ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ลูกระนาดรุ่นใหม่....มันใหญ่โตขนาดนี้เชียวหรือครับ?(มีรูปประกอบ)  (อ่าน 12328 ครั้ง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เมื่อเช้าตอนผมออกไปทำูธุระนอกหมู่บ้าน พบว่าทางหมู่บ้านได้ทำลูกคั้น(ลูกระนาด) ในถนนหมู่บ้านใหม่
แต่สิ่งที่แปลกใจ ปนงงๆ ว่าทำไมลูกคั้นมันช่างใหญ่โตโอฬาร บานทะไต ขนาดนั้น

หรือว่าเป็นลูกระนาดรุ่นใหม่?
ลองดูความกว้างใหญ่เทียบกับ FD ของผมละกัน.....

กำลังคิดว่า ถ้ารถที่เตี้ยหน่อย หรือรถโหลด มันจะผ่านได้มั๊ยหล่ะนั่น.....
ขอความเห็นด้วยนะครับ จะได้เอาไปลองแนะนำ คณะกรรมกลวงหมู่บ้าน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
มันไม่ชันมากนี่ครับ ไม่น่าจะเป็นอะไรนะ

ต้องใน ม.จุฬา ทั้งใหญ่ทั้งชัน 505 บินมาแล้ว :P

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
รถสวยครับ (เอ้ยเค้าให้ดูอย่างอื่น)

ออฟไลน์ KF.

• Jr. Member
  • **
ขับทะแยงๆขึ้นลูกระนาดก็ได้ครับ

ว่าแต่โหลดแล้วมันจะไม่นิ่มนะ

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Slope กำลังดีครับ กว้างหน่อย แต่ไม่ต้องเบรคตัวโก่ง ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดูไปดูมาเหมือนโปะถนนเป็นหลุมเป็นบ่อเลยครับ
มันไม่ชันมากนี่ครับ ไม่น่าจะเป็นอะไรนะ

ต้องใน ม.จุฬา ทั้งใหญ่ทั้งชัน 505 บินมาแล้ว :P

มธ. ก็ไม่แพ้กัน สั้นกว่า แต่ชันพอกัน = เจ็บกว่าครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
อ้อ...แบบนี้พอผ่านได้ครับ
กว้าง...แต่ไม่ชันไม่สูง ไม่ติดท้องรถแน่นอน

ว่าแต่...ผมว่ามันยังดีกว่าหมู่้บ้านผมอีกนะ
ทั้งชัน ทั้งสูง ตะแคงยังไงก็โดน
นี่ว่าซักวันจะแอบเอาค้อนไปทุบ เอาสิ่วไปสกัด ให้มันเตี้ยลง 55+
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เอ จขกท. เปลี่ยนรถจาก Tiida มาเป็น Civic FD แล้วเหรอครับ ?

ออฟไลน์ Valkilrey

ลายล้อใหม่ FD 1.8 E นี่ สวยดีเหมือนกัน อย่างน้อยก็เปลี่ยนบรรยากาศจะแบบ E เดิมๆที่ใช้มาหลายปี

ออฟไลน์ JIRATH

อู้ยยย แถวบ้านผมใหญ่กว่านี้อีกครับ ขับไปนี่ขนาดอัลติสธรรมดาไม่โหลดไปยังครูดเลย สูง+สั้น
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????

TFRผมก็บินตามไปติดๆ เลยคร้าบ..... ขนงานของเพื่อนผมไปแสดงที่หอศิลป์ล่อซะกระจายเลย
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ BnN

ต้องไปเจอลูกระนาดใน มหิดล ศาลายาดีกว่า

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ถนนในหมู่บ้านผม เนื่องจากมีเด็กแว้นซ์เยอะ เขาก็เลยทำเขื่อนขึ้นมาครับ

..อ่านไม่ผิด "เขื่อน" จริงๆ  ก็พี่แกเล่นทั้งสูง และชันมาก จนสามารถใช้แทนฝายน้ำล้นได้เลย

มอไซต์/รถ วิ่งมาไม่เบรคนี่มีครูดกระจาย

ออฟไลน์ CRO

แบบนั้นดีแล้วแหละครับ รถจะได้ไม่เด่งมาก บางที่ เหมือนหลายๆ rep ข้างบนแหละครับ ผมเคยขับมาเร็วๆแล้วเจอเขื่อนอย่างที่ท่านข้างบนว่า รถกระเด็นไปขวางลำกลางถนนเลยครับ ( ขับมาเร็วไม่ทันระวัง -_-'' )

ออฟไลน์ i-din

ในหมู่บ้านผมขนาดนี้แหล่ะ แต่สูงกว่านี้ซัก 2 - 3 เท่าได้มั้ง ส่วนที่ศิลปากร ทับแก้ว ไม่มีขนาดนี้ครับ เป็นลูกเล็กๆ แต่มีเต็มถนนเลย มอเตอร์ไซด์ยังไม่อยากผ่านเลย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เอ จขกท. เปลี่ยนรถจาก Tiida มาเป็น Civic FD แล้วเหรอครับ ?

Tiida อยู่กับน้องสาวครับ ก็เลยเอา FD มาใช้งานแทน(มือสอง) ตอนนี้ FD ไปอยู่ศูนย์ปทุมวันแล้วครับ...ผ่าเครื่องแก้ไขปัญหาผีต๊อกๆ
อีกประมาณสักสองอาทิตย์คงจะได้นำกลับมาใช้งานครับ

นี่พอโพสต์กระทู้ปุ๊บเมื่่อดึกๆ ช่วงเช้าจะออกไปซื้อโจ๊กแถวบ้าน....เจอลูกใหม่หน้าบ้านครับ โอ๊วมายก๊อต!!! ใหญ่กว่าลูกซอยตรงอีก
ใหญ่ขนาดไหนลองดู Saab ผมประกอบภาพละกันครับ จอดแนวเดียวกับซีวิค แต่ล้อหลังยังโด่อยู่บนลูกระนาดเลยนั่น.......
จะดีใจหรือเสียใจดีเนี่ย ได้ลูกคั่นหน้าบ้านอันเบ่อเริ่มเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• ??????????????+?????????????14????
ทางเข้าหมู่บ้านหลังโรงพิมพ์กองสลากฯ เอกมัย.... ใหญ่กว่านี้3เท่าครับพี่(ยาวเท่ากัน... แต่สูงกว่า)
รถเตี้ยๆ ก็เลื้อยกันมันส์เลยอ่ะ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
คิดในแง่ดี อย่างน้อยรถที่วิ่งผ่านหน้าบ้านจะได้วิ่งกันช้าๆนะครับ
บ้านผมอยู่ห่างจากลูกระนาดนิดหน่อย เจอประจำพวกแว๊นบอย
พอข้ามระนาดได้ พี่ท่านบิดเหมือนเก็บกดมานานเป็นปี
หลับๆอยู่สะดุ้งไปหลายทีละ เซ็งสุดๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ต้องเจอทีมหาลัยผม ลูกเล็กแต่ชัน+ทำมาจากยางขนาดใหญ่อีกต่างหาก
เดี๋ยวนี้เอาออกหมดแล้ว ขี่จักรยานทีเด้งไปเด้งมา ขับรถทีเด้งโป๊ก

แต่ลูกล่าสุดเค้าทำใหญ่ได้ใจจริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

คิดในแง่ดี อย่างน้อยรถที่วิ่งผ่านหน้าบ้านจะได้วิ่งกันช้าๆนะครับ
บ้านผมอยู่ห่างจากลูกระนาดนิดหน่อย เจอประจำพวกแว๊นบอย
พอข้ามระนาดได้ พี่ท่านบิดเหมือนเก็บกดมานานเป็นปี
หลับๆอยู่สะดุ้งไปหลายทีละ เซ็งสุดๆ

อันนี้.... หัวอกเดียวกันคร้าบ!!

ออฟไลน์ akejuven

• Newbie
  • *
ยาวไม่กลัว กลัวใหญ่ครับ
??????????? ?????????????

ออฟไลน์ Ohmmypp

ในจุฬา กับซอยแถวๆ หอการค้าอ่ะครับ สูงเกิ๊น แถมยาวอีกต่างหาก
JC TU #54

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
อืม ดีนะ ที่เรามีแต่รถ 4x4 เว้ยไม่ต้องกลัว อิอิ

ออฟไลน์ jojow

เห็นหลายที่ ก็เปลี่ยนเป็นแบบนี้แล้ว
เมื่อวานเข้าซอยแถวประชาชื่น ก็เป็นลูกระนาดแบบนี้แล้วครับ
ส่วนตัว ผมชอบ เพราะไม่ต้องเบรคแรง
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ต้องในที่จอดรถสนามบินดอนเมืองครับ

ซีวิคผมไปจอดคาที่มาแล้ว

ต้องเอาที่ยกมายก

ทั้งใหญ่ ทั้งยาว ทั้งชัน แถมทางแคบอีก

เลิกพูดถึงตะแคงข้างขึ้นได้เลย

ที่สุดของแจ้มาก

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ที่หมู่บ้านแถวๆมีนบุรีก็เคยมาแล้ว ขับมามองไม่เห็น ดังปั้งเลยย ดีนะวันนั้นขับซีดานยกสูง เลยรอดมาได้

ออฟไลน์ Sunnook

ในหมู่บ้านของผมก็มีเช่นกัน รู้สึกว่าจะมีอยู่ 3 ที่

แต่ MZ3 ผมผ่านได้สบาย แต่เคยเห็น CR-V โมเดลก่อนล่าสุดนี้ บินเลยครับ 55+ ขับมาเร็วไป

ออฟไลน์ Northbridge

เห็นแต่ละคนบ่นเรื่องในมหาวิทยาลัย *- จุฬาเคยเข้าไป ใหญ่จริงๆให้ตายเถอะ

แต่ชอบ ของ มจธ. สุดแล้วคตรับ เป็นลูกยาง ไม่ใหญ่มาก เป็นสันขึ้นมากำลังดี อิอิ  ;D

ออฟไลน์ LiTtLeBoY

• Newbie
  • *
ผมว่าลุกระนาดลูกนี้ผู้ดีมีclass และน่ารักมากๆเลย  ผมว่ามียิ่งกว่าลูกระนาดอีก ก็ฝาท่อตรงมเหศักดิ์ตรงที่จะยิงยาวเลี้ยวขวาึขึ้นสาทร ผ่านมากี่สมัยมันก็ไม่เคยเรียบ ปัจจุบันว่าเรียบสุด ก็ยังกระแทกอยู่ดีเวลาเร่งรีบกระเทือนถึงตับ

ออฟไลน์ avisrm

• Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
ผมว่าลุกระนาดลูกนี้ผู้ดีมีclass และน่ารักมากๆเลย  ผมว่ามียิ่งกว่าลูกระนาดอีก ก็ฝาท่อตรงมเหศักดิ์ตรงที่จะยิงยาวเลี้ยวขวาึขึ้นสาทร ผ่านมากี่สมัยมันก็ไม่เคยเรียบ ปัจจุบันว่าเรียบสุด ก็ยังกระแทกอยู่ดีเวลาเร่งรีบกระเทือนถึงตับ

เห็นด้วยครับ ดูมี Class มาก ลองไปเจอที่ม.เกษตรดูครับ ยิ่งถ้าเป็นที่วิทยาเขตกำแพงแสนด้วย...อื้ม...ทั้งสูงทั้งแคบ มอเตอร์ไซค์เสียหลักไปหลายครับแล้วครับ
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้