ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ Z4 ซื้อศูนย์หรือ นำเข้าดีครับ คุณJimmy  (อ่าน 21738 ครั้ง)

ออฟไลน์ Link

• Newbie
  • *
เอ่อ รบกวนหน่อยครับ พอดีไม่รู้จะถามใครครับ ::)
แบบว่ากำลังคิดจะตัดสินใจซื้อZ4น่ะครับ(เพราะreviewคุณจิ่มมี่นั่นแหละ อิอิ ;D)
แต่มันมีปัญหาให้ช่วยคิดหน่อยนึงอ่ะครับ
คือจะซื้อBMW Z4 ศูนย์ดี หรือ ซื้อ นำเข้าดีครับ

ผมคงเอาตัว Z4 sDrive23i Highline
ราคาศูนย์ มัน  5,049,000 บาท ยังไม่ได้ต่อน่ะครับ แต่เหมื่อนเคยได้ยิน ประกัน 5 ปี ไม่ต้องจ่ายอะไรนอกจากยางกับ เบรค :o
กับราคานำเข้า ผมได้มา 4,400,000 บาท(เพื่อนติดต่อให้ครับ) ประกันน่าจะ3ปี แต่เพื่อนบอกว่าเค้ารับประกันเหมื่อนศูนย์ทุกอย่าง
เป็นพี่ๆเลือกซื้อที่ไหนกันครับ

ปล.จริงๆมีอีกตัวเลือกเป็นรถเพื่อนSLK200 โมปัจจุบันแต่ปี2005โน่น มันขาย2,700,000 บาท เปลี่ยนเกียร์มารอบนึงแล้วครับ แต่รถจอดเฉยๆเข้าศูนย์ตลอด ยางก็เพิ่งเปลี่ยน วิ่ง 17000กิโล แต่ผมเห็น คุณ จิมมี่บอกอายุการผลิตมันจะหมดใน2-3ปีนี้เลยคิดว่าไม่เอาดีกว่า จะเอาLook2ก็เบาะเปราะง่ายเกิน
จะเอาZ4 มือ2 ดีไหมน้า ราคาก็3กว่า

ตอนแรกอยากได้จริงๆคือเปิดประทุน 4 ที่นั่ง มอง ตัวBMW 325i กับ BENZ Eตัวใหม่ที่จะออกแต่ดันหลังคาผ้าใบอีก อยากได้หลังคาแข็งมากกว่า(ชอบนอนในรถเป็นบางครั้งครับ ^_^) แต่BMWมันก็ผลิตมานานแล้ว

กลุ่มใจมากครับตอนนี้ คิดไม่ตกครับ  >:( >:(
ช่วยผมหน่อยเถอะครับ ทราบว่าอาจเสี่ยงต่อการผิดกฎบ้างแต่ ผมไม่สามารถหารายละเอียดได้มากพอ  :-*
ส่วนตัวใช้ญี่ห้อBenzมาตลอด แต่พอจะมาZ4 กังวลเรื่อง ความจุกจิกกับ บริการศูนย์จริงๆครับ :'(

ถ้าผิดกฎจริงลบทิ้งได้เลยครับ^_^ แค่อยากใช้เงินให้คุ้มค่าที่สุดน่ะครับ ขอบคุณมากครับ

เอ้อเหนื่อยเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าผมจะต้องซื้อ รถยุโรป
ผมคงต้องทำใจกับ ออพชันที่อาจจะได้น้อยกว่า
แต่อย่างน้อย การได้ BSI  นั่นถือว่าค่อนข้างคุ้มแล้ว
ถ้าขอส่วนลดจากคนขายเพิ่มได้อีกสักหน่อยก็น่าจะเห็นได้ชัดหนะครับ

ไม่รู้ว่าจะต่อรองเหลือ 4.8 ล้านได้ไหมเนี่ย สงสัยจะเหนื่อย
ศูนย์บริการของ Grey ผมยังไม่เห็นว่าจะมีที่ไหน ที่ลูกค้าไม่บ่นเลย ยังไม่เคยเจอหนะครับ

รถเปิดประทุน หลังคาแข็ง และ 4 ที่นั่ง ไม่มอง Volvo C70 ไว้ละครับ?
จ่ายถูกกว่ากันนิดหน่อย ไม่เยอะ แต่นั่งได้เพิ่มอีก 2

แต่ถ้าต้องเลือกระหว่าง Z4 กับ SLK ผมจะหันไปหา Z4 ใหม่ทันที แบบไม่คิดมากครับ
เราคงต้องดูว่า SLK ใหม่จะเอาชนะ Z4 ได้อย่างไรมากน้อยแค่ไหน?

ไม่มีอะไรผิดกฎครับ ไม่ต้องกังวลครับ สบายใจได้

• Newbie
  • *
กลัวครับเห็นเพื่อนบ่นเรื่องBMWไทยแลนด์เยอะมากเลยครับ
แถมรอนาน พอดีคนเอาเข้าเป็นเพื่อนของเพื่อนน่ะครับ
แต่ก็อย่างว่ากลัวไม่ได้สต็อก ถึงจะเป็นผู้นำเข้ารายใหญ่ก็เถอะ
Volvo C70 ง่า55ไม่รู้เรื่องเลยขอบคุณที่แนะนำครับ
รู้แต่ว่าจะออกตัวใหม่ปีนี้ง่ะ น่าเล่นเหรอครับ
ตอบไวทันใจ ขอบคุณมากครับ

อ้อ เรื่องคลิปผมว่าดีมากเลยครับดูจริงใจดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 05:26:59 โดย Link »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
โอ้ว...ความทุกข์ของคนมีตัง  :o

เอ่อ...จะว่าอะไรมั๊ยครับ ถ้าผมอยากทุกข์แบบคุณ จขกท. บ้าง  ;D

แหะๆ แซวเล่นนะครับ  :D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ st_citroen

ลองต่อกับศูนย์ดูก่อนครับ ลงได้อีกหลายแสนนะผมว่า

ออฟไลน์ BigBlahBlah

• Full Member
เชียร์ Z4 ครับ

เกือบได้แล้วเหมือนกัน คือทางบ้านให้เลือกว่าจะเอา Z4 หรือ ไปเรียนต่อ ตปท

ผมเลือกเรียน เลยไม่ได้ Z4 เป็นคู่หู แต่ก็ได้ 520d sport เป็นรถประจำบ้านแทน

รู้งี้ เลือกรถก่อน เสร็จ เล่นๆหัวๆไปสักปีนึง ค่อยเปลี่ยนใจไป ตปท สะก็ดี ;D

โดยส่วนตัวผมชอบรูปลักษณ์มันตั้งแต่แรกเห็นแล้วนะ พอเห็น review ของพี่จิมมี่ นี่ อืม....มันน่าจริงๆ

และผมก็ได้ลองขับตอนช่วงโชว์ตัวที่โคราชด้วย ตัวผมสูง 179 หนัก 100กว่า ยังนั่งสบายเลยครับ แรกๆนึกว่าจะอึดอัด

เสียอย่างเดียวไม่ได้ลองอัดดู เพราะคุณแม่นั่งไปด้วย เกิน 120 นี่ก็โดนว่าแล้ว :-[

ลืมไป นอกประเด็นไปนิด เป็นผมถ้าเป็นคงเลือกศูนย์ครับ ด้วยเหตุผลหลายประการ น้ำหนักไปทางศูนย์มากกว่า

ที่ผมมองเห็นจาก grey market ในสายตาผมมีถูกอย่างเดียวอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2010, 21:29:15 โดย BigBlahBlah »
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ tori_98

• Newbie
  • *
    • Maoyokgang
ความเห็นส่วนตัวครับ  :D
แนะนำซื้อศูนย์นะครับ ถึงoption จะน้อยกว่าเกรย์แต่อย่างน้อยศูนย์เขาก็มีเครื่องมือตรวจครบกว่า สามารถเครมของได้ง่ายกว่า(ตามหลักการ)
บางท่านก็คิดอีกแบบคือ ซื้อกับเกรย์ได้รถราคาถูกกว่า สามารถเอาส่วนต่างเก็บไว้ซ่อมได้หลายแสน แต่ถ้าเกรย์เองก็ซ่อมหรือเปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นที่เสียนั้นไม่ได้ละ หรือถ้าอุปกรณ์ชิ้นนั้นที่เปลี่ยนใหม่ต้องมีการจูนอัพก่อนใช้งาน(ECU) ทางเกรย์จะมีเครื่องมือหรือโค๊ดที่สามารถปรับจูนได้หรือไม่
ส่วนศูนย์เองเขาสามารถขอโค๊ดหรือความช่วยเหลือจากต่างประเทศได้ตลอด(ถ้าเขาพยายามจะทำนะ ;D) แถมรถศูนย์เขาจะ stock อะไหล่หรือสั่งแต่ของที่เขาเอาเข้ามาทำตลาด ถ้ารถจากเกรย์เข้ามาซ่อมแล้วเขาไม่มีstock ละ เขาก็ต้องหาเบอร์อะไหล่เพื่อสั่ง ในเมื่อรถศูนย์ที่เขาทำตลาดไม่มี option ที่รถเกรย์เอาเข้ามาเอง ย่อมต้องหาเบอร์อะไหล่ยากขึ้น :)
ข้อความทั้งหมดนี้ เป็นความเห็นอีกมุมนึงนะครับ

ออฟไลน์ Blur

ต่อราคาศูนย์ดูก่อนครับ ไปหลายๆศูนย์เลย

• Newbie
  • *
พอดีเป็นเต้นท์เพื่อนของเพื่อนน่ะครับ เค้าเอาเข้าเครื่องจูนมาเองเลย แถมรับประกันเหมื่อนศูนย์ แต่ ผมกังวลเรื่องสต็อกมากกว่า และก่ะใช้5-7ปีเท่านั้น แล้วก็เข้าไม่ได้เฉพาะของมิลิเนียม แต่เข้า บาเซ่โรน่า กับ เยอรมัน ได้

แต่ก็อีกทางBMWก็เห็นมีแต่คนบ่น...
เฮ้อ...กลุ้ม
ว่าแต่C70ไม่มีข้อมูลเลย

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้คำตอบ เดี่ยวไปต่อราคาแล้วจะเอามาบอก อิอิ
เพื่อคนไหนไปเจอราคาที่ไหนถูกได้มาบอกๆๆกันเราก็จะได้ของถูกเท่าที่เป็นไปได้และดีกันครับ^_^

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

;D ;D ยังมีlexus is 250c เปิดประทุน4ที่นั่ง  หลังคาเเข็งพับไฟฟ้า มาใหม่ๆอีกตัวนึงนะครับ ลองหาข้อมูลดู ถ้าไม่ติดว่าต้องเป็นรถยุโรป

ออฟไลน์ BrownCony

กรณีนี้น่าจะเหมือนกันกับซื้อ 370z จากศูนย์หรือเกรย์ดี เพราะราคาต่างกันร่วมๆล้านบาทได้
คนส่วนใหญ่ก็ตัดสินใจซื้อกับเกรย์มากกว่า

ในกรณีคงขึ้นอยู่กับตัวคุณ จขกท. แล้วล่ะครับ

ส่วนราคาศูนย์น่าจะลดได้อีกนะครับ อย่างน้อยๆสักสองแสนบาทครับ

ออฟไลน์ jojow

เชียร์ Z4 ครับ

ไม่มอง 370Z  หรอครับ น่าเล่นกว่าเยอะ

ส่วนผมก็มองหารถสปอร์ตสักคัน เปิดประทุนได้ แต่คิดไปคิดมา คิดว่าการเปิดประทุนได้ เท่ากับการ เพิ่มค่าบำรุงรักษาอีกครับ

ตอนนี้มองแต่ 370Z ครับ

370Z ตอนนี้มีรุ่นฉลอง 40 ปีด้วยนะครับ สวยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก..จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2010, 20:07:44 โดย jojow »
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ tatata4181

ถึงซื้อเกรย์ ก็เอาเข้าศูนย์ได้ครับ แต่ราคาอาจจะแพงกว่ารถที่ออกจากศูนย์โดยตรง  เป็นผมซื้อเกรย์ครับแต่ต่อราคาให้มากมากแต่ไม่เอาประกัน แล้ววัดดวงเอาครับ

ออฟไลน์ exodus

เป็น ผมก็เลือก เกย์ ครับ ถ้าถูกกว่าเยอะ เพราะไม่ได้ คิด จะใช้นาน 5-7 ก็คงเต็มที่ ครับ
ไม่สนใจ ตัว SLK200 Or SLK350 Or SLK55 บ้างเหรอครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เป็น ผมก็เลือก เกย์ ครับ ถ้าถูกกว่าเยอะ เพราะไม่ได้ คิด จะใช้นาน 5-7 ก็คงเต็มที่ ครับ
ไม่สนใจ ตัว SLK200 Or SLK350 Or SLK55 บ้างเหรอครับ

:o :o :o

ออฟไลน์ Dr.Shank

ซื้อเกร์ย ดีกว่าครับ..

ส่วนต่าง ต่างเยอะมาก...

:)
..

ซื้อเกร์ย ดีกว่าครับ..

ส่วนต่าง ต่างเยอะมาก...

:)

โทษนะครับขอเพิ่มอีกหน่อยนึงเท่าที่รู้มาตัวZ4 sDrive23i Highline
 ของ เกร์ยได้ถูกกว่า 4.4ล้านก็มีนะครับ (ผมไม่ได้โฆษณาหรือขายนะครับพอดีรู้มา)
 :D
..

ออฟไลน์ bmwmania

ของเกรย์ จะมีoption มามากกว่า highlineนิดหน่อยครับ แต่ตัว navi มันใช้ไม่ได้แต่ของ ศูนย์ใช้ได้ครับ
แต่ถ้าอยากได้ option เต็มๆ ลองติดต่อเซลล์ขอเลือก spec เองซิครับ จบตามที่ต้องการ แต่งบอาจสูงกว่าอีกตามแต่เลือกอ่ะครับ

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
ไปเดินเล่นที่เซ็นทรัลบีชพัทยา มี New Z4 E89 มีของเกรย์มาจัด ออฟชั่นครบ 3.5 ล้าน ฟังราคาแล้วน่าสนใจโคตรๆ  :o
" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

ออฟไลน์ BigBlahBlah

ไปเดินเล่นที่เซ็นทรัลบีชพัทยา มี New Z4 E89 มีของเกรย์มาจัด ออฟชั่นครบ 3.5 ล้าน ฟังราคาแล้วน่าสนใจโคตรๆ  :o

จริงหรือครับ ราคานี้ น่าสนใจกว่า Z4 highline ของศูนย์เยอะเลย (5 ล้านนิดๆ)

ได้ราคานี้เป็นผม ผมก็เปลี่ยนใจมาเกรย์ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2010, 14:52:09 โดย BigBlahBlah »
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ BrownCony

ราคาถูกเกินไป ก็ต้องระวังเหมือนกันครับ
ต้องตรวจสอบสักนิดว่านำเข้าถูกต้องหรือไม่ อะไรประมาณนี้
เช่น รถขับสี่แจ้งว่าขับสอง ยกตัวอย่างนะครับ

ปล. ผมพูดเพื่อให้ระวังเป็นคำแนะนำก่อนซื้อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2010, 15:13:37 โดย ลูกหมูบอย »

ราคาที่ถูกลงอาจเกิดจากเป็นพวกรถ Demoหรือปล่าวครับ?ไม่ก็อาจจะเป็นเพราะว่าอ็อฟชั่นต่างๆหายไป...

แต่ถ้าราคานี้น่าสนๆจริงๆครับ  :)
..

ออฟไลน์ !ce

• Jr. Member
  • **
ตอบนะครับ พอดีมีสมาชิกท่านหนึ่งเมล์มาถาม ว่าเกรย์ดีเลอร์ไหน ที่ให้ราคาถูกได้ขนาดนั้น
ผมก็เลยให้เบอร์โทรติดต่อจากโบรชัวร์ไป เพราะผมเก็บไว้ตั้งแต่วันที่ไปดูมา
หลังจากสมาชิกท่านนั้นโทรไปถาม ก็ปรากฏว่า เค้าบอกขาย ที่ 4.5 ล้าน ผมให้เค้ายืนยันว่าไปดูมาวันนั้น
เค้าก็ยังบอกที่ราคาเดิม ไม่เคยขายราคานั้น แต่วันนั้นผมสาบานได้ว่า เซลส์บอกผมว่า 3.5 ล้านจริงๆ
แถมยังมีป้าย แปะอยู่ที่กระจกหน้า ว่า 4.5 ล้าน ไม่ขาย ขาย 3.5 ล้าน ผมถามอยู่ 2-3 รอบเค้าก็บอกราคานี้ครับ
เสียดายที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เป็นหลักฐาน แถมเค้าสำทับว่า เนี่ยตัวท็อปเลยนะ ราคานี้ที่ศูนย์ก็ 5 ล้านกว่าเชียว!
ยังไงผมก็ขออภัยพี่สมาชิกท่านนั้นด้วยนะครับ และลงไว้ให้สมาชิกท่านอื่น ทราบโดยทั่วกันครับ
   :-[

" ROME WAS NOT BUILT IN ONE DAY !! "

โห!!!

เซลล์เค้อาจจะ มึนๆหรือเปล่าครับวันนั้น "แบบประมาณว่าเอาราคารุ่นอื่นมาติดแทน"

อิอิ

ผมล้อเล่นนะฮะ ;)
..

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
กำลังกลุ้มใจอยุ่ครับ

ตอนนี้ใช้ C230 Kom ปี08 อยุ่กำลังกะว่าจะเปลี่ยนเป็นคันใหม่

ตัวเลือกที่มีก็....

1. Z4 2.5 sDrive
2. SLK 2 Looks
3. 370Z (Grey Market)
4. GTR R35 (Grey Market)
5. Cayman (Grey Market)
แต่....เนื่องจาก SLK ใช้เครื่องยนต์สหกรณ์ตัวเดียวกับที่ขับอยุ่ ซื้อ SLK มาก็เหมือนแค่ยกบอดี้เปลี่ยนภายนอกใหม่เท่านั้น
เลยลังเลว่า จะเอา Z4 ตัวเบสที่ไม่มีอะไรเลย หรือหันไปเล่นตัวที่เหลือ อยุ่

ถึงตอนนี้ยังไม่ได้ศึกษาข้อมูลเชิงลึกอะไรมากมาย
เลยอยากให้เปรีบยเทียบ ข้อดี-ข้อเสียหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ps. คันที่ 3 - 4 ศึกษาใว้เผื่อที่บ้านเกิดแจ๊กพ๊อตใจดีอนุมัติน่ะครับ อิอิ (ที่บ้านให้เหตุผลว่า เอาเงิน5-6 ล้าน ไปซื้อรถญี่ปุ่นทำไม?  - * -)
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE