ผู้เขียน หัวข้อ: รถยุโรปปลอดภัยมากกว่ารถญี่ปุ่นในทุกๆด้าน จริงหรือไม่?  (อ่าน 19239 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ผมมั่นใจในโครงสร้างของรถยุโรปมากกว่ารถญี่ปุ่นครับ
จากประสบการณ์ตัวเอง
1.นั่ง BMW E30 รถเพื่อน ตกร่องกลางถนน เพราะมองไม่เห็น ที่ความเร็ว 140 ++ คิดว่าไม่รอดแล้ว เพราะกำลังเร่งอัดพอดี ผลคือ รถปัดจากถนนไปเกยอีกฝั่งเลย ไม่รู้ว่ารอดไปได้ไง ถ้าเป็นรถญี่ปุ่น นี่มีหวังได้คว่ำแน่ๆ ส่วนรถ แชสซีเบี้ยว ซ่อมไป 2 แสน
2.นั่ง Corona ท้ายแยกของเพื่อนอีกเช่นเคย ชนท้ายเบนซ์ W123 ผลW123 กันชนบุบนิดหน่อย แต่รถเพื่อนผม หม้อน้ำแตก ซ่อมบานเหมือนเคย

ทั้ง 2 ครั้ง เป็นผู้โดยสารนั่งหลังครับ

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
ผมว่าลองให้รถญี่ปุ่นขายเท่าราคายุโรปสิ ถึงจะเหมาะสมเพราะมีข้อจำกัดเรื่องต้นทุน โดยทั่วไปถ้าขับรถไม่ประมาท ไม่ขับเร็ว รถญี่ปุ่นก็ตอบโจทย์เราได้แล้วครับ หรือว่าซื้อมาใวชนถ้างั้นก็เลือกยุโรปเถอะครับ

ออนไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
ผมว่าลองให้รถญี่ปุ่นขายเท่าราคายุโรปสิ ถึงจะเหมาะสมเพราะมีข้อจำกัดเรื่องต้นทุน โดยทั่วไปถ้าขับรถไม่ประมาท ไม่ขับเร็ว รถญี่ปุ่นก็ตอบโจทย์เราได้แล้วครับ หรือว่าซื้อมาใวชนถ้างั้นก็เลือกยุโรปเถอะครับ

ไม่ได้ซื้อมาไว้ชนคับ แต่ซื้อมาเพื่อให้ชีวิตปลอดภัยขึ้น เราชนเขา ไม่ก็ เขาชนเรา มีอยู่สองอย่าง
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ m9

• Newbie
  • *
รถยุโรปยังไงปลอดภัยกว่าอยู่แล้ว เอาง่ายๆ สมมติถ้าให้คุณเลือกนั่ง series5 กับ camryแล้วเอามาชนประสานงากันในเความเร็วที่ยังไม่ถึงตาย คุณจะนั่งคันไหน
ส่วนเรื่องการยุบตัวของรถหรือกันชน เพื่อซับแรงกระแทก แต่ห้องโดยสารจะต้องไม่ได้รับอันตรายซึ่งรถยุโรปบางออกแบบมาอย่างนั้นอยู่แล้ว ไม่ได้ใส่แต่เหล็กแข็งทั้งคันอย่างที่บางคนเข้าใจ

3889

• บุคคลทั่วไป
รถยุโรปยังไงปลอดภัยกว่าอยู่แล้ว เอาง่ายๆ สมมติถ้าให้คุณเลือกนั่ง series5 กับ camryแล้วเอามาชนประสานงากันในเความเร็วที่ยังไม่ถึงตาย คุณจะนั่งคันไหน
ส่วนเรื่องการยุบตัวของรถหรือกันชน เพื่อซับแรงกระแทก แต่ห้องโดยสารจะต้องไม่ได้รับอันตรายซึ่งรถยุโรปบางออกแบบมาอย่างนั้นอยู่แล้ว ไม่ได้ใส่แต่เหล็กแข็งทั้งคันอย่างที่บางคนเข้าใจ
series5 อยู่แล้วครับ ผมว่ารถยุโรปมีโอกาสได้รับบาดเจ็บน้อยกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Ohmmypp

series 5 กับ camry ก็ห่างไปครับ  ลองเทียบ S Class กับ LS 460L สิครับ  ผมว่าระดับนี้มันก็พอๆ กันนั่นล่ะ เพียงแต่รถยุโรปเขาอัดออปชั่นด้านความปลอดภัยมาเยอะกว่า แม้ว่าจะเป็นรุ่นเล็กๆ ก็ตาม
JC TU #54

ออนไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
series5 อยู่แล้วครับ ผมว่ารถยุโรปมีโอกาสได้รับบาดเจ็บน้อยกว่าอยู่แล้ว

ไม่เข้าใจว่าจะตั้งเอง ตอบเองทำไมคับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU

ไม่เข้าใจว่าจะตั้งเอง ตอบเองทำไมคับ

55555555+ ดูไม่ค่อยเนียนนะครับ

series5 กับ Camry มาเทียบกันมันไม่ยุติธรรมครับ จ่ายต่างกันซะขนาดนั้น ถ้า Camry ทำได้เท่าจริงๆคงตลก มันต้องเทียบกับ LH, Infiniti G,M ดีกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 22:39:18 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ YenChar

เอาCrownหรือMark2 MarkX มาชนกับ Series5 สิครับ
เทียบกับแคมรี่คงดูไม่เหมาะเท่าไหร่(ราคาต่างกันเท่านึง)

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
อันที่จริงการเกิดอุบัติเหตุ มันคงไม่ได้มีบ่อยมากนักนะครับ

ถึงขั้นที่ว่าต้องมองรถยุโรป ดีกว่าเสมอไป

แต่ท่านใดที่มีงบประมาณส่วนตัวสูง คงพร้อมที่จะซื้อรถยุโรปได้ไม่ยาก

ส่วนใครที่เบี้ยน้อยหอยน้อย  ก้อคงเลือกรถญี่ปุ่น แต่เล็งไปที่ รุ่นที่มีถุงลมมาให้ จะแลสมน้ำสมเนื้อกันนะครับ