ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นเซอร์ของใหม่ใช้แทนของเดิม/ร่วมของเดิม ได้หรือไม่?  (อ่าน 1431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
ผมขอเกริ่นก่อนนะครับ ตัวผมใช้รถวางเครื่อง 1jz gte vvti มีการติดเกจวัดความร้อนเพิ่มขึ้นมา ผมสังเกตว่าค่าที่หน้าปัดรถมันจะขึ้นแค่ค่าเดียวคือเกือบๆ ครึ่งของเกจ ไม่ว่าค่าของเกจใหม่ที่ผมติดเข้าไปจะสวิงขึ้นลงตามสภาพอากาศ เลยอยากทราบว่าหากเราจะเอาสัญญาณจากเซ็นเซอร์ความร้อนที่ผมติดใส่เกจใหม่ แท็บสัญญาณไปให้ที่หน้าปัดจะสามารถทำได้หรือไม่ครับ

ความคิดผมอีกอย่างคือการเปลี่ยน O2 Sensor ใหม่เป็น wideband เนื่องจากตัวเก่าเป็น narrowband แล้วให้กล่องใช้สัญญาณจาก Sensor ตัวใหม่นี้ไปเลย แต่คิดไปคิดมากล่องคงรับสัญญาณ 0-1 โวลต์จาก narrowband แต่เป็น wideband แล้วจะให้สัญญาณ 0-5 โวลต์ เกรงว่ามันจะเพี้ยนหรือพังไปเลย อันนี้คือแค่คิดนะครับ ไม่รู้ว่ามีใครคิดจะเอาเซ็นเซอร์ที่ติดตั้งใหม่ใช้ร่วมกับของเดิมหรือแทนของเดิมบ้างมั๊ยครับ เพราะผมคิดว่าตัว sensor เดิมติดเครื่องมาคงเก่าน่าดู เสื่อมสภาพไป ไหนๆ ก็จะเปลี่ยนไปใช้ของแต่งแล้ว ให้มันใช้ร่วมกันเลยจะได้มั๊ยครับ จะได้เสียเงินแค่ครั้งเดียว แล้วความแม่นยำความละเอียดน่าจะมากกว่าของเดิมติดเครื่องมา

ออฟไลน์ Larry

รู้สึกเหงาจุงงงง  ;D :D

ออฟไลน์ supercat

สงสัยต้องดู spec ของ sensor ครับ ว่าของใหม่ที่จะใส่เข้าไป กับ ของเดิมติดรถ มัน spec เดียวกันรึเปล่า

ถ้า spec เดียวกัน แต่เกจหน้าปัดรถยังเอ๋อเหมือนเดิม แสดงว่าเป็นที่หน้าปัดรถ ไม่ได้เป็นที่ sensor

ปล เดาล้วนๆครับ  เข้ามาอยู่เป็นเพื่อน  ;D ;D ;D