ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda3 ตัวใหม่ใช้เครื่องกับเกียร์เหมือนตัวเก่ารึเปล่าครับ  (อ่าน 5966 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nirvash

• Jr. Member
  • **
ทราบมาว่า Mazda3 เมืองนอก ได้เกียร์ออโต้ 5 สปีดตั้งแต่ตัวเก่า ช่วงไมเนอร์เชนจ์แล้ว
มีแค่บางประเทศ(เช่นไทย และแถบนี้) ที่รุ่น 2.0 ใช้เกียร์ออโต้ 4 สปีด  :-\

Mazda 3 ใหม่ ตัว 2.0 ลิตร ที่จะขายในไทย
ยังใช้เครื่อง+เกียร์ออโต้ 5 สปีดลูกเดียวกับโฉมเก่ารึเปล่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 20:46:50 โดย Nirvash »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถ้าไม่ใช่ก็ล้าหลังเพื่อนแล้วล่ะครับ..
แต่งงในหัวข้อกระทู้ครับ New Mazda 3 ตัวใหม่
มันหมายถึงอะไรครับ

• **
อ่ะ ผมถามไม่เคลียร์เองแหะ  ;D
Mazda3 มีเกียร์ออโต้ 5 สปีดใช้มานานแล้ว เพียงแต่ในไทย กับประเทศแถบนี้ ไม่มีใช้เอง
ไม่รู้ว่าเพราะเหตุใดเหมือนกัน

ที่ผมอยากทราบคือ
Mazda3 ตัวล่าสุดโมเดลเชนจ์ รุ่น 2.0
ยังใช้ เครื่อง+เกียร์ 5 สปีด ชุดเดียวกับ ตัวเก่า ก่อนโมเดลเชนจ์รึเปล่า

ออฟไลน์ Jxxx

• Sr. Member
ไม่รู้ว่าตอนมาจะได้เครื่องกับเกียร์อะไรครับ

ถ้าเป็น 5AT ก็จะเป็น FS5A-EL ก็ตัวเดิมกับตัวที่คุณ Nirvash ว่าไว้แหละครับ แต่มีบางฟังก์ชั่นเพิ่มมาแค่นั่นเอง

ถ้าเครื่องได้ i-Stop มา เสื้อนะเหมือนเดิมครับ แต่ฝา ลูกสูบ นี่ไม่เหมือนแน่ๆ

ถ้ามาเป็น Sky-G กับ Sky-Drive คงได้มีเฮกันแน่ๆ ส่วน Sky-D อาจมีทำที่ AAT แต่ไม่มาขายในบ้านเรา (ยังมีโอกาสนะครับ แต่ยากส์)

• **
ขอบคุณครับ
รบกวนถามต่ออีกนิด ทำไมในไทย ถึงได้เป็นเกียร์ 4 สปีด  FN 4 A-EL ล่ะครับ
คาใจมานานแว้วว ตอนนั้นเจ้าสามบ้านเรา ไมเนอร์เชนจ์ คิดว่าจะมีเกียร์ 5 สปีดมาพร้อมเครื่องใหม่เหมือนญี่ปุ่นซะอีก

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2010, 22:15:59 โดย Nirvash »

ตัวไมเนอร์ของ 3 ตัวเก่านี่ ยกเว้นในประเทศญี่ปุ่นครับ 2.0 จะเป็น 4AT (FN4A-EL) ต้องเป็น 2.3 ครับถึงจะได้ 5AT

ส่วนตัวญี่ปุ่นได้ 5AT ทั้ง 2.0 และ 2.3 ครับ (บ้านเราไม่มี 2.3 ครับ)

ญี่ปุ่นตอนไมเนอร์ตัวที่แล้วก็เครื่องเดิมนะครับ ไม่ใช่เครื่องใหม่ เพิ่ม S-VT เข้าไปเท่านั้นเอง (บ้านเราตอนไมเนอร์ก็มีครับ)

ออฟไลน์ koruru

ถ้าเข้าใจไม่ผิดนะคับ
จะมาพร้อม เกียร์ 5AT และ เครื่อง DISI ไดเร็กอินเจ็กชั่น
ไม่แน่อาจจะมี i-stop คับ

ถ้ามี DISI ในตัวธรรมดา (ที่ไม่ใช่ MPS) ก็ต้องมี i-Stop ด้วยครับ

ออฟไลน์ CRO

ขอ turbo พ่วงมาด้วยนะ จะได้เป็น mazda 3 speed เลย ฮิฮิฮิ

อีก 13 เดือนน่าจะได้รู้กันล่ะครับว่าได้เครื่องกับเกียร์อะไร  ;D