ผู้เขียน หัวข้อ: รถผม honda civic 08 2 ปี วิ่งไป 37000 km มีปัญหาเข้าซ่อมไป 49 ครั้ง  (อ่าน 11739 ครั้ง)

ออฟไลน์ HCEPKEL

• Newbie
  • *
รถผมมีปัญหาตั้งแต่วันแรกที่ออกจากศูนย์ครับ เสียงโช๊คข้างซ้ายดัง ตอนนี้เข้าซ่อมไปแล้ว 49 ครั้งตามที่ระบุในใบซ่อม แต่จริงๆแล้วเข้าไปมากกว่าหกสิบครั้งแต่ทางศูนย์ไม่ออกใบซ่อมให้(ปทุมธานีhonda ฟิวเจอร์,ช.กรุ๊ป,ว่อง รังสิต 3ศูนย์นี้ที่ไม่ออกใบซ่อมในบางครั้ง)
รายละเอียดการซ่อมทั้งหมด
1. โช๊คข้างซ้ายมีเสียงดัง วันแรกที่ออกรถ
2. แผงคอนโซนหน้าดังทั้งแผง แก้ไขโดยการเปลี่ยนใหม่ปัจจุบันดังอีกแล้ว (แก้ไขประมาณ 11 ครั้ง)
3. แผงประตูด้านซ้าย,ขวาดัง เนื่องจากมีสายไฟข้างในตีกับแผงประตู (แก้ไขประมาณ 7 ครั้ง)
4. ฐานรองคันเกียร์ดังเนื่องจากประกอบมาไม่แน่นจากโรงงาน (แก้ไขประมาณ 7 ครั้ง)
5. คอพวงมาลัยหลวม (ช่างรื้อและประกอบใหม่ไป 6 ครั้งปัจจุบันยังไม่หาย)
6. ที่ครอบเข็มขัดนิรภัยทางด้านคนนั่งหน้าซ้ายมีเสียงดังจากการประกอบมาไม่แน่นของโรงงาน (แก้ไปแล้วจากช่างบางนาแล้วไม่หาย รอเปลี่ยนอะไหล่)
7. ที่พักเท้าคนขับหลุดออกมาจากเบ้า และออกมาอยู่ใต้เบรคระหว่างที่วิ่งอยู่ (อันนี้อันตรายที่สุดแล้วครับ)
8. ไฟเบรคติดๆดับ (ช่างบอกว่าตัวสวิตไฟเบรคเสื่อม ทั้งๆที่รถพึ่งจะวิ่งอยู่ในช่วงปีแรก)
9. น้ำมันเครื่องหายจากระดับ max ลงมาถึงตำ่กว่า min วิ่งไป 6000 km(ช่างแก้ไขโดยการเติมน้ำมันเครื่องเพิ่มเข้าไป และบอกว่าปกติเพราะรุ่นนี้กินน้ำมันเครื่องอยู่      แล้ว ศูนย์วิภาวดี และ วอง รังสิต ปัจจุบันช่างจากบางนาเข้ามาดูและเติมน้ำมันเครื่องกลับเข้าไปอีก ไม่ยอมเอาเครื่องไปเช็คทั้งๆที่มีประวัติอยู่ว่าน้ำมันเครื่องหาย)
10. มีเสียงดังเอียดๆมาจากเบาะหลังช่วง 1000 km แรก เนื่องจากเบาะไปเเสียดสีกับเหล็กด้านหลัง (แก้ไขประมาณ 4 ครั้ง)
11. ยางรองแทนเครื่องและเกียร์ทรุด ทั้งๆที่ผมใช้รถวิ่งแค่วันละประมาณ 30 km ดอนเมือง-รังสิต ออกต่างจังหวัดนานๆครั้ง ไม่ได้เอารถไปวิ่งวิบาก (เข้าซ่อมไป 5 ครั้งช่างหาไม่เจอ มาจบที่ช่างบางนา)
12. มีเสียงเหมือนนกหวีดดังมาจากใต้ท้องรถเบาๆ ปัจจุบันช่างยังหาไม่เจอว่ามาจากอะไร
13. ไฟเก๋งในรถติดๆดับ (แก้ไปแล้ว 3 ครั้งโดยการเอามาเช็ดขั้วไฟปัจจุบันก็ยังเป็นอยู่)
14. ที่พักแขนคนขับตรงกลางหลวม (แก้ไป 4 ครั้ง)
15. กระจกคนขับตกร่อง
16. ฝากระโปรงท้ายปิดไม่ได้ ต้องกระแทกแรงๆ (หลังจากออกรถมา 1 อาทิตย์)
  ยังมีอีกครับแต่ผมหาเอกสารไม่เจอและทาง honda ปริ้นเอกสารการซ่อมออกมาให้ผมไม่หมด
คือผมได้คุยกับทาง honda ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์ไปแล้วชื่อคุณนันทพัฒน์ ผมได้ยื่นข้อเสนอให้ทาง honda ไปสองข้อครับ คือซื้อคืนยอมหักค่าเสื่อม10%(ถ้ามากกว่านี้ก็ได้ครับแต่อย่ามากกว่านี้เยอะ)  อีกอันนึงคือ ขยายเวลารับประกันเป็น 5 ปี 150000 km ทาง honda ไม่สามรถให้ได้เลยซักข้อครับ ทาง honda บอกว่าคุณต้องซ่อมต่อไปจนหมดระยะประกันแต่ถ้าชิ้นไหนเคยซ่อมแล้วจะดูแลเป็นพิเศษให้ ผมใช้เวลาทำเรื่องทั้งหมด 3 เดือนจนถึงปัจจุบันก็ไม่มีคำตอบใดจากทาง honda บางนาเลยครับ เมื่อวันที่ 11/1/53 ผมได้เข้าไปคุยกับเจ้าของศูนย์ ช.กรุ๊ป(ศูนย์ที่ซื้อรถ) ทางเขาเหมือนจะพยายามจะช่วยอย่างเต็มที่เรื่องซื้อคืน แต่ทางเขาไม่สามารถติดต่อทาง honda ได้เลย โทรไปคนที่ทำเรื่องของเขตุนี้ก็ไม่อยู่ ส่งเรื่องไปก็เงียบ พอติดต่อได้ทางคุณนันทพัฒน์(ฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์บางนา) ก็บอกว่าจะติดต่อกลับมาแต่เรื่องก็เงียบไปอีก
จนตอนนี้ผมไม่รู้ว่าจะทำยังไงแล้วครับ เพราะรถดังไปทั้งคันเลย เข้าออกศูนย์อาทิตย์เว้นอาทิตย์
ถ้ามีพี่ๆคนไหนพอแนะนำได้รบกวนด้วยนะครับ
เพชร เล็กเฟื่องฟู 0840079979
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2010, 13:34:10 โดย pechlek »

• Newbie
  • *
ผมไม่ได้ต้องการจะทำให้ honda เสียชื่อเสียง แต่รถผมต้องใช้วิ่งทุกวันครับและตอนนี้แม่ผมเข้าโรงพยาบาล แต่รถผมก็มามีปัญหาและเป็นปัญหาใหม่มาเรื่อยๆทั้งๆที่ของเก่ายังแก้ไปไม่จบ  ถ้าผมบวกค่าน้ำมันที่ช่างเอาไปลองรถก็หลายพันแล้วละครับ เพราะเอาออกไปลองที มี 30-40 km ครับและไม่เคยเติมน้ำมันคืนเลยซักครั้งเดียว

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
น้องที่รู้จักกันกับผมก็ออกมาไม่นานก็เจอปัญหาเยอะเหมือนกันครับ ระบบไฟฟ้ารวนทั้งคัน ซ่อมแล้วซ่อมอีกเหมือนกัน เอาใจช่วยครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เห็นใจนะครับ ผมก็ขับ FD เหมือนกันต่างกันแค่เป็นรถมือสอง แนะนำว่าเข้าอู่นอกเก่งๆครับ

ปัญหาต๊อกๆ ผมจะให้ทางศูนย์นิสสันปทุมวัน ลองจัดการดูก่อนเพราะรถผมอีกแค่ห้าเดือนก็หมดประกันแล้ว
ถ้ายังแก้ไม่ได้ ผมจะส่งให้อู่รถที่ชำนาญฮอนด้าเป็นพิเศษแก้ครับ...แล้วผมจะเอามาแฉว่ามันเกิดจากอะไร เพราะอะไร แก้อย่างไร ให้ฟังกันอีกที
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมว่ารถของ จขกท. จริงๆแล้วน่ารับซื้อคืนไปซะ ไม่ก็เปลี่ยนคันใหม่ให้เถอะ ผมว่ามันเจอปัญหาเยอะเกินกว่าที่ควรเป็นมากไปแล้วล่ะ ฮอนด้าควรออกกฏเกณฑ์การรับซื้อรถคืนหรือว่าเปลี่ยนคันใหม่ให้หากตรวจพบอาการผิดปกติติดต่อกันกี่อย่างขึ้นไปได้แล้ว เคสของ จขกท.ผมว่าน่าเห็นใจเพราะดูท่าทางพยายามซ่อม/แก้ไขแล้ว มันก็ยังไม่หายเลย ผิดกับบางคนที่เจออะไรนิดหน่อยจะเปลี่ยนคันใหม่ท่าเดียว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เคสนี้ เดี๋ยวขอเช็คดูให้ก่อนนะครับ

ถ้าได้เรื่องอย่างไร เด๋ยวจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนึงครับ

เรืองน่าแปลกก็คือ พักนี้ ฮอนด้า มีปัญหาเยอะมาก
แต่ โตโยต้า แทบไม่มีมาให้ได้ยินเลย? แปลกชะมัด!!!!

(หรือว่า เค้าเอาไปลงบอร์ด e-toyotaclub ของเขากันเองแล้วหว่า?)

• Newbie
  • *
รถของผมป้ายทะเบียน ชส 987 พี่จิมมี่สามรถโทรเช็คที่ศูนย์หรือทางบางนาได้เลยครับ ประวัติผมมีขึ้นทุกอย่างครับ ขอบคุณครับพี่

ออฟไลน์ Can

• Jr. Member
  • **
พูดจริงเลยนะไม่ได้พูดเล่น

ถ้าผมเป็นฮอนด้า ผมเอาแอ็คคอร์ดรุ่นท็อปมาแลกคันนี้ของคุณไปแน่นอน แลกไปแล้วก็เอามาผ่าดูโดยเรียกช่างจากญี่ปุ่นมา เพื่อมาหาสาเหตุแต่ละอย่างและวิธีแก้ไข

ดูเหมือนว่าบางอย่างอาจเรียกได้ว่า design imperfection เช่นเสียงสายไฟตีกับประตู ควรมีอะไรหนีบไว้ บางอย่างคนงานประกอบห่วย บางอย่างชิ้นส่วนจาก supplier ห่วย และที่แน่ๆเลย ช่างที่ให้บริการห่วย

เมื่อเจอแล้วจะได้จัด Training ฝ่ายเกี่ยวข้องเพื่อแก้ไขปัญหาได้ รวมทั้ง supplier ที่เกี่ยวข้อง

ความจริงเอางบมาร์เก็ตติ้งมาซื้อก็ได้ ถ้าข่าวออกมาว่าฮอนด้ารับผิดชอบและสนใจแก้ไขปัญหาแบบนี้ มันดีกว่าไปจ้างลงโฆษณาทีวีเสียอีก ลดโฆษณาทีวีซักวันก็จะได้เงินมาซื้อคันใหม่แลกคันเก่าแล้ว

ออฟไลน์ nead_p

• **
กำลังจะไปดู Honda หวั่นเลยงี้  :o

ออฟไลน์ sirisak_ac118

มีคนพูดกันเยอะ เพราะเพือนๆใช้กันเยอะเหมือนกัน แล้วยังเคยเจอกระจะฝั่งคนขับหล่นอีก เหอๆ แก้ไขด่วนครับ Honda

ออฟไลน์ BnN

ที่พักเท้าคนขับหลุดออกมาจากเบ้ามาอยู่ใต้เบรคนี่แย่มากเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ gatasila

ของผมปล่อยไปตั้งแต่ยังไม่ถึง 1 หมื่นกิโลเลยครับ(ปี07 ราคา901000มั้งถ้าจำไม่ผิด) ใช้แจ้สแทนตอนนี้จะ2หมื่นโลแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไร แต่ที่แปลกใจเล็กน้อยซีวิครุ่นนี้ปัญหาเยอะมากแต่ทำไมราคาตามเต้นท์ยังสูงอยู่เลย

ออฟไลน์ S77

• **
อ่านแล้วเครียดแทนเลย สู้ๆ ค่ะ
ใครช่วยเค้าได้ก็ช่วยกันหน่อยนะ

• Newbie
  • *
ล่าสุดวันนี้ไปเข้าศูนย์ ช.กรุ๊ปมา ช่างาจากบางนา สรุปผลวันนี้ช่างจะดำเนินการซ่อมต่อ โดยพยายามจะไม่เปลี่ยนอะไหล่โดยไม่จำเป็นแต่ถ้าซ่อมแล้วไม่หาย ผมต้องดำเนินเรื่องต่อเริ่มจาก
1.เอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ช.กรุ๊ปอีกครั้ง ออกไปลองกับช่างที่ศูนย์ และเจออาการเดิมอีก
2.ส่งเรื่องเข้า honda บางนา
3.ทางบางนาจะนัดวันและส่งช่างมา(ไม่ต่ำกว่า 1 อาทิตย์)
4.ช่างบางนาดำเนินการซ่อมใหม่
  ถ้าไม่หายก็จะเข้าสู่วงจรนี้อีกครั้งนึงครับ
วันนี้คุยกับรอง ผจ.ศูนย์ ทางเขาได้บอกกับผมว่าทางเขาเป็นแค่ dealer ไม่มีอำนาจสั่งเปลี่ยนอะไหล่แต่ถ้าทางเขาสั่งเปลี่ยนแล้วไม่หายทางเขาต้องรับผิดชอบเอง
และทางศูนย์ไม่มีนโยบายซื้อรถคืน คุณไปเอามาจากไหน honda ไม่เคยซื้อรถคืน(เป็นคำพูดมาจากทาง รองผจ.ศูนย์ เจ้าของศูนย์ และฝ่ายลูกค้าสัมพันธ์honda นันทพัฒน์) แต่เท่าที่ผมทราบมาคือ honda ซื้อรถคืนแบบเงียบๆโดยให้เซ็นสัญญายอมความทุกอย่างและจะต้องไม่เปิดเผยความลับนี้ออกมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2010, 16:53:25 โดย pechlek »

ออฟไลน์ CRO

น่าเห็นใจมากครับ  :-[
ขอแนะว่าหากคุยกันไม่รู้เรื่องอีกให้ท่านไปพึ่ง ศาลคุ้มครองผู้บริโภค น่าจะดีกว่า แล้วเรียกค่าทำขวัญ ค่าเสียเวลาไปด้วยเลยครับ
เท่าที่ทราบมา ศาลฯท่านทำงานเร็วครับ และไม่ต้องใช้ทนายด้วย ( อันนี้ให้ไปเช๊คอีกครั้งนะครับว่า ใช้หรือไม่ใช้ เพราะผมรับฟังมาจากพี่ที่เป็นทนายท่านนึงมาครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2010, 22:52:43 โดย CRO »

ออฟไลน์ Eak

• **
รถที่บ้านออกมาวิ่งไปประมาณ 6000 โล มีเสียงดังที่เครื่องสรุปต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ ระยะเวลารอคอย นานมาก ประมาณ 3 เดือน เรื่องจบหมด เคื่องเปลี่ยนแล้ว ใช้อยู่ยังไม่มีอะไรผิดปกติ แต่ว่า เสียความรู้สึกมากเหมือนได้ขับรถมือสองเลย

ออฟไลน์ =TUM=

ที่ช่างบอกว่าน้ำมันเครื่องรุ่นนี้หายเป็นปกติอยู่แล้วมันน่าจะจับช่างมาตบกระบาลนะครับ พูดได้ไง รถผมใช้มา 14000 โล น้ำมันเครื่องไม่เครื่องพร่องเลยสักนิด พูดได้ปัดความรับผิดชอบมาก

ออฟไลน์ nicsjerry

เหอะๆ  ยอดขาย JAZZ/CIVIC ดี เรยไม่ใส่ใจ เด๊วก้อเหมือน มือถือ ซัมซุง แซง โนเกีย !! ถ้าไม่แก้ไข อนาคต นิสสัน แซง ฮอนด้า

ออฟไลน์ flybyy

• Newbie
  • *
ขออนุญาติใช้กระทู้นี้ถามต่อเลยนะครับ น่าจะเป็นเรื่องใกล้เคียงกัน คือคุณภาพของ FD  ::)

รบกวนถามคุณ Jimmy และ ทุกท่านอื่นๆ นะครับ เผื่อจะทราบ

ว่าผู้บริหารระดับสูงรู้เรื่อง ต๊อกๆ ของ FD หรือเปล่าครับ รู้สึกว่าใน FD คลับ นี่จะเป็นเรื่องที่ hot สุดๆ

็Honda รู้แล้ว และ พยายามแก้ไขอยู่  :-\

หรือว่า

ปล่อยๆ ไปก่อนช่วงนี้ขายดี  back order เพียบ อีก 2 ปี ก็ model change ละ อย่าไปยุ่งกับมันเลย เดี๋ยวเป็นข่าว  :'(

จริงๆ สนใจ FD อยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ค่อยแน่ใจแล้ว เพราะรู้สึกว่าปัญหา ต๊อกๆ นี้มันเป็นมานานมากแล้วครับ แต่แก้ไม่ได้สักที
ไม่รู้ Honda ทำอะไรอยู่น้อ

• Newbie
  • *
หารุ่นอื่นดีกว่าครับอย่ามาเอา civic เลยปัญกาเยอะจริงๆ ถ้า honda ยอมซื้อรถผมคืนนะผมจะไปออก focus tdci เลย ศูนย์น้อยผมไม่กลัวแต่กลัวรถซื้อมาป้ายแดงแล้วซ่อมไม่จบ

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
คราวนี้ซ่อมรถเก่งแน่เลยครับ
??????????? ?????????????