ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำยาล้างรถของอะไรกันครับ  (อ่าน 11132 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
ใช้น้ำยาล้างรถของอะไรกันครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 10:56:02 »
ใช้น้ำยาล้างรถของอะไรกันครับ

ไม่รู้ว่าน้ำยาล้างรถต่างกันยังไง เหมือนใช้น้ำยาล้างจานอ่ะครับ 55 มันก็ล้างได้เหมือนกัน-*-

แต่อยากรู้ว่าของยี่ห้อไหนดีจะได้ซื้อมาใช้บ้าง

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
Re: ใช้น้ำยาล้างรถของอะไรกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:11:54 »
แรกเลยใช้ คาร์ไชน์ ใช้สองรอบ โยนทิ้งไปแล้ว น้ำถังสี่ลิตร ใส่สามออนซ์ได้ ถึงจะลื่น+มีฟอง
เริ่มรู้จักเวบtwccและรู้จัก cg citrus เลยลองสั่งมาใช้ โอ้วสวรรค์ ใช้ครั้งละครึ่งออนซ์ ฟองมหาศาล
คราบแมลงออกอย่างง่ายดาย ตอนหลังใช้แค่ครั้งละ1/3ออนซ์ด้วย
แต่ๆแชมพูตัวนี้มันจะลอกแว๊กที่เราลงเอาไว้ออกด้วยนะถ้าผสมเข้มๆ
จากรถลงแว๊กทุกสัปดาห์ลื่นๆ โดนแชมพูอันนี้เข้าไป ฝืดมือเลย แต่ไม่มีปัญหาเพราะลงทุกสัปดาห์อยู่แล้ว
ตัวนี้ซื้อแบบแบ่ง 8ออนซ์ 140บาท ใช้ได้ 16ครั้ง ตกครั้งละ9บาท ซื้อมาใช้สองรอบ
พอ cg citrus หมดเลยมาลองยี่ห้อใหม่ ซึ่งสมาชิกเวบพูดในทำนองเดียวกันว่าของดีราคาถูก
เลยลองซื้อ คิงไทรตั้นมาลองใช้ ลิตรละ70บาท ราคาไม่แพง ใช้ครั้งละออนซ์ ฟองดี ลื่นดี
ยังใช้อยู่ตลอดทุกสัปดาห์ ประหยัดตังดี งานออกมาก็ไม่ได้หนี cg citrus
แต่เดี๋ยวคงจะซื้อ cg citrus มาติดเอาไว้อีก กลิ่นมะนาวของเจ้านี่มันหอมจริงๆ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:14:58 โดย YAmodels »

Re: ใช้น้ำยาล้างรถของอะไรกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:14:15 »
กดผิด ;D

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:17:54 »
ถ้าล้างเองจะใช้ซันไลท์ แล้วขัดด้วย silicone glaze
แต่ส่วนใหญ่จะไปจ้างล้างที่ร้านมากกว่าครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 11:37:41 »
แรกเลยใช้ คาร์ไชน์ ใช้สองรอบ โยนทิ้งไปแล้ว น้ำถังสี่ลิตร ใส่สามออนซ์ได้ ถึงจะลื่น+มีฟอง
เริ่มรู้จักเวบtwccและรู้จัก cg citrus เลยลองสั่งมาใช้ โอ้วสวรรค์ ใช้ครั้งละครึ่งออนซ์ ฟองมหาศาล
คราบแมลงออกอย่างง่ายดาย ตอนหลังใช้แค่ครั้งละ1/3ออนซ์ด้วย
แต่ๆแชมพูตัวนี้มันจะลอกแว๊กที่เราลงเอาไว้ออกด้วยนะถ้าผสมเข้มๆ
จากรถลงแว๊กทุกสัปดาห์ลื่นๆ โดนแชมพูอันนี้เข้าไป ฝืดมือเลย แต่ไม่มีปัญหาเพราะลงทุกสัปดาห์อยู่แล้ว
ตัวนี้ซื้อแบบแบ่ง 8ออนซ์ 140บาท ใช้ได้ 16ครั้ง ตกครั้งละ9บาท ซื้อมาใช้สองรอบ
พอ cg citrus หมดเลยมาลองยี่ห้อใหม่ ซึ่งสมาชิกเวบพูดในทำนองเดียวกันว่าของดีราคาถูก
เลยลองซื้อ คิงไทรตั้นมาลองใช้ ลิตรละ70บาท ราคาไม่แพง ใช้ครั้งละออนซ์ ฟองดี ลื่นดี
ยังใช้อยู่ตลอดทุกสัปดาห์ ประหยัดตังดี งานออกมาก็ไม่ได้หนี cg citrus
แต่เดี๋ยวคงจะซื้อ cg citrus มาติดเอาไว้อีก กลิ่นมะนาวของเจ้านี่มันหอมจริงๆ ;D
555 คาร์ไซน์ห่วยจริงครับ เคยซื้อมาลอง ซื้อ 1 แถม 1 ใช้ครั้งเดียวโยนทิ้งเลย แต่ตอนนี้เข้าร้านอย่างเดียว เนื่องจากขี้เกียจขัดเอง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:03:46 »
ตอนนี้ใช้ของยี่ห้ออะไรสักอย่าง แต่เป็นเจ้าเดียวกับ Wax one ราคาไม่แพงคุณภาพโอเครนะ ล้างแล้วเงาดี
แต่ก่อนเคยใช้ ตาร์ชาย ล้างแล้วไม่มีความเงาเลยเสียรมณ์สุดๆ
แล้วก็โฟมล้างของ Cartex กระป๋องละ 100 กว่าๆ ฟองดีมากแต่ล้างไม่สะอาด และไม่เงาเลย

เดียวกลับไปบ้านจะถ่ายรูปให้ดูครับ ผมจำชื่อไม่ได้ว่ายี่ห้ออะไร?

ส่วนซันไลด์แต่ก่อนผมเคยใช้ล้องมอไชค์ ขจัดคราบน้ำมันดี แต่ไม่เงาเลย ออกด้านๆด้วยซ้ำ
แถมมีกลิ่มมะนาวอีก เลยเลิกใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 12:05:19 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:01:49 »
อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ ผมใช้ซันไลล้างจานล้างรถ สะอาด ล้างง่าย ไม่เป็นครับ ใช้มาหลายปีไม่มีปัญหาใดๆ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:11:59 »
ใช้ Amway ทั้ง Car wash และ Silicone Glaze เลยครับ น้ำยาล้างเงาดีครับ ตัวเคลือบก็ถือว่าโอเค
ที่สำคัญราคาถูกมากๆ ครับ แต่ส่วนใหญ่ ถ้าจะเคลือบจะไปให้ที่ร้านทำให้ครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:27:25 »
สูตรผมนะครับ น้ำยาล้างจานซันไลสองฝา ผสมกะแชมพูสระผมแพนทีน ( ของเมีย ) สองฝา
กวน ๆ ให้เข้ากัน ล้างรถได้สะอาดเงาแจ่มมาก   คราบแมลงออกง่ายดาย น้ำยาล้างจานมีคุณสมบัต้ขจัดคราบไขมัน
และมันมีสารลดความตึงผิวของน้ำ
เช็ดรถก็ง่าย น้ำมันไม่ค่อยเกาะครับ
ส่วนแชมพูสระผมใส่ลงไปเพื่อให้มันหอม และช่วยสร้างฟองซอกซอนไปทุกรูขุมขน

ลองดูกันนะครับ   แต่หากผมจะล้างเพื่อขจัดน้ำยาเคลือบสีออกด้วย เพื่อจะลงน้ำยาใหม่
อันนี้ผมจะเพิ่มน้ำยาล่านจานลงไปอีกฝาครับ

ปล. น้ำยาล้างรถที่ขายกันชนิดทูอินวัน ผมใช้แล้วไม่ชอบครับ เพราะมันเป็นคราบ เช็ดแห้งยากขึ้น
ถ้าจะขัดเงารถก็ล้า่งให้สะอาดแล้วลงน้ำยาเคลือบไปเลยดีกว่า
น้ำยาทูอินวันมันก็ไม่ได้ช่วยให้เงาขึ้นเท่าไหร่ครับ ใช้แล้วเหมือนมันไม่ได้มีผลอะไรเลย

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:28:02 »
auto glym ครับบ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 13:39:36 »
เมื่อก่อนใช้ mg ทั้งชุด..  ปัจจุบันเลื่อนระดับขึ้นไป เป็นแอมเวย์....(ง่ายกว่าเยอะ)

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 14:00:34 »
น้ำยาล้างเจ้า ACV40 ของผมไล่ (ลง) ตามนี้
ออกรถปีแรก Wolfgang และ MG แบบครบเซ็ท
ปีที่ 2 แอมเวย์ได้มาฟรีเพียบเลย และ MG บ้าง
ปีที่ 3 น้ำยาล้างรถตามโลตัสเอ๊กเพรซ หรือไม่ก็ยาสระผม
ปัจจุบัน แล้วแต่ บางทีฉีดน้ำเฉยๆ บางทีก็ยาสระผม แต่เน้นไปทางคาร์แคร์มากกว่า
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 14:45:42 »
ตั้งแต่ใช้มา ยี่ห้อ chemical guyดีที่สุดครับ สะอาดและลื่นเป็นเงาหลังล้างทุกครั้งเลย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 15:07:48 »
ที่บ้านแฟนใช้ แมคไกวร์ครับ
ซื้อแกลอนนึงใช้ได้ 2 ปีมั๊ง 5555

ที่บ้านคุณแม่ใช้ แอมเวย์ครับ
ไม่ได้ซื้อเองหรอก คุณแม่ซื้อมาฝากตอนไปเที่ยว

ส่วนตัวชอบแมคไกวร์ มากกว่า

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 18:51:01 »
ผมใช้ของ Triton (เจ้าเดียวกับ Wax One) ขวดนึงไม่ถึง 80 บาท ล้างได้หลายรอบครับ

ออฟไลน์ prayalone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 19:03:08 »
ผมก็ใช้ซันไลต์ครับ
น้ำยาล้างจาน ล้างสะอาดมาก ไม่ทิ้งคราบ ล้างน้ำเปล่าแล้วสะอาดหมดจด ;D

ตอนแรกลอง เพราะน้ำยาล้างรถมันหมด แต่ใช้แล้ว ล้างออกง่าย สะอาดหมดจดจริง มาคิดดู ขนาดล้างจานที่เราเอามากินข้าวได้ปลอดภัย ล้างรถมันก็ควรจะปลอดภัย

เรื่องกลิ่นผมไม่แคร์ ล้างเสร็จแล้ว ยังมีใครได้กลิ่นน้ำยาล้างรถติดรถอยู่บ้าง วันเดียวมันก็หายหมดอยู่ดี อิอิ ;D

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 20:11:08 »
พิมนิยมสำหรับคนล้างเองก็ ไทรทันครับ กลิ่นชมพูหอมสุดๆ ถูก ฟองเยอะ คุ้มค่ากับราคาที่สุดแล้วละสำหรับผม

ส่วนไซไลทำไมไม่เหมาะกับการล้างรถ เพราะ มันไม่ดีกับพวกน้ำยาเคลือบรถ wax ต่างๆครับ

รถที่ไม่ค่อยได้ดูแลสีผิวสักเท่าไหร รถส่งของผมก็ล้างนะเพราะไม่เคลือบอยู่แล้ว หรือจะใช้ล้างกระจกหรือล้อรถก็ดีครับ ไซไลราคาถูกดีครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 22:20:13 »
ถ้าใช้ซันไล แล้วตามด้วยการลง Silicone Glaze ของ Amway ดีไหม

มันจะเป็นไรป่าวครับ เพราะล้างด้วยซันไลพื้นผิวรถน่าจะฝืดๆ ไม่มัน

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:26:57 »
ซื้อที่ 7-11

ราคา 60 บาทอ่ะครับ.....ของแว็กวัน รึป่าว ไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 23:58:01 »
ช่วงหน้าฝนที่ผ่านมา รถผมสีขาวไม่ได้ล้างเป็นสัปดาห์มีคราบดำฝังแน่น
น้ำยาล้างรถไตรตันขวดละ 70 กว่าตามห้างขายปลีกไม่ค่อยออก ลองซันไลต์ดีกว่าเห็นๆ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 09:48:57 »
ถ้าใช้ซันไล แล้วตามด้วยการลง Silicone Glaze ของ Amway ดีไหม

มันจะเป็นไรป่าวครับ เพราะล้างด้วยซันไลพื้นผิวรถน่าจะฝืดๆ ไม่มัน
ผมแนะนำน้ำยาเคลือบ canuba nano ครับ ไม่ผสมผงขัด
ใช้ง่ายเคลือบกับมืดได้ไม่ต้องใช้เครื่องครับ เงางามมาก

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 20:39:17 »
เท่าที่ถามเพื่อนๆที่ใช้ silicone glaze มา พอได้มาใช้ wg แทบจะทิ้ง silicone glaze เลย
เพราะว่าของ wg เช็ดออกง่ายกว่าเยอะ ไม่ทิ้งฝุ่นผง อีกอย่างถ้าซื้อแบ่งราคาก็ไม่แพงเท่าไหร่

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 22:52:08 »
เท่าที่ถามเพื่อนๆที่ใช้ silicone glaze มา พอได้มาใช้ wg แทบจะทิ้ง silicone glaze เลย
เพราะว่าของ wg เช็ดออกง่ายกว่าเยอะ ไม่ทิ้งฝุ่นผง อีกอย่างถ้าซื้อแบ่งราคาก็ไม่แพงเท่าไหร่

wg มีชื่อเต็มไหมครับ

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 23:32:11 »
wg = Wolfgang ครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i