ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม การตั้ง ดีลเลอร์ ครับ  (อ่าน 2455 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
..คืองี้ ครับ พอดี ในจังหวัด ของผม น่ะครับ นครราชสีมา.
..ณ ตอนนี้ มีดีลเลอร์ นิสสัน เพิ่ม มาอีก1แล้วครับ..
.จากเดิม มีอยู่แล้ว 3 แล้ว ถ้ารวมสาขา ณ เวลานี้ ก็ 5 โชว์รูม เข้าไปแล้ว ครับ..อันนี้ เฉพาะในเขต อ.เมืองนะครับ.
..อยากรู้ว่า
1.ทางนิสสัน เค้า มีเกณฑ์ กำหนด จำนวนดีลเลอร์หรือ เปล่า ครับ
2.แล้ว เจ้าของดีลเลอร์ ต่างๆ ที่มาแทนเป็น ตัวแทนก็ขาย ยี่ห้อ อื่น อยู่แล้ว ด้วย อย่างเจ้าแรก ขาย มิตซู สองขาย ฮอนด้า สามขาย ฟอ์ด มาสด้า ..แล้วตอนนี้ หันมาเล่น นิสสัน กัน เยอะครับ.
3.ยอดขาย นิสสัน มัน เยอะมากมาย ขนาด ที่ ต้องลงมา แบ่งกันขาย มากมาย ขนาดนั้น เลยเหรอครับ..หรือว่า ทางนิสสัน ต้องการขยาย การ บริการ ที่ดีขึ้น แค่นั้น
..ทั้งๆที่ ยอดขาย รถ ในรุ่นต่างๆ ก็ไม่ได้ ดีมากมาย อะไร ยอดรวม ทุกประเภท ก็ไม่ได้ ดีเท่าไหร่
..แต่ตอนนี้ จำนวน โชว์รูม มากว่า ทุกยี่ห้อเลย ครับ..
..อยากถาม เป็นความ รู้ เอาไว้ น่ะครับ..เผื่อมีโอกาสถูกหวย จะลงมาเล่น กะเค้า มั่ง อิอิ ;D

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถาม การตั้ง ดีลเลอร์ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 19:21:02 »
  ดีในแง่ผู้บริโภคได้มีทางเลือกเกิดการแข่งขันสูง  ถ้าอีกเจ้านึงบริการไม่ได้ดี  คนจะหันไปหาที่อื่น ได้ง่าย
แต่หลักเกณของ Nissan ไม่ทราบจริง ๆ

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถาม การตั้ง ดีลเลอร์ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 19:42:01 »
เพื่อให้เกิดการแข่งขันด้านการบริการของแต่ละศูนย์...............รึปล่าว

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 22:04:13 »
 บริษัทที่จะเสนอขอเป้นดีลเลอร์ได้ ประวัติสำคัญที่สุดครับ หลายๆครั้งบางบริษัทขอไป เงินทุนดี ทำเลดี แต่ธุรกิจไม่เกี่ยวกับด้านนี้เลยก็ไม่ได้ครับ

การรับรถของดีลเลอร์นั้น มีเงื่อนไขกำกับไว้อยู่ครับ ไม่ใช่ว่าคุณเห็นว่ารุ่นนั้นรุ่นนี้ขายดี ก็สั่งมา รุ่นอื่นขายไม่ดีไม่เอา แบบนี้ทำไม่ได้ครับ

ณ วันนี้ การขอเป็นดีลเลอร์ของ่ายกว่าช่วงปีก่อนๆมากครับ เพราะสภาพเศรฐกิจ ยอดขายน้อย ถ้ามีดีเลอร์เพิ่ม โรงงานจะได้ระบายรถได้ ผู้ผลิตชอบอยู่แล้วครับ

แจ้งข่าวนิดหน่อย มีความเคลื่อนไหวเรื่องการยื่นขอเป็นตัวแทน VW นะครับ อาจบ่งบอกถึงนัยยะบางอบ่าง ( แต่อาจจะแค่หนึ่งในกระบวนการสำรวจตลาดก็ได้ ประมาณทำการบ้านล่วงหน้าประมาณนั้นก็ได้ครับ )

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 08:47:57 »
ก็อาจจะเป็นเจ้าของเดียวกันกับศูนย์ที่มีอยู่
เพียงแค่ขยายพื้นที่บริการมั้งครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 10:15:20 »
ถ้าเป็นดีลเลอร์แถวๆเดอะมอลล์ 2 ฝั่ง เป็นเจ้าเดียวกันครับ ถ้าผมจำไม่ผิด ในโคราชเรา มี 3 เจ้าหลักๆครับ 1.ตรงแถวเดอะมอล 2.แถวๆแม็คโคร 3.ศูนย์เบนซ์เก่า ประมาณนี้ครับ