ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พาเที่ยวลาวใต้ ณ ปากเซ ประเทศลาวครับ  (อ่าน 12786 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับพี่ๆเพื่อนๆ พอดีเมื่อสัปดาห์ก่อนผมได้มีโอกาสไปเที่ยวที่ลาวใต้ครับ

จึงอยากจะมาแชร์ประสบการณ์ที่ไปเที่ยวมามั้งครับ โดยเป็นการเขียนรีวิวครั้งแรกเลย

แล้วพอดีไม่ค่อยเกี่ยวกับรถเท่าไร ถ้าดูไม่ดียังไงลบได้เลยนะครับ

เราไปเริ่มกันเลยดีกว่า :D

การเดินทางของผม เริ่มจาก กทม นะครับ โดยครั้งนี้ผมกับเพื่อนลองเดินทางโดยเครื่องบินไปลงที่อุดรฯแล้วจึงนั่งรถต่อเข้าไปในลาวครับ

โดยนี้เป็นครั้งแรกที่ผมมาเที่ยวลาวด้วยครับ เลยตื่นเต้นพอสมควร

เมื่อลงเครื่องเสร็จแล้วก็ไปขึ้นรถตู้ของเพื่อนที่เตรียมเอาไว้ให้ครับ

โดยเพื่อนผมคนนี้เป็นคนลาวครับ รถที่มารับจึงเป็นพวงมาลัยซ้ายด้วยครับ

การเดินทางในฝั่งไทยนั่นถนนหนทางยังค่อนข้างดีครับ เดินทางสบาย วิวข้างทางก็สวยดีครับ

เสร็จแล้วเมื่อเรามาถึงด่าน เราก็ทำการกรอกเอกสารขาออกจากประเทศไทยแล้วไปยื่นตรงพี่เจ้าหน้าที่ครับ

โดยในขั้นตอนนี้ เราจะต้องเดินลงไปจากรถแล้วไปยื่นเรื่องครับ

จากนั้นก็จะเดินตามทางที่เค้าทำไว้ให้ แล้วเราก็กำลังจะเข้าสู่ระเทศลาวกันแล้วครับ

ออฟไลน์ moo

• **
Re: กระทู้พาเที่ยวลาวใต้ ณ ปากเซ ประเทศลาวครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 23:31:38 »
จากนั้น เราก็จะเข้าสู่ประเทศลาวอย่างเต็มรูปแบบแล้วครับ โดยต่อจากนี้ เราต้องไปยื่นเรื่องขอเข้าประเทศลาวครับ

โดยปกติแล้วตรงนี้น่าจะมีค่าใช้จ่ายครับ แต่พอดีพี่คนขับรถเค้าไปเดินเรื่องให้จึงไม่ทราบราคา ต้องขออภัยตรงนี้ด้วยครับ ;D

จากนั้นผมก็เดินทางเข้าโรงแรมก่อนครับ โดยเพื่อนได้ทำการจองเอาไว้ให้ครับ ห้องก็สะอาดน่าอยู่ดีครับ สภาพก็ตามนี้เลยครับ

โดยส่วนตัวผมว่าห้องที่นี้ใหญ่ใช้ได้เลยครับ แล้ววิวก็ดีด้วยครับ ยังคิดเลยว่าอยากได้วิวโต๊ะทำงานแบบนี้ไปไว้ที่บ้านมั้งจัง ;D

แบบรู้สึกโล่ง สบายใจยังไงไม่รู้ สงสัยคิดไปเอง 555

ออฟไลน์ moo

• **
Re: กระทู้พาเที่ยวลาวใต้ ณ ปากเซ ประเทศลาวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 23:54:58 »
เมื่อสักครู่พิมพ์ๆอยู่คอมมันค้างไปหน่อยครับ

ต่อครับ เนื่องผมกับเพื่อนออกจาก กทม มาค่อนข้างช้า ทำให้วันนี้ยังไม่ได้เดินทางไปไหนครับ

จึงเดินเล่นแถวๆโรงแรมก่อน อากาศที่นี้เย็นสบายดีครับ ให้ความรู้สึกสดชื่นไปอีกแบบหนึ่ง

โดยบรรกาศพระอาทิคย์ตกที่น้ำโขงที่นี้ก็สวยงามไม่แพ้กันครับ เนื่องจากที่นี้จะแตกต่างจาก หลวงพระบาง หรือเวียงจันทร์

คือ ที่ปากเซ แม่น้ำจะอยู่ในเขตประเทศลาวเลยครับ บริเวณอื่นจะเป็นเหมือนเขคแดนกันระหว่างไทยกับลาว

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:05:57 »
เช้าวันถัดมาเรามีแผนที่จะไปเที่ยวน้ำตกกันครับ

สถานที่แรกที่จะไปคือ น้ำตกผาส้อม โดยได้นัดกับเพื่อนที่หน้าโรงแรม ก็ได้พบกับรถแปลกๆที่เมืองไทยไม่มีเยอะพอสมควรเลยครับ

เช่นเจ้านี้

จากนั้นเพื่อผมก็มารับไปเที่ยวน้ำตกกันครับ ทางที่นี้ค่อนข้างไม่มีครับ หลุมและฝุ่นเยอะมากๆ

ถ้าเพื่อนจะมาขี่มอไซด์เที่ยวแนะนำให้เอาผ้าปิดจมูกมาด้วยนะครับ

และแล้วเราก็เดินทางมาถึงน้ำตกครับ โดยเราจะต้องเสียค่าผ่านเข้าไปเที่ยวน้ำตกและค่าเอารถเข้าไปด้วยนะครับ

เส้นทางที่นี้สวยแบบธรรมชาติดีเหมือนกันนะครับ พอเข้ามาในอุทยานแล้ว

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:15:19 »
เมื่อมาถึงก็ลงมาเดินครับ อากาศเย็นสบายมากๆ โดยจุดแรกที่จะเจอเลย คือ สะพานไม้ที่ดูเหมือนไม่ค่อยจะแข็งแรงเท่าไรครับ

แต่มันก็สวยดีครับ ตอนเดินก็แอบมีเสียวๆเบาๆ 555

ระหว่างเดินอยู่บนสะพานก็มองลงไป ปลาที่นี้ตัวใหญ่มากๆเลยครับ มีปลาดุกกับปลาอะไรไม่รู้ตัวใหญ่มากๆๆเลยครับ

แบบกินกันได้ทั้งครอบครัวยังเหลือ ปลาดุกตัวใหญ่จนนึกว่ามันเป็นปลาอย่างอื่นรึป่าว??  แต่มันก็ คือปลาดุกอยู่ดี 555

หลังจากเดินพ้นสะพานก็เจอกับป้ายบอกชื่อน้ำตกครับ

น้ำตกที่นี้สวยมาก แต่กล้องโทรศัพท์ผม มันถ่ายออกมาได้ไม่ค่อยสวยเท่าไรเลยครับ

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:25:35 »
จากนั้นเดินต่อไปอีกหน่อยก็จะเจอกับร้านอาหารครับ โดยเจ้าของร้านที่นี้ยังเป็นคนไทยด้วย

แถมเลี้ยงนกขุนทองที่คุยเก่งจนน่าลำคาญอยู่น่าร้านอีกตะหาก แต่มันก็ตลกดีครับ

โดยพวกผมแวะพักสั่งน้ำผลไม้ปั่นมาดื่มครับ

น้ำผลไม้ที่นี้สดและหวานอร่อยดีครับ แบบทั้งๆที่ไม่ได้ใส่น้ำตาลเลย แถมยังมีสีสรรสดใสอีกซะด้วย

โดยน้ำที่สั่งวันนี้จะมี น้ำมะละกอ น้ำกล้วยหอม และน้ำลูกไข่ครับ(สีเหลือง) เพื่อนผมเรียกแบบนี้

แต่มันมีทีเด็ดที่ยิ่งกว่านั้นครับ!!! ตรงที่เพื่อนผมบอกว่า ดื่มแล้วจะมีกำลัง ปิ่งปั้ง ซู่ซ่า ด้วย 555

ใครที่วางแผนจะพาแฟนมาเที่ยวที่ลาวนี้ต้องมาลองด้วยเลยนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:35:51 »
จากนั้นเราจะเดินทางกันไปต่อที่อีกน้ำตกหนึ่ง คือ น้ำตกตาดฟาน

โดยน้ำตกนี้จะมีเอกลักษณ์ คือ คล้ายๆกับน้ำตก 2 สายตกมารวมกันครับ

ส่วนตัวผมว่าเป็นอีกน้ำตกหนึ่งที่สวยมากๆเลยทีเดียวครับ

หลังจากนั้นก็เดินย้อนน้ำตกขึ้นมาไปอีกทางครับ ซึ่งบริเวณนี้นำจะนิ่งหน่อยและสามารถลงเล่นได้ครับ

ซึ่งน้ำที่เย็นมากๆ แต่ก็สวยงามมากๆเช่นกันครับ

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 00:37:16 »
เดียวขอกลับมาต่อพรุ่งนี้อีกทีนะครับ ;D

ออฟไลน์ tamjai

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 15:35:11 »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์กันครับ

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 23:28:54 »
ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์กันครับ

ขอบคุณครับ เต็มใจอย่างยิ่งเลย ;D

วันถัดมาผมได้เดินทางไปเที่ยวต่อที่วัดพูครับ โดยที่นี้ถือว่าเป็นสถานที่ที่ 2 ของลาวที่ได้ขึ้นเป็นมรดกโลกด้วยนะครับ

ตัววัดก็สวยงามดีแต่ แต่ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้เท่าไร เพราะผมว่ามันก็คล้ายกันด้วยนะครับ พวกปราสาทหินพวกนี้นะครับ

บริเวณทางเดินขึ้นก็สวยงามดีครับ เพื่อนผมบอกว่าถ้ามาช่วงที่ก่อนหน้าซัก 1-2 เดือนจะสวยกว่านี้

เพราะต้นไม้และหญ้าจะเขียวฉ่ำเลย แล้วก็มีเหมือนสระน้ำอยู่ข้างๆทางเดินด้วยครับ

สำหรับส่วนของวัดพูนั้น ผมใช้เวลาอยู่ที่นี้ไม่ค่อยนานเท่าไร แต่เพื่อนบอกว่า ถ้าเดินขึ้นไปจนถึงยอดจะเจออ่างเก็บน้ำด้วยครับ

ตรงนั้นอากาศจะเย็น แล้วก็มองวิวลงมาสวยดีด้วยครับ

จากนั้นพวกผมก็นั่งรถกลับกัน โดยขากลับได้แวะรีสอร์ต the river ด้วยครับ โดยมีจุดประสงค์เพื่อทานอาหาร

ซึ่งที่นี้ลมเย็นสบายมากครับ วิวก็ค่อนข้างดี นั่งทานอาหารข้างๆแม่น้ำโขงเลยทีเดียว

และเนื่องจากตอนที่มานั้น น้ำได้ลดลงไปพอสมควรแล้ว ก็จะสามารถมองเห็นก้อนหินต่างๆกลางแม่น้ำได้ด้วยครับ

จริงๆ ถ้ามาช่วงน้ำน้อยกว่านี้น่าจะเห็นเป็นก้อนใหญ่มากกันเลยทีเดียว โดยหากจะมา 2 ที่นี้ ผมว่าจัดตารางมาครึ่งเลยก็น่าจะดีครับ

เพราะแถววัดพูจะหาของกินยาก ผมก็เตรียมไว้ว่าเดินเที่ยวเสร็จแล้วก็แวะทานข้าว ก่อนเข้าตัวเมืองเลยครับ

หลังจากนั้นก็กลับเข้าพักที่โรงแรมครับ เตรียมตัวกลับ กทม ในวันถัดไป

โดยของฝากที่แนะนำเมื่อมาที่ปากเซ ส่วนใหญ่เค้าจะแนะนำเป็นกาแฟดาวครับ (Dao coffee)

ซึ่งจะมีคำพูดติดปากจากโฆษณา คือ เอื้อนดาวกะได้ พอจะคุ้นๆกันไหมครับ

สำหรับ trip นี้ก็คงจบแต่เพียงเท่านี้ครับ

ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 17:48:47 »
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว :Dสวยๆ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 11:16:23 »
ขอบคุณครับ อยากขับรถไปลาวเหมือนกันแฮะ