ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่อง : Samsung แซง Nokia ได้สำเร็จแล้วครับ  (อ่าน 9318 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
http://www.mxphone.com/show.php?id=5240

ผลออกมาเดือน พฤศจิกายน 2009
Samsung โค่น Nokia เจ้าตลาดมือถือในไทยนาน 10 ปีสำเร็จแล้วครับ

ดังนั้นแทบจะไม่ต้องบอกเลยว่าเดือน ธันวาคมยอดขาย samsung จะเป็นยังไง

คงต้องจับตาดูฝั่งโนเกียแล้วล่ะครับ ไม่ใช่แคเมืองไทยแล้วล่ะทั่วโลกเลย

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
Re: นอกเรื่อง : Samsung แซง Nokia ได้สำเร็จแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:44:54 »
อย่างว่าครับ กระแสเกาหลีมาแรง อิ อิ ;D

เปล่าหรอก..... ผมว่าพักหลังมานี้โนเกียค่อนข้างมีปัญหาเรื่องวัสดุอ่ะครับ(ความเห็นส่วนตัวนะ) จากเมื่อก่อนที่ใช้วัสดุค่อนข้างทนทาน ผิวสัมผัสดี ผิดกับสมัยที่ซัมซุงเริ่มต้นบุกตลาดมือถืออ่ะครับ พอถึงตอนนี้มันสวนทางกันเลยอ่ะ

โนเกียคิดว่าตัวเองเป็นเจ้าตลาดเลยออกแนวไม่ค่อยแคร์เสียงรอบข้าง แต่ในขณะที่ซัมซุงซุ่มพัฒนาแบบหว่านแห แบบว่าห่วยก็มี แบบเจ๋งขึ้นแท่นก็แยะอ่ะครับ(แต่ผมว่าพักหลังนี่พัฒนาดีขึ้นมากจริงๆ)
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: นอกเรื่อง : Samsung แซง Nokia ได้สำเร็จแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:48:56 »
Nokia เหรอครับ

รุ่นล่างนี่ วัสดุห่วยแตกมหาแหกมากมายก่ายกอง

ซื้อให้เป็นของขวัญ คุณแม่ ปีก่อน ขอโทษทีเหอะ แค่พลาสติก ยังไม่มีปัญญาพ่นสีให้มันเท่ากันได้
พวกจีนแดงนี่ประกอบได้ชุ่ยกี่โจ่ย สุดยอด

ไม่ชอบงานโฆษณาของ Nokia

สิ่งเดียว ที่ยังทำให้ Nokia น่าสนใจในสายตาของผมคือ ฟังก์ชัน ใช้งานง่ายดาย ไม่ยุ่งยากนัก
แต่สมัยนี้ มือถือเจ้าอื่นก็ไล่ทันกันเกือบหมดแล้ว

ว่าแต่ Sony Ericsson เป็นยังไงบ้าง แบรนด์โปรดพี่เลยหวะ HOMY

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:55:45 »

รุ่นล่างนี่ วัสดุห่วยแตกมหาแหกมากมายก่ายกอง

ซื้อให้เป็นของขวัญ คุณแม่ ปีก่อน ขอโทษทีเหอะ แค่พลาสติก ยังไม่มีปัญญาพ่นสีให้มันเท่ากันได้
พวกจีนแดงนี่ประกอบได้ชุ่ยกี่โจ่ย สุดยอด

สิ่งเดียว ที่ยังทำให้ Nokia น่าสนใจในสายตาของผมคือ ฟังก์ชัน ใช้งานง่ายดาย ไม่ยุ่งยากนัก
แต่สมัยนี้ มือถือเจ้าอื่นก็ไล่ทันกันเกือบหมดแล้ว

ว่าแต่ Sony Ericsson เป็นยังไงบ้าง แบรนด์โปรดพี่เลยหวะ HOMY

SE ปีที่แล้วถือว่าอาการหนักครับ
เพราะ mkt share เท่ากับ motorola ที่ไม่ได้โหมทำตลาดเท่า SE เลย

ปัญหาของ SE เป็นปัญหาทั่วโลกครับ คือยังไม่มีมือถือที่มีฟีเจอร์โดดเด่น,ไม่มีมือถือจอสัมผัส ต่ำกว่า 1 หมื่นบาทอันเป็น trend ของปีที่แล้ว และต้นทุนการผลิตก็สูงกว่าคู่แข่ง

แต่ SE สำนักงานใหญ่ก้ปรับตัวตามสถานการณ์ทั้งใส่ฟีเจอร์ที่หลายคนต้องการไป
เราก็คงดูต่อไปไม่นานนัก เพราะ life cycle มือถือยุคนี้สั้นมาก 3-6 เดือนเอง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 12:48:16 »

ผมเคยเป็นอดีตแฟนบอยของโนเกีย เวลามีรุ่นเด็ดๆผมจะต้องไปสอยมาใช้ก่อนใครๆ จนกระทั่งสายสัมพันธ์ขาดสะบั้นลงกับ N70 ที่รวนสุดๆ แฮงค์ในบางอารมณ์ ............ ขาย!

สุดท้าย บ้านผมไม่มีใครใช้โนเกียอีก

ตอนนี้โนเกียไม่ได้มีปัญหาแค่คุณภาพการผลิต แต่เครื่องของโนเกียกำลังห่วยลงเรื่อยๆ รุ่นฟังเพลงเสียงกลับห่วยแตกเหมือนฟังกับMP3ถูกๆจากเมืองจีนไม่สมกับราคาคุย(เพราะผมไปเทสท์มาแล้ว) N97ของน้องผมก็พังคาตีนมาแล้ว(แล้วมันก็ไปเข้าอารยธรรมไอโฟน)

และ ผมบอกได้เลยว่า ซิมเบียน ที่โนเกียเทิดทูนและบูชา ตอนนี้มาถึงทางตันแล้ว ตอนนี้OSที่น่าจะมาแรงที่สุด คงต้องยกให้ แอนดรอยด์ ของกูเกิล ถึงแม้ว่าวินโดวส์โมบายจะตันๆไปบ้าง แต่ตอนนี้ค่ายมือถือต่างๆยกเอา User Interface มาเป็นจุดขายแทนที่OS (และ รอมเถื่อนของซัมซุง ออมเนีย ยังเอาUI ของ HTC มาใช้เลย อิอิ)

ที่ซัมซุงชนะโนเกียได้ เพราะรุ่นบน ก็เสร็จออมเนีย เพราะ N97 ยังเป็นแค่ซิมเบียน รุ่นล่างก็เสร็จมือถือจีนแดง หรือซัมซุงรุ่นถูกๆ ส่วนรุ่น business โดนถั่วดำกินเรียบ

ส่วน SE ผมว่าราคารุ่นบนๆมันเว่อร์ไป ถ้าทำให้ถูกกว่านี้น่าจะขายได้ดีขึ้น หรือ ขายกิจการคืนให้กับอีริคสันไปน่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 13:05:59 »
เคยใช้ทั้ง โนเกีย ซัมซุง โซนี่

โนเกียหลังๆ ออกแบบยังไงไม่รู้ ฟังก์ชั่นที่ว่าใช้ง่ายๆ หลังๆเริ่มออกแนววุ่นวาย
ซัมซุงนี่ใช้เมื่อ 5 ปีก่อน ชอบนะ ผมว่าเรียบง่าย สบายใจดี แต่สมัยนั้นไม่ค่อยทนมือเท่าไหร่
ปัจจุบันใช้โซนี่ เน้นง่ายๆ รับสาย โทร ส่งข้อความ ไม่ชอบให้ชีวิตยุ่งยาก มันก้อตอบสนองดีนะ แต่โซนี่เสียอย่างเสียงพูดอีกฝั่งเบามาก

อนาคตคงไม่มอง 3 ยี่ห้อนี้แล้วมั้ง ฮ๊่ๆ

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 14:03:11 »
โนเกียผมเคยใช้ 3100 เป็นเครื่องแรกในชีวิตตอน ม.2 แล้วก็เข็ดไปเลย เครื่องต่อมาไม่เคยเหลียวแลโนเกียอีกต่อไป รวมทั้งที่บ้านด้วย ตอนนี้ไม่มีใครใช้โนเกียแล้ว วัสดุก็ห่วย เสียงสนทนาขนาดอยู่ในที่เงียบที่สุดๆๆแล้วยังไม่ได้ยินเลย

SE นี่เป็นยี่ห้อที่รู้สึกดวงสมพงษ์กันที่สุด เลยใช้ยี่ห้อนี้มาตลอดทุกเครื่องจนปัจจุบัน ระบบก็ดี ใช้งานง่ายไม่ต่างจากโนเกีย แต่ข้อเสียของ SE คือเปิดตัวราคาค่อนข้างแรง ฟีเจอร์เด่นๆที่เขาฮิตกันก็มาช้าเสมอ แล้วออกมือถือมาน้อยรุ่นเกินไปทำให้มีตัวเลือกน้อย เหมือนทำตลาดเฉพาะกลุ่มไปหน่อย (เฉพาะคนที่ชอบในแบรนด์จริงๆ) ส่วนหนึ่งที่ใช้แบรนด์นี้เพราะผมทำงานให้ SE ด้วยในบางโอกาส ได้เล่นได้ทดสอบเครื่องรุ่นใหม่ก่อนมันจะเปิดตัวซะอีก รุ่นไหนติดใจพอมันขายจริงก็ซื้อใช้บ้าง ถ้าใครคิดว่า SE ไม่ค่อยมีไรโดดเด่น ต้องดูปีนี้ครับ มือถือที่จะเปิดตัวและวางขายในปีนี้ค่อนข้างโดดเด่น+แหวกแนวพอควรเลยทีเดียว

ส่วน Samsung ดีที่ฟีเจอร์ค่อนข้างโดดเด่นแล้วไม่ค่อยกั๊กเท่าไหร่ ใส่มาเยอะมากในแต่ละรุ่น ผิดกับเมื่อก่อนที่สวยอย่างเดียว ฟังก์ชันแทบไม่มี (เช่น E700 ที่ฮิตมากกกสมัยก่อน ได้สวยอย่างเดียว) ออกรุ่นใหม่บ่อยและถี่มาก จนบางทีมันดูซ้ำซ้อนไปหน่อยแต่ก็มีตัวเลือกให้ผู้บริโภคเยอะดี วัสดุและการประกอบเข้าขั้นดีมาก แล้วราคาก็เหมาะสมในแต่ละรุ่น ถึงแม้บางรุ่นจะมีการทิ้งดิ่งราคากันแบบใจหายใจคว่ำ (INNOV8 จาก24900เหลือ14000กว่าๆหลังวางขายแค่ 2 เดือนเองมั้ง) แล้วก็ค่อนข้างนำเทรนด์ตลอด ปีที่ผ่านมาก็เก็บยอดขายจาก Star ไปมากมายอยู่ เพราะเป็นมือถือจอสัมผัสในราคาต่ำกว่าหมื่น

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 15:24:29 »
SAMSUNG คงไม่สามารถโค่นโนเกียในตลากโลกง่ายๆได้

ปัญหาโนเกียในประเทศไทยโดยเฉพาะรุ่นล่างก็คือเอามือถือราคาถูกจากอินเดียเข้ามาขาย คราวนี้คนซื้อก็ไม่ทราบละครับว่าทำในประเทศไหน เขาสนใจแต่โนเกีย และโนเกียดองก็พยายามสื่อว่า MADE BY NOKIA เองไม่ต้องสนว่าข้าทำที่ไหน ของดีราคาถูกไม่มี

ถึงราคาแพงหน่อยก็ทำในจีนแดงเช่นกัน

แต่ในตลาดยุโรปสินค้าเขาก็ทำในยุโรปนะ ราคาก็พอๆกันเพราะพวกนี้ใช้ตั้งราคาขายตามใจ ของจีนแดงขายราคาเท่าของทำในยุโรปก็ได้มาร์จิ้นเยอะ ดูผลประกอบการแต่ละ Quarter ที่ประกาศแล้วก็น่าตกใจว่ากำไรสูงมากในขณะที่ part supplier ผลประกอบการแย่เพราะโดนบีบราคา

ผลที่เกิดขึ้นครั้งนี้ถ้าเขาแถลงก็คงบอกว่าเป็นการ hiccup หรือสะอึกชั่วครั้งชั่วคราว เหมือนราวสิบปีก่อนที่ส่วนแบ่งการตลาดทั่วโลกตกลงไปต่ำกว่าสามสิบเปอร์เซ็นต์ นั่นเขาก็ใช้เวลาสองไตรมาสในการแก้ปัญหา

แต่เมืองไทยนี่คนดูแลประเทศไทยคงโดนย้ายก่อน

แต่มือถือที่ดีในสายตาผมนี่คือ โมโต egineering ดีมาก แต่ features ไม่ประทับใจตลาด แบ็ตเตอรรี่ใช้มาหลายปีก็ยังไม่มีเสื่อมเพราะพี่แกผลิตชิปที่ใช้ชาร์จแบ็ตขายด้วย เสียดายเก็บโรงในไทยแล้ว

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 15:50:03 »
ใช้มาก็หลายยี้ห้อเหมือนกันครับ

1. Siemens เป็นยี้ห้อที่ ตอนนั้นถูกใจสุดๆ ที่่ทำงานแบงค์ชาติ แกบอกว่าลงไปชั้นใต้ดิน ชั้น 2 ทุกยี้ห้อไม่มีสัญญาณหมด มีแต่เจ้านี้ละโทรได้ ของพี่ชายตกน้ำทะเลมา เอามาแช่น้ำจืด 2 วัน ทำให้แห้ง 1 วัน เอามาใช้ได้อีก 3 เดือน เอิ๊กๆทำไปได้ แต่นะของดีที่ไปไม่รอด
2. เสียดายที่ Ericsson ไปรวมกับ Sony ผสมกันออกมาเป็นอะไรไม่รู้เลยเลิกใช้
3. samsung ใช้ตอน E700 ออกปุ๊บถอยปั๊บ ใช้ไป 4 เดือนยางรองฝาพับไปเกิดต่อมาสายแพฝาพับขาด เข้า 0 เป็นว่าเล่น
เลยเลิกคบพอกันที -_-''
4. โนเมีย เอ่ย Nokia ใช้มาหลายตัวไม่มีปัญหาใดๆ แม้จะเคยเอา 3xxx รุ่นกระดูกหมูไปปาหัวเพื่อนเล่นก็ยังเอามาใช้ได้ ปัจจุบัน
8310 ตัวเล็กๆยังอยู่ในกระเป๋าแม่อยู่เลยครับ :D

มีแต่ moto ไม่เคยใช้อะ~~  ผมคิดว่าแล้วแต่ดวงนะ บางคนเจอดีก็ดีไป เจอร้ายก็ต้องเปลี่ยนกันต่อไป -_-''

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 16:37:53 »
เคยใช้มาตั้งแต่ ERICSSON สมัยนั้นยังทนถึกอยู่เลยแต่พอมารวมกับsony ผสมกันไปเป็นอะไรก็ไม่รู้

ต่อมาก็ Nokia ช่วงโน้นยังดีๆอยู่ ต่อมาการประกอบเริ่มแย่ขึ้นๆ UI ก็ไม่พัฒนาอะไรเลย ตอนนี้เครื่องปัจจุบันเิริ่มมีอาการฝาหลังปิดไม่สนิทแล้ว รวมถึงไม่อ่านการ์ด จอดับ ฯลฯ

ต่อมาอีกก็ MOTO เท่าที่ใช้มานี่ชอบสุดเลย แบรนด์โปรด   การประกอบเนี้ยบ วัสดุดี  ปรับแต่งmenuได้ตามใจสบายจิต ช๊อบบบบบบ เสียอย่างเดียวแค่ออพชั่นน้อยกว่าแบรนด์หลักๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 21:31:20 โดย AVANTGADε ? ,, »

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 16:40:59 »
ช่ายเลยครับ ผมว่าที่ใช้อยู่ Nokia ก็ทนดีนะ 6680 ยังไม่พังซะทีจะได้ซื้อเครื่องใหม่

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 16:52:44 »
จริงๆน่าจะแซงได้ตั้งนานแล้วนะ เพียงแต่ผู้บริโภคส่วนใหญ่มักคิดว่าโนเกียดีเสมอ มานาน นนน นน น

เรื่องวัสดุโนเกียไม่ต้องพูดถึงเป็นมาหลายปีแล้วนะ  ต่อให้เราซื่อราคาเกินสองหมื่น มันก็พลาสติก ดาดๆ มาก ทำไมมือถือพรีเมี้ยม ถึงยังให้จีนผลิตอยู่ก็ไม่รู้นะ
รวมไปถึงโนเกีย เก่งแต่ทำโทรศัพท์ที่เป็นแท่งบาร์  แต่ถ้าทำทรงอื่น ไม่ว่าจะฝาพับ จอสัมผัส  โนเกีย ทำออกมามีปัญหาเยอะ  ตอนนี้ไม่ทราบว่าจอสัมผัสยังมีปัญหาอยู่ไหมแต่แบบฝาพับยังคงเดิมแน่ๆผมว่า

ส่วน se ที่พี่ HOMY_DEMIO กล่าวส่วนตัวผมชอบแบรนด์นี้นะ  เพราะเคยรุ่งเรื่องมากในช่วงโทรศัพท์ จอสัมผัส รุ่น p900 p990 ที่ฟาดฟันกับ o2 กันมาเยอะและขายดีมาก ร่วมถึงการใช้งานก็ดีมาก

ผมคิดว่า  มาเสียตรงที่ ตั้งแต ออกตัว p1i มาช้ามาก  ช้าคู้แข่งไปเป็นปีๆ เทคโนโลยี ตามคู้แข่งไม่ได้เลยสักอย่าง ตั้งแต่นั้นมา se ก็ออกอะไรมาไม่รู้ เหมือนคนเบลอๆบ๋องๆ นอกจากจะช้าแล้ว ยังไม่โดนใจการใช้งานแถบเราๆไปหน่อย  การออกแบบที่ออกแนว เจาะตลาดน้อยเกินไป (บางตัวออกแบบมาแนวผู้ช๊ายผู้ชายมากไป จนผู้หญิงไม่กล้าใช้  หรือบางตัวแหว๋วไป เอาความเป็นญีปุ่นมาใส่มากเกินไปจนบ้านเรามองว่ามันไม่สวย)

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 18:42:20 »
ผมใช้ 6230i มาหลายปีแล้ว น่าจะสัก 3-4 ปี

ซื้อตั้งแต่เป็นหมื่น ตอนนี้ตีราคาไม่เกิน 900 บาท

ยังไม่ยอมพังซะที ผมว่าใช้งานง่ายที่สุดในบรรดาโทรศัพท์แล้วครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 19:12:17 »
nokia ยังเป็นโทรศัพท์ที่ใช้งานง่ายสำหรับคน(เริ่ม)ใช้ทั่วไปนะครับ ผมว่านะ

แต่ตอนนี้ผมไม่ไหวกะเค้าเลยจริงๆ ออกแบบมาก็สวยบ้างไม่สวยบ้าง กั๊กฟังก์ชั่นอีกต่างหาก 

วันเกิดปีนี้แม่จะซื้อโทรศัพท์ให้ ผมก็ดูๆ ทั้ง nokia SS SE สุดท้ายเมื่อวานนี้ ถอย SE W508 มาครับ

สำหรับ SE ก็ประมาณที่พี่ๆ ข้างบนบอกมาล่ะครับ คืออาจจะต้องเป็นคนที่ชอบในแบรนด์นี้สักหน่อย ถึงจะหันมามองจริงจัง เพราะตอนนี้ SS ก็ลง candy มา ใช้กันเกลื่อนเลย รวมไปถึง star อีก ที่ผมว่าจอทัชมันก็โอเคกว่า nokia จอทัช จำพวก 5230 5530 5800มากๆ เลย
JC TU #54

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 19:21:55 »
Nokia ที่ทนที่สุดคือ Nokia 3310 แหละครับ

หลังจากนั้นมาไม่ได้เรื่องเลย

แต่ผมก็ยังใช้อยู่ดีอะ

เพราะไม่รู้จะซื้อรุ่นไหนดี

ระบบ touch ของ samsung ในราคาที่ต่ำกว่า 2 หมื่นบาท

พูดตรงๆเลย คือ ไม่ได้เรื่องเลยครับ

รุ่นแบบธรรมดาก็ไม่มีรุ่นไหนน่าใช้เลย

Sony Ericsson ก็ราคาแพงเกินเหตุ แต่วัสดุที่ใช้ดีมากๆ ( รุ่นเกิน 1.5 หมื่นบาท )

BB ก็ได้แค่ chat ถ้าเพื่อนใช้น้อยก็ไม่คุ้มอีก

สุดท้าย ผมกำลังจะถอย Nokia E72 เดือนหน้านี้ละครับ

ที่ซื้อเพราะไม่รู้จะซื้อรุ่นอะไรดี

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 19:36:59 »
เคยใช้ ซัมซุงซักพัก ยอมรับว่ามันถูกและได้อะไรมากกว่้าที่เราคิดไว้เยอะ เลยชนะใจ แต่โนเกียนั้น มันใช้งานง่าย และทน(บางรุ่นนะ) แต่พอได้ใช้โมโตโรล่า มันก็เปลี่ยนความคิดไป ผมคิดว่าวัสดุเครื่องควรจะดีด้วย ก็เลยถูกใจ แต่ล่าสุดหักไป HTC ซะงั้น เฮ้อ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 20:07:48 »
ซัมซุงไม่สน ไม่ชอบๆ

สนแต่ SE มาช้า แพงเว่อ ราคาตกเร็ว นี่แหละสู๊ดยอด 8)
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Mr.DoZR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 21:54:36 »
มันก็น่าหล่ะ

ใช้ N78 อยู่ ไม่รู้จะสรรหาคำอะไรมาด่าเครื่องนี้ดี

ไม่สมราคา วัสดุห่วยมาก เครึ่องลอก รวน เน้นฟังเพลงแต่โปรแกรมเล่นเพลงเดี้ยงบ่อยมาก

แต่ก่อนเคยชอบ Nokia มาก แต่เจอเครื่องรุ่นนี้เข้าไป เครื่องต่อไปคงไม่ใช้ยี่ห้อนี้แล้ว

แต่ข้อดีที่ยังคงมีอยู่ของNokiaคือ มันไม่พัง

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 21:54:56 »
SE เคยใช้ครับ และบอกตรงๆว่าไม่ค่อยพอใจตรงที่

มันทำมาทั้งที ทำไมทำออกมาเหมือนไม่เสร็จ

รุ่นแรกๆที่ไม่มีปุ่มโทรเข้าออก รุ่นนั้น ผมว่าโอเคนะเห็นเพื่อนๆใช้กัน (จำรุ่นไม่ได้)

พอรุ่นใหม่ๆ อะไรๆ ดูจะ หน่วงๆ ไปหมดไม่สมราคา ต้องรอ Fw ver. ใหม่มาแก้บั๊ค

สรุป frist impression ของผม ไม่ประทับใจสะเลย

รุ่นที่ผมซื้อ w90x อ่ะ ที่เป็นสไลด์ ยกให้คนในบ้านใช้ เดี๋ยวนี้เห็นว่าดีขึ้นแล้วหลังจาก up Fw ใหม่

ผมไม่รู้ว่ารุ่นอื่นเป็นรึเปล่านะ เดี๋ยวจะหาว่าผมมาดิสเครดิต

แต่ว่าฟังชั่นฟังเพลงนี่โอเคทีเดียว ชอบตรงเขย่าเปลี่ยนเพลงนี่แหละ และก็เบาเหมือนของเล่นเลย
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 22:11:42 »
Nokia ต้อง รุ่นE นะผมว่า .เพราะว่าเท่าที่เคยใช้โอเคเลยแหล่ะ(ด้านธุรกิจ สนทนาส่งเมล เปิดเว็บ) แต่วัสดุเห็นด้วยว่าแย่
Samsung จอสวย กล้องชัดแต่ช้า .ดีไซน์ก้ดีนะ
LG โดยภาพรวมด้านการใช้งานดีกว่า Samsung นะผมว่า .ใช้แล้วติดใจผมใช้ KF900 อยู่ ไม่อยากเปลี่ยนแล้วล่ะ
Sony เพลงเพราะนะ แต่ด้วยความที่เปิดตัวค่อนข้างสูงลูกเล่นก้ไม่ค่อยจะมีเท่าไหร่ ชอบแบ่งรุ่นกล้องกับเพลง (ทำไมไม่รวมกันซะ)
Moto รุ่นดีๆ ไม่ขายในไทยนะ
BB ฮิตจัง อะไรมันดี 55
HTC ชอบนะ แต่ไม่เคยลอง
Apple เขาว่ากันว่าทัชมันดี แต่ก้จริง 55

คุณเห็นด้วยไหม?

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 22:42:25 »
บ้่านนิยม Nokia คับ ตั้งแต่เครื่องแรกของบ้านเลยก็ 5110i
เปลี่ยนใช้มาเรื่อยๆ ชอบคับ ตั้งแต่เครื่องเดียวใช้ 4 คน จนใช้เวลาเพียงแค่ 3-4 ปีก็มีคนละเครื่อง Nokia กับ i-mobile คละกันไป
หลังๆ มาก็เริ่มเห็นความไม่ดีของ Nokia ได้ชัดเจนเมื่อตอนซื้อมือถือกันในช่วงปี 46-47 ทุกเครื่องปีเปลี่ยนมาใช้ Nokia เริ่มตั้งแต่ตอนนั้น วัสดุลอกง่ายหมดเลยคับ มีบางเครื่องก็รวนๆ แต่ก็ยังใช้กันมา เพราะเข็ดกับ i-mobile รวนยิ่งกว่า
เครื่องล่าสุดของผมก็มีปัญหาเหมือนกันคับ ใช้มาปีกว่า คือ ปุ่มกดประกอบไม่ดี วัสดุลอกง่าย Symbian หลังๆ เริ่มรวนและช้า ฯลฯ

ถ้าจะบอกว่า จุดนี้เป็นจุดที่ตกต่ำของ Nokia แล้วหรอ ผมว่า ตกต่ำอย่างมากคับ แต่ถึงที่สุดแล้วหรอ ผมว่า ยัง ซึ่งในความหมายของผมคือ มันก็ยังรักษาระดับไว้ได้จากลูกค้าที่ยังคงยึดในยี่ห้อจิงๆ เช่นบ้านผม หรือลูกค้าแรกใช้
จากจุดนี้ มันก็บ่งบอกได้ถึง 2 แง่นะคับ คือมันก็มีโอกาสที่จะฟื้นฟูขึ้นมาไปในทางที่ดีขึ้นได้ ถ้ารู้จักปรับปรุงคุณภาพงานประกอบและระบบ Interface ให้ดีขึ้น ทำงานโฆษณาให้เหมาะสมและเข้าถึงตัวกลุ่มเป้าหมายของตัวมือถือแต่ละรุ่นให้มากขึ้น ส่วนอีกแง่คือมันก็อาจจะตกต่ำลงไปได้มากกว่านี้ และอาจจะถึงที่สุด ถ้ายังไม่ทำอะำไรให้ดีขึ้น และบางที กลุ่มลูกค้าที่ยึดยี่ห้อ ก็เริ่มจะเปิดใจกับยี่ห้ออื่นให้มากขึ้น อย่างน้อยผมคนนึงล่ะ เครื่องต่อไปอาจจะลดบทบาทของ Nokia ให้น้อยลง และสุดท้ายพอถึงจุดที่ต่ำที่สุด อาจจะอีก 10 ปีหรือมากน้อยกว่านั้น มือถือยี่ห้อ Nokia อาจจะกลายเป็นยี่ห้ออดีตในไทย ก็มีสิทธิเป็นไปได้คับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 23:06:11 »
มันก็น่าจะแซงได้อยู่หรอก โนเกียไทย เริ่มห่วยตั่งแต่ symbian หลัง ตระกูลN70ออกมา เริ่มติ่งต๊องขึ้นทุกวัน เมื่อก่อนผมใช้ n-age รุ่นหูฟัง stereo ผมว่ามันยังไม่ต๊องเท่ากับรุ่นใหม่เลย และยังมีความรู้สึกอยากได้ โนเกียมาประดับกระเป๋าอยู่ แต่พอมาเจอะ n81 8G มัน...ออกจะดูแล้วทน แต่พอสัมผัส
เหมือนเอาพาสติก เกรด B พ่นสี ส่วนข้างในดูเหมือนจะทำไม่ค่อยเสร็จเท่าไร หลังจากนั้นมา เลิกมองโนเกีย มานานเลย
แต่ยังไงเมื่อปีที่แล้วผมใช้ 6230 มันก็ทนโคตรๆ ทนจนมอเตอร์ไปก่อน ลำโพงไปตาม ถึงตอนนี้ก็ยังใช้ได้อยู่

ตอนนี้มาใช้ KF300 Lg ครึ่งปีแรก ดี ไม่เคยรวนไม่เคยมีปัญหา แต่ผ่านเดือน 6 มาสองวัน พังคามือเซงเป็ดสุดๆ จอดับ แถมซื้อมาพร้อมกันสองเครื่องเป็นพร้อมกัน
สองเครื่องเลย พอซ่อมมาแล้วไม่ได้ดีเท่าไรด้วย แถม[size=]ตอนซ่อม ล่อไป 2 เดือน[/size] ตอนแรกคิดว่ามันส่งไปเกาหลี ถามอีกที พี่เอาไปซันสูตรกันอยู่เวรของตรู เลิกคบโดยเด็ดขาด LG ไม่ทนแถมซ่อมนานรุ่นใหม่น่าสนใจมาก รุ่นช๊อกโกแลทจอยาววววว แต่ห่วงเรื่อง ศูนย์กับอายุมัน

Ericsson ต้องหลังเต่าเท่านั้น (จำชื่อรุ่นไม่ได้) เท่สุดๆ

moto ต้องรุ่นจอหมุน เท่โคตร ทนโคตร แต่โคตรโง่

ซัมเซง พี่สาวพึ่งซื้อมารุ่น 6900 บาท จำชื่อรุ่นไม่ได้ เยอะแยะไปหมดไม่รู้จะมีชื่อรุ่นเยอะทำพระแสงอะไร แต่ผมว่า BB จีนแดงยังฉลาดกว่าเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ korkongzz

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 01:14:53 »
สำหรับผมใช้ SAMSUNG มา สี่เครื่องแล้ว

เรียกได้ว่าเป็น Brand Loyalty เลย คิดไปเองไหมหว่า

เครื่องแรก ซื้อตอน ม.4 รุ่น C100 ใช้ถึงเข้าปี 1 เพราะ แบตเสื่อม แต่ตอนนี้ ก็ยังเอามาใช้อยู่นะ ตอนได้ชิมฟรี ตอนนี้ชาร์ตครั้งนึงคุยได้ประมาณ 1 ชม.

เครื่องสอง  รุ่น E690 ใช้ได้ประมาณ 1 ปี หาย แต่ตอนใช้ก็ยังโอเคนะ แต่บางครั้งแอบมีดับเครื่องเอง งงเหมือนกัน

เครื่องสาม รุ่น E250 ใช้มาประมาณปีครึ่ง สายแพขาด เครื่องดับไปเลย เปิดไม่ติด ยังไม่ได้เอาไปซ่อมเลย

เครื่องสี่ ล่าสุด CANDY ใช้มา เดือนนึงแล้ว ก็โอเคนะ สำหรับมือถือสัมผัสราคาถูก แต่เคยเจอ เครื่อง restart เองสองครั้งตอนเล่น Opera Mini งงอีกเหมือนกัน

เท่าที่ใช้ๆมาตั้งแต่เครื่องแรก จนล่าสุด ผมว่า SAMSUNG ให้ออฟชั่นเยอะดี ราคาไม่แพง สังเกตุได้แต่ละรุ่นที่ผมซื้อ ถูกๆทั้งนั้น เหอะๆๆ

ถึงจะบ๊องๆ ยังไง แต่ผมก็ยังชอบ SAMSUNG อยู่นะ อิอิ

ออฟไลน์ Zx-III

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 08:13:45 »
เครื่องแรกของผมตอนม.ต้นตอนแรกอยากได้Nokia7230 ไม่รู้ใช้ป่าวเครื่องสีฟ้าๆนะครับ สวยมากๆยังชอบอยู่เลยงานDesign
แต่สุดท้ายมาถอยMitsibishiท320มั๊งนะ ใช้ไปใช้มาเสีย เครื่องต่อNokia 6230 ใช้งานดีมากทน แต่น้องเอาไปยืมแล้วทำหาย
-*- จากนั้นเปลี่ยนมาเป็นNokia N70 ใช้งานรวนบ่อยอะครับ จนไม่ไหวขายทิ้งดีกว่า ซื้อมา8kขายได้3kเองมั๊ง จากนั้นก็ยืมมือถือเก่าของผมNokia3230 มาใช้จนเสีย ปัจจุบันเล็งอยู่นานมากว่าPlatformน่าใช้ ดูไปดูมาเหลือ3Platformที่น่าจะโตในไทยและนอก+Appมีเยอะก็ Android/Iphone/BB สุดท้ายก็มาเลือกAndroidการทำงานมันเร็วดี โอนถ่ายข้อมูลเร็ว เข้าInternetได้ดี ราคาไม่แงเกิน เลยมาลงท้ายที่HTC Tattooอะครับ ใช้แล้วถูกใจก็okเเล้ว

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 14:38:40 »
สรุปแล้ว I-mobile ชนะเลิศ ทั้งสเปคและฟังก์ชั่น คุ้มค่าสุดๆ การประกอบส่วนใหญ่ก็ไม่ต่างจากแบรนด์เนมเลย

แต่ตอนนี้ชอบดีไซน์ LG Chocolate II อ่ะ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 16:38:41 »
ผมในฐานะสวาก SE,NK อยู่

ผมกลับประทับใจ SE มากๆ

ในความเห็นผม

NK - ออปชั่นคุ้มค่า จ่ายน้อยได้เยอะ แต่วัสดุห่วยจริง อ้า ลอก หลุด มีครบ แถมศูนย์ห่วย
SS - อันนี้บ้าไปทาง Touch หนักหน่อย เมื่อก่อนนี้สวยแต่โง่ ตอนนี้เปลี่ยนภาพนั้นซะหมดแล้ว (เสียที่ราคาร่วงไวมาก)
SE - อันนี้ประทับใจสุดละ แต่เสียที่ Fast Port ห่วยๆ หลวมๆ
iPhone - แนะนำว่าต้อง 3.0 ขึ้นไปถึงจะดี
LG - ชอบ Lolipop,Ice Cream มากมาย แต่ยังยึดติดความเป็น SE อยู่ดี
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ