ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆในบอร์ดนี้มีใครบ้างที่...  (อ่าน 10958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Racing Revolution

• Full Member
เพื่อนๆในบอร์ดนี้มีใครบ้างที่...
« เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 23:39:56 »
ขับรถเกียร์ธรรมดาไม่เป็น หรือว่าไม่เคยขับรถเกียร์ธรรมดาเลย
สังเกตจากรถเก๋งสมัยนี้เฉพาะประเทศไทยนะ กว่า 95%ได้เห็นจะเป็นเกียร์ auto แทบทั้งนั้น แต่ taxiจะเป็นเกียร์ธรรมดา มีออโต้บ้างไหม เกียร์ธรรมดาจะอยู่ในรถปิคอัพและรถเพื่อการพาณิชย์ ปิคอัพเกียร์ออโต้ก็มีส่วนน้อย สลับกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เพื่อนๆในบอร์ดนี้มีใครบ้างที่...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2010, 23:46:50 »
ไม่เคย แต่อยากเล่นมากกกก ครับ
ทีหลังพี่จิมได้มาก็แบ่งมั่งนะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: เพื่อนๆในบอร์ดนี้มีใครบ้างที่...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 00:43:09 »
อีตาคนข้างบนเนี้ย...

เอ่อ รถเดโม นะฮะ
ได้ข่าวว่า ไม่ใช่รถบังคับทามิย่า 

หุหุ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 02:02:56 »
ตอนหัดขับรถ คุณพ่อก็เอาเกียร์ธรรมดาให้ขับ
พอขับเป็นแล้วก็ขับแต่ออโต้ตลอด แต่ก็ชอบเกียร์ธรรมดาเหมือนกัน

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 02:08:10 »
อย่าเรียกว่าขับเป็นเลยคับ เรียกว่าพอขับได้ดีกว่า(ดีกว่าตรงไหน?)

ที่บ้านไม่มีเกียร์ธรรมดาให้ขับ เลยต้องไปหัดขับรถเพื่อน knot เอา
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 02:57:08 »
ผมเนี่ยสิ กลับไม่ได้ขับเีกียร์ออโต้เลย เพราะที่บ้านใช้แต่รถเก่าๆ

เคยไปเลื่อนรถให้เพื่อนอยุ่ครั้งนึง ลองจับๆดูก็ไม่ยากเลยแฮะ มิน่าคนถึงชอบขับกัน..

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 03:56:56 »
 :) :) เดี๊ยวนี้ผมว่ามีเยอะนะครับ คนที่ขับได้เเต่เกียออโต้  ตัวผมเองก็ได้ขับเกียธรรมดาเเค่ตอนเรียนขับรถเท่านั้นเอง พอได้ใบขับขี่ ก็ขับเเต่รถเกียออโต้มาตลอด ให้กลับไปขับเกียธรรมดาอีกที คงดับ ทุกเเยก 55

ออฟไลน์ theindy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 04:48:58 »
ผมฝึกตอน ม.1 ด้วยเกียร์ mt จนขับไปโรงเรียนได้
ตอน ม.2 พ่อ ออกรถเกียร์ at ก็ขับได้อีก
จนมาป่านนี้รถที่บ้านทุกคันเป็น at หมด
มีบางครั้งก็ไปขับรถให้ญาติๆที่เป็น mt
ก็ไม่มีปัญหานะครับ
ผมว่าเหมือนว่ายน้ำอ่ะเป็นแล้วก็เป็นเรย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 05:13:33 »
ผมชอบเกียร์ธรรมดาครับ มันขับสนุกดี อย่างน้องข้างบนว่าแหละ เหมือนว่ายน้ำ ถ้าว่ายเป็นแล้วเป็นเลย

แรกเริ่มเดิมทีราวๆ 15หยกๆ 16ไม่หย่อน ก็เริ่มเอารถที่บ้านไปฝึกครับ รถกระบะแวนเกียร์ธรรมดานี่แหละ หลังจากนั้นขยับมารถตู้ส่งของเกียร์ธรรมดา
ผมเลยได้เปรียบกว่าชาวบ้านคือ ขับได้ตั้งแต่รถตู้ ยันรถคันเล็กๆ

ปัจจุบันก็ขับรถมาน่าจะร่วมๆ 14 ปีแล้วเห็นจะได้ ไม่เคยกลัวทั้งเกียร์ธรรมดา เกียร์ออโต้ เกียร์ดูอัลครัช ฯลฯ กลัวอย่างเดียว เกียมัว 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:28:17 »
^
^
เกียร์มัวนี่น่าหนักใจสุด ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:30:56 »
ส่วนมากขับ AUTO แต่ตอนหัดแรกๆพ่อให้ขับแต่ เกียร์ธรรมดาคับ....แต่บางทีใช้ AUTO นานๆไปมันก็อยากขับเกียร์ธรรมดาบ้างเหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 08:55:20 »
เริ่มจากหัดขับเกียร์ mt ครับ โคโรลล่า แต่พวงมาลัยมันไม่พาวเวอร์
พอจะได้เวลาเปลี่ยนรถที่บ้านเลยเลือกคันนี้ไปเทิร์น ก็ได้ at มา

ขับไปๆ รู้สึกว่าถวิลหา mt จัง เพราะรู้สึกว่า at ต่อให้ดียังไงก็ไม่ได้ฟีล mt
at ขาซ้ายมันไม่ได้ทำงานเท่าไหร่ แถมไม่ทันใจเวลาคิกดาวน์

สุดท้าย...ตอนนี้ที่บ้านมี at 3 คัน mt 1 คันของผมเอง
คนอื่นมาขับรถผมไม่ได้ ยกเว้นพ่อคนเดียว แหะๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:22:47 »
ผมครับ ไม่เคยขับเกียร์ธรรมดาเลย

แต่เคยขี่มอร์ไซด์มีครัชนะ ไม่รู้ feel เดียวกันหรือเปล่า?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:37:15 »
ผมหัดจากเกียร์ ธรรมดาครับ จนเรียนจบได้รถคันแรกเป็นเกียร์ ออโต้ ครับ
หลังจากนั้นเกียร์ออโต้ตลอด แต่ฝากบอกไว้นิดครับ กระบะเกียร์ออโต้ราคาขายต่อไม่ค่อยดีครับ
คันเก่าได้ 15 เองครับ  :(

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 09:47:25 »
เริ่มหัด-ปัจจุบัน ก็ออโต้ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 10:01:25 »
ผมนี่แหละครับ เพิ่งเคยขับ ไม่ยากอย่างที่คิดแต่ต้องใช้เวลาเท่านั้นเอง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:21:12 »
ทุกคนก็มีวันเริ่มต้น(ลองของใหม่)กันทั้งนั้นแหล่ะครับ.... ของผมนี่เมื่อก่อนฝึกขับเกียร์ธรรมดาตั้ง5ปี(ก็ยังขับไม่ได้ซะที) จนหลังๆ นี่นั่งสังเกตจังหวะปล่อยคลัตซ์เข้าเกียร์เปลี่ยนเกียร์ จนตอนนี้ขับได้หมดทั้งรถเก๋ง กระบะ หรือพวกรถแต่งคลัตซ์หนัก(ขาซ้ายแทบหัก) ยันรถหัวลาก(เหลือรถแทรกเตอร์ที่บ้านนอกยังขับไม่เป็นอ่ะ... รอบเครื่องมันต่ำเกินยังไงไม่รู้)

แต่ผมพิลึกอยู่อย่าง.... ถ้าขับเกียร์ออโต้ได้สัก1-2วัน แล้วกลับมาขับเกียร์ธรรมดา จะเผลอปล่อยคลัชต์ตอนรถติดประจำ(แล้วรถก็กระตุกดับ)
หรือขับเกียร์ธรรมดาบ่อยๆ แล้วกลับไปขับเกียร์ออโต้ ขาซ้ายจะเริ่มควานหาคลัชต์อ่ะ(เข้าข่ายเป็นโรคประสาทป่าวเนี่ยผม) ;D
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:36:15 »
เป็นโรคเดียวกะคุณ knot อ่ะ เพราะที่บ้านมีทั้งออโต้ แล้วก็ธรรมดา สลับไปสลับมา ดับอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 11:54:03 »
เป็นโรคเดียวกะคุณ knot อ่ะ เพราะที่บ้านมีทั้งออโต้ แล้วก็ธรรมดา สลับไปสลับมา ดับอยู่บ่อยๆ
โฮะๆ.... เจอพวกเดียวกันแล้ว!!  นึกว่าผมเป็นคนเดียวนะเนี่ย! ;D
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ !ce

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 12:23:54 »
คันแรกที่ใช้หัด คือ BMW E36 325i เกียร์ ธรรมดาเลยครับ ง่วนอยู่ 2-3 ชั่วโมง
พ่อให้ออกถนใหญ่เลยครับ โดนด่าตลอดทาง แต่วันเดียวก็คล่องเลย พอมาขับออโต้
ขาชอบเกร็งแบบจะเหยีบคลัชท์ และมือซ้ายก็จะป้วนเปี้ยนแถวๆเกียร์ ลืมไปว่าขับออโต้อยู่
;D
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ ddman

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 12:37:12 »
กลับกัน
ตอนแรกผมขับเกียร์ธรรมดา  ไม่กล้าขับเกียร์ออโต้อยู่นาน  เพราะรู้สึกว่ามันแปลกๆ เหมือนรถเด็กเล่นน่ะ  ไม่เข้าใจความหมายของอักษรย่อ
แต่ตอนนี้ก็ได้ทั้งสองแบบ   คันใหม่ก็ใช้ออโต้      ;D ;D ;D
??????????????????....????????

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 13:28:25 »
หัดขับเกียร์ออโต้ ครับ เป็นง่ายดี สอบใบขับขี่ง่าย สบายๆ
แค่ ทุกวันนี้ ขับแต่ เกียร์ธรรมดา เพราะ ตอบสนองความต้องการ ได้ทันใจ กว่า
เกียร์ ออโต้ ทุกคันที่เคยขับ สัมผัสคันเร่ง เบาๆ แล้ว รถตอบสนองช้าไปครับ รวมทั้ง โฟกัสดีเซล ออโต้ 6 เกียร์ ด้วยนะ ลองขับแล้ว ผิดหวังครับ มิน่า โฟกัส ดีเซลในยุโรป จึงมี เกียร์ธรรมดา จริงๆ ให้เลือกด้วย

เกียร์ ธรรมดา โดยเฉพาะที่ใช้ สาย เช่น เครื่อง 2เจ สัมผัสคันเร่งเบาๆ แล้ว รถเคลื่อนได้ดั่งใจ
อ้อ รถกระบะ ดีเซล เกียร์ธรรมดา ออกตัวดีมาก แตะคันเร่งแล้ว ไปทันที ครับ
เป็น ความชอบส่วนตัว นะ
ถ้าวันใด มี เกียร์ออโต้ ที่ ออกตัวได้ทันทีที่ สัมผัสคันเร่งเบาๆ แบบ กระบะดีเซล เกียร์ธรรมดา ผมจะ เปลี่ยนไปใช้ เกียร์ออโต้ ครับ

เบนซ์ ในอินเดีย ยังมี รุ่นเกียร์ธรรมดา ขาย ชอบมากมากครับ

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 13:36:06 »
ตอนหัดขับก็หัดเกียร์ธรรมดาครับ รถคันแรกก็เกียร์ธรรมดา ใช้อยู่หกปี

จากนั้นก็เป็นเกียร์ออโต้ตลอดครับ

ออฟไลน์ Racing Revolution

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 14:38:05 »
ขอบคุณทุกค.คิดเห็นและประสบการณ์ความทรงจำของแต่ละท่าน
แต่ผมว่ายังไงรถเกียร์ mt ยังไงก็ขับมันกว่าเกียร์ at ครับ ผมว่าเกียร์ at มันน่าจะเหมาะกับรถตั้งแต่ 1800 cc.ขึ้นไป บ้านเรามันไปเน้นภาพลักษณ์ด้วย เมืองนอก benz รุ่นมาตรฐานยังเป็น mt เลย โดยเฉพาะ bmw เนี่ย เกียร์ mt นี่มันสุดยอด

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 14:40:13 »
ขับได้เกียร์ 1 เท่านั้นครับ เปลี่ยนไม่เป็น ฮ่า ฮ่า

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 15:39:30 »
ขับรถมา สิบปี ตั่งแต่ 14 ขับแต่ ธรรมดา
วันนั้นไปขับออโต้ครั้งแรก รู้สึกเสียวอย่างแรง เลยต้องเอาขาจิกพื้น เหมือนตอนเกรงใกล้จะสุด(ปวด-ี้นะ อย่าคิดมาก)
พอหมดแรงจิก เผลอ ซัดซะล้อลั้นเลย

รู้สึกว่าขับยากว่าที่คิดไว้เยอะเอาการ กดคันเร่งเหมือนคลัชไม่ปล่อย ต้องให้มันไหลไปแปบๆ ก่อนค่อยกด
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 16:25:48 »
ขับได้ครับ แต่ไม่แข็ง
??????????? ?????????????

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 17:14:53 »
อีตาคนข้างบนเนี้ย...

เอ่อ รถเดโม นะฮะ
ได้ข่าวว่า ไม่ใช่รถบังคับทามิย่า 

หุหุ
เพราะอย่างนี้ไงครับ ไม่ใช่รถของพวกเรา 55555+
เพื่อนมี E30 ปู่มี M5 ที่อายุพอๆกัน ก็ยังไม่ได้ไปรบกวนครับ

ออฟไลน์ benley

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 17:21:34 »
เกียร์ธรรมดาพอได้ แต่ออโต้แย่ยิ่งกว่า  :-[

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 17:38:00 »
ขับครั้งแรกในชีวิต ...... เกียร์ออโต้ครับ
หัดขับจริงๆจังๆกับโรงเรียนสอนขับรถ ...... เกียร์ธรรมดา
สอบใบขับขี่ ..... รถจี๊บ เกียร์ธรรมดา (แต่ขับง่ายมาก ปล่อยคลัทช์ก็วิ่งได้ละ)

ขับจริง..... ออโต้ตลอด

แต่ัยังพอขับเกียร์ธรรมดาได้นะครับ