ผู้เขียน หัวข้อ: ผมปรึกษาเรื่องศาลเจ้าที่จีนหน่อยครับ  (อ่าน 19532 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ผมปรึกษาเรื่องศาลเจ้าที่จีนหน่อยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 18:20:14 »
เล่าย้อนนิดนึงนะครับ
เมื่อต้นเดือนมิถุนาที่ผ่านมาผมได้ซื้อบ้านหลังนึงโดยบอกคุณพ่อกับแม่ที่อยู่ต่างจังหวัดว่าจะซื้อบ้านใหม่แค่นั้นไม่ได้บอกรายละเอียด จากนั้นผมก็จ้างต่อเติมภายนอกและตกแต่งภายในทั้งหลังโดยไม่ได้บอกญาติพี่น้องคนใดเลย ปิดเงียบไว้รู้แค่ผมกับภรรยา ต้นสิงหาคมผมก็ได้บ้าน จึงโทรให้คุณพ่อกับคุณแม่มาทำพิธีขึ้นบ้านใหม่เชิญพระพุทธรูปและของมงคลเข้าบ้าก่อนเข้าอยู่
วันนั้นเป็นครั้งแรกที่คุณพ่อได้เห็นบ้านหลังใหม่และรายละเอียดทั้งหมด ผมตั้งใจจะเซอร์ไพรซ์พ่อว่าผมทำได้นะครับว่าผมเลือกอาชีพเองก็มีบ้านแบบนี้ได้โดยไม่ต้องรบกวนพ่อ. ซึ่งก็สำเร็จ พ่อยอมรับในความสามารถเราแล้ว อิอิอิ
วันเดียวกันช่วงบ่ายหลังจากที่ผมทำพิธีเสร็จก็พาคุณพ่อคุณแม่ไปเยี่ยมคุณป้าซึ่งเป็นหมอดู (มีชื่อพอสมควร) มีตำหนักใหญ่โต. พอไปถึง คุยกับตามประสาญาติสนิท เมื่อเข้าสู่ห้องพิธีคุณป้าผมก็ทักเลย "ซื้อบ้านใหม่ไม่บอกป้าก่อน จะได้ทำ.... แต่บ้านสีนี้ไม่เหมาะมันเข้มไป รูปที่ติดหลังที่ดูทีวีหนะย้ายนะ หารูปแบบนี้....มาติดแทน บลา บลา บลา" ขนลุกซู่เลยครับ. 555
แต่ที่ทักคือเจ้าที่เป็นคนจีนนะ. ใหญ่โตมาก ไม่ใช่ธรรมดา ห้ามเอาเนื้อเข้าบ้านนะ และต้องตั้งศาลจีนด้วย
อึ้งครับ ศาลจีนคือไรวะ ยังไงหละทีนี้ แต่ป้าก็บอกว่าวันที่ 7 พ.ย. ให้ไปหาเดี๋ยวไปซื้อของกัน วันที่ 22 พ.ย.นี้ให้ทำบุญ และตั้งศาล
ผมก็พยายามหาข้อมูลมาซักพักแล้วหละครับ แต่ไม่ค่อยเข้าใจ เลยสรุปประเด็นคำถามดังนี้ครับ
1. ตั้งใต้บันไดได้หรือไม่ ควรตั้งทิศใดของบ้าน บ้านผมหน้าบ้านหันทิศเหนือเป๊ะๆ
2. ดูแลยังไงครับ

รบกวนท่านที่ทราบแบ่งปันข้อมูลหน่อยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: ผมปรึกษาเรื่องศาลเจ้าที่จีนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 23:23:34 »
    น่าจะหมายถึง ตีจู้หย๋า (ตี่จูเอี้ย ตามที่ผมเคยเรียก) เป็นเจ้าที่ดูแลบ้านครับ ส่วนมากที่เห็นจะเป็นสีแดง บางแหล่งทำจากหินอ่อน ก็แล้วแต่ความชอบว่าจะเลือกแบบไหน แต่จุดที่จะวาง ส่วนมากจะหันออกหน้าบ้าน และไม่ควรมีอะไรมาบังหน้าเจ้าที่ (มองเห็นนได้ถึงหน้าบ้าน นอกบ้านเลยยิ่งดี) วางกับพื้น และด้านหลังไม่ควรมีอะไรมาวางซ้อน (ติดกำแพงได้เลย) ส่วนเรื่องการไหว้และลายละเอียดมากกว่านี้ หาอ่านเพิ่มเติมก็ได้ครับ
  เรื่องแบบนี้เป็นความเชื่อ (ที่ดีครับ) ปฏิบัติได้ก็ดี สบายใจทุกคน บ้านก็จะร่มเย็น ไม่ทะเลาะเบาะแว้ง ยินดีกับบ้านหลังใหม่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
Re: ผมปรึกษาเรื่องศาลเจ้าที่จีนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 23:57:18 »
ตอบข้อ1.ตั้งใต้บันไดได้ครับแต่ไม่ควรทำ บ้านตามตึกแถวก็ตั้งกันแต่บ้างบ้านก็ตั้งลอยแต่ถ้าที่บ้านมีที่ว่างก็ควรตั้งให้ตรงกับทางเข้าบ้านครับ ไม่ต้องตรงกันเป๊ะก็ได้ครับในกรณีที่ไม่พอเยื้องหน่อยก็ได้ครับ บ้านหันหน้าทางทิศหนือเป็นทิศที่ดีแล้วครับตั้งศาลตามนั้นเลยครับ

ตอบข้อ2.ดูแลยังไง เหมือนศาลพระภูมิเลยครับ ธูป3ดอก ถวายน้ำ ถวายผลไม้ น้ำชาได้จะยิ่งดีครับถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ถ้าถึงเทศกาลจีนก็อาจเพิ่มพวกของเซ่นไหว้แบบจีนครับ...ด้านซ้ายขวาของศาลควรเปิดไฟทิ้งไว้ เวลาซื้อศาลโคม2ข้างจะมาพร้อมกันครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 07:37:33 »
ขอบคุณครับ
ราคาศาลนี่เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ คุณป้าบอกให้เอาเป็นหินอ่อน แพงได้ใจอิอิอิ
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 15:03:32 »
ตี่จูเอี้ย จริงๆไม่ควรตั้งใต้บันได ให้เราเดินข้ามท่านน่ะ

ส่วนใหญ่จะตั้งไว้ตรงกับประตูทางเข้าบ้านเลย เปิดเข้ามาเจอ ตี่จูเอี้ย ไม่สนใจว่าจะเป็นทิศไหน แค่ด้านหลังห้ามเป็นห้องน้ำเท่านั้น ห้ามตั้งลอย ต้องพิงกำแพง

ส่วนการดูแล ตามปกติ แต่ของบ้านผม ตี่จูเอี้ย เป็น อิสลาม ( มีคนดูให้ เค้าบอกมา ) ก็แค่ห้ามถวายหมูเท่านั้น  น้ำชาต้องเปลี่ยนตลอด ไฟต้องสว่างตลอด ห้ามปิด

บางซินแสให้เอาเหรียญใส่ไว้ในกระถางธูป และตั้งตี่จูเอี้ยเอียงขึ้ย เพื่อสะสมทรัพย์

บางซินแสระบถเลยว่า ตี่จูเอี้ย ของเจ้าของบ้านต้องเป็นไม้ หรือ หิน ห้ามเป้น นั้นนี้

ออฟไลน์ VenusF

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 11:03:12 »
โดยปกติแล้วหากหาตำแหน่งที่เหมาะสมสำหรับตั้งตี่จู้ไม่ได้ก็ไม่ควรตั้งครับ
เพราะการตั้งเสมือนเป็นดาบสองคมตั้งดีก็สมัยก่อนมีเพียงแค่ป้ายเท่านั้นเองครับการตั้งศาลหากตั้งดีก็ดีตั้งไม่ดีก็ร้ายหากไม่ตั้งก็ไม่มีผลอะไรครับ
และไม่จำเป็นต้องเป็นหินอ่อนเสมอไปครับ ศาสตร์เรื่องฮวงจุ้นครั้นแต่โบราณมา
ผู้หญิงไม่มีสิทธิ์เรียนครับเพราะเป็นข้อห้ามตั้งแต่ครั้งปรมจารย์ยังไม่นับตำรา
ที่ปลอมเผยแพร่ออกมาอีกครับ ผู้หญิงจะสามารถเรียนได้เพียงโป้ยยี่เท่านั้นแต่ก็เพียง
แค่ขั้นพื้นฐานเพราะมีข้อห้ามไว้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 04:25:07 »
ขอบคุณครับ
จริงๆไม่ได้จะวางใต้บันไดครับ เพียงแต่ก่อนหน้านี้ผมกังวลความซนของลูกชายแฝดของผม
ตอนนี้ดูตำแหน่งบ้าน กับวันเดือนปีเกิดของผม ก็ได้จุดที่ตั้งเรียบร้อย พอดีผมและบ้านใหม่เข้ากันได้พอดี เลยหาตำแหน่งง่ายหน่อย ซินแสแกใช้เวลาแป๊บเดียวก็ได้จุดวางที่เหมาะสม
ส่วนตี่จู้หินอ่อนถึงจะแพงก็ต้องยอมครับ ขอให้สวยและเข้ากับบ้านก็พอ ตกแต่งภายในผมเลือกสีโทนเทา-น้ำตาลเข้ม ลงทุนกับบ้านและตกแต่งภายในร่วม 6 M กว่าๆ จะมีตี่จู้มาแดงแป๊ดหลุดออกมาคงไม่งาม

เรื่องผู้หญิงตั้งศาลไม่ได้นี่ขอบคุณมากครับที่แชร์ข้อมูลเป็นความรู้ที่ดี แต่เห็นว่าซินแสไม่ว่าอะไร เสียตังค์เท่ากับให้แกมาตั้งตี่จู้ให้แต่ให้มาดูทิศ ของที่เตรียม พิธีการที่คุณป้าบอก และฤกษ์ที่ตั้งตี่จู้ที่คุณป้ากำหนดโอเคไหม แกก็บอกได้ดีแล้ว ก็ปล่อยไปครับหากให้คนอื่นมาตั้ง ความไม่สะบายใจจะมาเยือน 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 04:26:59 โดย Eddy3585 »