ผู้เขียน หัวข้อ: [คำถาม]รถใหม่จำเป็นต้องไปเคลือบสีหรือไม่??  (อ่าน 24148 ครั้ง)

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
ว่าเรื่องการเคลือบสี ตั้งแต่ผมรู้จักรถยนต์ ก็ได้ยินมาตั้งแต่ตอนนั้นจนบัดนี้

มันเป็นเพียงความรู้สึกว่าต้องทำ หรือ ทำเพราะมันมีประโยชน์

แล้วจากโรงงาน ไม่มีขั้นตอนการเคลือบสีหรืออย่างไร เท่าที่เห็นตอนนี้ มีหลายยี่ห้อหลายค่ายมากๆ เกี่ยวกับการเคลือบสี

ทั้งถูกทั้งแพง หลายเกรดหลายขนาด (อะไรที่มันเล่นกับความรู้สึกคนนี้มันขายได้จริงๆ)

ผมไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไง เอาเป็น ความรู้สึกประมาณ ซื้อ มือถือ หรือ ipod แล้วต้องมาซื้อ skin guard ประมาณนั้นหรือเปล่าู

เหตุผลแบบเดียวกัน คือ เพื่อคงสภาพ ให้ดูใหม่ แลดูสวยขึ้น ใช่ไหมครับ และที่ๆแน่ๆ รถยนต์ ไม่ใช่  มือถือ ipod มีเงินซื้อรถ ก็ต้องมีเงินเคลือบสีรถ

ที่มาที่ไป คือ ได้รถมา ก็มีแต่คนถามถึงเรื่องนี้ เราก็ตอบไปชัดเจนว่ายังไม่มีความจำเป็นอะไรที่จะต้องทำในตอนนี้ พอถามมากคน ชักเริ่มเป๋ เสียจุดยืน :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 21:28:56 โดย BigBlahBlah »
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
Re: [คำถาม]รถใหม่จำเป็นต้องไปเคลือบสีหรือไม่??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 21:32:07 »
อื่มมมมม... ของผมเคลือบสีที่ร้านล้างรถแถวบ้านอะครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าใช้ยีห้ออะไร
คุณ BigBlahBlah พึ่งได้รถมาใหม่ที่คิดจะเคลือบดีแล้วนะครับ อันนี้จากประสบการณ์ผมเองคือเวลาเติมน้ำมัน
ขนาดผมลงไปคุมตอนเด็กปั้มเติมแล้วนะยังมีน้ำมันหยดใส่ตัวถังแบบตอนชักหัวจ่ายกลับ เป้นด่างประจำเลย - -'

ออนไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: [คำถาม]รถใหม่จำเป็นต้องไปเคลือบสีหรือไม่??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 21:36:37 »
ของผมใช้มา 2 ปียังไม่มีการเคลืิอบสีใดๆ เลยคับ แม้แต่เคลือบน้ำยาด้วยตัวเอง

ถามว่า มันจำเป็นมั้ย อันนี้ผมว่ามันขึ้นอยู่กับผู้ใช้มากกว่านะ
รถที่มาพื้นๆ จากโรงงานเลยก็มีการเคลือบสีเป็นชั้นแล็คเกอร์แล้วคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 21:43:19 »
เคลือบเถอะครับ ถือซะว่ามีอะไรมาปกป้องผิวสีรถอีกชั้นนึง

อย่างค่าย H เค้าก็แถมมาให้เป็น package เลย ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 22:45:47 »
ขึ้นอยู่กับว่า คุณมองเห็นรถของคุณ เป็นอะไรหนะครับ

ถ้าเห็นเป็นแค่พาหนะ ใช้มาสัก สี่ห้าปี ก็ขายทิ้ง เอาไว้หาเงิน ทำรายได้
เป็นรถบริษัท ไม่มีเวลามานั่งถนอมแบบนั้น หรือไม่เห็นความจำเป็น เปหลืองตังค์โดยใช่เหตุ
แบบนั้น ไม่ต้องไปเคลือบหรอกครับ

แต่ถ้า คิดจะใช้รถนานๆ ทะนุถนอมรถ พอประมาณ จนถึง เกินกว่าเหตุ
เคลือบไปก็ไม่เสียหายครับ
สีของรถจะเข้มขึ้น นิดหน่อย แต่ก็ไม่มากไม่มายอะไร เพราะมันจะเหมือนมีฟิล์มเคลือบอยู่บางๆ ระหว่างชั้นสี
กับอากาศภายนอก ซึ่งมันจะช่วยลดผลกระทบจากพวก ฝุ่นผง ขี้นก เศษอะไรต่อมิอะไรได้บ้าง ในระดับหนึ่ง และในระยะยาว ครับ
มันไม่เห็นผลในระยะสั้นทันทีหรอก...

City ของผม ล้างเมื่อไหร่ เคลือบทันทีเมื่อนั้น ปกติแล้ว สัปดาห์ละครั้ง

แต่ไม่ใช่ Premium แน่ๆ อันนั้น ค่อนข้างแย่ครับ

ของผม แมคไกวร์ อย่างเดียว มาตลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 22:47:35 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 23:41:40 »
ผมเคลือบแมกไกวประมาณสอง สามอาทิตย์ครั้งครับ ใช้มาปีครึ่งแล้ว ยังรู้สึกว่าเงาๆค่อนข้างชัดอยู่ รถผมสีดำ โดยส่วนตัวคิดว่าดูแลยากกว่า

สีอื่นๆครับ เลยเคลือบบ่อย เพราะรู้สึกว่าสีดำถ้าเก่า ดูแลไม่ดี ไปแล้วไปเลยจริงๆ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 01:18:55 »
ที่ฮิตๆเบอร์21 กันนั้น ผมลองตัว nxt มาแล้วครับ ค่อนข้างเงากว่า แต่ถ้าให้อยากเงาขึ้นอีกนิดแบบเห็นชัดหน่อยใช้คอมปาวคู่ไปด้วยเลยครับ(ตัวหลังนานๆใช้ครั้ง เพราะลบรอยขนแมวได้นิดหน่อยด้วยครับ)

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 01:56:24 »
ผมว่าควรจะล้างสักอาทิตย์ละครั้ง และเคลือยเดือนละครั้งครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:01:33 »
ผมว่าการเคลือบสีมันได้อานิสงฆ์นะครับจะบอกให้....ยังไง? เวลาโดนอะไรขูดขีดเล็กๆน้อยๆ มันไม่ถึงผิวสีครับ มันแค่แปะอยู่บนชั้นเคลือบเท่านั้น
โดยเฉพาะรถค่ายฮอนด้า ควรจะเคลือบเป็นอย่างยิ่ง สีโคตรบางเลย บางกว่าทีด้าเยอะมาก ผมเพิ่งพลาดสีกับหัวเข็มขัดนิดเดียว ถึงเหล็ก...เซ็งเป็ด

เดี๋ยวไว้รอยทั้งคัน พ่อจะสาดสีใหม่เอาชั้นแล็กเกอร์แข็งโป๊กๆๆๆ เลยคอยดู
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:23:36 »
อืม ส่วนใหญ่ใช้ แมคไกวร์

ผมก็ได้ยินคนใช้เยอะเหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับ ความคิดเห็นทุกท่านครับ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 09:27:55 »
ล้าง+เคลือบที่ Clean it up ตลอด
ผมว่ามันเงาได้ใจดีนะ
ขับไปไหนเพื่อนก้อทักว่าไปทำไรรถมา เงาเว่อร์เชียว

แต่ตามปกติโรงงานก้อเคลือบมาระดับนึงแล้วนะครับ
แต่เรามาเคลือบอีกชั้นก้อเป็นเรื่องของความเงางาม เหมือนเพิ่มชั้นให้รถอีกชั้นบางๆ

ออฟไลน์ Night_Angel

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:14:51 »
ขึ้นอยู่กับว่า คุณมองเห็นรถของคุณ เป็นอะไรหนะครับ

ถ้าเห็นเป็นแค่พาหนะ ใช้มาสัก สี่ห้าปี ก็ขายทิ้ง เอาไว้หาเงิน ทำรายได้
เป็นรถบริษัท ไม่มีเวลามานั่งถนอมแบบนั้น หรือไม่เห็นความจำเป็น เปหลืองตังค์โดยใช่เหตุ
แบบนั้น ไม่ต้องไปเคลือบหรอกครับ

แต่ถ้า คิดจะใช้รถนานๆ ทะนุถนอมรถ พอประมาณ จนถึง เกินกว่าเหตุ
สีของรถจะเข้มขึ้น นิดหน่อย แต่ก็ไม่มากไม่มายอะไร เพราะมันจะเหมือนมีฟิล์มเคลือบอยู่บางๆ ระหว่างชั้นสี
กับอากาศภายนอก ซึ่งมันจะช่วยลดผลกระทบจากพวก ฝุ่นผง ขี้นก เศษอะไรต่อมิอะไรได้บ้าง ในระดับหนึ่ง และในระยะยาว ครับ
มันไม่เห็นผลในระยะสั้นทันทีหรอก...

City ของผม ล้างเมื่อไหร่ เคลือบทันทีเมื่อนั้น ปกติแล้ว สัปดาห์ละครั้ง

แต่ไม่ใช่ Premium แน่ๆ อันนั้น ค่อนข้างแย่ครับ

ของผม แมคไกวร์ อย่างเดียว มาตลอด

รถพี่ไง เกือบ 10 ปี สียังสด  ล้างทุกหน เคลือบทุกหน

ข้อดีคือ พวกคราบต่างๆติดยาก ฝุ่นก็น้อย เอาไม้ปัดก็หมดแล้ว

ถ้าเครือบ เบอร์ 21 เดือนละ หนก็พอ ถ้ารถสีเข้มดูกันเป็นครั้งคราวไป

ที่สำคัญร้านต้องฝีมือนิดนึง ไม่งั้นเจอรอยขนแมวรับไม่ได้เหมือนกัน

ปล หน้าปากซอยเพิ่งรุ้ล้างขัด + ลง 21  500  ว่าจะลองดูบ้าง
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ tong r56

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 17:47:50 »
การเคลือบนั่นมีประโยชน์กว่าไม่เคลือบแน่ครับ
การเคลือบนั่นทำให้พื้นสีผิวรถหนาขึ้น เงาขึ้น
เวลาโดนคราบสกปรกก็จะล้างออกง่ายกว่า สีจะอยู่กับเราไปได้นานกว่า
แต่ต้องเคลือบบ่อยๆนะครับเพราะสารที่เคลือบลงบนรถเรานั่นอยู่ได้ไม่นานมาก

แต่ก่อนใช้เบอร์ 21 แต่อยากจะให้เพื่อนๆลอง blackfire wetdiamondดู
ผมว่าสารที่เคลือบมันจะอยู่ทนกว่า เบอรื 21 นะครับและจะออกผิวมันๆเหมือนเอาน้ำมันไปราด

แล้วถ้าถามรถที่ไปทำ crystal มากับรถที่เคลือบบ่อยๆอันไหนดีกว่า
ส่วนตัวผมหลังจากนำรถอีกคันไปทำ crystal มา ผมว่าเคลือบบ่อยๆดีกว่า เถึงแม้ว่าทำ crystal มาล้างออกง่าย เช็ดง่าย สีเงาก็จริงแต่ไม่ลื่น เหมือนดูกระจกมากกว่า
ผลสุดท้ายทำ crystalมาก็ต้องไป เคลือบบ่อยๆอยู่ดี

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 22:42:41 »
เมื่อก่อนก็ไม่สนใจเคลือบครับ  แล้วก็มาก็เคลือบเอง สรุปสุดท้ายให้ร้านจัดให้จบ

ผมว่าประหยัดกว่าเยอะ พอเคลือบแล้ว จะไปล้างรถที่ถูกๆบ้าง ก็ไม่เป็นไร มันเหมือนรอยไม่ถึงเนื้ออ่ะคับ มีที่เคลือบกันไว้

ผมซื้อเป็นรายปี 12 ครั้ง แต่ไม่ได้เข้าตรงทุกเดือนหรอกครับไม่ค่อยว่าง ประมาร เดือนกว่าๆครั้ง

เมื่อเทียบกับเมื่อก่อนที่เสียเวลา แล้วซื้ออุปกรณ์เคลือบหลายอย่างมากมาย สำหรับผมคุ้มครับ

p.s. แต่ถ้าใครมีเวลาเคลือบเองก็จะประหยัดไประดับหนึ่งเหมือนกัน

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 23:49:01 »

รถพี่ไง เกือบ 10 ปี สียังสด  ล้างทุกหน เคลือบทุกหน

ข้อดีคือ พวกคราบต่างๆติดยาก ฝุ่นก็น้อย เอาไม้ปัดก็หมดแล้ว

ถ้าเครือบ เบอร์ 21 เดือนละ หนก็พอ ถ้ารถสีเข้มดูกันเป็นครั้งคราวไป

ที่สำคัญร้านต้องฝีมือนิดนึง ไม่งั้นเจอรอยขนแมวรับไม่ได้เหมือนกัน

ปล หน้าปากซอยเพิ่งรุ้ล้างขัด + ลง 21  500  ว่าจะลองดูบ้าง
เอาไม่ปัดระวังรอยขนแมวนะครับ
ถ้าเป็นร้านของแมกไกวจริงก็ซื้อเบอร์21เอาไว้ขวดนึงเลยครับแล้วเอาไปล้างเค้าคิดครั้งละ 300 บาท