ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ามาสด้า2ซีดานมา คิดว่าตลาดรถเล็กจะเป็นยังไงมั่งครับ??  (อ่าน 5639 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
กำลังสงสัยว่าถ้ามาสด้า2มา จะทำให้ตลาดรถเล็กของเราเปลี่ยนไปมากแค่ไหนครับ??

ผมคิดว่า รถ5ประตูอาจจะยังไม่ได้เป็นตัวชี้วัดเท่าไหร่
เพราะคนส่วนมากนิยมรถซีดานมากกว่า และตลาดซีดานก็(น่าจะ)ใหญ่กว่า ถูกมั้ยครับ??

อยู่กับรถเล็กมานาน(ทั้งนั่ง ทั้งขับ ทั้งใช้สอย) ยอมรับว่ามาสด้า2
มาแรงเหมือนสมัยวีออสเก่ากับแจ๊สเก่าเลยครับ พอเห็นตัว4ประตูเข้า
ในฐานะที่เป็นเจ้าของวีออส ยอมรับว่าวีออสผมปกติก็จืดอยู่แล้ว เทียบแล้ว
ของเรายิ่งดูจืด ซิตี้เองจะมีคนมาแย่งส่วนแบ่งอีกต่างหาก
เอวีโอคง...
สาวๆคนไหนเห็นก็เรียก น้อง2กันหมด   -*-

เพื่อนๆพี่ๆทุกท่านคิดว่ายังไงกันบ้างครับ

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
ความคิดเห็นผมนะ ถ้าให้เสปกเหมือนตัว 5 ประตู ที่ให้ด้านความปลอดภัยมาเต็มที่
ผมว่าค่ายอื่นต้องมีขยับบ้างหล่ะ ต้องยอมรับครับว่ากระแส น้อง 2 มาแรงจริงๆ
แต่พอมีข่าวสหภาพของAAT ประท้วงเลยสะดุดไปบ้าง ตรวจดูล่าสุดเห็นว่าทางบริษัท
เปิดรับสมัครพนักงานใหม่ และให้พนักงานใหม่ที่ยอมรับข้อเสนอของทางบริษัทลงชื่อแล้วครับ
หวังว่าสัปดาห์น่าจะเปิดการผลิตต่อได้ ส่วนพวกที่ไม่มาลงชื่อคง ... :'(

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Mazda ใช้กระแสได้ดีครับ สร้างกระแส แล้วก็มาช่วงที่กระแสยังดีอยู่
ไม่เหมือน มิตซู กระแสหมดแล้วค่อยมา อิอิ

Mazda2 Sedan มาผมว่าคงไม่ค่อยมีอะไรแรงกว่าตัว Hatchback แล้วแหละครับ คงมาเปล่าๆ ไม่น่าตื่นเต้นอะไรเท่าไหร่ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

MZ2 ซีดานมา คงไม่มีอะไรเปลี่ยนไปมากนักในตลาดรถกลุ่มนี้

ผมว่าลูกค้าที่ขี้เกียจรอตัว 5 ประตูนั่นแหละ จะย้ายมาเอาซีดานแทน

อย่างที่เราเคยได้พูดคุยกันในเวปนี้ก่อนหน้านี้ เรื่องของรถซีดานและแฮทแบค
ผมว่าตลาดซีดานยังคงเป็นของเจ้าตลาดอย่างเดิมอยู่ดี

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
- 2 Sedan คงสเปคสูง แต่ราคาไม่แพง ครับ เพราะน้องใหม่เปิดตัว ท่ามกลางคู่แข่งชั้นเซียนในตลาดถึง 2 รุ่น

- คู่แข่งชั้นเซียนนั้น ก็คงเตรียมการรับน้องใหม่ โดยอัดโปรโมชั่นให้ ผู้สนใจจะซื้อ ได้เขวกันเล่นๆ เป็นเดือนๆ

แต่...ที่น่าเป็นห่วงคือ  กลัวกระแส/ความแรงของ New March มันจะกลบเอาน่ะสิ

ช่วงที่ New March กับ 2 Sedan ออกมาไล่ๆ กัน  ช่วงนั้น ทั้ง Nissan , Mazda , Toyota , Honda

คงโฆษณา ประชาสัมพันธ์ แข่งกันน่าดูครับ เพื่อให้ลูกค้าจดจำสินค้าใหม่ / ไม่ลืมสินค้าเก่า

ปล.  คนได้ประโยชน์ คือ บรรดา สื่อ ทั้งหลายครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: ถ้ามาสด้า2ซีดานมา คิดว่าตลาดรถเล็กจะเ$
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 09:21:53 »
ผมว่าก็คงไม่มีกระแสอะไรแล้วล่ะครับ เพราะเห็นรูปแล้วนึกได้แค่ว่า มันเป็น Mazda 3 ย่อส่วน
ตอบรับก็คงดีพอสมควร แต่คงไม่มีอะไรน่าตื่นเต้น ยอดจองพุ่งกระฉูดติดลมบนแบบตัว 5 ประตูแน่ๆ
ส่วนคู่แข่งเก่า เช่น วิออสไมเนอร์ที่จะตามออกมาทีหลังก็คงทำแบบเดิม คือไมเนอร์ด้วยราคาขี้นไม่มาก ยอดขายก็คงดีเหมือนเดิม
ส่วนฮอนด้าก็คงไม่ทำอะไรเหมือนเดิม อาจจะอัดโฆษณาเพื่อสิ่งแวดล้อม อะไรเทือกเดิมอีก
March ผมว่าคนน่าจะให้ความสนใจมากนะ แต่...เชื่อในฝีมือนิสสันบ้านเรา ที่มีของดีอยู่ในมือ แต่โปรโมทได้ผิดที่ผิดทางตลอด
ว่าจะดี ว่าจะดัง แต่แล้ว...ก็เหมือนเดิมตลอด

รถเล็กที่น่าจะสร้างกระแสได้ดีกว่าใคร ผมเดาว่าเป็น Ford Fiesta นะ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการตั้งราคาและการโปรโมท ว่าจะทำอย่างไรให้
คนไทยรู้สึกดีๆ กับโชว์รูมและศูนย์บริการฟอร์ดมากขึ้น เพราะ Product น่าจะสอบผ่านอยู่้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 09:46:17 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ต้องรอดูนิสสันว่าจะสกัดดาวรุ่งยังไง

ถ้าผมเป็นนิสสันนะ

มาสด้าเปิดตัว4ประตูวันไหน

วันรุ่งขึ้นลงหนังสือพิมพ์ทำทีเซอร์ March เลย

รับรองลูกค้าสะดุดกันโครม

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ต้องรอดูนิสสันว่าจะสกัดดาวรุ่งยังไง

ถ้าผมเป็นนิสสันนะ

มาสด้าเปิดตัว4ประตูวันไหน

วันรุ่งขึ้นลงหนังสือพิมพ์ทำทีเซอร์ March เลย

รับรองลูกค้าสะดุดกันโครม

อันนี้เห็นด้วยครับผม

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ผมมองว่า Ford Fiesta น่าเป็นห่วงกว่าอีกนะ
ถ้ารถ Focus ที่สวยกว่ารถบางรุ่นอีก ยอดขายได้น้อยทีุ่สุดในตลาด C-segment เลย
รุ่นอื่นก็ไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ

แต่ยังดีว่า Fiesta เองเปิดตัวในปีนี้ยังเกาะกระแสรถเล็กได้
ผมเชื่อว่ายอดขายน่าจะได้ 1 พันเศษ ๆ /เดือน ถ้าทำได้ตามเป้าเชื่อว่า
คนในก็น่าจะพอเปลี่ยนความคิดได้

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ผมมองว่า Ford Fiesta น่าเป็นห่วงกว่าอีกนะ
ถ้ารถ Focus ที่สวยกว่ารถบางรุ่นอีก ยอดขายได้น้อยทีุ่สุดในตลาด C-segment เลย
รุ่นอื่นก็ไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ

แต่ยังดีว่า Fiesta เองเปิดตัวในปีนี้ยังเกาะกระแสรถเล็กได้
ผมเชื่อว่ายอดขายน่าจะได้ 1 พันเศษ ๆ /เดือน ถ้าทำได้ตามเป้าเชื่อว่า
คนในก็น่าจะพอเปลี่ยนความคิดได้

เห็นด้วยครับ ;D