ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกระจกหน้าต่าง accord camry ตัวก่อนล่าสุด  (อ่าน 6487 ครั้ง)

ออฟไลน์ watchatom

• Newbie
  • *
มีใครใช้ accord 2007-2013 camry 2006-2012 ตัวก่อนล่าสุดน่ะ
พอดีเคยเจอมาว่า กระจกหน้าต่าง 4 บาน มันสามารถสั่งให้เลื่อนลงเล็กน้อยเพื่อระบายอากาศตอนจอดรถทิ้งไว้ได้
โดยใช้กุญแจรถเสียบเข้าที่รูกุญแจประตู แล้วบิดหมุนตามเข็มนาฬิกา กระจกจะลดลงเล็กน้อยทั้ง 4บาน ถ้าบิดทวนเข็มกระจกจะปิด
อันนี้ ทำได้จริงๆ หรือเปล่าครับ สงสัยน่ะ
ไม่รู้รุ่นเก่ากว่านี้หรือมีรุ่นอื่นทำได้บ้างหรือเปล่า

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องกระจกหน้าต่าง accord camry ตัวก่อนล่าสุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:33:06 »
Camry ผมไม่ชัวนะคับแต่คุ้นๆว่าได้ ส่วน Accord ทำได้คับ กด remote ค้างก้ได้แต่ลงได้อย่างเดียวขึ้นไม่ได้นะคับ ส่วนเรื่องหมุนทวนแล้วกระจกขึ้นได้นี่ถ้าได้ ผมโง่

อยู่นานคับ 5555 Accord ทำเรื่องนี้ตั้งแต่ G7 ละคับผม

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: สงสัยเรื่องกระจกหน้าต่าง accord camry ตัวก่อนล่าสุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:49:56 »
ผมใช้ camry 2010 อยู่ครับ ทำได้ครับ โดยไม่ต้องไปเสียบกุญแจเลย
แค่กดปุ่ม unlock ที่กุญแจค้างไว้ กระจกทั้ง 4 บานจะเลื่นลงมาเอง จะเอาเปิดมาก เปิดน้อย ก็ขึ้นกับระยะเวลาที่กดแช่
กดปุ่ม lock ก็จะเลื่อยปิดทั้ง 4 บานเช้นเดียวกัน

สังเกตุง่ายๆว่ารถเรามีฟังชั่นนี้หรือเปล่า ดูตรงที่พักแขนด้านคนขับครับถ้ามีคำว่า ALL AUTO ก็ทำได้เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ watchatom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:03:52 »
อ้อ เป็นเช่นนี้ ขอบคุณมากเลยครับ ไม่ยักกะรู้มาก่อน คงต้องไปเล่าให้พี่ฟังซะแล้ว ใช้รถแต่ไม่รู้จักอ่านคู่มือ ฮ่าๆ
แอคคอร์ดเคยเห็นเขาว่ามันขึ้นไม่ได้ ต้องกดสวิตช์เอาเอง นี่ล่ะมั้งครับ แต่แคมรี่เอาลงเท่าไหร่ก็ได้นี่ ดีจังเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:06:16 »
Accord G8 สามารถสั่งปลดล็อคสองที ครั้งที่สองค้างไว้ (ทั้งกุญแจ และรีโมท) เพื่อให้กระจก 4 บาน และซันรูฟ เปิดออก

ส่วนการปิด ต้องเสียบกุญแจแล้วบิดล็อคสองครั้ง ครั้งที่สองค้างไว้ (เหตุผลด้านความปลอดภัย เผื่ออยู่ไกลรถ แล้วมีคนแหย่มือ และเพื่อเช็คว่าปิดสนิท)

สรุปสั้นๆ
Unlock - Unlock(ค้าง) เปิดได้ทั้งหมด จนสุดบาน (ไม่ใช่แค่นิดเดียว)
Lock - Lock(ค้าง) ปิดทั้งหมด (ใช้ได้เฉพาะเสียบกุญแจ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2014, 11:08:13 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 11:12:07 »
พฤติกรรมแง้มกระจกแบบนี้ ทำประจำ ;D

ออฟไลน์ controlmeen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 21:00:36 »
Accord G8 สามารถสั่งปลดล็อคสองที ครั้งที่สองค้างไว้ (ทั้งกุญแจ และรีโมท) เพื่อให้กระจก 4 บาน และซันรูฟ เปิดออก

ส่วนการปิด ต้องเสียบกุญแจแล้วบิดล็อคสองครั้ง ครั้งที่สองค้างไว้ (เหตุผลด้านความปลอดภัย เผื่ออยู่ไกลรถ แล้วมีคนแหย่มือ และเพื่อเช็คว่าปิดสนิท)

สรุปสั้นๆ
Unlock - Unlock(ค้าง) เปิดได้ทั้งหมด จนสุดบาน (ไม่ใช่แค่นิดเดียว)
Lock - Lock(ค้าง) ปิดทั้งหมด (ใช้ได้เฉพาะเสียบกุญแจ)

รถผม accord g7 3.0 ทำเหมือนท่านว่าได้ทุกอย่างยกเว้น ซันรูฟ T_T

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 22:05:43 »
ใช้ G8 มาตั้งหลายปีไม่เคยรู้มาก่อนเลย

เดี๋ยวไปลองครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2014, 00:54:41 โดย JOSE` M. »

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 23:02:29 »
ผมใช้ camry 2010 อยู่ครับ ทำได้ครับ โดยไม่ต้องไปเสียบกุญแจเลย
แค่กดปุ่ม unlock ที่กุญแจค้างไว้ กระจกทั้ง 4 บานจะเลื่นลงมาเอง จะเอาเปิดมาก เปิดน้อย ก็ขึ้นกับระยะเวลาที่กดแช่
กดปุ่ม lock ก็จะเลื่อยปิดทั้ง 4 บานเช้นเดียวกัน

สังเกตุง่ายๆว่ารถเรามีฟังชั่นนี้หรือเปล่า ดูตรงที่พักแขนด้านคนขับครับถ้ามีคำว่า ALL AUTO ก็ทำได้เลย
แล้ว Camry 2003 มี all auto เหมือนกันจะทำได้ไหมครับเนี่ย
กลับบ้านเด๋วลองดูบ้างดีกว่า  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wazzar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 16:10:55 »

แล้ว Camry 2003 มี all auto เหมือนกันจะทำได้ไหมครับเนี่ย
กลับบ้านเด๋วลองดูบ้างดีกว่า  ;D

"All auto" ของ Camry มันหมายถึง Auto Jam Protection ของกระจกทั้ง 4 บาน (เลยใช้คำว่า All)

ไม่ได้หมายถึงการเลื่อนขึ้นลงของกระจก จากการสั่งภายนอกรถ ซึ่ง Accord G8, Camry ACV40 +  มีฟังก์ชันนี้อยู่แล้ว

ส่วน Camry 2003 ต้องไปลองดูครับ ผมไม่เคยใช้