ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเส้นทางไป ภูทับเบิกครับ  (อ่าน 11371 ครั้ง)

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
สอบถามเส้นทางไป ภูทับเบิกครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 12:35:20 »
รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ สอบถามทางไป ภูทับเบิก จ.เพชรบูรณ์ ครับ

มีแผนไปเที่ยว มกรา ปีหน้า ขับรถไปครับ

ต้นทางเริ่มที่เซนทรัลลาดพร้าว แวะพิษณุโลกก่อนครับ ไปถึงปลายทางที่ภูทับเบิกครับ

ไม่เคยไปมาก่อนครับ ถ้าไป3วัน2คืน มีที่ไหนที่แวะเที่ยวได้บ้างไหมครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ps. SLK R172 ขึ้นเขาไหวไหมครับ เส้นทางถนนเป็นหลุมเป็นบ่อเยอะไหมครับ สภาพถนนเป็นอย่างไรบ้างครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: สอบถามเส้นทางไป ภูทับเบิกครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2014, 11:14:56 »
ผมไม่แน่ใจว่าถนนพังมากน้อยขนาดไหนนะครับ เพราะผมไปมาครั้งล่าสุดก็ปีที่แล้ว จำได้แต่เส้นที่ลงจากภูทับเบิกมาภูหินร่องกล้านี่ นรกแตกมาก

ภูทับเบิกสำหรับผมมองว่าจุดท่องเที่ยวบนตัวภูทับเบิกเองนั้น ไม่ค่อยมีอะไรครับ เพราะส่วนมากเป็นไร่กะหล่ำ เน้นดูทะเลหมอกตอนเช้า กับดูดาวตอนกลางคืนมากกว่า ถ้าจะไปผมว่าขึ้นไปช่วงบ่ายแก่ๆ ถ้าถึงยอดภูสักบ่าย 4 ก็กำลังดี จะพักโฮมสเตย์ หรือว่าจะกางเตํนท์ ก็จัดการให้เรียบร้อย แล้วก็ขับรถวนๆแถวนั้น ไม่เกินสัก 2 ชั่วโมงก็แทบจะไม่มีอะไรแล้วครับ

ระยะเวลา 3 วัน 2 คืนนี่ ผมแนะว่านอนเขาค้อสักคืน แล้วอีกวันไปนอนภูทับเบิกครับ
สำหรับสถานที่เที่ยว ส่วนมาก ผมแนะว่าให้เที่ยวตามทาง เช่น
พระตำหนักเขาค้อ ฐานอิทธิ --> แนะว่าให้เที่ยววันที่นอนเขาค้อ
วัดผาซ่อนแก้ว --> แนะว่าเที่ยววันที่จะขึ้นภูทับเบิกก็ได้ครับ
ถ้าเที่ยวแถบเขาค้อวันเดียวหมดแล้ว อีกวันจะลองขับไปทางภูหินร่องกล้าก็ได้ครับ มีจุดให้เดินเล่นเยอะ แต่ควรจะมีเวลาสัก 4 ชั่วโมงจะกำลังดี แล้วตอนเย็นค่อยขึ้นไปภูทับเบิกครับ

สำหรับเรื่องรถยนต์ กำลังเครื่องน่ะไม่มีปัญหาแน่นอนครับ ผมใช้ Jazz ยังขึ้นทับเบิกไปแล้วหลายครั้งเลย แต่จุดไหนถนนพังก็ค่อยๆหยอดเอาครับ

• Life is beautiful and short.
Re: สอบถามเส้นทางไป ภูทับเบิกครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 03:25:28 »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ จะนำไปปรับใช้กับแผนการเดินทางนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 15:09:31 »
ผมอยู่เพชรบูรณ์ครับผมแนะนำให้มาทางเพชรบูรณ์ครับ
ทางพิษณุโลกกำลังขยายทางอยู่ ถ้าโชคดีเจอฝนก็นอนกลางทางเลยครับ 555
อยากเที่ยวมาทางสระบุรีแล้วมาเพชรบูรณ์ขึ้นไปนอนบนเขาค้ออย่างท่านข้างบนบอก
วันที่สองเที่ยวจนบ่ายแล้วค่อยไปทับเบิกทางด้านแคมป์สน นอนทับเบิกเอาบรรยากาศ
วันที่3ขับรถกลับกทม
ไม่แนะนำให้ไปภูหินหลังจากไปทับเบิกเพราะถนน นรกจริงๆ ครับ 5555
ทับเบิกเขาค้อใกล้ๆกันครับ
แต่ภูหินไม่ใกล้เท่าไหร่ครับ
ทางที่ใกล้ที่สุดก็นรกมากครับ

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 15:25:05 »
SLK ขึ้นได้ครับสบายๆ แต่แนะนำว่าช่วงนี้ ไม่ควรไปวันศุกร์ - อาทิตย์ คนเยอะมากยิ่งกว่างานรับปริญญาเลยครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 21:14:27 »
วางแผนเรื่องที่พักด้วยนะครับ มรกราคม ถ้าเป็นช่วงวันหยุด ที่พักเต็มซะส่วนใหญ่ ควรจองไว้แต่เนิ่นๆ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 22:36:59 »
ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ