ผู้เขียน หัวข้อ: 2nd IMPRESSION “SUZUKI SWIFT” ถึงไม่เปรี้ยวปรี๊ด แต่ก็ลุ่มลึกจนทำให้ลุ่มหลง  (อ่าน 65474 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: 2nd IMPRESSION “SUZUKI SWIFT” ถึงไม่เปรี้ยวปรี๊ด แต่ก็ลุ่มลึŦ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 11:43:59 »
แวะเอารูปมาฝากครับ นอกจากรูบิคที่เซลล์ให้มาเล่นในงานมอเตอร์ เอ็กซโปแล้ว เมื่อวานยังแจกปฏิทินตั้งโต๊ะปี 2010 - 2011 มาให้อีกหลังจากที่ได้จองไป
วัสดุเยี่ยมทีเดียว เป็นกระดาษอาร์ต 4 สีแบบบางเหมือนกระดาษอัดรูปเลย แต่บางกว่า แผ่นหน้าปกเป็นแบบมัน (ที่ถ่ายให้ดู) แผ่นในเป็นกระดาษอาร์ตเหมือนกันแต่เป็นแบบด้าน

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
ยินดีกับรถใหม่คับผม ตอนแรกผมก็ลังเลระหว่างสวิฟท์กับ 2 เลือกไม่ถูกซักที เพราะเจ้าสวิฟท์มันได้บุคลิกนุ่มนวล เรื่อย ๆ มาเรียง ๆ แต่คุณภาพการขับขี่อยู่ในมาตรฐานเดียวกับรถยุโรปอย่างน่าเหลือเ้ชื่อ สมรรถนะดีพอสมควร การใช้งานอุปกรณ์ ความสะดวกสบายมีให้ครบ ที่นั่งกว้างขวาง ซ่อนลูกเล่นเอาไว้อย่างน่าสนใจ ขณะที่เจ้า 2 จะได้บุคลิกเร้าใจ ก้าวร้าว ดุดัน คุณภาพการขับขี่ตามสไตล์ของมาสด้าซึ่งได้มาตรฐานรถยุโรปอยู่แล้ว ตีนต้นดุเดือดมาก ตีนปลายพอรับไหว ความสะดวกสบายมีให้ครบ แม้ว่าภายในจะแคบกว่าสวิฟท์ก็ตาม  

แต่สุดท้ายผมก็เลือก 2 เพราะว่ามาสด้าศูนย์บริการที่ต่างจังหวัดเยอะกว่า ดูแล้วเหมาะกับคนที่ขับออกจ่างจังหวัดบ่อย ๆ อย่างผมเลยคับ

กระนั้นผมก็ยังมองโลกในแง่ดีที่ว่า ซูซูกิจะสามารถปรับปรุง พัฒนา และขยายศูนย์บริการให้ได้มาตรฐานเทียบเคียงกับเจ้าตลาดยี่ห้ออื่นได้ในอนาคตอันใกล้นี้ เพราะผมเห็นความตั้งใจจริงของซูซูกิในการทำตลาดในเมืองไทยอย่างเต็มตัวคับ

ขอให้โชคดีกับรถใหม่คับ

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
ขอบคุณและยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ
คุณแม่ท่านน่ารักดีนะครับ ยอมเป็นแบบให้ถ่ายด้วย
แต่ใจอยากเห็นคนตัวเบิ้มๆไปนั่งมากกว่าครับ
ที่บ้านมีแต่คนตัวใหญ่
สีรถเดโมนี่ถูกใจครับ สวยดี
รูปถ่ายมาดีแล้วครับ ติดที่รูปถ่ายแผงคอนโซลด้านหน้าติดถุงพลาสติคมากหน่อย
อ่านๆดูก็ชักอยากจะได้สักคันแฮะ
ขาดตังไปแค่หกแสนเอง...หุหุ

อีดิทโชว์แมน...เอ้ย แก้ไขคำผิด หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 12:17:30 โดย นกสีฟ้า »

ออฟไลน์ best

มาแก้ตัวแล้วครับ เรื่องรอยกรีดของน้องสอง ที่คราวที่แล้วตอบไว้ผิด แฮะๆๆ  ;D

สรุปว่าเป็นตำแหน่งที่สายไฟของแอร์แบ็กที่เบาะ (ถ้าเป็นรุ่นที่มี side airbag) จะโผล่ออกมาครับ

ซึ่งมาสด้า 2 ของไทยไม่มีเลยไม่ได้ใช้ รุ่นที่มีใช้ในไทยจะเป็นน้องสามกับ Tribute ครับ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก คลับมาสด้า 2 ด้วยตรับ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ ddman

• Jr. Member
  • **
ลูกค้าเก่าของ Mitsubishi เหมือนกันเลย  แต่แอบนอกใจไปสวิฟท์บ้าง สองบ้าง

เฮ้อ มิตซู หลอกให้รอ
??????????????????....????????

ออฟไลน์ srattha

ยินดีด้วยครับที่เลือกสวิฟท์ เป็นผมก็เลือกสวิฟท์ครับ แม้ปัจจุบันจะใช้แจ๊ส

ออฟไลน์ Northbridge

ยิ่งอ่านยิ่งเห็นเท่าไหร่ก็ยิ่งอยากได้  :-[

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ดีใจกับรถใหม่ด้วยนะครับ ขอให้ได้รถเร็วๆและมีค.สุขมากๆนะครับ
แต่เหมือนจะได้ยินว่า swift นี้จะเปลี่ยนโฉมแล้วไม่ใช่หรอ มีใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ เพราะโฉมนี้ก็นานมากแล้ว น่าจะถึงเวลาแล้ว

เราจะได้เห็นตัว Full Model Change ที่ญี่ปุ่น กันยายน ปีนี้ครับ ส่วนรูป spy shot ก็มีให้เห็นกันบ้างแล้วในเวปต่างประเทศครับ
แต่ยอมรับว่าอ่านรีวิลแล้วได้ใจเหมือนกันนะเนี่ย โอ้โน้ววว

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
อ่านแล้วครับ ขอบคุณครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ยินดีกับรถใหม่คับผม ตอนแรกผมก็ลังเลระหว่างสวิฟท์กับ 2 เลือกไม่ถูกซักที เพราะเจ้าสวิฟท์มันได้บุคลิกนุ่มนวล เรื่อย ๆ มาเรียง ๆ แต่คุณภาพการขับขี่อยู่ในมาตรฐานเดียวกับรถยุโรปอย่างน่าเหลือเ้ชื่อ สมรรถนะดีพอสมควร การใช้งานอุปกรณ์ ความสะดวกสบายมีให้ครบ ที่นั่งกว้างขวาง ซ่อนลูกเล่นเอาไว้อย่างน่าสนใจ ขณะที่เจ้า 2 จะได้บุคลิกเร้าใจ ก้าวร้าว ดุดัน คุณภาพการขับขี่ตามสไตล์ของมาสด้าซึ่งได้มาตรฐานรถยุโรปอยู่แล้ว ตีนต้นดุเดือดมาก ตีนปลายพอรับไหว ความสะดวกสบายมีให้ครบ แม้ว่าภายในจะแคบกว่าสวิฟท์ก็ตาม  

แต่สุดท้ายผมก็เลือก 2 เพราะว่ามาสด้าศูนย์บริการที่ต่างจังหวัดเยอะกว่า ดูแล้วเหมาะกับคนที่ขับออกจ่างจังหวัดบ่อย ๆ อย่างผมเลยคับ

กระนั้นผมก็ยังมองโลกในแง่ดีที่ว่า ซูซูกิจะสามารถปรับปรุง พัฒนา และขยายศูนย์บริการให้ได้มาตรฐานเทียบเคียงกับเจ้าตลาดยี่ห้ออื่นได้ในอนาคตอันใกล้นี้ เพราะผมเห็นความตั้งใจจริงของซูซูกิในการทำตลาดในเมืองไทยอย่างเต็มตัวคับ

ขอให้โชคดีกับรถใหม่คับ

หลังจากที่อ่านรีวีวของพวกยุโรปมานานก็พอจะรู้สึกได้ว่า รถที่ได้คะแนนดีๆ จะออกแนวดิบๆ หน่อยๆ ขับแล้วสนุกเร้าใจ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรถที่นั่งแล้วไม่สะดวก (แคบนิดๆ) แนวๆ มาสด้าทู เนี่ยแหล่ะครับ ส่วนรถประเภท
โตโยต้า จะถือว่าน่าเบื่อสุดๆ (กว้างขวาง สะดวกสบาย เครื่องเีรียบเกินไม่เร้าใจ) ทั้งๆ ที่ข้อติก็เยอะ แต่ท้ายที่สุด มาสด้าทู มีความสปอร์ตและเร้าใจ ทำให้อยากลองเหมือนกันความเร้าใจเนี่ย
ส่วนสวิฟท์ เพิ่งรู้ว่าท้ายมันอเนกประสงค์จริงๆ นะครับเนี่ย ขอบคุณมากๆ เลย

ออฟไลน์ Lovely_Car

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

แต่ผมว่าสีขาวก็สวยครับ

เดี๊ยนเอง

• บุคคลทั่วไป
มาแก้ตัวแล้วครับ เรื่องรอยกรีดของน้องสอง ที่คราวที่แล้วตอบไว้ผิด แฮะๆๆ  ;D

สรุปว่าเป็นตำแหน่งที่สายไฟของแอร์แบ็กที่เบาะ (ถ้าเป็นรุ่นที่มี side airbag) จะโผล่ออกมาครับ

ซึ่งมาสด้า 2 ของไทยไม่มีเลยไม่ได้ใช้ รุ่นที่มีใช้ในไทยจะเป็นน้องสามกับ Tribute ครับ

ขอขอบคุณข้อมูลจาก คลับมาสด้า 2 ด้วยตรับ

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบที่รอ แต่
กรี๊ดดดดดดดดดดด รู้ว่าไม่ให้คนไทยใช้แล้วจะเจาะทิ้งรอยไว้เพื่ออออออ คล้ำไปเจอแล้วเสียอารมณ์จริงๆ
แต่ก็นะแสดงให้เห็นถึงมาตรฐานส่งออกที่คนไทยไม่ได้ใช้กันเลยทีเดียวมาสด้า

ออฟไลน์ werachat

• Newbie
  • *
 ;D ;D ;D สวยครับ น่าลองครับผม  ;D ;D ;D
Tong B13

ออฟไลน์ jirajade

• Newbie
  • *
เห็นแล้วก็อยากได้...

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
โอ้ว นี่ขนาดลองขับของศูนย์ยังเขียนได้ขนาดนี้ น่าจับตามองครับ

ลักษณะ Impression นิดๆนะเพราะเป็นการทดลองขับระยะสั้น ไว้ถ้าสมมติไปซื้อมาจริงๆ
ก็ลองใช้สักนานหน่อยแล้วกลับมาเขียนอีกรอบ รับรองผมคอยอ่านเลย

นี่วันนี้กลับบ้าน เพิ่งสวนกับสวิฟท์คันนึงในซอยชินเขต ก็พาลให้นึกถึงวันที่ไปลองนั่งมันเล่นดูที่
งานMotorExpo ผมถูกใจกับตำแหน่งการขับขี่มาก แต่จนป่านนี้ยังไม่เคยลองขับ ถ้า itoa ให้เช่า
ผมอาจจะขอเช่าไปขับเล่นที่ทำงานสักสัปดาห์ก็ได้ และขอสีแดงแปร๊ดเลยด้วย เริ่ดค่ะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

โอ้ว นี่ขนาดลองขับของศูนย์ยังเขียนได้ขนาดนี้ น่าจับตามองครับ

ลักษณะ Impression นิดๆนะเพราะเป็นการทดลองขับระยะสั้น ไว้ถ้าสมมติไปซื้อมาจริงๆ
ก็ลองใช้สักนานหน่อยแล้วกลับมาเขียนอีกรอบ รับรองผมคอยอ่านเลย

นี่วันนี้กลับบ้าน เพิ่งสวนกับสวิฟท์คันนึงในซอยชินเขต ก็พาลให้นึกถึงวันที่ไปลองนั่งมันเล่นดูที่
งานMotorExpo ผมถูกใจกับตำแหน่งการขับขี่มาก แต่จนป่านนี้ยังไม่เคยลองขับ ถ้า itoa ให้เช่า
ผมอาจจะขอเช่าไปขับเล่นที่ทำงานสักสัปดาห์ก็ได้ และขอสีแดงแปร๊ดเลยด้วย เริ่ดค่ะ

เย้ๆ พี่แพนมาเม้นท์ด้วย
จองไปแล้วล่ะครับ หลังจากคิดไปคิดมาอยู่หลายวัน ก็คิดว่าคงเลือกเป็นสีขาวครับ ไว้ใช้ครบหมื่นโล จะมาทำ User's Voice แต่คงนานเป็นปีแน่ๆ
ป่านนั้นไม่รู้จะมีใครมารีวิวก่อนหรือเปล่า
ครั้งนี้เป็น Second Impression ครับ เพราะ First เดี๋ยวไปซ้ำพี่จิมมี่ แล้วก็ครั้งนี้เป็นครั้งที่สองที่ได้ทดลองขับครับ

ออฟไลน์ realhero

• Newbie
  • *
รีวิวได้ละเอียดยิบเลยนะคะ  ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ แบบนี้ ละก็ยินดีกับรถใหม่ด้วยค่ะ 

ออฟไลน์ MANGKAPOON

• Full Member
    • http://www.facebook.com/nutteetoyota
ขอบคุณคับบบบ

ออฟไลน์ nu2006HD

• Newbie
  • *
XCarLink  คืออะไรเหรอครับ ซื้อที่ไหน แล้วบอกกับร้านเค้าว่าตัวอะไรเหรอครับ

ซื้อมาได้แล้วต้องแปลงวงจรเข้ากับระบบเครื่องเสียงที่ติดมากับรถมากมั้ยครับ

ถ้าแปลงระบบวงจรเครื่องเเสียงจะหมดประกันไปเลยมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2010, 16:03:00 โดย nu2006HD »

XCarLink  คืออะไรเหรอครับ ซื้อที่ไหน แล้วบอกกับร้านเค้าว่าตัวอะไรเหรอครับ
ซื้อมาได้แล้วต้องแปลงวงจรเข้ากับระบบเครื่องเสียงที่ติดมากับรถมากมั้ยครับ
ถ้าแปลงระบบวงจรเครื่องเเสียงจะหมดประกันไปเลยมั้ยครับ
ขอบคุณครับ
โอ้โห มาเป็นชุดเลย
เอาเป็นว่าคือกล่องที่รองรับ SD Card, AUX in และพอร์ท USB โดยเชื่อมต่อเข้ากับตัวฟร้อนท์(ด้านหลัง)
เพื่อให้ฟร้อนท์เครื่องเสียงสามารถอ่านอุปกรณ์เชื่อมต่อภายนอกได้ครับ เรื่องประกัน อย่าได้แคร์ครับ
ถึงจะไม่ 100% Stock แต่มันก็เหมือนกับเราเอาเครื่องเสียง standard ไปต่อ CD Changer ล่ะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ raulowen

ขอบคุณกับเนื้อหาดีๆ ;D