ผู้เขียน หัวข้อ: +++ถามเรื่อง BMW 520d ครับ+++  (อ่าน 5675 ครั้ง)

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
+++ถามเรื่อง BMW 520d ครับ+++
« เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 11:14:30 »
ถามเรื่อง BMW 520d ครับ

1. สามารถต่อ iPod ฟังผ่าน USB ได้รึเปล่าครับ เท่าที่อ่านในเวปเมืองนอกเค้าบอกว่าต่อได้แต่ไม่ขึ้น Playlist แต่ของผม ต่อไม่ได้ ต้องต่อผ่าน AUX อย่างเดียว ขนาดซื้อสาย Y มาแล้วก็ยังควบคุมผ่าน iDrive ไม่ได้ ทั้ง iPod รุ่น G4 และ iPod Touch (แต่ใช้ Thumb drive USB ฟังเพลงได้ปรกติ)

2. สามารถสั่งด้วยเสียงได้ ด้วยปุ่มตรงพวงมาลัยได้รึเปล่าครับ ผมเห็นในคู่มือหน้า 20-21 บอกว่าทำได้ เคยไปขับของเพื่อน (แต่เป็นรุ่นอื่น) ก็สามารถสั่งงานได้ เช่น เข้าเมนูหลัก เปลี่ยน CD เลือกเพลง แต่ของผมสามารถใช้บอกเบอร์โทรศัพท์ได้อย่างเดียว

3. เวลาตั้งเกียร์ไว้ที่ R แล้วหมุนพวกมาลัย หน้ารถจะกระดกขึ้นลงตามจังหวะการหมุนรึเปล่าครับ

คือทั้งหมดที่ถามไปผมลองถาม Sales แล้ว เค้าบอกว่า "เป็นปรกติของรุ่นนี้ (520d ธรรมดา)"  เลยอยากลองถามเพื่อนๆ ครับว่าจริงดังที่ Sales เขาว่ารึเปล่า

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: +++ถามเรื่อง BMW 520d ครับ+++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 17:24:23 »
1. Aux มันไม่ขึ้น list หนิครับ รุ้สึกว่ามันจะมาแต่เสียงน่ะ
2.ไม่แน่ใจว่าเราต้องไปตั้งค่าอะไรก่อนหรือเปล่า (เช่น บันทึกเสียงเราเอาไว้)  เพราะผมกดของเพื่อนดูมันก็ไม่ขึ้น แล้วเจ้ามันก็ไม่เคยทำอะไรกะปุ่มนี้เลย (ไม่รุ้จักด้วยซ้ำ)
3. มันจะปรับลงเพื่อมองเห็นพื้นทำให้ถอยช่วยได้ง่ายขึ้นครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกับพวงมาลัย
阿蘇山

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
Re: +++ถามเรื่อง BMW 520d ครับ+++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 22:06:56 »
1. ผมไม่มีสายลองครับ เลยไม่ทราบ

2. เท่าที่อ่านคู่มือ จะมีหน้านึงที่บอก คำศัพท์ keyword ที่พูดได้อยู่ครับ อย่าง CD....Track... (สมมุติ CD 2 Track 4) แต่แม่ม มันฟังไม่รู้เรื่องสัักที
และชอบพาเราเข้า contract list  อย่างเดียว ซึ่งผมก็สงสัยเหมือน จขกท เหมือนกันว่ามันมีไว้ทำไรแน่ คงต้องดูแล้วว่้าเป็นที่รถหรือ user error

3. ผมบอกตรงๆเลย ไม่เคยสังเกตเลยว่ามันปรับทัศนวิสัยให้
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ Vici

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 23:23:39 »
1. ของผมเป็นรุ่น Minorchange มีที่เสียบ USB ในช่องคอนโซลกลาง... ผมใช้สายที่มากับ IPOD เสียบใช้งานได้ ชื่อเพลงขึ้นโชว์ที่จอ สามารถเปลี่ยนเพลงและเลือก Genre, Artist และ Album จากพวงมาลัยและ I-Drive ได้... แต่เลือก Playlist ที่ตั้งไว้ใน IPOD ไม่ได้ ( ของผมใช้ IPOD NANO Gen2 8GB )

2. ใช้ได้แต่ มันไม่เคยจับสำเนียงเราได้เลย 5555 สั่งอย่างทำอย่าง... เลยเลิกยุ่งกะมันดีก่า  ;D

3. น่าจะเป็นปรกติ...

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2010, 23:49:27 »
3. เวลาตั้งเกียร์ไว้ที่ R แล้วหมุนพวกมาลัย หน้ารถจะกระดกขึ้นลงตามจังหวะการหมุนรึเปล่าครับ

กระจกข้างซ้ายรึป่าวครับ?

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 00:13:02 »
ผมใช้สายที่มากับ IPOD เสียบใช้งานได้

ง่ะ ใช้สาย Dock to usb ได้เลยหรอครับ ผมนึกว่าต้องใช้สายเฉพาะสะอีก
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 09:03:35 »
จขกท  นะครับ

1. ผมต่อผ่านช่อง USB ครับ แต่ฟังไม่ได้ ทั้งรุ่น G4 และ Touch แต่รุ่นนาโนยังไม่เคยลองครับ

2. ผมเคยลองของรุ่นอิื่น สั่งงานด้วยเสียงพูดแบบปรกติสำเนียงไทยๆ บ้านๆ นี่แหละครับ ก็ทำได้ง่ายๆ ไม่มีปัญหา เช่น "ซีดีทู แถกโฟ" มันก็จะเข้า CD แผ่น 2 เพลงที่ 4 ได้เลย (ยิ่งพูดสำเนียงเพี้่ยนมากแบบเรียก London ว่า "ลันดั้น" ยิ่งใช้ไม่ได้) แต่คันผมไม่สามารถใช้ฟังก์ขั่นอื่นนอกจากโทรศัพท์ได้ ซึ่งทาง BMW บอกผมว่ามันทำไม่ได้อยู่แล้ว ปุ่มนี้เอาไว้โทรออกด้วยเสียงได้อย่างเดียว (อ้่าววว)

3. ไม่ใช่กระจกมองข้างด้านซ้ายครับ แต่เป็นหัวรถด้านหน้า ที่จะยกขึ้นยกลงเวลาถอยหลังแล้วหักพวงมาลัยครับ คือถ้าจะให้สังเกตง่ายๆ ลองมองตอนกลางคืนครับ มองไปตรงๆ ตอนเขาเกียร์ไว้ที่ R แล้วหมุนพวงมาลัย จะเห็นเลยครับว่าไฟหน้ามันจะยกสูงแล้วยกลงกลับ เพราะหัวรถมันยกขึ้น ยกลงครับ 

ออฟไลน์ Vici

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2010, 23:02:10 »
1. เท่าที่ทราบมา I-PHONE และ IPOD Touch ไม่ได้แน่ๆ ... แต่ตัวอื่นมันแล้วแต่ครับ เคยลองเอา IPOD ของแม่มาเสียบ รุ่นเดียวกันเลยก็ไม่ได้... 
3. น่าจะปรกติแหละครับ... เพราะเวลาเราหมุนล้อมันหักมุมมันก็เปลี่ยนทำให้รถขึ้นลงได้