ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งสมัครครับ เลยขอมาทักทาย และแนะนำเวป ตามประสาคนยังไม่ชินครับ  (อ่าน 15108 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
หลังจากโชคดี มาเจอเวปนี้เ้ข้า จากการ serch ข้อมูลจาก google
แล้วก็คลิกๆๆอ่านๆๆๆ ยิ่งอ่านยิ่งถูกใจครับ
เลยขอสมัครลงทะเบียนเป็นผู้ร่วมอุดมการณ์ด้วยอีกคน

ตอนนี้ผมขอใช้สิทธิ์ในฐานะผู้เยี่ยมชมหน้าใหม่
ติชมเวปนะครับ เพราะยังไม่เคยชินกับสิ่งที่เวปนี้เซ็ตเอาไว้
ก็น่าจะเป็นตัวแทนของผู้เยี่ยมชมหน้าใหม่ท่านอื่นๆ
จะได้ใช้งานเวปได้สะดวกมากขึ้นครับ

จากหน้าแรก ยังหาบทความใหม่ๆยากไปอยู่ครับ ต้องใช้ความคุ้นเคยพอควร กว่าจะมองเห็น
เวลาค้นรีวิวรถ น่าจะมีหัวข้อ เรียงรีวิวตามเวลาที่ลงด้วยครับ
ไม่ใช่มีเรียงเฉพาะตามยี่ห้อรถ
เพราะรถบางยี่ห้อ ผมก็ไม่เคยคิดจะคลิกเข้าไปดูหรอกครับ
(ทำประมาณเหมือนในส่วนของหน้า magazine ในเวปนี้นั่นแหละครับ)

ท้ายบทความ ถ้ามีช่องให้ออกความเห็น แล้วลิงค์ไปสู่กระทู้พูดคุยกันเรื่องรีวิว,หัวข้อนั้น ๆ ก็ดีนะครับ
จะได้อ่านความเห็นท่านอื่นๆด้วย สนุกดีครับ
(คล้ายๆกับในเวปของผู้จัดการนะ แต่อาจจะแยกไปอีกหน้าหนึ่ง
หน้าเวปจะได้ไม่ยาวไป และเผื่อบางคนไม่อยากอ่านความเห็นคนอื่นก็คงมีมั้ง)

เออ...พวกรีวิวเก่าๆที่คุณๆพูดถึง ว่าลงในเวปอื่นๆ หรือในแมกกาซีน
นำมา copy ลงในเวปนี้ได้ไหมครับ จะได้สะดวกในการค้นหานะครับ
หรือว่าติดลิขสิทธิ์อะไรรึเปล่าหนอ ผมเป็นคนใหม่ ยังไม่ค่อยเข้าใจนะครับ

ผมชอบอ่านในส่วนของ magazine ในเวปนี้ครับ
สนุกดี ได้แนวคิดดีๆด้วยครับ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

คราวนี้มาในส่วนเวปบอร์ดบ้าง

น่าจะมีช่องให้ตอบ ในหน้าเวปบอร์ดเลยนะครับ
เพราะผมหาที่คลิกตอบ ยังไม่ค่อยเจอเลยครับ
(เจอแต่ปุ่มคลิ๊กตั้งกระทู้ที่หาง่ายหน่อย)

อยากให้แบ่งหมวดหมู่ให้หลากหลายกว่านี้
อย่างบางคน บอกน่าจะมีหมวด รีวิวโดยผู้อ่านทางบ้าน
ผมอยากให้มี ประมาณสอบถามปัญหาเกี่ยวกับรถ อาจจะแยกประเภทรุ่นเสียหน่อย
จะได้อ่านเจอได้ง่าย
อาจจะมีหมวด สอบถามปัญหาจิปาถะที่ไม่เกี่ยวกับรถ เพิ่มเติม

เออ...ถ้าผมบอกว่า อยากให้ทำหน้า post ในบอร์ดคล้ายๆเวปพันทิป
คงไม่โดนว่านะครับ  (แต่ผมว่ามันก็อ่านสะดวกดีนะครับ เมื่อเทียบกับเวปอื่นๆ)

ที่มี hilight กระทู้พึ่ง post ผมชอบครับ น่าสนใจดี
น่าจะเพิ่มข้อให้มากกว่านี้ก็ดีครับ

ในแต่ละกระทู้ ถ้ามีหมวดหมู่แสดงไว้หน้ากระทู้ จะดีมากๆเลยครับ

ถ้ามีคนตอบกระทู้ จะมีระบบส่งข้อมูลไปแจ้งใน mail ด้วยก็ดีครับ
(คล้ายๆกับของพันทิปในส่วนคอมพิวเตอร์นะครับ)

เอาหละครับ ตอนนี้นึกออกเท่านี้ก่อน
เดี๋ยวผมจะค่อยๆอ่านบทความในเวป
และค่อยๆฝึกเล่นเวปบอร์ดไปก่อนนะครับ

ปล. เป็นกำลังใจ ให้เวปเจริญก้าวหน้ามากๆขึ้นนะครับ

• **
ไม่รู้ว่านี่จะใช่เพิ่มเติมข้อความในกระทู้รึเปล่า น่าจะใช่นะครับ

เพิ่มเติม อยากให้รวมทุกหมวดหมู่ในหน้าเวป ในเมนูบาร์ด้านบนนะครับ
เพิ่งรู้ว่า ในหน้าเวป มีตัวคลิกไปหมวดหมู่อื่นได้อีก

ไว้นึกอะไรได้เพิ่มเติมจะมาโพสเพิ่มครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำต่างๆ

1. การค้นหารีวิว และบทความเก่านั้น
เรากำลังอยู่ในระหว่างแก้ไขกันอยู่ ในหน้าจอที่ใกล้จะคลอดครับ คงต้องอดใจอีกนิด
ไม่น่าจะนานเกิน 2 เดือน

2. รีวิวเก่าๆที่อยู่ในเว็บอื่นนั้น ถ้าอยู่ในพันทิบ ก็จะพยายามทะยอยนำมาลงให้
เท่าที่เวลาพึงจะมีครับ แต่ถ้าอยู่ในเว็บอีกแห่ง เราไม่สามารถเอามาลงได้ทั้งดุ้น
เพราะเจ้าของเว็บเก่า เขาไมยอม และคิดว่า มันเป็นของตน
ทั้งที่เขาไม่เคยออกเงินลงแรงมาช่วยอะไรเราเลยแต่อย่างใด
แต่ขุบมือเปิบไป กันง่ายๆแบบนี้ ซึ่ง เราทำได้แต่เพียง ทำรีวิวเหล่านั้นขึ้นมาใหม่
ในอารมณ์ที่ว่า "กูไม่ง้อมึง" ประมาณนั้นหนะครับผม ที่เว็บเก่า กับเรา ขัดแย้งกันค่อนข้างรุนแรงมากหนะครับ

3. ท้ายบทความ ถ้าเป็น บทความใหม่ๆ เราทำอยู่แล้วครับ
ถ้าสังเกตให้ดี จะเห็นว่า ใต้บทความ ล่างสุด จะมีคำว่า "แสดงความคิดเห็น เชิญได้ คลิกที่นี่" นั่นละครับ
คือช่องทางที่จะเข้ามายังกระทู้แสดงความคิดเห็น ในเว็บบอร์ดครับ เราไม่ต้องการจับให้มี
การแสดงความคิดเห็นกันตรงๆ เหมือนในเว็บผู้จัดการ เพราะหากมีความเห็นไม่เข้าท่า
มาโผล่ จะยากลำบากต่อการจัดการในระบบเว็บครับ

เพราะว่า แพล็ตฟอร์ม หรือโครงสร้างพื้นฐาน
ของเว็บหลัก กับเว็บบอร์ดของเรา ไม่เหมือนกันครับ

4. บอร์ดตัวนี้ เป็นบอร์ด พื้นฐาน แบบมาตรฐานทั่วไปหนะครับ
ใช้กันในแทบทุกเว็บไซต์ การจะปรับอะไรนั้น เหมือนจะง่าย แต่อาจจะต้องรอดูกันต่อไปอีกระยะหนึ่งครับ

5. เราจะไม่แยกซอยห้องย่อย ออกไปมากครับ
เพราะ เราไม่อยากให้ คุณๆ สนใจเรื่องใดเรื่องนึง และเข้าไปดูแต่ห้องใดห้องหนึ่งเพียงห้องเดียว
เราอยากให้ ทุกคน ได้สนใจสิ้่งต่างๆรอบตัวไปด้วย พร้อมกันหนะครับ

ไม่เช่นนั้น ตัวอย่าง..คนที่สนใจแต่ วาดรูป ก็จะเข้ามาแต่ห้องฝึกฝีมือวาดรูป กันอย่างเดียว โดยไม่สนใจกระทู้พูดคุยอย่างอื่นๆกันเลย
และจะทำให้เว็บบอร์ดขาดสีสัน ขาดอะไรต่อมิอะไรหลายอย่างที่ควรจะเป็นหนะครับ

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ขอรับไว้พิจารณา ในเบื้องต้นก่อนครับ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับการติดตามรับชมเว็บไซต์ของเราครับ

• **
ก่อนอื่นก็ขอบคุณนะครับ
ที่เข้ามาอ่าน และให้คำแนะนำเพิ่มเติมด้วย
ประทับใจสุดๆเลยครับ

วันนี้ว่างๆ ก็เลยทยอยค่อยๆคลิกอ่านทั้งเวปครับ
จนทำให้ต่อมอยากซื้อรถใหม่เริ่มทำงานเสียแล้ว
(ตกลงดีหรือไม่ดีกันเนี่ย)

เป็นกำลังใจให้นะครับ
และจะติดตามอ่านต่อๆไปครับ