ผู้เขียน หัวข้อ: Camry Hybrid อะไหล่แพงมหาโหดขนาดนี้เลยหรอครับ?  (อ่าน 42340 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
ไปเจอมาที่เว็บ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,139466.0.html

เป็น Camry AHV40 ปั้ม ABS เสียทั้งๆที่ใช้ยังไม่ถึง 1 แสนกิโลเมตร
ปั้ม ABS                    133,750  บาท
น้ำมันเบรค 2 ขวด             230  บาท 
ค่าแรงเปลี่ยน ABS            552  บาท     
Vat                          9,417.24  บาท
รวม  @                143,949.24  บาท   
( ราคาอี้งไปเลยสำหรับรถญี่ปุ่นวิ่งมา  74,000 Km )

จุดบอดของ Hybrid  คือ  3  ตัวนี้    ไล่ตามความเสี่ยง      1.   ปั้ม ABS   ( อายุประมาณ  80,000-แสนโล )  ค่าตัว  130,000++ 
                                                                                 2.   อินเวอร์เตอร์    อายุประมาณ  150,000   ค่าตัว  350,000++
                                                                                 3.   แบตเตอรรี่      5-10 ปี  แล้วแต่ดวง    ค่าตัว  95,000++

ดูแล้วปั้ม abs มันเสียง่ายเกินไปรึเปล่า ผมเองปีหน้ากะว่าจะซื้อมือ2 มาใช้ เห็นราคาแบบนี้สยองเลย คงต้องดูรถรุ่นอื่นแทนเสียแล้ว  >:(

ออฟไลน์ CJ.

Re: Camry Hybrid อะไหล่แพงมหาโหดขนาดนี้เลยหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 07:28:54 »
Toyota หรอครับ ราคานี่สูสีค่าซ่อมเสือแก่ๆเลย

ค่าแรงถูกนะผมว่า แต่อะไหล่โหดจริงๆ - -
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
Re: Camry Hybrid อะไหล่แพงมหาโหดขนาดนี้เลยหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:11:23 »
ราคา มันก็อย่างนี้อยู่แล้วครับ เพียงแต่เราไม่รู้

ปั้ม ABS ไม่ว่า จะ accord teana ไม่ต้อง hybrid หรอก มันก็ราคาเป็น แสน หรือ ใกล้แตะแสน บาท เป็นราคาอย่างนี้มาตั้งนานแล้ว

ส่วน กระบะ หรือ C-segment ก็อยู่ระหว่าง 50,000-100,000 บาท แต่ค่อนไปทางแสน
ยิ่งตัว Mazda 3 ที่หลายๆ คนชอบ นั่นละ อาจจะตัวแพง เลย

ส่วน รถยุโรป  ก็ราวๆ  150,000 ขึ้นไป

แต่............ มันไม่ได้เสียทุกคัน  มันแจ็คพอตรถใครเท่านั้นเอง (อาจจะ 1 ใน 5000 คัน นอกนั้น เขาก็ใช้เกิน 10 ปี ก็ไม่เสีย)

โชคดีหน่อย ว่า  ถ้าเป็นรถรุ่นที่นิยม ก็ยังพอ หาอะไหล่ เชียงกง ได้ครับ  แต่ถ้าขี่รถ ขายไม่ดี หรือ รถที่เขาไม่ค่อยเล่น หรือ
รถที่มีน้อยในตลาดญี่ปุ่น ก็หายาก และ ของเก่า มีราคาสูง

ปั้ม ABS เสีย ก็ขับได้นะ  ไม่ใช่ขับไม่ได้   เบรคก็ยังเหมือนเดิม  แต่ไม่กัน ล้อล็อค เวลาเบรคแรง กับ ไม่กันลื่นไถล เวลาเจอน้ำ เท่านั้นเอง
(สมัยก่อน เราขับรถไม่มี ABS ก็ยังขับได้เลย) ก็ปล่อย ให้ไฟโชว์ไป  ถ้าไม่อยากเสียตังค์เปลี่ยน  รถ BMW E39 ปั้ม ABS เสียเกือบทุกคัน แต่ก็มีคนไม่เปลี่ยนเยอะ

ยกเว้น  รถยุโรปรุ่นใหม่ หรือ ญี่ปุ่นน้อยรุ่น  ที่พ่วงระบบ ABS เข้ากับระบบ CAN Databus ในรถ  เมื่อ ABS ไม่ทำงาน  ระบบกล่องสมองคุมเครื่องยนต์ ECU
จะรับรู้ว่า ABS เสีย จึงทำการ ควบคุมระบบจุดระเบิดใหม่ ให้กำลังแรงบิดลดลง ลดการเกิดอันตรายได้ แต่เราจะรู้สึกว่า เครื่องเร่งไม่เหมือนปกติ
ถ้าเป็นอาการนี้ ก็ต้องหาเปลี่ยน

ปัจจุบัน ปั้ม ABS มันพ่วงระบบ การควบคุมการทรงตัวเข้าไปด้วย เลยทำให้ราคาแพงกว่า ปั้มเบรค ABS สมัยก่อน

ส่วน ระบบ Hybrid อะไหล่ มันก็แพงอยู่แล้ว  แต่ก็น่าจะหาของเก่าได้

ยังมีอะไหล่ที่แพงๆ อีก ที่เราไม่รู้ และ คิดว่ามันถูก อีกเยอะ ในรถญี่ปุ่น เพียงแต่ มันเสียยากครับ

เอาแค่กระบะ toyota D4D tiger ยกสูง รุ่นเก่า  โช้คอัพพวงมาลัย ของใหม่ ของแท้ ตัวละ หมื่นกว่า บาท  แต่ โช้คอัพล้อ ตัวละแค่ 600 บาท
ทั้งๆ ที่ดูแล้ว โชคอัพพวงมาลัย มันไม่น่าแพงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:29:18 โดย peterW »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:13:00 »
ไม่รู้ทำไมกำหนดราคาแพง "จนให้ชวนบอกคนอื่นต่อว่าอย่าขับรถ Hybrid เลย" ได้ขนาดนี้
ปั๊มเอบีเอส อินเวอร์เตอร์ แบตลูกใหญ่ แบตลูกเล็กเอย น่าจะทำราคาหรือมีโปรฯน่าคบ-มากกว่านี้
ถ้าขับถึงแสน ต้องเปลี่ยนปั๊ม เปลี่ยนแบต นี่สิ่งที่รักษ์โลกมานี่ โลกไม่ได้รักเราตอบเลยครับ5555
อย่าได้พูดเชียวเรื่องค่าน้ำมัน ยังไงก็โดนส่วนต่างอะไหล่กลบ

ว่าแล้ว... ปลายปีนี้ รถ ACV40 HV ผมก็ถึงคิวเปลี่ยนแบตลูกเล็ก

ไม่รู้ว่า Jazz ใหม่ Hybrid ราคาอะไหล่จะเป็นอย่างไรบ้าง
: )

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 08:49:02 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นความรู้ใหม่จริงๆ
 :)

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 09:05:41 »
นี่แหละสาเหตุหนึ่งที่ทำให้รถไฮบริดมือสองราคาตกหนักมาก

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 09:09:56 »
ไปเจอมาที่เว็บ http://www.siamsubaru.com/subaruboard/index.php/topic,139466.0.html

เป็น Camry AHV40 ปั้ม ABS เสียทั้งๆที่ใช้ยังไม่ถึง 1 แสนกิโลเมตร
ปั้ม ABS                    133,750  บาท
น้ำมันเบรค 2 ขวด             230  บาท 
ค่าแรงเปลี่ยน ABS            552  บาท     
Vat                          9,417.24  บาท
รวม  @                143,949.24  บาท   
( ราคาอี้งไปเลยสำหรับรถญี่ปุ่นวิ่งมา  74,000 Km )

จุดบอดของ Hybrid  คือ  3  ตัวนี้    ไล่ตามความเสี่ยง      1.   ปั้ม ABS   ( อายุประมาณ  80,000-แสนโล )  ค่าตัว  130,000++ 
                                                                                 2.   อินเวอร์เตอร์    อายุประมาณ  150,000   ค่าตัว  350,000++
                                                                                 3.   แบตเตอรรี่      5-10 ปี  แล้วแต่ดวง    ค่าตัว  95,000++

ดูแล้วปั้ม abs มันเสียง่ายเกินไปรึเปล่า ผมเองปีหน้ากะว่าจะซื้อมือ2 มาใช้ เห็นราคาแบบนี้สยองเลย คงต้องดูรถรุ่นอื่นแทนเสียแล้ว  >:(
ขับเกินแล้วก็ยังไม่เสียนะ  แล้วแต่คันแหละครับ  เดี๋ยวคงมีอะไหล่มือ2 มาให้เปลี่ยนเองแหละ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 09:42:49 »
HYBRID    อะหลั่ยแพงทุกรุ่น ทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ

CAMRY โฉมตัว HYBRID ตัวแรกก็คงใกล้ละครับ บางคัน ถ้า 2 แสนโล UP มีออกอาการ

ส่วนรุ่นที่ยอดนิยม   เปลี่ยน ซ่อมกันแทบทุกคัน   ก็คือ ALPHARD HYBRID   ค่าตัวรถ มือ 2 อยู่ประมาณ 7 - 8 แสน    เผื่อค่าซ่อม เปลี่ยนอะหลั่ยไว้ 2 แสน + แน่นอน

HYBRID ถ้าไม่รักจริง   ห่างได้ห่างครับ    รถดี แต่ค่าซ่อมบำรุงแพงจริง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 09:45:37 »
  ปั๊ม ABS  ตัวธรรมดา  8 หมื่นกว่า  ราคานานมากแล้ว   ถามว่าตัวเนี้ญแพงขึ้นไหมก็ตอบว่าแพงขึ้นบ้าง 

แต่ก็ต้องเข้าใจราคาอะไหล่นะครับเดี๋ยวจะกลายเป็นว่าโจมตีกัน    ราคาอะไหล่แพงตามราคารถ    รถยุโรปกก็แพงกว่านี้อีก   ถ้าจะเล่นรถต้องดูระดับการซ่อมของเราด้วยว่าไหวขนาดไหน

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:04:27 »
โตโยต้ารุ่นอื่นที่ไม่ไฮบริด แต่เป็นรุ่นนำเข้าแพงกว่านี้อีกครับ  ;D เคยเจอเปลี่ยนไปทีจำไว้ขึ้นใจเลยว่ารถยุโรปที่ขายในไทยราคาน่าคบกว่าอีก

ออฟไลน์ champ1234

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:28:07 »
เจ็บทุกทาง  จะขายก็ราคา ตก จะใช้ต่อก็มาเจอค่าอะไหล่ แพง อีก

รถที่บ้านวิ่งมา แปดหมื่นกว่าละด้วย แบบนี้เข้าความเสี่ยงที่  1.   ปั้ม ABS   ( อายุประมาณ  80,000-แสนโล )  ค่าตัว  130,000++   :'(

คนรักโลกต้องเป็นผู้เสียสละ :) ;) :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:35:41 โดย champ147 »

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:34:33 »
เจ็บทุกทาง  จะขายก็ราคา ตก จะใช้ต่อก็มาเจอค่าอะไหล่ แพง อีก

คนรักโลกต้องเป็นผู้เสียสละ :) ;) :D

นึกถึง Tony Stark ขึ้นมาเลยครับ...

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:35:08 »
คงเป็นอีกหนึ่งสาเหตุที่ทำให้ราคาขายต่อมือสองร่วงกระจุยกระจายอย่างที่เห็น

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:48:02 »
จริงๆพวกปั้มabsเสียหาตามเชียงกงได้ครับ แต่ไม่ซ่อมมันก็ขับได้แหละแต่จิ้มเบรคแรงๆแบบไม่ระวังไม่ได้ ส่วนพวกแบตกับอินเวอร์เตอร์นี่ก็ไม่เบาเลยจริงๆ รถรักโลกแบบนี้ผู้ผลิตน่าจะออกแบบมันให้รักเจ้าของบ้างนะ ซ่อมทีแทบกระอักเลือด

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 10:56:13 »
ราคาเอบีเอสตัวเดียว  เท่ากับผมสั่งหัวตัด  มาทั้งหัวเลยนะนั่น.....

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 11:11:10 »
ในเมื่อค่าตัวระบบabsแพงแบบนี้หมดทุกยี่ห้อก็ต้องบอกว่าราคาอะไหล่แท้โตโยต้าแคมรี่แพงพอๆกับยี่ห้ออื่นๆ แต่ที่ถูกคือราคาอะไหล่มือสองที่จะมีมาให้เลือกเยอะกว่า ส่วนตัวผมมองว่าระบบสำคัญแบบนี้เอาของใหม่ดีกว่า ของใช้แล้วของจากเชียงกงก็มีความเสี่ยงไม่รู้ว่ามันจะเสียอีกเมื่อไหร่เชืีอมั่นได้มากแค่ไหน
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 12:29:09 »
หมดประกันตัวรถ 3 ปีแล้วใช่ไหมครับ

เคยเอาแคมรี่เบนซินธรรมดาไปซ่อมแร็คพวงมาลัย ที่อู๋แห่งหนึ่ง แต่ดูใหญ่และโปรกว่าศูนย์อีก เค้ามีเสนออะไหล่หลุดการผลิต คือตัวอะไหล่ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ผลิตมาเพื่อใส่กับรถตอนผลิตแต่เกินมาเลยเอาออก แล้วด้วยวิธีใดก็แล้วแต่มันหลุดมาในตลาดได้ ราคามันถูกกว่าหน้าศูนย์อยู่ประมาณ 60% ยังไงลองดูเป็นทางเลือกครับ

ออฟไลน์ kim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 13:08:10 »
ของผมพรีอุส 3 ปีแบตเตอรี่ไฮบริดเสียแล้วแจ้งเคลมไปกำลังจะเข้าไปเปลี่ยน
ดีว่าเสียที่แบตยังรับประกัน 10 ปีถ้าเสียที่มอเตอร์ไฟฟ้าราคา 200000 บาท

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 14:18:45 »
หมดประกันตัวรถ 3 ปีแล้วใช่ไหมครับ

เคยเอาแคมรี่เบนซินธรรมดาไปซ่อมแร็คพวงมาลัย ที่อู๋แห่งหนึ่ง แต่ดูใหญ่และโปรกว่าศูนย์อีก เค้ามีเสนออะไหล่หลุดการผลิต คือตัวอะไหล่ไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่ผลิตมาเพื่อใส่กับรถตอนผลิตแต่เกินมาเลยเอาออก แล้วด้วยวิธีใดก็แล้วแต่มันหลุดมาในตลาดได้ ราคามันถูกกว่าหน้าศูนย์อยู่ประมาณ 60% ยังไงลองดูเป็นทางเลือกครับ
  พอแนะนำอู่ได้ไหมครับ  หรือไม่สะดวกก็ PM  มาก็ได้

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 14:51:39 »

มันมีจริงเหรอครับอะไหล่หลุดการผลิต  หรือมันก็แค่ข้ออ้างในการขายของปลอมของเทียบแบบเนียนๆ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 15:06:53 »

มันมีจริงเหรอครับอะไหล่หลุดการผลิต  หรือมันก็แค่ข้ออ้างในการขายของปลอมของเทียบแบบเนียนๆ

ผมก็ไม่เก่งพอที่จะดูออกว่าของจริงหรือเทียบ เป็นความเชื่อส่วนบุคคลละกัน

แต่ในตลาดมันมีของเทียบแร็คพวงมาลัย acv41 แล้วหรอครับผมยังไม่เคยเห็น ถ้าเป็นพวกเก่าๆอย่างโคโลล่าอะไรพวกนี้มันต้องมีบ้าง

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 15:10:50 »
ไฮบริดครับ เก็บไว้ก็ค่าซ่อมแพง ขายต่อก็ราคาตก

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 16:00:09 »
รถ Hybrid ราคาอะไหล่ชิ้นหลักๆ ที่เกี่ยวกับระบบ Hybrid มหาโหดเกือบทุกชิ้นส่วนครับ
ส่วนตัวใช้ ACV50 Hybrid มาเกือบๆสองปี ยังเสียวอยู่เหมือนกัน

ส่วนระบบปั้ม ABS ที่เสียกัน อันนี้ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ
ระบบเบรคใน Hybrid Toyota เท่าที่พอจะทราบมา แต่ไม่ชัวร์ว่าข้อมูลถูกต้องแค่ไหน คือ
ถ้าเบรครถด้วยความเร็วที่สามารถชาร์จไฟได้ Generator จะเป็นตัวช่วยเบรค แต่พอรถไกล้จอดสนิทปั้ม ABS จะเข้ามารับหน้าที่แทน
และถ้าหากรถติดในเมืองแบบติดแหงก ติดไฟแดงนานๆ แล้วใช้วิธีกดเบรคแช่ไว้ อันนี้ปั้ม ABS รับงานเต็มๆ ตรงนี้แหละครับที่จะทำให้มันเสียเร็ว เพราะ Hybrid ไม่มีหม้อลมเบรค
แล้วก็ปั้ม ABS ตัวนี้ใช้ระบบระบายความร้อนด้วยน้ำชุดเดียวกับ Inverter ถ้าหากไม่ซ่อมปั้ม ปัญหาอาจจะเชื่อมโยงมาที่ Inverter ได้
ราคาเจ้าปั้มตัวนี้อยู่ที่แสนกว่าบาท

อาการที่เกิดกับเจ้าปั้มตัวนี้คือ กดเบรคช่วงที่ Generator ไม่ทำงาน บางครั้งอาจจะรู้สึกสะท้านเท้าเหมือนเบรค ABS ทำงาน ทั้งที่พื้นไม่ลื่น หรือไฟหน้าปัดขึ้นโชว์บ่อยๆ

ดังนั้นวิธียืดอายุปั้มตัวนี้เท่าที่ทราบมาคือ ถ้าต้องจอดติดไฟแดงนานๆ หรือรถติดนานๆไม่ขยับเลย แนะนำให้เหยียบเบรคมือปลดเกียร์ว่าง หรือเข้าเกียร์ P ครับ

อายุการใช้งานขึ้นอยู่กับลักษณะที่ใช้งานและการบำรุงรักษาครับ เกิดขึ้นได้หลายสาเหตุ และจะเสียเร็วเสียช้าขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ
บางคันวิ่งสองแสนโลยังไม่เสียก็มีครับ บางคันวิ่งแสนกว่าโลยังไม่เสียก็มีอีกเช่นกัน

ส่วนชิ้นอื่นๆยังมีอีกที่แพงกว่ารถทั่วๆไปคือ แบตเตอร์รี่ 12 V ครับ ระบบ Hybrid จะใช้แบตเตอร์รี่ maintenance free แบตแห้งแท้ๆ ไม่ต้องบำรุงรักษา
อายุราวใช้งานราวๆ 3-5 ปีครับ ลูกละหมื่นกว่าบาท จะใส่นอกศูนย์ก็กลัวว่าจะมีปัญหากับประกันแบตเตอร์รี่ลูกใหญ่ 10 ปี

ดังนั้นใช้รถไฮบริดต้องทำใจซักนิดนึงครับ คิดว่าค่าน้ำมันกว่าจะถึงเวลาซ่อมก็ประหยัดไปหลายบาทแล้ว แถมขับมันส์กว่ารุ่นธรรมดา
ประหยัดค่าน้ำมันเอาไว้ซ่อมรถครับ 555555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 16:29:51 โดย osment »

ออฟไลน์ โบตั๋น

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 16:16:33 »
ที่บ้านใช้ acv40 hybrid เป็นอีกรุ่นที่ไฟท้าย LED ขาดง่ายมากครับ 2 ปีขาดแล้ว
เปลี่ยนไฟท้ายทั้งหมด 4 ชิ้นประมาณ 10,000 บาท
จริงๆ toyota น่าจะเรียกเปลี่ยนให้ฟรีนะครับ
เพราะเป็นกันทุกคันสังเกตได้จากตามท้องถนนได้เลย

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 17:17:49 »
ที่บ้านใช้ acv40 hybrid เป็นอีกรุ่นที่ไฟท้าย LED ขาดง่ายมากครับ 2 ปีขาดแล้ว
เปลี่ยนไฟท้ายทั้งหมด 4 ชิ้นประมาณ 10,000 บาท
จริงๆ toyota น่าจะเรียกเปลี่ยนให้ฟรีนะครับ
เพราะเป็นกันทุกคันสังเกตได้จากตามท้องถนนได้เลย

จริงครับเห็นขาดกันเต็มเลย

ส่วนปั๊ม ABS ราคามันก็ราวๆ นี้แหละครับไม่ต้องรถไฮบริดหรอก เพียงแต่ระบบของรถทำให้ต้องใช้ปั๊ม ABS มากกว่าปกติอย่างที่คุณ osment กล่าว จะว่าไปอะไหล่รถมันก็แพงเป็นเงาตามตัวของราคารถแหละครับ รถยิ่งแพงอะไหล่ก็ยิ่งแพงตาม อยาก MB E300 ไฟหน้าทั้งชุดข้างละ 600,000 บาทนะครับใครที่ซื้อรถรุ่นนี้แล้วไม่ทำประกันชั้น 1 และไปสอยก้นชาวบ้านเค้าแรงๆ ทำใจไว้เลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2014, 17:23:19 โดย Pat.Lee »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 17:25:55 »
ค่าแรงถูกจัง  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 18:07:07 »
ซื้อของหลุุด ถ้าให้ดี ให้อู่จัดให้นะครับ อย่าพยายามไปซื้อที่แหล่งเอง ให้อู่บวกกำไรนิดนึง สบายใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:26:04 »
ปั้มเบรกมันก็ราคาประมาณนี้อยู่แล้วรึเปล่าครับ? ไม่น่าเกี่ยวเพราะไฮบริดนะ

มันแพงเพราะ ABS + ระบบอย่างอื่นพ่วงมารึเปล่า? ผมไม่คิดว่า ABS จะไปเกี่ยวอะไรกับระบบไฟฟ้าของส่วนที่เป็นไฮบริดเลยนะ

ปล หรือถ้าผมเข้าใจผิดชี้แจงด้วยก็ดีนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:29:00 »
เห็นแบบนี้แล้ว ผมว่าขับ Camry ตัว 2.0G ก็พอละครับ

Hybrid ราคาอะไหล่แพงมากเกินไป

แต่ผมสงสัย ทำไมถึงไม่ลองหาเซียนกงดูละครับ

หรือว่ารถรุ่นนี้ มันไม่มีที่ญี่ปุ่น หรือไม่มีตัวเทียบได้ครับ :)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 22:26:46 »
แพงไม่เท่าไหร่ครับผม
แต่ว่า อายุทำไมมันสั้นจัง แสนกว่าๆ เอง รถผมใช้อย่างน้อยต้องสามแสนกิโลขึ้นไปถึงจะคุ้ม
แบบนึ้ขับ 5 ปี 1 แสนกิโล
คนซื้อต่อไป ขับได้อีก 5 หมื่น นึกว่าได้รถราคาถูก แต่ค่าซ๋อมเจ็บสุดๆ (ถ้ามันเสียนะ)
 :o