ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับXC90บ้านผม เกียร์พังแล้วครับ ซ่อมศูนย์ที่ไหนได้ราคาดีบ้างครับ  (อ่าน 12216 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
เค้าบอกว่าเป็นที่โซลินอยด์อะไรซักอย่างอะครับ
ช่างบอกว่าเป็นกันเยอะ >>> แล้วทำไมถึง เครมฟรีไม่ได้ น้า????
ราคาซ่อมขอถึง 150000 (ไม่รวมค่าแรง) ไม่ทราบว่าพอมีศูนย์ที่ไหนให้ราคาดีบ้างครับ ทางบ้านออกรถที่ โกเทนเบริก ครับ

หรือจะซ่อมข้างนอกดีครับ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
รถใช้ไป 98xxx km แล้วครับ เขาปีที่ 7

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2010, 23:11:27 โดย varit7530 »

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ประกัน 3 ปี หมดแล้วเหรอครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ลองดูคุณชาญ อู่กรุงเทพ ก่อนครับ...
ไม่เช่นนั้น ก็ อู่ พรหมประสิทธิ์ ย่านพระราม 9 ครับ

ออฟไลน์ st_citroen

ลองไปที่Vmai ก็ได้ครับ volvomania เขาเข้ากันที่นี่เยอะครับ
ที่อยู่8/64 ซอย รามอินทรา 51
ถนนรามอินทรา แขวงท่าแร้ง
เขตบางเขน กรุงเทพมหานคร 10220

ออฟไลน์ Macherel

• Newbie
  • *
vmai shop ในvolvomania เหมือนข้างบนครับ
ประมาณ60000 ลองเข้าไปถามดูนะ
ซ่อมกันมาเยอะแล้ว

http://www.volvomania.com/forum/index.php

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ราคาโหดมากๆ ซ่อมหายเร็วๆนะครับ  ;D

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
เรื่องชำนาญการซ่อมตัวเกียร์ ก็ต้องที่อู่กรุงเทพหรือพรมประยิทธิ์  แต่การถอดและประกอบเกียร์เข้าออกจากตัวรถต้องใช้ช่างที่ชำนาญในตัวรถ ซื่งรุ่นนึ้ระบบขับเคลื่อนและเซนเซอร์ต่างต่างค่อนข้างเยอะ  ราคาควรจะจบที่ไม่เกิน หกหมื่น แนะนำลองคุยกับศูนย์หรือบริษัทแม่ที่หัวหมาก น่าจะจบที่ แปดหมื่นแบบเปลี่ยนตัวเก่าคืนแถมมีประกันศูนย์ครับ

รถรุ่นนี้เกียร์ค่อนข้างเปราะครับ อันเนื่องมาจากจาก มันเป็นเครื่องหกสูบเรียง วางขวางขับเคลื่อนล้อหน้า เมื่อวางอยู่ในรุ่น S80T6 และขับเคลื่อนสี่ล้อเมื่อวางอยู่ใน XC90T6  การที่มีหกสูบทำให้เสื้อสูบยาวมากขึ้น จนไปรบกวนพื้นทีห้องเกียร์ สงผลให้ระบบต่างต่างในเกียร์มีขนาดเล็กลงตามไปด้วยซึ่งเป็นอีกเหตุผลที่ทำให้มีจังหวะเกียร์ เดินหน้าแค่ 4 จังหวะ ประกอบกับ รุ่นนี้มีแรงบิดค่อนข้างมาก  44 ก.ก. ไม่แน่ใจแต่แรงม้ามากถึง 278 ตัว และตัวรถค่อนข้างมีน้ำหนักมาก เลยทำให้เกียร์มีอายุสั้น   ทางแก้ไขเมื่อซ่อมเสร็จ คือพยาออกรถด้วยความนื่มนวลแล้วอย่าแซงแบบคิกดาว์นบ่อย ซึ่งค่อนข้างทำยากนะ ก็รถมันแรงหนิ  หรือทำใจ แสนโลซ่อมที  เฉลี่ยโลละ ห้าสิบสตางค์

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **
v care แถวประชาชื่นก็ได้ครับ 029100078  ช่างเปี๊ยกแกฝืมือพอสมควร

สุดท้าย GMC workshop ก็มาซ่อมเกียร์ Volvo แล้วเหมือนกัน  ถ้ารับได้กับ  เจ้าของอีโก้สูงมาก  ราคาแรงมาก

เป็นลูกค้า Jeep มาที่นี้เน้นเปลี่ยนอย่างเดียว  จนลูกค้าเข็ดกันหมด  :'(

http://www.gmcworkshop.com/new_force/force36.asp  ลงไว้ว่าประกัน 12 เดือนไม่จำกัดระยะทาง

การรับประกันและดูแลหลังการขาย ผมเคยติดแก๊สกับเค้า แกทำได้เจ็บแสบมากครับ

ยังไงถ้าเลือกเจ้านี้ก็คุยเงื่อนไขให้ชัดเจนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2010, 11:52:54 โดย blackzaf »

Gmc ไม่จำเป็นอย่าราคาเกือบเท่าศูนย์ เจ้าของคุยแล้วข้อมูลเยอะ  แต่เห็นแค่ถอดใส่ให้เกียร์ก็ส่งซ่อมที่ตามข้างบน แต่คิราคาเท่าศูนย์ ทำศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Preceda2

ซ่อมแล้วทำออยเกียร์เพิ่มก็ดีครับ แนะนำVmaiครับ
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V