ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า VW ซื้อ Suzuki ได้สำเร็จ = VW Up ประกอบประเทศไทย  (อ่าน 6406 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better

แหล่งข่าวจากนิตยสาร CAR มค. 53

VW ต้องการเป็นเบอร์ 1ของโลก และรถเล็กคือบันไดไปสู่ความสำเร็จ

VW จะได้ประโยชน์จากการ่วมมือพัฒนาและประกอบรถเล็ก
VW สามารถเข้าใช้โรงงานประสิทธิภาพสูง ทั้ง 6แห่งของ Suzuki ที่ญี่ปุ่น และอีกหลายๆแห่งที่กำลังเติบโตเช่น
จีน อินเดีย ฮังการี ไทย อียิปต์ อินโดนีเซีย ปากีสถาน

VW ต้องการทำสัญญาให้เร็วที่สุด เพราะต้องการใช้โรงงานในประเทศโลกที่สาม เพื่อเป็นฐานผลิตต้นทุนต่ำสำหรับรถ VW Up ที่จะมาในปี 2011
เป้าหมายอยู่ที่การเข้ามาใช้ประโยชน์จากโรงงานของ Suzuki เพื่อสร้าง VW Up ในประเทศอินเดีย จากนั้นจึงเป็ํนประเทศจีน และไทย

เนื้อหาเพิ่มเติมก็ติดตามได้ในนิตยสาร CAR ฉบับเดือน มค.นี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2010, 00:19:23 โดย U9WS »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ถ้า VW ซื้อ Suzuki ได้สำเร็จ = VW Up ประกอบประเทศไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 01:32:42 »
แพน ถ้ากลับมาแล้ว ขอดูต้นฉบับ บทความนี้ ในเวอร์ชันอังกฤษ ท่แพนแปลเสร็จส่งไปแล้ว หน่อยดิ..
แพนแปลอันนี้หรือเปล่า หรือว่าคนไทยเขียน พี่ยังไม่ได้ไปดูที่แผงเลยอ่ะ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: ถ้า VW ซื้อ Suzuki ได้สำเร็จ = VW Up ประกอบประเทศไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 09:11:53 »
ประเทศไทยเป็นประเทศดลกที่สามหรอนี่ =0='

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 12:38:39 »
ประเทศไทยเป็นประเทศดลกที่สามหรอนี่ =0='

ยังดีกว่าเค้ามองเป็น ประเทศโลกที่สอง นะครับ ตามที่เข้าใจ ประเทศโลกที่หนึ่งคือประเทศที่พัฒนาแล้ว
กับกระเทศโลกที่สามที่ยังไม่พัฒนา หรือ ด้อยพัฒนา ตอนนี้ สหประชาชาติ เรียกใหม่ให้หรูกว่าเดิมคือ "ประเทศกำลังพัฒนา"
ส่วนประเทศโลกที่สอง คำนี้เกิดขึ้นในช่วงสงครามเย็น "โลกที่สอง"หมายถึงกลุ่มประเทศคอมมิวนิสต์
ผมถึงบอกว่าดีกว่าเค้ามองเป็นประเทศโลกที่สองครับ แต่แปลกใจว่าบ้านเรามันไม่พัฒนาตรงไหน อะไรก็มีหมด
  ???
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ ??NANO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 13:18:33 »

ยังดีกว่าเค้ามองเป็น ประเทศโลกที่สอง นะครับ ตามที่เข้าใจ ประเทศโลกที่หนึ่งคือประเทศที่พัฒนาแล้ว
กับกระเทศโลกที่สามที่ยังไม่พัฒนา หรือ ด้อยพัฒนา ตอนนี้ สหประชาชาติ เรียกใหม่ให้หรูกว่าเดิมคือ "ประเทศกำลังพัฒนา"
ส่วนประเทศโลกที่สอง คำนี้เกิดขึ้นในช่วงสงครามเย็น "โลกที่สอง"หมายถึงกลุ่มประเทศคอมมิวนิสต์
ผมถึงบอกว่าดีกว่าเค้ามองเป็นประเทศโลกที่สองครับ แต่แปลกใจว่าบ้านเรามันไม่พัฒนาตรงไหน อะไรก็มีหมด
  ???
ยกเว้นนักการเมืองครับ..อิอิ

ออฟไลน์ !ce

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 13:36:47 »

???
ยกเว้นนักการเมืองครับ..อิอิ

เอ่อ...จริงๆ แฮ๊ะ ลืมนึกถึงไปเลย คิดซะว่าไม่มีเค้า เราก็อยู่กันได้....ฮาาา ;)
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 14:18:06 »
เอ่อ มันคือความจริงที่น่าเจ็บปวดฮะ ประเทศไทยยังห่างไกลคำว่าพัฒนาอีกเยอะครับ

ตัวอย่างง่ายๆ ลองออกไปนอกบ้าน แล้วดูชีวิตผู้คนสิครับ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 14:27:06 »
ถ้าลองมองย้อนไปดูสมัยรัชกาลที่ 5 ประเทศไทยกับประเทศญี่ปุ่นพัฒนามาพร้อมกันนะครับ สิงค์โปร์เมื่อก่อนยังต้องขอความช่วยเหลือจากเราเลย เวียดนามนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย แต่เมื่อมามองดูปัจจุบันแล้วประเทศที่เมื่อก่อนพัฒนามาพร้อมกับเรา ต้องขอความช่วยเหลือจากเรา หรือด้อยกว่าเราไม่รู้กี่สิบปี ถึงทุกวันนี้เขาพัฒนาเร็วกว่าเราไปขนาดไหนแล้วละครับ เพราะอะไรละ ถ้าแก้จุดนั้นไม่ได้แล้วละก็ เสืออีกตัวของเอเซียไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ ประเทศเราจากที่กำลังพัฒนาอาจจะกลายเป็นกำลังด้อยพัฒนาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 14:59:37 »
โอกาสที่ประเทศเราจะด้อยกว่าประเทศเพื่อนบ้าน เพิ่มขึ้นทุกวันครับ

ออฟไลน์ ddman

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 15:18:44 »
ถ้าลองมองย้อนไปดูสมัยรัชกาลที่ 5 ประเทศไทยกับประเทศญี่ปุ่นพัฒนามาพร้อมกันนะครับ สิงค์โปร์เมื่อก่อนยังต้องขอความช่วยเหลือจากเราเลย เวียดนามนี่ไม่ต้องพูดถึงเลย แต่เมื่อมามองดูปัจจุบันแล้วประเทศที่เมื่อก่อนพัฒนามาพร้อมกับเรา ต้องขอความช่วยเหลือจากเรา หรือด้อยกว่าเราไม่รู้กี่สิบปี ถึงทุกวันนี้เขาพัฒนาเร็วกว่าเราไปขนาดไหนแล้วละครับ เพราะอะไรละ ถ้าแก้จุดนั้นไม่ได้แล้วละก็ เสืออีกตัวของเอเซียไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ ประเทศเราจากที่กำลังพัฒนาอาจจะกลายเป็นกำลังด้อยพัฒนาก็ได้ครับ

เวียดนามจะมีรถไฟหัวกระสุนแล้วอ่ะ  ไทยเราก็ยังหัวรถจักรดีเซลแล่นฉิวปลิวลมผมไสว รับน้อง  ออกค่าย  สะพายชะลอมกัน  คลาสสิคดี
??????????????????....????????

ออฟไลน์ ??NANO

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 16:18:53 »

เวียดนามจะมีรถไฟหัวกระสุนแล้วอ่ะ  ไทยเราก็ยังหัวรถจักรดีเซลแล่นฉิวปลิวลมผมไสว รับน้อง  ออกค่าย  สะพายชะลอมกัน  คลาสสิคดี

เป็นความจริงที่ฟังแล้วหดหู่จังครับ.. :'(

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 16:23:07 »
CORRUPTION  >:( >:( >:(
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 21:04:47 »
อ่านจาก CAR เมื่อวานเหมือนกันครับ เลยพอจะได้รู้ความคิดของ VW ขึ้นมาบ้าง
แต่ว่า Up! มันดูดีมากๆ จริงๆ นะครับ VW ที่เปรียบเสมือน Toyota ฝั่งยุโรป (เพราะรถจะดูเชยๆ หน่อยแต่ทน)
เข้ามาทำตลาดจริงๆ จังในบ้านเรา ผมคนนึงที่สนใจมากๆ รถเค้าน่าจะคุณภาพดีมากๆ
และทนไม้ทนมือแนวๆ เดียวกัน