โพลล์

??????????????????????? ???????????????????????????? ?????????

??????? ???????????????????/???? ???????
24 (60%)
??????? ???????????????
1 (2.5%)
??????? ???????????????????????????????????????????????????????
2 (5%)
?????????? ???????????????????? ??????????????????????????????
4 (10%)
?????????? ??????????????????????????????????????
9 (22.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 39

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อคุณเปลี่ยนยางติดรถ คุณเปลี่ยนขนาดยางด้วยหรือไม่ เพราะอะไร  (อ่าน 31443 ครั้ง)

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
เมื่อคุณเปลี่ยนยางติดรถ คุณเปลี่ยนขนาดยางด้วยหรือไม่ เพราะอะไรคะ
ช่วยให้เหตุผล+รถที่ใช้อยู่ด้วยก็จะดีมากค่ะ

ที่มาถามเพราะว่า ใกล้ๆ จะเปลี่ยนยางให้รถที่บ้านแล้ว (avanza 185/65 R15)
แต่ว่ายางขนาดเดิมเนี่ยหายากมาก ที่หาเจอมีแค่ AR10 ตัวเดียว (ที่จริงเราว่ามันก็โอเคนะ)
ที่คลับก็มีหลายๆ ท่านแนะนำให้เปลี่ยนขนาดยางเลย (แล้วจะมีตัวเลือกอีกหลายตัว)
แต่เราก็ยังคาใจอยู่ ไม่อยากเปลี่ยนขนาดยางเท่าไหร่ ก็เลยอยากทราบความคิดเห็นในนี้ด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ddman

• **
ที่จริงผมอยากเลือก 2 ข้อครับ  แต่ตามความคิดผม  เชื่อว่าส่วนใหญ่จะแต่งรถเพื่อความสวยงาม  มากกว่าแบบเดิมๆ ที่ศูนย์ใส่มา  ทำให้ต้องเลือกความสวยงามมาก่อนครับ
??????????????????....????????

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ไม่เปลี่ยนครับ ด้วยสาเหตุคือ

1. ล้อเดิมสวยอยู่แล้ว
2. กลัวไม่จบ

1889

• บุคคลทั่วไป
ปกติผมเปลี่ยนขนาดเท่าเดิม กลัวใหญ่กว้างไปแล้วจะกินน้ำมัน กำลังตกและคิดว่าดีอยู่แล้ว แต่ถ้าขนาดที่ต้องการหาไม่ได้แล้วเอาที่ใกล้เคียงก็ไม่น่ามีปัญหา
ของผมติดรถ 255/50 R20 แต่หายางไม่มีเลยเอา 265/50 R20 ก็ไม่ต่างกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2010, 21:26:50 โดย mh »

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
ไม่เปลี่ยนครับ
เอาขนาดเท่าเดิม แต่เลือกคุณภาพยางที่ดีกว่าเดิมครับ
เพราะส่วนใหญ่ยางติดรถ คุณภาพค่อนข้างไม่ดี
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ผมเปลี่ยนครับ
เพราะผมขับเร็ว ยางเดิมติดรถตอบสนองได้ไม่ดี
ผมใช้ล้อแม๊กเดิม เพิ่มเบอร์ให้ใหญ่ขึ้นอีกหน่อย จาก 185 เป็น 195
สาเหตุเพราะเบอร์ 185 ไม่เป็นที่นิยมของตลาด
และยาง size นี้มีแต่ยางบ้านทั่วไป หายางซิ่งเบอร์นี้ไม่มีครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
เปลี่ยนครับ.... เพราะผมว่าของเดิมมันแคบไปอ่ะ
เปลี่ยน185เป็น195ก็ดีครับ กว้างขึ้นนิดหน่อยแต่ก็ไม่มากจนเกินไป แถมหายางง่ายขึ้นอีกนิดนึงอ่ะ!!
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ผมต้องดูว่า "ความจำเป็น" ของการเปลี่ยนนั้นมากน้อยขนาดไหน

อย่างเช่นรถ Saab ของผม ใส่ล้อขอบ 17'' ใส่ยาง 215-45-17 มันพอดีและพอเหมาะอยู่แล้ว ถ้าจะให้เปลี่ยนเป็น 225-45-17 หรือ 225-50-17 แบบนี้ไม่น่าทำ
แต่กับรถตู้คอมมิวเตอร์ที่บ้าน ยางเดิม 205-65-15 พอจะเปลี่ยนก็อยากได้สเปกเดิม หายากด้วยและแพงกว่า 205-70-15 ผมก็เอาตัวหลังนี่แหละ มันต่างกันนิดเดียว
และขับนิ่มสบายกว่าเดิมด้วย แล้วยังได้สวยพอดีๆ ซุ้ม

กรณีรถเจ้าของกระทู้ ผมว่าโตโยต้าตัวนี้ก็สูงๆ โย่งๆ ถ้าไม่คิดมาก เปลี่ยนเป็น 195-65-15 ก็ขับดีกว่าเดิมนะครับและหายางได้หลายหลากดีด้วย
แ่ต่ที่สำคัญที่สุดคือ "ขนาดกระทะล้อ" เช่นกระทะล้อเดิม กว้าง 5.5 นิ้ว พี่ท่านอยากใส่ 205-65-15 แบบนี้คงไม่เหมาะเพราะหน้ายางอาจจะไม่ได้สัมผัสพื้นเต็มๆ
เพราะกระทะ้ล้อใหญ่ไม่พอครับ ทุกอย่างควรดูประกอบกันทั้งหมดครับ

ปล.สำหรับผมสุดท้ายคือ ราคา ฮิฮิ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ APN

• Newbie
  • *
เอาขนาดเท่าเดิม แต่เลือกคุณภาพยางที่ดีกว่าเดิมครับ
เพราะส่วนใหญ่ยางติดรถ คุณภาพค่อนข้างไม่ดี

ผมก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ Valkilrey

ผมเพิ่งเปลี่ยนยางของ New city 2009 ที่แฟนขับรุ่น Top ไปครับ spec เดิม 185/55R16 นั้น หาในท้องตลาดยาก"มากๆๆๆๆ" (เคยเจอที่ autobacs รุ่น Goodyear Excellence มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) ที่สำคัญ ไม่อยากให้ตัวเองต้องถูกผูกติดกับตัวเลือกยางอันน้อยนิด ดังนั้นเลยทำการบ้านเรื่องหา size ที่ใกล้เคียงและมียางให้เลือกหลายๆรุ่นในท้องตลาด ใจจริงอยากขยับไม่มากนัก สักหน้ากว้าง 195 แต่ทีนี้ ก็ต้องปรับ series เป็น 50 ทำให้ขนาดยางเพี้ยนไป -1.4% ซึ่งอาจไม่มากนักกับใครบางคน แต่ผมอยากได้ผลต่างที่ไม่เกิน 1% อ่ะครับ ที่สำคัญ ยาง 195/50R16 ก็ค่อนข้างหายากในตลาด เลยต้องขยับไป 205/50R16 เพี้ยนแค่ 0.2% และมียางให้เลือกหลากรุ่นเป็นสิบๆเลย แม้ว่าหน้ายางที่กว้างขึ้น จะทำให้กินน้ำมันมากขึ้น และอืดขึ้นหน่อย ก็คิดว่าจริงๆแล้ว ตัว Top ของรุ่นนี้ ควรใส่ 205 มาให้แต่ต้นอยู่แล้ว แต่ที่ใช้ 185 เพราะโรงงานต้องการลดต้นทุนให้มากที่สุด เลยใช้ยางที่ตลาดเค้าไม่เล่นกัน และพอเปลี่ยน ก็ไม่มีปัญหา ใส่กับขนาดล้อแม็กเดิมได้ลงตัว (กว้าง 6 นิ้ว)

ในกรณีของคุณ S77 ผมแนะนำว่าควรเปลี่ยนขนาดยางครับ เพื่อหารุ่นยางใช้ได้ในตลาดมากกว่าเดิม ไม่ถูกจำกัดแค่ 1-2 รุ่น ทีนี้เท่าที่เช็คมา ถ้าไม่เอา 195/60R15 (เส้นรอบวงลดลง 1.0%) ก็ต้องเอา 205/60R15 (เส้นรอบวงเพิ่มขึ้น 0.9%) ซึ่งทั้ง 2 size ค่อนข้างมียางให้เลือกในตลาดหลายรุ่น

ผมว่าปัจจุบันนี้ กับล้อขอบ 15 ตลาดมักจะมีเริ่มต้นที่ 195 เสียส่วนมาก ดังนั้นถ้าเล่น size นี้ ผมว่าระยะยาวแล้ว ไม่มีปัญหากับการเปลี่ยนยางแน่ครับ

และผมว่ามีอีกเหตุผลที่คนเปลี่ยน size นะ คืออยากใช้ยางรุ่นนึงที่ชอบมากๆ (สมมติว่า 215/45R17) ติดแค่ว่าไม่มี size ติดรถเดิมๆ (สมมติว่า 215/50R17) เลยต้องเปลี่ยน size

ยังไงก็รับฟังความคิดเห็นมากๆก่อนตัดสินใจนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2010, 22:47:17 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

ไม่ควรเปลี่ยนอย่างแรงครับ เคยคุยกับผู้รู้ได้บอกมาว่าขอบยางที่ติดกับล้อ ถ้ายางใหญ่ขึ้นล้อเดิมจะทำให้ยางไม่เต็งเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ FyGI

Jazz ผมยางรั่วไป 1 เส้น หาไซส์เดิมไม่ได้

ไซส์ทดแทนขนาดก็ไม่ได้ สั่งที่ศูนย์ต้องรอ 1 อาทิตย์

เลยจับเปลี่ยนล้อมันซะเลย เป็น 205/50R16 + CE28

วิ่งได้เกือบ 1 ปี กับอีก 42000 โล ยางหมดสภาพ

ราคายาง 16 ต่างจาก 17 ร้อยเดียว เลยเปลี่ยนเป็นแม็ก 17 ซะ

SSR Type F + 205/45R17 เหอๆๆๆ เกาะขึ้นสวยขึ้น

กินเพิ่มขึ้น อัตราเร่งแย่ลง

ออฟไลน์ simcity

เปลี่ยนขนาดได้ครับ  แต่พยายามรักษาเส้นรอบวง ไม่ให้ต่างจากเดิมเกิน 3%

ส่วนขนาดที่ทดแทน มีเส้นรอบวงต่างจากเดิมแค่ไหน

ลองดูที่เวบนี้ครับ

http://www.1010tires.com/tiresizecalculator.asp

ปล. ใส่ขนาดของยางติดรถเป็นตัวตั้ง แล้วเวบจะคำนวน ให้เองครับ 

ขอให้โชคดีครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ถ้าเป็นล้อติดรถ จะเปลี่ยนยี่ห้อยาง แต่ไม่เปลี่ยนไซด์ครับ

จะเปลี่ยนไซด์ก็ต่อเมื่อเปลี่ยนขนาดล้อแมกซ์ไปเลย แต่ถึงเปลี่ยนก็จะคำนวนเส้นรอบวงเดิม แล้วหาไซด์ให้ได้ใกล้เคียงสุดละครับ

อย่างจาก 215/55/17 เปลี่ยนเป็น 18 จะใส่ 235/45/18 แต่ไซด์นี้หายากอยู่ จะใช้ 235/40/18 แทนถ้าหาไม่ได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ gatasila

ยางที่มากับตัวรถบางรุ่นเกรดค่อนข้างต่ำ ยางไม่ค่อยเกาะถนน หรือบางยี่ห้อหน้ายางค่อนค้างแคบ ถ้าเจอกรณีนี้น่าจะเปลี่ยนครับเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ supersaloon

• Newbie
  • *
ครั้งแรกเปลี่ยนจาก 175/65-14 มาเป็น 185/65-14 ล้อเดิม
อนาคตอันใกล้ 185/65-14 เป็น 215/40-17 พร้อมล้อชุดใหม่ ครับ อิอิ ;D
??????????????????????
????????????????????????????????
??????? ?????????????????????

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
ถ้าเป็นล้อติดรถ จะเปลี่ยนยี่ห้อยาง แต่ไม่เปลี่ยนไซด์ครับ

จะเปลี่ยนไซด์ก็ต่อเมื่อเปลี่ยนขนาดล้อแมกซ์ไปเลย แต่ถึงเปลี่ยนก็จะคำนวนเส้นรอบวงเดิม แล้วหาไซด์ให้ได้ใกล้เคียงสุดละครับ

อย่างจาก 215/55/17 เปลี่ยนเป็น 18 จะใส่ 235/45/18 แต่ไซด์นี้หายากอยู่ จะใช้ 235/40/18 แทนถ้าหาไม่ได้

อิอิ ขอลอกคำตอบ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member

ผมก็เหมือนกัน

ผมก็เช่นกันครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้น จาก 175/65-14 มาเป็น 185/65-14
เหตุผล เพื่อการทรงตัวล้วนๆ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ไม่เปลี่ยนครับ เพราะถ้าเปลี่ยนกิเลสจะเกิด และแรงด้วย สรุปถ้าจะเอาต้องเอาให้สุดขีด

ปล. นาวาร่า4x2 หายางยากมากๆๆๆๆๆ เลยต้องเปลี่ยนครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YenChar

ผมเปลี่ยนจาก185 เป็น195ครับ

เหตุผลคือ เกาะถนนขึ้น และไม่อยากให้ไมล์มันเพี้ยนมากจนเกินไป

ออฟไลน์ S77

• **
ไม่ควรเปลี่ยนอย่างแรงครับ เคยคุยกับผู้รู้ได้บอกมาว่าขอบยางที่ติดกับล้อ ถ้ายางใหญ่ขึ้นล้อเดิมจะทำให้ยางไม่เต็งเต็มที่ครับ

คุณ sirisak_ac118 คะ รบกวนช่วยขยายความหน่อยได้มั๊ยคะ ไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

ออฟไลน์ tokyo

คุณ sirisak_ac118 คะ รบกวนช่วยขยายความหน่อยได้มั๊ยคะ ไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

ขอตอบด้วยละกันนะครับ

ประมานว่า สมมุดนะ แม็ก กว้าง 8นิ้ว
แต่ว่าเราไปเพิ่มหน้ากว้างของยาง  มันก็ล้นเกิน8นิ้ว
ทีนี้พอใส่ยางลงไปเนี่ย ยางมันห่อตัว นิดนึง
พี่เขาน่าจะหมายความประมานนี้นะครับ
ถูกผิดขออภัย
07 mazda 3

ออฟไลน์ Valkilrey

ยางไม่เต็งเต็มที่..ยางมันห่อตัว... อืมม ก็ได้แต่หวังว่าคงไม่เป็นผลเสียในระยะยาวนะ...เพราะก็เห็นรถหลายๆคันทำอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ S77

• **

ประมานว่า สมมุดนะ แม็ก กว้าง 8นิ้ว
แต่ว่าเราไปเพิ่มหน้ากว้างของยาง  มันก็ล้นเกิน8นิ้ว
ทีนี้พอใส่ยางลงไปเนี่ย ยางมันห่อตัว นิดนึง
พี่เขาน่าจะหมายความประมานนี้นะครับ

อย่างนี้ ถ้าเราไม่เปลี่ยนแมกซ์ เราก็ไม่ควรเปลี่ยนขนาดยาง
ถ้าเราอยากเปลี่ยนขนาดยาง ก็ควรเปลี่ยนแมกซ์ไปด้วย ... ถูกมั๊ย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK

อย่างนี้ ถ้าเราไม่เปลี่ยนแมกซ์ เราก็ไม่ควรเปลี่ยนขนาดยาง
ถ้าเราอยากเปลี่ยนขนาดยาง ก็ควรเปลี่ยนแมกซ์ไปด้วย ... ถูกมั๊ย

ไม่จำเป็นครับ....คือที่ว่ายางไม่เต็มหน้าแม็กซ์หมายถึงแนวระนาบน่ะครับ อย่างที่ผมบอกไว้ว่า ถ้าแม็กหน้ากว้าง 5.5 คือมันไม่ได้แปลว่าเราใส่ยางหน้ากว้าง 185 ได้เท่านั้นนะครับ มันสามารถใส่ 175 หรือ 195 ก็ได้ครับ เพราะกระทะล้อมันถูกออกแบบมากลางๆ อยู่แล้ว การปรับหน้ากว้างยางนิดหน่อยไม่ได้มีผลกับยางห่อตัวแน่นอนครับ แต่.......ถ้าสเปกเดิม 185 แล้วคุณอัพหน้ากว้างยางเป็น 205 แบบนี้จะทำให้ยางล้นครับทำให้มันห่อตัวแล้วการสัมผัสพื้นถนนจะแย่ลงเพราะยางไม่สัมผัสเต็มหน้าครับ สังเกตง่ายๆยางจะสึกที่ขอบล้อทั้งสองฝั่งมากกว่าตรงกลางของหน้ายางน่ะครับ

แปลว่าถ้าเปลี่ยนจากสเปกเล็กน้อยเพราะหายางตรงสเปกยางใส่ๆไปเหอะครับ ไม่เสียหายหรอก เลือกยางเกรดดีๆหน่อยละกันครับ
รถทั้งคัน บางคันเป็นล้าน แล้วมาขี้เหนียวกับยางแค่ 4 เส้น มันก็ยังไง ยังไง นะครับ เพราะรถทั้งคันมีอะไรสัมผัสพื้นถนนบ้างหล่ะครับ? นอกจากไอ้เส้นดำๆสี่เส้น
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011