ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งรู้ประโยชน์+ใช้ paddle Shift เป็น  (อ่าน 24170 ครั้ง)

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
เพิ่งรู้ประโยชน์+ใช้ paddle Shift เป็น
« เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 18:04:12 »
ผมใช้ BMW 320d GT มาซักพักนึงแล้ว
มันมี paddle shift มาให้ บอกเลยว่าใข้รถมาปีครึ่ง เคยกระดิกเล่นแค่ 2 ครั้ง แค่ลองว่ามันทำงานยังไง เพราะปกติเข้าเกียร์ D โหมด comfort แล้วเหยียบอย่างเดียว
ได้ยินเพื่อนบอกว่าขับรถใช้ Paddle shift บ่อย ช่วยได้เยอะ ตอนแรกก็ยังงงๆ มันจะใช้ตอนไหนหว่า ???

พอดีมีโอกาสขับรถไปหัวหิน ขับเรื่อยๆ เกียร์ d comfort ตลอดเหมือนเดิม
มันมีปัญหาตอนช่วงจะแซง รถมันเยอะ แถมมาเร็ว ออกจากเลนยากมาก เพราะโหมด comfort มันหน่วงมาก กดคันเร่งไปเกือบ 1 วินาที กว่ารถจะเปลี่ยนเกียร์ให้
ตอนนั้นไม่รู้นึกยังไงลองใช้ paddle shift ลดเกียร์เพื่อเร่งแซง ปรากฎว่ามันเร็วกว่าการคิกดาวน์มากเลย (เดิมคิดว่าคงเหมือนคิกดาวน์) ทำให้แซงง่ายขึ้น เลยใช้ paddle shift ช่วยตลอดทาง
ถามว่าทำไม ไม่ใช้โหมด Sport ผมว่ามันกินน้ำมันเพิ่มไปหน่อย มันจะลดเกียร์ลง 1 เกียร์ตลอด ทำให้รอบสูงเอาไว้ให้เราเร่งแซง ซึ่งทำให้กินน้ำมันมากกว่าโหมดcomfortน่าจะ 20% อัพ (สำหรับผม)
แต่การใช้ paddle shift มันแค่ช่วงสั้นๆ พักเดียวมันจะกลับมาเข้าโหมด D ปกติให้เอง เหมือนการขับ comfort กับ sport สลับกัน....

สรุปตอนนี้ผมใช้ paddle shift ค่อนข้างบ่อย โดยเฉพาะจังหวะจะเปลี่ยนเลน ขอเลน ที่ต้องการอัตราเร่งกระทันหัน แถมมันยังค้างเกียร์ไว้ให้ระยะนึงถึงแม้เราจะเบรคก็ตาม เผื่อการเร่งแซงต่อเนื่อง เป้นอะไรที่ทำให้ขับรถง่าย สนุกขึ้นครับ
ผมว่าการใช้ paddle shift คือโหมด comfort+ (อยู่ตรงกลางระหว่าง comfort กับ sport), comfort = นุ่มนวล เหมาะสำหรับขับในเมือง, สปอร์ต = แรง ขับสนุก กินน้ำมัน
บางคนอาจจะใช้อยู่แล้ว แต่สำหรับคนที่ไม่ค่อยได้ใช้ และคิดว่ามันเป็นอุปกรณ์ที่ติดรถมางั้นๆเหมือน cruise control ลองดูครับ.....

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
Re: เพิ่งรู้ประโยชน์+ใช้ paddle Shift เป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 18:23:19 »
ผมขอเสนอแนะอีกวิธีครับ สมมุติขับ eco mode พอจะแซงให้ผลักหัวเกียร์ไปทางซ้ายเข้า sport mode หลังจากแซงเสร็จแล้วก็ผลักหัวเกียร์กลับระบบจะกลับเข้า eco เหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Artist

Re: เพิ่งรู้ประโยชน์+ใช้ paddle Shift เป็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 19:04:50 »
ผมขอเสนอแนะอีกวิธีครับ สมมุติขับ eco mode พอจะแซงให้ผลักหัวเกียร์ไปทางซ้ายเข้า sport mode หลังจากแซงเสร็จแล้วก็ผลักหัวเกียร์กลับระบบจะกลับเข้า eco เหมือนเดิมครับ
ผลักไปซ้าย sport mode มันลดเกียร์ให้ด้วยเหรอครับ
ผมเพิ่งรู้ ถ้างั้นต้องลองบ้าง

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2015, 19:38:30 »
แนะนำเวลาเบรกกระทันหันหนักๆ กด paddleshift ลดเกียร์ช่วย engine brake ได้เลยครับ (อยู่ mode ไหนก็ได้ กดได้เลย)

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 11:59:12 »
ผมเคยใช้ paddle shift จากรถมาหลายรุ่นเหมือนกันชอบมากครับ  เสียดายตอนนี้รถผมทั้ง 2 คันมันไม่มีให้มา  :'( :'( :'(
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2015, 00:35:14 »
ผมก็ชอบใช้ตอนมุดๆครับ
ถ้ารอคิกดาวน์ บางทีเสียจังหวะ และถ้าเวลาผมมุดมากๆ เคยเป็นตะคริวเพราะเกร็งเท้ามากถึงมากที่สุด เท้าจะกดคันเร่งไม่ได้เลย
แก้ปัญหาด้วยการกดใช้แพดเดิ้ลป็อปนี่แหละครับ ;D กด - 1 ที หักออกซ้าย เหยียบเบาๆ หักเข้าขวา ฟิน..... ตะคริวก็ไม่กิน ::)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2015, 09:31:54 »
.....ผมกลับไม่ชอบแฮะ.....ลองใช้สองสามทีเลิก   ผมชอบผลักมา  แล้วโยกคันเกียร์เอา  สนุกกว่า ใช้นิ้วกด  ...

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2015, 16:17:23 »
ผมชอบผลักคันเกียร์ไป sport mode ครับ มันดึงได้สะใจมาก

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 22:49:25 »
ดีครับ ได้ความรู้เพิ่มด้วย แต่ก็ต้องใช้ทักษะให้ชำนาญ ว่าจังหวะไหน
ใช้นานจนชิน ก็จะเหมือนคนที่ใช้ ครูส ในเมืองเป็น
One Day.