ผู้เขียน หัวข้อ: นี่หรือรถป้ายแดง Mitsubishi Lancer EX  (อ่าน 72088 ครั้ง)

ออฟไลน์ joufo

• Hero Member
นี่หรือรถป้ายแดง Mitsubishi Lancer EX
« เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 13:16:47 »
ผมกำลังจะทำ รีวิว Lancer EX เปรียบเทีัยบกับ Impreza ครับ

เมื่อวันอาทิตย์ก็เอา Lancer EX ไปลองเส้นทางประจำ คือเส้น เชียงใหม่-พะเยา
ซึ่งผมว่า มันเป็นเส้นที่ขับรถสนุกเส้นหนึ่ง
ผมว่าขับสนุกกว่าเส้น เชียงใหม่-ปาย เพราะเส้นนั้นมีแต่โค้ง

แต่เส้น เชียงใหม่-พะเยา มีทั้งทางตรง ทางขึ้นลงเขา โค้งยาวๆ โค้งแคบ โค้งหักศอก
ครบทุกรสชาติ แถมถนนก็ยังกว้างอีกต่างหาก

เอ้า เข้าเรื่องดีกว่าครับ

ระหว่างทาง ก่อนเข้าเชียงใหม่แค่ 30 กิโลฯ
Lancer EX 2.0GT ป้ายแดง วิ่งไปแค่ 1900 กิโลเมตร ของผม
อยู่ๆ ก็เร่งไม่ขึ้น
ไฟ Engine โชว์

ผมเอารถเข้าข้างทาง ดับเครื่อง และสตารท์ใหม่ ก็ไม่หาย
และเปิดคู่มือ ทำตามคู่มือแนะนำคือ
"ให้นำรถเข้าศูนย์บริการเร็วที่สุด"
แต่ผมกำลังอยู่บนเขา ก็เลยโทรหาเซล
เซลก็ให้เบอร์ช่วยเหลือฉุกเฉินมาครับ

ได้คุยกับนายช่างใหญ่ เค้าแนะนำให้ใช้รถยก ยกไปยังศูนย์บริการ
แต่ ผมต้องจ่ายค่ารถยกเอง ซึ่งคิดเงินเบื้องต้น 2000 บาท
(คือยังไงก็ต้องจ่ายแน่ๆ 2000 บาท)

ผมเลยฝืนขับไปจนถึงเชียงใหม่
ในใจก็คิดว่า ถ้ารถพังนะ จะโวยเอาให้ศูนย์มิตซูฯ แตกเลย
รถป้ายแดงแท้ๆ และที่สำคัญ พึ่งเช็ค 1000 กิโลฯ เมื่อวันที่ 28 ธันวาคม ที่ผ่านมานี่เอง

เช้าวันรุ่งขึ้น
สตาร์ทรถ ปรากฏว่า ไฟเตือนหายไปแล้ว
และขับได้ปกติ ผมเอารถเข้าศูนย์เพื่อเช็คให้แน่ใจอีกครั้ง

เจ้าหน้าที่ ที่ศูนย์เชียงใหม่บอกว่า
"รถไม่ได้เป็นอะไรครับ"
"เอาคอมเสียบดูแล้ว ระบบก็ไม่ได้แจ้งอะไร"

แล้วผมก็ขับกลับมาอย่างงงๆ
แล้วรถตรูเป็นอะไรฟร่ะ
ผมเติมน้ำมัน แก๊ซโซฮอล์ 95 ตลอด
แถมพึ่งเช็ค 1000 กิโลมาอีกต่างหาก

ตอนนี้กลัวว่า ระหว่างทางกลับกรุงเทพ จะมีอาการขึ้นมาอีก

ทำไม รถปายแดงเถือกแ้ท้ๆ อยู่ในระหว่างประกันแท้ๆ
ผมว่าอย่างน้อย เรื่องรถยก ก็น่าจะฟรีนะครับ
หรือไม่ก็อย่างน้อย ถ้ารถต้องซ่อมหนัก ก็น่าจะบริการรถเช่าให้ฟรี
อย่างที่หลายๆ ยี่ห้อเค้ามีให้
เพราะไม่ใช่ความผิดผมซะหน่อยที่รถเสีย

"รถคุณมันห่วยต่างหาก"

-------------

เมื่อวาน ผมถอยรถเข้าบ้าน
แล้วต้องเลื่อนรถอีกนิดหน่อย เพื่อให้อีกคันจอดได้พอดี

ผมจึงปลดเกียร์ว่าง เอาเบรคมือลง
และใช้ "ก้น" ดันรถตรงฝากระโปรงท้าย

ปรากฏว่า ฝากระโปรงท้าย "บุบ" ครับ
และไม่เด้งคืนออกมาด้วย
จะทำยังไงก็ไม่เด้งคืน

สภาพมันเหมือนไปถอยชนอะไรมาเลยครับ

คือแค่ดัน มันก็บุบได้ อันนี้ผมเข้าใจ เพราะรถสมัยนี้ ก็เป็นแบบนี้กันทั้งนั้น
แต่ส่วนใหญ่ มันบุบแล้ว ต้องเด้งคืน
อันนี้ บุบแล้ว บุบเลย ไม่เด้งคืน
ทุบๆ ให้มันเด้งคืน มันก็ไม่เด้ง

สงสัยผมต้องเจ้งเคลมประกันว่า
"รถโดน ตรูด ชนมาครับ"
แล้วอย่างนี้ "ตรูด" ของกระผม จะถือว่าเป็นคู่กรณีมั๊ยเนี่ย
-------------

ก่อนผมจะเอารีวิวขึ้นให้อ่านกันสนุกๆ (ผมว่าน่าจะเสร็จก่อนวันศุกร์ ที่ช้า เพราะทำรูปอยู่ครับ)
ผมมีประโยคสั้นๆ ระหว่าง Impreza กับ Lancer EX ครับ

"หนีเสือปะจรเข้"

.
.
.
ทำไมรถดีๆ บริการหลังการขายถึงห่วย
ผมหละไม่เข้าใจ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 13:23:09 โดย joufo »

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Re: นี่หรือรถป้ายแดง Mitsubishi Lancer EX
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 13:28:16 »
จะรอติดตามครับ น่าจะเรียกว่า หนี เสือ(นอนสูบ) ปะ (หน้า)ปลาฉลาม
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

Re: นี่หรือรถป้ายแดง Mitsubishi Lancer EX
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 13:40:01 »
ได้ตามไปอ่านหลายๆ ที่แล้ว
(รวมทั้งกระทู้ข้างล่างที่มีแอบบ่นด้วย)

ขายทิ้ง ซื้อ Altis ซะดีมั๊ยเนี่ย

(ถ้าบ้านรวยเงินเหลือใช้คงทำไปแล้ว  ;D)

คนที่เคยใช้มิตซูฯ มาก่อน จะพูดว่า รถดีไม่จุกจิก ไม่ค่อยพัง
(เพราะก่อนซื้อ ผมก็ถามคนขับมิตซูฯ หลายคนครับ)

ผมว่า ประโยคข้างบนนั้น ใช้ไม่ได้กับ EX ซะแล้ว

สำหรับ EX ต้องประโยคนี้
"จุกจิก พังตั้งแต่ป้ายแดง"

----
ตอนเช็ค 1000 กิโลฯ ผมสั่งศูนย์ว่า "เปลี่ยนน้ำเครื่องด้วยครับ"
แต่ พี่แกบอกผมว่า "ไม่เปลี่ยนให้นะครับ"
ผมบอกว่า "เปลี่ยนสิครับ เอาสังเคราะห์ 100% ของศูนย์พี่แหละ"
พี่แกตอบกลับมาว่า "ไม่เปลี่ยนให้นะครับ เพราะของที่มาจาโรงงานนั้นคุณภาพดีกว่าของทั่วไป ไม่ต้องเปลี่ยน เปลี่ยนตอน 10000 กิโลฯ เลย"
ผมบอก "แล้วจะให้ผมเอารถมาเช็ค 1000 กิโลทำแมวอะไรครับ"
พี่แกก็พูดพล่าม บลาๆๆๆๆ ตามที่พี่แกไปอบรมมา

ผมจึงบอกกลับไปว่า
"เอาเงินมาให้ ไม่เอาเหรอครับ ถ้าอย่างนั้นก็ไม่เป็นไร ให้เงินแล้วไม่เอา วันหลังผมจะได้ไม่จ่าย"

พี่แกยังตอบกลับมาอีกว่า
"ไม่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้นะครับ"

เฃ็ครถผมแค่ ครึ่งชั่วโมง
ผมบอกว่า ไม่ต้องล้างรถครับ รีบไป และพึ่งเคลือบมาเมื่อวาน ไม่ต้องล้าง

พี่แกก็เอารถผมไปล้าง รออีกชั่วโมงกว่า

......
ก็ยังดีกว่า ศูนย ซูบารุ
เพราะที่นั่น ไม่เคยล้างรถให้เลยครับ
ทั้งๆ ที่บอกว่า
"ไม่รีบใจเย็นๆ ค่อยๆ ทำ เอาเนีนยๆ ให้ทิ้งรถไว้สักเดือนนึงก็ไม่มีปัญหา ขอเนียนๆ ซ่อมให้จบก็พอใจแล้ว"

คันต่อไป ผมซื้อรถตลาดนี่แหละครับ
เข็ดแร้วววว

ออฟไลน์ siamesecat

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 14:16:33 »
รอชมครับ  หวังว่าคงเห็นแง่มุมจุดบกพร่องอย่างละเอียดนะครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 14:17:43 »
 :) :) รอยบุบถ้าไม่ใหญ่มากมีร้านที่เค้ารับ ดูดออกมาไห้เรียบเหมือนเดิมได้ครับ ลองเสิชในเน็ทดู

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 14:28:38 »
...........ฟังแล้วเซ็งแทน เหอ......EX

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 15:09:06 »
น้องเดียที่น่ารักไม่จุกจิกเลย จะมีก็ครั้งเดียว ที่ตัว Idle Speed Controller เสีย อันเป็นอาการประจำของเครื่อง 4G บล็อคเล็กค่ายนี้ไปซะแล้ว
ทำให้เดินเบาไม่ได้ เครื่องจะดับ ต้องประคองไปจนเข้าศูนย์ นอกนั้นก็ไม่มีอะไรครับ วิ่งมา 6 ปีกว่าแล้ว แข็งแรง ทนทานดี
ถ้าผมเป็นเจ้าของ Lancer EX แล้วเจออาการน่ากลัวอย่างนี้ คงเสียความรู้สึกมากๆ กับตัวรถ
แต่เป็นกำลังใจให้ครับ ไม่ใช่ว่ารถอื่นไม่มีปัญหา แต่ว่าจะเป็นคราวเราหรือเปล่าที่โชคร้ายแบบนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 15:26:00 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 15:09:36 »
...........ฟังแล้วเซ็งแทน เหอ......EX

เซ็งแทนด้วย  :P

ปล.ใช้แซยิด 1.6 อยู่
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 15:20:39 »
โอเค
ใจเย็นก่อนนะครับคุณโจ

ข้อแรก

น้ำมันเครื่อง ที่เขาไม่เปลี่ยนให้หนะ เขาทำถูกแล้วครับผม อย่าไปว่าเขาเลย
เพราะว่า เอาเข้าจริงแล้ว รถสมัยนี้ มันไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 1,000 กิโลเมตร อีกต่อไป
พวกเศษโลหะอะไรที่อ้างกันในขั้นตอนการประกอบนั้น มันก็ไม่ได้เยอะแยะถึงขนาดที่
ไส้กรองน้ำมันเครื่องจะจัดการกรองไม่ได่

อีกอย่างนึงคือ ยิ่งเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อย น้ำมันที่ถ่ายทิ้งออกมา
ก็จะเป็นมลภาวะให้กับโลกอีก

(แต่อันที่จริง ถ้าลูกค้าต้องการให้เปลี่ยน ก็น่าจะเปลี่ยนให้นะ)

ข้อต่อมา

ไฟ Check Engine เนี่ย ผมอยากจะบอกว่า ผมเคยเจอเคสดังกล่่าว มาสองสามหน

แต่กับรถยี่ห้ออื่นนะครับ จนตอนนี้ ผมชินแล้วละ

BMW 320 d
Volvo S80 E85
Chevrolet Zafira
ขอย้ำว่า ทั้ง 3 คันนี้ คือรถเดโม ที่ผมเคยเจอ ต่อหน้าต่อตา ว่า ไฟ Check Engine ขึ้น
และเมื่อขับไปสักพัก มันก็จะดับของมันไปเอง

บางที ก็อาจจะมีอาการเอ๋อๆ อย่างนี้ได้เหมือนกันครับ

เว้นเสียแต่ว่า ถ้ามันโผล่ขึ้นมา นานต่อเนื่อง ข้ามวัน โอเค อันนั้นละ เราต้องดูแล้วละ
แต่ถ้า ในระหว่างวัน แล้วมันดับไปเอง ช่างมันไปก่อนครับ รอดูอาการไปเรื่อยๆ อย่าตกใจ
ทุกยี่ห้อ มีโอกาสเกิดขึ้นได้ทั้งสิ้นครับ แม้ว่าจะไม่ควรเกิดเลยก็ตาม

ส่วนเรื่องบั้นท้ายบุบ...

เอ่อ ไหงเป็นงี้หว่า?

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 15:56:38 »
1. อิเลคทรอนิคส์  ธรรมชาติของมัน
- มันรวนกันได้แบบไม่ค่อยมีสาเหตุ
- เวลามันนึกจะเสีย มันก็เสียเลย  เหมือนเลขฐานสอง คือ 0 กับ 1 ไม่มี 0.23 0.69 0.959 ...

2. ถึงมันจะรวน แต่ ECU มันก็จะมีโปรแกรมสำรอง ยังคงสามารถขับรถกลับบ้าน / เข้าศูนย์ได้
เพียงแต่มันจะไม่สามารถสั่งการให้เครื่องยนต์ทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ

3. ถ้าระบบสมบูรณ์ 100% ไม่มีอาการรวนใดๆ ทั้งสิ้น
มันจะมีอยู่อย่างน้อย 2 Concept ในการสื่อสารระหว่าง ตัวรถ กับ เจ้าของรถ
3.1 รถมีอะไรเกิดขึ้น ฟ้องหมด  ---> รถแนวนี้ ตัวอย่างเช่น BMW  เป็นอะไรนิดๆ หน่อยๆ ฟ้องขึ้นหน้าจอตลอด
จะว่าดี ก็ดี จะว่าแย่ ก็แย่  แล้วแต่ว่า เจ้าของรถรู้จักทำความเข้าใจ หรือเข้าใจธรรมชาติของรถหรือไม่
3.2 รถมีอะไรนิดๆ หน่อยๆ จะไม่ฟ้อง  แต่จะรู้ก็ต่อเมื่อ นำรถเข้าศูนย์ ศูนย์ตรวจเช็คกับคอมพิวเตอร์ของเค้า
รถจะฟ้อง เฉพาะสิ่งสำคัญๆ เท่านั้น

(กรณีของคุณ ที่ไฟ Engine โชว์ และรถเร่งไม่ขึ้น ผมว่า เป็นกรณี 3.2 นะ แต่ที่คุณยังขับได้ ก็เพราะ ECU เข้า Safemode ตามข้อ 2
แต่พอเช้าวันรุ่งขึ้น ไฟเตือนก็ดับไป รถใช้ได้ปกติ จะเพราะอะไรก็ไม่รู้ครับ)

ปล. คุณว่า รถเค้าห่วย ?  คุณรู้ได้ไงว่า น้ำมันที่คุณเพิ่งเติมมาถังสุดท้าย ไม่ห่วย ไม่มีน้ำปนเยอะ จน ECU ตรวจสอบได้ว่า การเผาไหม้ มีอะไรที่ผิดปกติ ?

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 16:58:39 »
ถ้าน้ำมันห่วย มันก็ต้องเตือนตั้งแต่ก่อนออกเดินทางแล้วครับ
เพราะผมเติมน้ำมันเต็มถัง แล้วใช้ในเมืองอีก 2-3 วัน ก่อนออกเดินทาง
ซึ่งระหว่างการเดินทางไม่มีการเติมน้ำมันเพิ่มครับ

ส่วนไฟ Engine นั้นขึ้นโชว์ข้ามคืนเลยครับ
พอไปศูนย์ ศูนย์เอาคอมเสียบ (ซึ่งผมก็นั่งดูอยู่)
คอมก็ไม่ได้ฟ้องอะไร ขึ้นปกติทุกอย่าง

ผมว่ามันแปลก อย่างน้อยมันก็ต้องมี Log หน่อยว่า ที่ไฟ Engine ขึ้นนั้นเพราะอะไร

ช่างบอกผมว่า อาจจะเป็นช่วงที่รถกำลังเรียนรู้พฤติกรรมการขับรถของผมอยู่

ผมอาจจะพูดแรงไปหน่อย ที่ว่า "รถห่วย"
แต่รถห่วยๆ ของผมคันนี้ ก็ขับดี ขับสนุกนะครับ ;D

ที่ผมหนี Subaru มาเพราะผมเบื่อที่จะซ่อม มาเจอ Mitsubishi เป็นอย่างนี้อีก

ซื้อรถคันละ "ล้านบาท" มาเจอแบบนี้

พูดไม่ออกครับ

โดยเฉพาะเอาก้นดันแล้วท้ายบุบ แล้วไม่เด้งออกมาเองด้วยนี่
...
บอกใครไป ก็อายเค้าครับ

"ที่รถบุบนั่น ตรูด กระผมเอง"

:D

อัลติสถึงแม้ว่าจะขับไม่ดีเท่า
แต่รถที่บริษัทผมไม่เคยเป็นอะไรตั้งแต่ป้ายแดงเลยครับ
(บริษัทผมมีอัลติสอยู่ในสังกัดกว่า 20 คัน และออกป้ายแดงใหม่ทุกๆ 3 ปี โดยไม่สนว่าจะเปลี่ยนโฉมเมื่อไหร่
ส่วนการบำรุงรักษา ก็แค่ทำตามคู่มือบอก ไม่มีอะไรเป็นพิเศษเลยครับ)

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 17:28:47 »
ป้ายแดงแล้วมาเจอแบบนี้แย่มากนะคับ อย่างนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับรถอายุ 10 ปีเลย
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 17:41:45 »
ท่าจะแย่แล้วแฮะ Lancer EX
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 18:08:49 »
มารับฟังด้วยครับ  รถผมก็จะไปเช็ค 10,000 กม.แรกเหมือนกัน
เดี๋ยวดูซิ ไม่ใช่รถตลาดมันจะแย่ไหม ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 19:11:37 »
เข้าใจความรู้สึกครับ

เซ็งแทนจริงๆ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 20:14:11 »
เอ่อ เป็นผม ออกรถป้ายแดง เจออะไรแบบนี้ ก็คงต้องมีต่อว่ากันบ้าง

อาจจะไม่ได้ใช้คำว่าห่วย แต่ก็คงหาคำที่ใกล้เคียง
เพราะรถมือสองอายุ 3-4ปี บางรุ่น ที่ราคาก็ถูกกว่า ยังไม่เห็นแสดงอาการข้างต้น
ที่เจ้าของกระทู้ว่ามาเลย

ความรู้สึกดีๆต่อแบรนด์นี้ ก็คงถดถอยลงไปนะ ถ้าเป็นผมที่เป็นเจ้าของน่ะ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 20:39:20 »
มิตซู ผมไม่เคยเจอศูนย์แย่นะ เมื่อก่อนที่ใช้ซีเดีย ถ้าเขต กทม. ผมเข้าศูนย์วิภาวดี นะครับ ปกติเข้าที่นั้น โอเคนะครับบริการดี พูดจาเพราะ โทรรับรถตรงเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 20:42:09 โดย akkavit »

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 21:51:42 »
ผมใช้ EX 1.8 อยู่ครับ

ปัญหามันเริ่มผุดขึ้นเรื่อยๆแล้วครับ รถอนาคตไกล จะร่วงก็คราวนี้แหละ

- เติม E85 แล้วลูกลอยพัง (ตอนจะซื้อบอกเติมได้ไม่มีปัญหา พอรับรถบอกว่าห้ามเติม เติมได้เมื่อไหร่จะบอก เวรกำ)

- รถใหม่ป้ายแดง แต่รอบเดินเบาเครื่องสั่นเหมือนรถเก่า 10ปี แล้วคำตอบคือ "รถพี่ปกติครับ"

- CVT เกียร์อัจฉริยะ ผมว่ามันเป็นเกียร์ "อัลไซเมอร์" มากกว่า ขับขึ้นลานจอดรถ มันอยากกระชากไปข้างหน้าอย่างเดียวเลย สงสัยมันสวมวิญญาณ EVO X อยู่

ตอนนี้ขับรถคันนี้ไม่ได้มีความภูมิใจกับมันเลย ยอมรับว่าคนมองเยอะเพราะมันสวย แต่ในใจผมคิดว่า "พวกพี่มองกันเฉยๆอ่ะดีแล้ว"

ออฟไลน์ VehiclepOo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 22:11:15 »
ไหงเป็นแบบนี้ไปได้ล่ะเนี่ย ให้ตายสิ - -"
เป็นผมเจอกับตัวก็วีนแตกเหมือนกันล่ะ
ว่าแต่พอ EX ล้อตต่อ ๆ ไปปัญหามันจะลดลงบ้างมั้ย?
ถ้ารุ่นใหม่มันเป็นเช่นนี้ ผมขับแซยิดอย่างสบายใจดีกว่า

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 22:14:12 »
รถล๊อตแรกๆก็แบบนี้แหละครับ แบบต้องทำใจนิดนึง เพราะพาร์ทต่างๆ ปัญหาต่างๆกว่าจะลงตัวคงต้องใช้เวลาสักระยะ
หวังว่า มิตซูคงมี รีคอลให้ลูกค้ากลับมาเปลี่ยนอะไหล่ที่มีปัญหาก็แล้วกันครับ

ปล.ไฟเคโชว์แล้วดับ เกิดได้จากหลายสาเหตุนะครับแต่โดยทั่วไปมักเกิดจากระบบการจุดระเบิดหรือเผาไหม้น่ะครับ แต่โชว์แล้วดับ เข้าศูนย์หาย
ทำตัวเป็นรถกลัวช่างนี่ ควรเช็คหลายๆรอบครับ มันน่าจะมีล๊อกเก็บไว้ ถ้าไม่มีนี่ดิแปลก
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ vigger

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 22:37:58 »
สู้ ๆ นะคร้าบ

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 22:38:27 »
เห็นด้วยครับ รถล็อตแรก ๆ ต้องทำใจนิดนึง
ส่วนตัวผมว่ามิตซูเองก็มีความรับผิดชอบในระดับนึงครับ

อย่างตอนใหม่ ๆ เลย เป็นเรื่องแผ่นซับเสียงกับแผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรง
ล็อตแรก ๆ ถูกเีีรียกเข้าไปติด หรือคนที่ไม่ถูกเรียกแต่ไม่มี โทรไปทางมิตซูก็เบิกมาให้
ล็อตหลัง ๆ ออกมาใหม่ ก็มีกันหมดแล้วทีนี้

เรื่องลูกลอย E85 คิดในแง่ดี ผมคิดว่ามิตซูคงหาทางแก้อยู่
แล้วค่อย Recall ทีเดียว เขาทำถูกแล้วครับที่บอกว่าอย่าเพิ่งเติม
เพราะตอนนี้มันมีปัญหาหลักคือเรื่อง E85 กับลูกลอยนี่ล่ะ

สงสัยแค่ว่า ทำไมไม่เทส E85 ก่อน
ถ้าเทสก่อน น่าจะรู้ว่าลูกลอยมันมีปัญหากับ E85

ปล. ผมก็ใช้ EX 1.8 แหะ ๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 23:10:18 »
เด๋วก็รู้ครับว่าทางมิตซูเขามีความรับผิดชอบจริงๆมั๊ย

ไม่นานหรอกครับ เด๋วจะมาอัพเดดให้ฟังกัน

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 00:07:03 »
เรื่อง Sensor ลูกลอย

สาเหตุ : เกิดจากการกัดกร่อนของน้ำมันเชื้อเพลิง E85 ซึ่งตัว Sensor ได้ถูกแช่อยู่เป็นระยะเวลาหนึ่งแล้วทำให้แผงวงจรภายในเกิดการลัดวงจรจนเป็นที่มาของปัญหาดังกล่าว และจากการตรวจสอบโดยการวิเคราะห์น้ำมัน E85 พบว่ามีสารอื่นๆ ปนเปื้อนในน้ำมัน (ซึ่งทาง MMTh จะดำเนินการแก้ไขปัญหาที่ตัว Sensor โดยไม่มีการโยนความผิดไปที่บริษัทน้ำมันต่างๆ)

การแก้ไข : Part ใหม่ที่ได้รับการแก้ไขแล้วจากทาง MMC ประเทศญี่ปุ่น ใช้วิธีการเคลือบแผงวงจรด้วยทองเหลือเผื่อกันการกัดกร่อนของน้ำมันเชื้อเพลิง E85 ซึ่ง Part ใหม่นี้น่าจะมาถึงประเทศไทยทางเครื่องบินประมาณวันที่ 14 มกราคม 2553 และพร้อมจ่ายให้ทาง Dealer ได้ดำเนินการเคลมได้อย่างเร็วประมาณ 19 มกราคม 2553 ทั้งนี้ Part ดังกล่าวส่งให้เฉพาะ Dealer ในเขตกรุงเทพฯ และปริมณฑลเท่านั้น

การเคลม : ทาง MMTh ยังไม่คาดหวังว่า Part ใหม่จะแก้ไขปัญหาการกัดกร่อนน้ำมัน E85 ได้ 100% จึงใช้การ Monitor จากรถตัวอย่างของทาง MMTh ไปพร้อมๆ กับรถลูกค้าที่มีผลกระทบจากปัญหาดังกล่าว ด้วยเหตุผลนี้ทาง MMTh จึงยังไม่ดำเนินการใดกับรถยนต์ที่ไม่พบปัญหาดังกล่าว และรถยนต์ที่ไม่อยู่ในข่ายสถานีบริการน้ำมัน E85 (นอกเขตกรุงเทพ และปริมณฑล) ดังนั้นหากรถยนต์ Lancer EX 1,800 cc ที่พบปัญหาดังกล่าวมานี้ให้นำรถเข้าเคลมเป็น Part ใหม่ดังกล่าวได้

ปล. - ขั้นตอนการติดตั้ง Part ดังกล่าว (เอกสาร) พร้อมด้วยอะไหล่ จะส่งให้ทางศูนย์บริการทั่วกรุงเทพ และเขตปริมณฑล
      - เนื่องจาก Part นี้เป็น Part ที่ได้มาจากการ Modify และทำการทดลองแล้วในเบื้องต้น และยังต้องทำการทดสอบดังนั้นถ้าเป็นไปตามคาดหมาย Part นี้จะเป็น Part ที่นำมาใช้เปลี่ยนในรถ 1,800 FFV ทุกคันในภายหลัง* และปัจจุบันยังอยู่ในช่วงการทดสอบ**

* ตามเงื่อนไขที่ทาง MMTh เป็นผู้กำหนด และจะทำการแจ้งข้อมูลอีกครั้งภายหลัง
** ทาง MMC ได้ส่ง Engineer มาร่วมทดสอบและแก้ไขปัญหาดังกล่าวร่วมกับทาง MMTh

เรื่องการใช้งานน้ำมันเชื้อเพลิง E85
ทาง MMTh โดยด้าน Technic กล่าวว่า Part ทุกชิ้นในรถ Mitsubishi Lancer EX 1,800 FFV ได้ถูกพัฒนาให้ทนการกัดกร่อนและสามารถใช้งาน E85 ได้อย่างแน่นอน ส่วนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับ Sensor นี้เป็นผลสืบเนื่องมาจากช่วงทำการทดสอบ Part ชุดนี้นั้นในประเทศไทยยังไม่มีน้ำมัน E85 ทาง MMC จึงสั่งน้ำมัน E85 จากประเทศโซนยุโรป และบราซิลมาใช้ในการทดสอบไม่ได้ใช้น้ำมัน E85 จากประเทศไทย

ทั้งหมดที่ก๊อบมาจาก Club ปัญหาเรื่องลูกลอย ให้ได้อ่านกันครับ สบายใจกันขึ้นมานิดนึง
Credit :: คุณ MOL จาก Lancer EX Club

ออฟไลน์ siamesecat

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 00:20:44 »
ผมว่า lancer ex รีบขายเกินไปหรือเปล่า ทั้งๆที่รอมานาน เปิดตัว 2010 (mt show เมษา) ที่เทสต์จริงๆจังๆ ก็อาจจะตื่นเต้น หวือหวา กว่านะผมว่า
เผลอๆ ยอดกระฉูดกว่า นี้ก็ได้

แค่่ความเห็นนะครับ นี่ยิ่งออกยิ่งแป้ก ;D  แก้ไขนี่เหนื่อยเลยครับ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 01:27:30 »
ทั้งหมด ที่อ่านมา ก็เป็นไปตามที่ ผมได้รับแจ้งมาในวันนี้ครับ

กล่าวโดยสรุปเพิ่มเติมให้คือ

Lancer รุ่นนี้ เติมน้ำมันอื่นได้ครบ ไม่มีปัญหาเรื่อง ตัวต้านทานที่ว่านี้ ยกเว้น E85 และดีเซล (แน่ละ อันหลัง ใครจะไปเติม?)

ตอนนี้ สิ่งที่ มิตซูบิชิ กำลังพยายามทำอยู่ คือ รีบหาสาเหตุกันอย่างด่วนอยู่
แต่ พาร์ตตัวที่ว่า นั้น จะมีหลังจากนี้ มาอีกล็อต ครับ และในเบื้องต้น ก็จะทะยอยเปลี่ยนพาร์ตตัวนี้ไปก่อน
เป็นการแก้ปัญหาเบื้องต้น

ส่วนการแก้ปัญหาในระยะยาวนั้น ตอนนี้ ทั้งทาง บริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น รู้ปัญหาแล้ว และกำลังหาทางศึกษาและแก้ไขให้อย่างด่วนอยู่ครับ
ดังนั้น ในช่วง สัปดาห์หน้า ก็คงมีเรื่องการเคลมเปลี่ยนอะไหล่ลูกลอยตัวนี้ไปก่อน แล้วหลังจากนั้น คอยดูกันต่อไปครับ

เฮ้อ..ค่อยยังชั่ว นึกว่า จะบิดพริ้ว ปัดโน่นปัดนี่ เหมือนยี่ห้ออื่นซะแล้ว รีบๆหน่อยละ ทีม MMC

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 10:12:12 »
สรุปคือต้องเติม E85 แล้วขับจนลูกลอยพังก่อนใช่มั๊ยครับ ถึงจะเปลี่ยนได้

งั้นผมจะได้เริ่มเติมซักที กำลังรออยู่เลย ถ้าของเข้าถึง Dealer วันที่ 19 นี้จริงๆนะ

น่าจะพอดีกัน

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 10:23:16 »
สู้ๆนะครับ  รวมถึง  ผมว่ากระทู้ civic เข้าศูนย์49ครั้ง ก็ไม่หยิ่งหย่อนกว่ากัน

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 11:41:13 »
อัพเดดสำหรับคนที่สนใจรุ่นนี้อยู่ครับ

ปัญหาเครื่องยนต์มีอาการสั่น เดินไม่เรียบ ไม่นิ่ง

เรื่องของเครื่องยนต์ Block 4Bxx ในเบื้องต้นทาง MMTh ขอทำการตรวจสอบและเก็บข้อมูลก่อน เนื่องจาก 4Bxx เป็นเครื่องยนต์ Block ใหม่ดังนั้นปัญหานี้ยังไม่สามารถสรุปได้ว่า เครื่องยนต์มีปัญหาหรือไม่

Case 1. หากเป็นในรถยนต์ทุกคัน ถือว่าเป็นปกติ แสดงว่าเป็น Charactoristic ของเครื่องยนต์ 4Bxx แต่หาก
Case 2. เป็นในรถยนต์บางคัน ก้อาจเป็นปได้ว่าเกิดความผิดปกติในรถยนต์คันนั้นๆ (ขอเป็นการตรวจสอบ Case By Case)

ปัญหาดังกล่าวท่านสามารถสอบถามไปยัง Call Center เพื่อขอรับการตรวจสอบหรือ แจ้งที่กระทู้ปัญหาเพื่อทาง Club จะดำเนินการแจ้ง MMTh เพื่อติดต่อประสานงานไปยังท่าน

ข้อมูลจากในคลับนะครับ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 12:19:21 »
OK

ตอนนี้ อย่างน้อย ผมได้เห็นความพยายามเข้ามาแก้ปัญหาที่ชัดเจน ของ MMTh กับ MMC แล้ว
ซึ่ง ก็ถือว่า เร็วกว่าที่คิดเอาไว้เยอะ
เพราะถ้าเป็นยี่ห้ออื่น ก็คงไม่มีทางเร็วแบบนี้ หรือตอบลูกค้าแบบนี้

ดังนั้น ที่เหลือ ก็รอดูการแก้ไขในระยะต่อไปครับ อาจต้องใช้เวลาสักหน่อย

คุณ auto-synegie ครับ

อะไหล่ที่จะเปลี่ยนให้ในล็อตแรกเนี่ย อาจจะเป็นพาร์ตชุดเดิมที่โมดิฟายนิดหน่อยเท่านั้น ใช้แค่พอแก้ขัดไปก่อนนะครับ
ผมมองว่า ถ้าคิดว่า ยังไม่มีอะไรหนักหนา รอให้ญี่ปุ่นแก้ให้เสร็จ แล้วเปลี่ยนทีเดียวไปเลยจะดีกว่าไหมครับ?
จะได้ไม่ต้องรื้อกันหลายรอบ