ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่วิ่งเกินแสนกิโลฯดูแลยากไหมครับ  (อ่าน 8948 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
ไม่เคยใช้ถึงแสนเลยก็เลยหวั่นๆ นี่เกินมาหมื่นกว่าโลแล้วครับ
ฮอนด้า​ซีวิครุ่นต๊อกเนี่ยแหละครับ ที่เขาใช้กัน ห้าแสนโลเนี่ย เคยเห็นเหมือนกัน แต่มันต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษไหม แบบว่ากังวล
เพราะเสียงเครื่องก็เริ่มดัง อ๊อดๆแอ๊ดๆตอนเช้า มีเสียงเป๊าะแป๊ะตามช่วงล่างเวลาเลี้ยว อี๊ดๆเวลาเครื่องเย็นๆ
กลัวบุญกรรมจะพามันไปก่อนวัย เพิ่งใช้มาสามปีเอง (นะฮอนด้า) แม่บอกเหมือนรถใช้มาสิบปีครับ สภาพเครื่อง ช่วงล่าง การเลี้ยว ฯลฯ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
Re: รถที่วิ่งเกินแสนกิโลฯดูแลยากไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 08:44:11 »
ดูแลเหมือนเดิมครับ เข้าเช็คตามระยะ ไม่มีปัญหาอะไรครับถ้าใส่ใจกับเค้าหน่อย
ของผม 360,000 กิโลเมตรแล้วครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
Re: รถที่วิ่งเกินแสนกิโลฯดูแลยากไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 10:55:00 »
รถผมแสนกว่าแล้ว ก้อไม่มีปัญหานะครับ

ไม่ได้เข้าศูนย์แล้ว แต่หาอู่นอกที่ไว้ใจได้ แล้วก้อเช็คตามระยะทุก5พันโลเหมือนแสนโลแรก

แค่นั้นแหละครับ

ซ่อม/เปลี่ยนตามระยะ รถจะดีมีปัญหาน้อยกว่า รอให้เสียแล้วค่อยซ่อม/เปลี่ยน นะครับ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 12:24:06 »
ของผมก็สามแสนกว่าเหมือนกันครับใช้ดี
ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงครับ
ก็เช็คตามระยะเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 13:28:08 »
ขอบคุณครับ

ว่าแต่ เช็คทุก 5000 หรือ 10000 ดีอ่ะครับ ทุกวันนี้เช็คทุกๆ 10000 ที่ศูนย์อยู่
แล้วอู่นอกฮอนด้าย่านรามคำแหงมีที่ไหนบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 16:53:03 »
คันเก่านิสสันอัลมีร่า ที่ใช้อยู่เช็คตามปรกติครับ แต่บางอย่างก็ดูตามสภาพซึ่งช่างจะบอกเราตลอดครับ

อ่อ ปรกติผมเอารถเช็คที่ศูนย์ทุกๆ 5,000 กม น่ะครับ

ตอนนี้ก็วิ่งไปมากกว่า 360,000 กม ไปแล้ว

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 17:53:58 »
ไม่ยากครับ แค่

เปิดกระโปรง ลูบๆคลำๆ แล้วก็เกี่ยวออกตรงที่ ที่มันมีน้ำไหลมันจะเหนียวๆหน่อยนะครับ ต้องทำตอนเช้านะครับ มันถึงจะแน่ใจ ค่อยๆเอาทิดชู่ หรือ ผ้ามาซับปลายๆ ตรงเหนียวๆ แ้ล้วตอนเสียบก็ค่อยๆเสียบเข้าไป อย่าเร็วมากเดียวมันจะเสียดสีแรงจะเป็นรอย
พอเสียบไปแล้วคาๆไว้ซักพัก แล้วก็หมุนๆซักรอบ ค่อยชักออก พอดึงออกก็เอาทิดชู่มารอง แล้วก็ดูว่าระดับน้ำมันเครื่องมันตก Min ยัง  ;D ;D

แล้วต่อมาก็ค่อยๆ เลื่อนไปคลำที่จุดอื่นต่อ เราจะเจอะจุกอยู่ ค่อยๆเปิดจุกออกมาบางท่านอาจจะเจอะน้ำใสๆ หรือขุ่นๆ ก็ไม่เป็นไร
ดูว่าระดับน้ำในหม้อน้ำมันลดหรือเปล่า  :o :o

สุดท้ายเลื่อนมือไปข้างบน แล้วค่อยๆเปิดนะครับตรงนี้อย่าเปิดแรง เดียวมันจะกัดเราไ้ด้ เปิดกระปุกน้ำมันเบรคครับดูว่ามันลดหรือเปล่า ถ้าลดก็เติม  ::) ::)

อืม...หวังว่าคงเอาไปทำกับรถนะครับ
โชคดีครับ

ปล. ถ้าอยากรู้ว่าน้ำทั้งหลายยังอยู่เยอะไหม เขย่ารถที่เดียวแล้วก็มองก็ได้ครับผมทำบ่อย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

1889

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 20:08:03 »
ไม่ยากครับ แค่

เปิดกระโปรง ลูบๆคลำๆ แล้วก็เกี่ยวออกตรงที่ ที่มันมีน้ำไหลมันจะเหนียวๆหน่อยนะครับ ต้องทำตอนเช้านะครับ มันถึงจะแน่ใจ ค่อยๆเอาทิดชู่ หรือ ผ้ามาซับปลายๆ ตรงเหนียวๆ แ้ล้วตอนเสียบก็ค่อยๆเสียบเข้าไป อย่าเร็วมากเดียวมันจะเสียดสีแรงจะเป็นรอย
พอเสียบไปแล้วคาๆไว้ซักพัก แล้วก็หมุนๆซักรอบ ค่อยชักออก พอดึงออกก็เอาทิดชู่มารอง แล้วก็ดูว่าระดับน้ำมันเครื่องมันตก Min ยัง  ;D ;D

แล้วต่อมาก็ค่อยๆ เลื่อนไปคลำที่จุดอื่นต่อ เราจะเจอะจุกอยู่ ค่อยๆเปิดจุกออกมาบางท่านอาจจะเจอะน้ำใสๆ หรือขุ่นๆ ก็ไม่เป็นไร
ดูว่าระดับน้ำในหม้อน้ำมันลดหรือเปล่า  :o :o

สุดท้ายเลื่อนมือไปข้างบน แล้วค่อยๆเปิดนะครับตรงนี้อย่าเปิดแรง เดียวมันจะกัดเราไ้ด้ เปิดกระปุกน้ำมันเบรคครับดูว่ามันลดหรือเปล่า ถ้าลดก็เติม  ::) ::)

อืม...หวังว่าคงเอาไปทำกับรถนะครับ
โชคดีครับ

ปล. ถ้าอยากรู้ว่าน้ำทั้งหลายยังอยู่เยอะไหม เขย่ารถที่เดียวแล้วก็มองก็ได้ครับผมทำบ่อย

เขียนได้น่าสนใจ เปิดกระโปรง ลูบๆคลำๆ 555 ;D

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 21:58:02 »
อยู่ที่ความเอาใจใส่ของเจ้าของรถครับ ถ้ารักรถพอๆกับรักลูกรักเมีย ต่อให้วิ่งห้าแสนโลผมว่ารถก็ยังแจ่มครับ

ปล.ผมเปิดกระโปรงทุกวันเลย ไม่ว่ารถหรือคน 5 5 5 ต้องตรวจเช็คเหมือนๆกัน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 00:04:14 »
ผมก็ 12x,xxx กับระยะเวลาเกือบ 5ปีแล้ว มันก็ยังแจ่มอยู่เหมือนเดิมนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 00:09:32 »
วิธีที่ว่าน่าสนใจดีครับ ;D

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 11:33:40 »
ผมก็ดูแลปกติ รถผม 1.3 แสนโลแล้ว
ตอนนี้ก็คอยสังเกต ว่ามีอะไรที่มันแปลกไปไหม
ล่าสุดรู้สึกได้ยินเสียงลูกปืนล้อดัง คงจะได้เสียเงินอีกก้อนละ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 14:43:19 »
อยู่ที่ความเอาใจใส่ของเจ้าของรถครับ ถ้ารักรถพอๆกับรักลูกรักเมีย ต่อให้วิ่งห้าแสนโลผมว่ารถก็ยังแจ่มครับ

ปล.ผมเปิดกระโปรงทุกวันเลย ไม่ว่ารถหรือคน 5 5 5 ต้องตรวจเช็คเหมือนๆกัน

อ้าว 555+

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 15:42:09 »
ขึ้นอยู่กับว่าก่อนจะถึงแสนนั้นดูแลมายังไงมากกว่าคับ

ถ้าดูแลมาดีตามระยะ ก็ไม่น่ามีอะไร

แต่ถ้าไม่ค่อยได้ดูแล หลังจากนี้ก็หนักหน่อย อาการหลายอย่างก้จะออก