมื่อย

ดังนั้น ขนาดสรีระขอบครอบครัวท่านค่อนข้างสำคัญครับ ที่บ้านผมตัวใหญ่กันหมด เวลาไปไหน ใช้ Teana Camry เหมาะกว่ามากมายครับ ส่วน MU 7 อยากให้ลองขับดูนะครับ เครื่อง เสียงต่างๆ มันออกแนวกะบะกว่า X5 ค่อนข้างชัดเจน แต่มีเคยคุยกับคนใช้ที่ลานจอดรถ (ไม่รู้จักกัน) เค้ายืนยันว่านั่งสบาย และนิ่มหนึบครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 17:10:34 »
ตอบยากครับ x5 แคบจริง นั่งไม่สบายจริง ถ้าเป็นคนตัวใหญ่ครับ มันอึดอัด เคยไปกับเพื่อน ผมลองนั่งหลังกับเพื่อนอีกคน สูง 175-8 กันทั้งคู่ อึดอัดครับ มันไม่โปร่งอ่ะครับ คือถ้า ขับลุยๆเอามันเทห์ก็ได้อยู่ แตถ้าแนว comfort ไม่ไหวครับ มันไม่เมื่อยนะครับ เพราะช่วงล่างแน่นหนึบ มันไม่โยกไม่โคลงไม่เด้ง มันเลยนั่งได้สบายๆอยู่ แต่ให้นั่งไปตลอดไม่เอาครับ คล้ายๆ นั่งเครื่อง economy อ่ะครับ นั่งได้แต่ไม่สบาย ไม่เพลิน

แต่ แต่ ภรรยาของเจ้าของรถ สูง 155 บอกนั่งสบายรู้สึกแคบแต่ไม่เมื่อย

ดังนั้น ขนาดสรีระขอบครอบครัวท่านค่อนข้างสำคัญครับ ที่บ้านผมตัวใหญ่กันหมด เวลาไปไหน ใช้ Teana Camry เหมาะกว่ามากมายครับ ส่วน MU 7 อยากให้ลองขับดูนะครับ เครื่อง เสียงต่างๆ มันออกแนวกะบะกว่า X5 ค่อนข้างชัดเจน แต่มีเคยคุยกับคนใช้ที่ลานจอดรถ (ไม่รู้จักกัน) เค้ายืนยันว่านั่งสบาย และนิ่มหนึบครับ

บรรยายได้ตรงใจจริงๆครับ มันเป็นอารมณ์ตามที่พูดเป๊ะเลยครับ คือ ไม่โยกไม่โคลงไม่เด้ง แน่นหนึบ และดูเหมือนไม่น่าจะเมื่อย(ลองสั้นๆไม่ค่อยแน่ใจ)

แต่.....มันไม่โปร่ง เลยทำให้รู้สึกอึดอัด และไม่เพลิน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:04:06 »

ถามคุณหมูว่า ระหว่าง mu- x กับ X- trail คุณหมูเลือกคันไหนครับ

รอดูราคาก่อนครับ ถึงจะบอกได้
แต่เท่าที่เดา ราคา MU-X 3.0 2WD น่าจะได้แค่ X-Trail 2.0 ตัวท๊อป
สำหรับ X-Trail 2.5 ผมเดาว่าน่าจะเกินราคา MU-X ไป แต่ไม่รู้เท่าไหร่...
ถ้าเกินไปมาก ก็ต้องดูอุปกรณ์เทียบอีกทีครับ

ปล. MU-X 3.0 2WD ตอนนี้ราคา 1,309,000 ครับ
(เดิมตอนเปิดตัว 1,289,000 ปรับขึ้นรุ่น3.0 20,000 บาท ตอนหลังสงกรานต์)