ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เครื่อง fax & printer และถ่ายเอกสาร งบไม่สูงครับ  (อ่าน 18153 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ตั้งไว้สัก 4,000-5,000 ไม่เกินนี้ครับ (ราคานี้รวมแทค์ได้ก็ดีครับ) ความจริงใช้น้อยเลย print ใบแจ้งหนี้นิดหน่อย แฟกซ์ก็นิดหน่อย รวมๆเดือนนึงไม่เกิน 30ใบ อยากได้แบบหมึกไม่แพง ถ้าติดแท้งค์ได้ก็ดีครับ ไปดูแถวบ้านมีแค่ canon กับ brother ถ้าเอา ser if สะดวกคงต้อง 2 ยี่ห้อนี้ครับ ไปเจอ canon ตัวสองพันกว่า เกรงว่าหมึกจะแห้งทิ้ง เวลาเติมจะแพงอีก รบกวนแนะนำด้วยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อิงค์เจ็ทแนะนำ brother ครับ แต่ถ้าปรินท์ใบแจ้งหนี้อย่างเดียว ไม่ได้พิมพ์สี ลองดูเลเซอร์ขาวดำที่มี fax ของ HP ครับ เพราะหมึกเทียบของ HP หาง่ายสุดในตลาด

แต่ถ้าใช้อิงค์เจ็ทก็ต้องปรินท์อย่างน้อย3-4แผ่นต่อสัปดาห์ครับ ถ้าไม่ปรินท์หมึกจะแห้ง

แต่จากงบ4-5000บาทนี่อาจไม่พอครับถ้าจะติดแทงค์ เอปสันมีรุ่นติดแทงค์แท้จากโรงงานแต่ผมไม่ทราบราคา

ออฟไลน์ NS

หายากจัง แถวบ้านผมต้องสั่งครับ ไม่มีของโชว์เพราะไม่มีคนใช้ (แถวนี้นิยมใช้แฟกซ์อย่างเดียว หรือไม่ก็เครื่อง printer ไม่เอาแฟกซ์)

งั้นคงต้องเป็น all-in-one ละครับ ไม่เน้นแท้งค์แยกครับ ขอหมึกไม่แพง ไม่แห้งง่าย ทนทาน แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
เดือนละสามสิบแผ่น ตกวันละแผ่น ไม่ต้องมีแทงค์หรอกครับ ไม่สะดวก ถ้าวันละสิบแผ่นขึ้นค่อยน่าติดแทงค์
ผมใช้ HP all in one แบบ เลเซอร์ สองปีเปลี่ยนหมึกทีหนึ่งก็พันกว่าบาท ตอนสั่งพิมพ์ก็เลือกเป็นแบบโหมดประหยัด ตัวหนังสือก็ยังคมชัดดี
ผมก็พิมพ์เดือนละ 20 -30 แผ่นเหมือนกัน ที่ผมไม่เลือก ink jet เพราะขี้เกียจเติมหมึกหรือเปลี่ยนตลับหมึกบ่อยๆ แต่ข้อเสียของ laser คือขนาดใหญ่กว่าเกะกะ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
EPSON L555 เป็น ink tank จากโรงงานมีโปรผ่อน 0% 10 เดือน ส่วนลดอีก 3% ซื้อที่ power buy ใช้แต้ม 1 Card ซื้อวันศุกร์ลดเพิ่มอีก 22%
ถ้าไม่ใช่วันศุกร์ลด 13% คุ้มสุด ๆ เกินงบนิดหน่อยเอง

ออฟไลน์ NS

EPSON L555 เป็น ink tank จากโรงงานมีโปรผ่อน 0% 10 เดือน ส่วนลดอีก 3% ซื้อที่ power buy ใช้แต้ม 1 Card ซื้อวันศุกร์ลดเพิ่มอีก 22%
ถ้าไม่ใช่วันศุกร์ลด 13% คุ้มสุด ๆ เกินงบนิดหน่อยเอง

ราคาเต็ม 9,450.- ลดแล้วเหลือ 7,500 โดยประมาณ ผมว่ามันเกินความจำเป็นไปสักหน่อยนะครับ ไม่ได้ติว่าแพงนะครับ แต่ที่บ้านไม่มีใครดูแล มีแต่คนแก่วัย 60 ใช้ ถ้าไม่มีแฟกซ์ซึ่งปกติ สัปดาห์ละ 1 แผ่นได้ ส่วนปริ้นก็เดือนละ 1 ครั้ง ครั้งละ 10 ใบ (ให้น้องทำ) เท่านี้เองครับ เอามาเก็บไว้นาน ไม่มีใครปริ้นเป็นเลย กลัวเสียของครับ
  ผมลองหาในเน็ทดู มีแนะนำ Brother J430w แต่หาไม่ได้แล้ว ส่วน epson ยังหารุ่นไม่เจอในราคาที่ว่า ไม่งั้นคงต้องไปเล่นพวก canon E series หรือไม่ก็ MX series ละครับ

ออฟไลน์ decptt

ออฟไลน์ decptt

ถ้า เลเซอร์ ขาวดำ ดูตัวนี้ครับ (หมึกเลเซอร์ อยู่ได้ 2-3 ปี ไม่ต้องเปลี่ยนเลยครับ)

http://notebookspec.com/hp-laserjet-pro-m125a-review/261898/

อ้างถึง
HP LaserJet Pro M125A  เป็นเครื่องปริ้นเตอร์เลเซอร์ขาวดำ MFP (Multifunction Printer) ที่มาพร้อมความสามารถมัลติฟังก์ชั่นนอกเหนือไปจากงานพิมพ์ธรรมดาๆ อาทิเช่น ก๊อปปี้และสแกน ที่เรียกได้ว่าเหมาะมากๆ กับการนำไปใช้งานออฟฟิศขนาดที่ไม่ใหญ่มากอย่าง SME ที่เน้นในส่วนของงานเอกสารเป็นหลัก ที่เน้นในเรื่องของความเร็วในการพิมพ์และความรวดเร็วในการพิมพ์ ที่แม้ว่าอาจจะไม่ได้รองรับการพิมพ์งานสี หรือรองรับการเชื่อมต่อ Wi-Fi แต่ก็เชื่อว่าพอเพียงกับการใช้งานในออฟฟิศขนาดเล็กที่เน้นส่วนของงานเอกสารทั่วไปแล้ว สนนราคาก็ก็จัดว่าไม่แพงเลย อยู่ที่ 5,100 บาทเท่านั้น
สเปกคร่าวๆ ของ HP LaserJet Pro M125A

เครื่องพิมพ์เลเซอร์ขาวดำแบบมัลติฟังก์ชั่น ใช้ Print/Scan/Copy ได้
พิมพ์งานด้วยความเร็วขาวดำ 20 – 21 แผ่น/นาที
ถ่ายเอกสารขาวดำ 20 สำเนา/นาที
ช่องป้อนกระดาษรองรับสูงสุด 150 แผ่น ถาดรองรับสูงสุด 100 แผ่น
รองรับงานพิมพ์สูงสุด 8,000 แผ่น/เดือน
ความละเอียดในการพิมพ์ขาวดำ 600 x 600 dpi
รองรับตลับหมึกรุ่น HP 83A Black (CF283A) ราคาประมาณ 2,260 บาท
รองรับกระดาษ A4, A5, B5 และซองจดหมาย
ระบบพิมพ์สองหน้าแบบ Manual
ไดรเวอร์รองรับ Mac OS X และ Windows XP SP3, Vista, 7 และ 8

ออฟไลน์ NS

เลเซอร์กับ inject ต่างกันยังไงครับ แบบที่ผมใช้ควรเลือกแบบไหนดีครับ ส่วนรุ่นนี่ มีรุ่นไหนแนะนำในงบอีกไม๊ครับ ขาวดำก็ได้ครับ

ออฟไลน์ NS

ตอนนี้ไปถามที่ร้านมา ได้รับคำแนะนำให้ใช้ Brother รุ่น NFC-L2700D ราคา 5,990.- ครับ ใช้เลเซอร์ เพราะดูแลง่าย และผมใช้หมึกดำอย่างเดียว ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ