ผู้เขียน หัวข้อ: -*- อุทาหรณ์ ของหมวกกันน้อคราคาถูก -*-  (อ่าน 7169 ครั้ง)

ออฟไลน์ Okino

• Full Member
บทความที่ผมจะเล่าให้พี่ๆ หรือน้องๆ  ที่ต้องใช้มอเตอร์ไซค์เป็นพาหนะ

เกี่ยวกับหมวกกันน้อคใบหนึ่ง  ซึ่งทำให้ผมนั้น บาดเจ็บ (ไม่มาก เพราะขับไม่เร็ว)

ซึ่งเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น  เกิดเมื่อตอนเที่ยง ของวันพฤหัสบดี ที่ 21 มกราคม 2553 ครับ

วันนี้ เป็นวันสอบ Mid term ของผม  หลังจากที่ต้องเลี่อนวันสอบมา1 อาทิตย์  ด้วยเหตุที่เกี่ยวกับโรงเรียนพระราชทาน

และเป็นวันสุดท้ายของการสอบด้วย  ผมสอบเสร็จตอนเวลา  11โมงครึ่ง  (เสร็จก่อน 30นาที)

เพราะผมต้องไปโรงเรียนประถมแห่งหนึ่ง ซึ่งห่างจาก โรงเรียนที่อยู่ในตัวเมืองผมประมาณ8-10กิโล

เพื่อที่จะเอาขนม หนังสือ  ไปบริจาคให้กับเด็กครับ  เพราะผมนั้น สอบรับตรงวิศวะ ติดแล้ว  ก็เลยขอว่า

จะไปทำบุญแบบนี้สักครั้ง และครั้งนี้คือครั้งที่2 ที่ผมจะไป  (เพราะว่าไปแล้วรู้สึกสนุกดี )

ได้ทำกิจกรรมร่วมกันกับเพื่อนๆ เป็นครั้งสุดท้ายแล้วหละ  ก็ได้โทรนัดกับเพื่อนแล้ว สัก30นาทีคงจะถึง

ผมก็เริ่มออกจากโรงเรียน  โดยขี่มอเตอร์ไซค์ส่วนตัวไป  และออกมาจากโรงเรียนได้สักพัก ก็หยุดไฟแดง

เมื่อไฟเขียว ก็ออกตัวปกติ วันนี้มีสภาพอากาศครึ้มๆ  ไม่มีแสงแดด  คล้ายๆว่าฝนจะตกในเร็วๆนี้  แต่ ตอนนั้น

ลมแรงมากครับ  ผมก็กำลังบิด เจ้าNOVAน้อยของผม  ที่ความเร็ว40 ที่จะไต่ไปที่ 50km/h

ทันใดนั้นน...

แกร่กๆๆ ฟู่........ เสียงลมดัดหมกของผม  ทำให้ตัวล้อคนั้นหลุดเลยครับ  ซึ่งผมก็ตกใจมาก

หมวกนั้นก็จะปลิวไป  ด้วยนิสัยของผม  กลัวว่าจะมีรถข้างหลัง ผมเลยคว้าหมวก  โดยไม่รู้เลยว่า กำลังบิด

ทำให้ผมเสียหลัก  สไลด์กับพื้นไปประมาณ 8-10เมตรได้  อาจจะไกลหน่อย  เพราะตัวผมนั้น น้ำหนักประมาณ102กิโลกรัม

ซึ่งอาจจะมีแรงเฉื่อย  หรือโมเมนตัม ตามหลักฟิสิกส์  ที่เยอะกว่าชาวบ้าน  ซึ่งตอนล้มผมก็คิดได้ในเสี้ยววินาที

ว่าควรจะเซฟตรงไหน  (ผลของการฝึกสมาธิจริงๆครับ) ผมรีบเอามือขวากันหัวผมไว้ อย่างแรกเลยผมเซฟหัวก่อนครับ

มือข้างซ้ายยอมถลอกเยอะหน่อย บังตัวผมกับพื้น ส่วนหัวเข่าขวาโดนท่อไอเสีย+พื้น  ก็ถลอก แล้วก้มีคราบท่อไอเสียครับ

แต่ตอนนั้น  โชคดีมาก ที่ถนน มีมอเตอร์ไซค์ผมคันเดียว  ซึ่งทำให้ผมนั่งสงบสติสักนิดนึงได้  ก็ ลุกขึ้นมา ลองเดินดู

หมุนตัว นับนิ้วตัวเอง ชูกี่นิ้ว แล้วก้เดินหมุนอีกรอบ  ลองขยับแขนขา  ว่ามีส่วนไหนเป็นอะไรมั้ย  ก็โชคดีครับ ที่ไม่เป็นอะไร

มาก  มีบาดแผลถลอกเฉยๆ ซึ่งตอนนี้ก็ทำแผลเรียบร้อยแล้วครับ

หลายคนคิดว่า มันจะเกี่ยวกับหมวกกันน้อคตรงไหนวะ  เองขับรั่วๆเอง

คือผมดันไปหลงเชื่อมันครับ เมื่อ3วันก่อน ไปซื้อหมวกใหม่  ด้วยความงกตัวเอง ขอถูกๆไว้ก่อน

ร้านก็บอก เอานี่สิน้อง  50บาทเอง นี่ๆมี มอก แปะด้วยนะ  ก็เลยซื้อมา  ซึ่งตอนนั้นดูตัวล้อค ก็โอเคอยู่

เลยซื้อมา  พอมาวันนี้ เป็นไปได้ไงที่ขับดีๆ ตัวล้อคหลุด พอดูตรา มอก เวร..

มันเหมือนแค่ปริ้นแล้วมาแปะกาว  ผมคิดว่าผมไม่โง่นะ  แต่โคตรโง่เลยหละ (ขอยืมจากพี่อิม อชิตะละกัน)

ลองดึงๆ สายที่มันยึดกะหมวก สายมันก็เปนลายงาเลยครับ

สรุป... ตอนนี้ทั้งหมดก็เสีย ค่ากระจก กับหมวกใหม่ครับ คราวนี้ซื้อแบบแพงๆละ ดูสติ้กเกอร์ มอก. เรียบร้อย

ส่วนหมวกเก่า  อย่าไปสนเลย โยนทิ้งทุ่งแล้วครับ  ต่อไปน่าจะเป็นตัวรถแล้วหละครับ  เพราะว่า ตอนนี้บิด กำลังไม่มีเลย

เสียงเครื่องหลวมมาก เหมือนมันหักข้างใน  เมื่อก่อนเสียงเครื่องจะออกแน่นๆครับ  ตามประสารถมีคลัชต์ ตอนนี้ เสียง

เหมือนเป็ดเลยหละครับ

ขอเล่าแค่นี้ละครับ เพราะเดี๋ยวต้องไปวัด พรมน้ำมนต์

????? MD02 ??????????!!

ออฟไลน์ B2F

• Newbie
  • *
Re: -*- อุทาหรณ์ ของหมวกกันน้อคราคาถูก -*-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 16:22:32 »
พวกอุปกรณ์เซฟตี้ตัวอย่าง อย่าไปงกกับมันครับ

เรายอมจ่ายแพงหน่อย เพื่อแลกกับความปลอดภัยดีกว่าครับ

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
Re: -*- อุทาหรณ์ ของหมวกกันน้อคราคาถูก -*-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 16:51:43 »
รองเท้า มือถือ นาฬิกา เรายังยอมจ่ายแพงเลยครับ หมวกกันน็อคนี่ เอาของดีมียี่ห้อไปเลย

ผมปั่นแค่จักรยาน ผมยังซื้อหมวกใบละเกือบครึ่งหมื่นใส่เลย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 17:05:50 »

อันนี้ตอนรถสไลด์ครับ

กระจกซ้ายแตกหมดเลยครับ เหลือตามภาพ  รวมทั้งก้านคลัชต์ที่กำ เบี้ยวลงไปนู่นเลย

อันนี้คราบน้ำมันครับ มันกระเฉาะออกมา

อันนี้ข้างขวา

อันนี้รวมๆครับซ้าย-ขวา

สภาพเสื้อนักเรียนครับ

ปล. ภาพอาจไม่ค่อยชัดนะครับ  เพราะใช้กล้องมือถือถ่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2010, 17:09:29 โดย Okino »

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 17:17:13 »
ถือซะว่าฟาดเคราะห์ก็แล้วกันครับ ไม่เป็นไร ดีแล้วครับที่มีสติ

ว่าแต่สอบตรง วิศวฯ ได้ที่ไหนล่ะครับเนี่ย

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 17:51:04 »
ดีแล้วล่ะครับที่ไม่เป็นอะไรมากน่ะ(หมายถึงร่างกายนะ).... ส่วนเรื่องรถก็เสียใจด้วยครับ
????????????????????.... ????????????????????????

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 18:34:38 »
ถือซะว่าฟาดเคราะห์ก็แล้วกันครับ ไม่เป็นไร ดีแล้วครับที่มีสติ

ว่าแต่สอบตรง วิศวฯ ได้ที่ไหนล่ะครับเนี่ย

ได้ วิศวะ ม.ขอนแก่นครับ

ออฟไลน์ GivesZa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 20:25:05 »
ยินดีด้วยนะครับ แล้วก็เรื่องนี้เป็นข้อเตือนใจที่ดีเลยครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ชอบของถูกเหมือนกัน แต่ในความถูกนั้นผมก็พยายามเช็คของสิ่งนั้นเหมือนกัน

:o

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 20:46:31 »
เสียใจเรื่องรถด้วยคนครับ . .

:(
..

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 21:36:44 »
แชร์ประสบการณ์มั่ง

ผมเองเคยประสบอุบัติเหตุจากจักรยานยนต์ครั้งนึง ในช่วงสอบ Mid-term สมับเรียนมหา'ลัย

อ่านหนังสือดึกๆ ติดต่อกันหลายวัน คืนนึงก็หลับในจนได้ ตอนกำลังขับรถนี่แหละครับ

ชนท้ายกระบะเต็มแรงเลย โชคดีหน่อยที่ขับใน ม. เลยไม่เร็วมาก (แต่ก็เร็วพอควร)

และยังใส่หมวกเต็มใบด้วย (เป็นตัวประหลาดเลย เพราะใครๆ เค้าก็ใส่หมวดกันตำรวจกัน)

หมวกกันตำรวจ (หมวกกันนาย) คือหมวกครึ่งใบ บางๆ ถูกๆ เบาๆ วางแปะหัวแล้วผมไม่เสียทรง :P

ผลคือ คางแตก ซี่โครงร้าว ช้ำใน

ทกวันนี้ผมไม่เคยประณีประนอมเลยในเรื่องของความปลอดภัยบนท้องถนน

น้อง Okino โชคดีแล้วครับที่ไม่เป็นอะไรมาก  ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 21:44:08 »
ถือว่าฟาดเคราะห์ไป

ปลอดภัยก้อดีแล้วนะครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 22:00:48 »
ช่วงนี้ระวังตัวหน่อยครับ ไม่รู้เป็นอะไร ช่วงที่เราจะก้าวเปลี่ยนสถานะนึง ไปสถานะนึง

มักมีเหตุอันไม่พึงประสงค์ ยิ่งช่วงระหว่าง ม 6 กับ ปี 1 นี่ ตัวดีเลยครับ
Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 22:13:05 »
โอ้...ฟาดเคราะห์นะครับ

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 22:31:48 »
ผมใช้หมวกเต็มใบตลอดครับ รู้สึกมั่นใจมากว่าแบบครึ่งใบ

ยังดีที่น้องยังมีสตินะครับ ยังไงก็เลือกหมวกที่รักษาชีวิตเราไว้ดีกว่าหมวกถูกๆนะครับ

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 14:55:42 »
ฟาดเคราะห์ไปครับ ดีที่ไม่เป็นไรมาก

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 15:19:24 »
ผมก็มีประสบการ์ณจะเล่าเหมือนกัน วันนั้นผมกินเหล้าเสร็จตี 2 เลยจะขับมอเตอร์ไซค์ไปหาเพื่อนอีกที่แต่ผมกลับหอก่อนขึ้นไปเอาของที่ลืมไว้ แล้วผมก็เดินลงบันไดมากำลังจะstartรถแล้วไปต่ออีกที่ ทันไดนั้นคิดอะไรไม่รู้เอาหมวกกันน็อคดีไหม ? 1.ไม่เอาหลอกขี้เกียจ 2.เอาก็ได้แค่ชั้น2เอง เดินแปปเดียว
ตกลงกับตัวเองเสร็จ ก็เลยเดินขึ้นไปเอาหมวกกันน็อค พอเอาเสร็จดันรีบเลยใส่รองเท้าแตะลงมา ปกติใส่รองเท้าผ้าใบตลอด ด้วยความกินเหล้ามาด้วย อากาศเย็นๆตอนกลางคืน เวลาตอนนั้นตี 3 ได้ ขับมอไซค์หลับในครับพี่น้อง ขับด้วยความเร็วประมาณ 100 ตื่นมาอีกที.... ตี 4 นอนอยู่เกาะกลางถนน ตื่นมา งงๆ
ทำไมมาอยู่นี่ได้ เลยค่อยๆลุกขึ้น ตอนนั้นเป็นงงๆ หญ้าติดเต็มปากเต็มหน้าเลือดนิสหน่อย หมวกกันน็อคยังอยู่ในหัวอยู่ หัวผมถไลกับเกาะกลางยาวประมาณ 10 เมตรได้ หมวกถลอกหมดเลยกระจกหน้าหมวกแตก เป็นหมวกกันน็อคเกือบเต็มใบอย่างดีหน่อย ทำให้ส่วนหัวผมไม่เป็นอะไรเท่าไหร่ ผมเลยมองหารถมอไซค์ กระเด็นไปไกลกว่าผมประมาณ 15 เมตรได้ เศษเฟรมรถ แตกกระจายเต็มถนน นึกภาพออกนะครับ รถมอไซค์คว่ำไปกี่ตลบไม่รู้ แต่ขี่ไม่ได้แน่นอน ผมตั้งสติได้ หยิบโทรศัพท์มาเพื่อจะโทรขอความช่วยเหลือ รู้มั้ยว่าผมโทรหาใคร...ในชั่วโมงนั้นโทรหาแฟนก่อน *-* แทนที่จะเป็นพ่อแม่ โทรไปบอกว่ามารับหน่อยรถล้ม รถพังกลับไม่ได้ อยู่ตรงนี้... แล้วตังก็หมด แฟนผมก็เลยรีบออกมาแต่มาไม่ถูก T_T ผมรู้แล้วว่าแฟนผมมาไม่ถูกเลยจะโทรอีกแต่ตังดันหมดไปแล้ว
ผมเลยเดินไปแถวหน้าโรงเรียนมีตู้โทรสับอยู่ แต่....ตู้นั้นกดเลข 0 ไม่ได้ จบข่าวเลยครับ เดินไปหายามขอยืมโทรสับ ยามไม่มีอีก โอ้ยรันทดมากเลยขอบุหรี่ยาม 1 ตัวแล้วเดินต่อไปแถวๆถนน มีพวกรถ10ล้ออยู่  น้าครับผมขอยืมโทรศัพท์แปปนึงได้มั้ยครับ น้าเค้าก็หยิบมาให้ ผมเลยโทรบอกพิกัดแม่ อีกไม่นานแม่ก็มา แต่แม่ไม่พูดอะไรเลย น้องสาวก็ตื่นมาด้วย ส่วนแฟนผมรีบออกมาหาผมมาก  ออกมาตัวเปล่าไม่เอาอะไรมาเลย แม้แต่เงิน 1 บาท ก็เลยติดต่อผมไม่ได้ สักพักแฟนก็โทรมา แฟนผมไปยืมโทรศัพท์ร้านขายของแถวถนน แล้วร้องไห้เสียสะอื้นเลยอะ T_T ผมเลยบอกว่ากำลังจะไปโรงบาล แฟนเลยมารออยู่โรงบาล พอถึงผมเห็นหน้าแฟน ผมถึงกับ. . . . . . . . . .ยิ้มแบบจะร้องไห้หนะ 1.จะบอกว่าโง่เอ้ย มาก็ไม่ถูกแถมยังลืมเอามือถือมาอีก... 2.เป็นห่วงเราขนาดนี้เลยหลอ? แล้วผมก็เข้าตรวจร่างกายมีเพียงเล็บเท้าที่แตก 1 นิ้วเท่านั้นเองเนื่องจากรีบเลยใส่รองเท้าแตะออกมา ส่วนร่างกายนั้นไม่เป็นอะไรเลย เพราะใส่เสื้อ 2 ชั้น+เสื้อกันหนาว แล้วเกงยีนส์ แล้ววันนั้นก็ผ่านพ้นไปกลายเป็นประสบการ์ณ และอุทาหร ถ้าวันนั้นไม่ใส่หมวกคิดว่าน่าจะตาย 99.99 % เพราะหมวกเละมาก หรือไม่ก็พิการทางสมองเป็นภาระคนอื่นอีก

นี่เลยเป็นบทเรียนครั้งสำคัญที่สุดในการขับขี่รถ

1.หมวกสำคัญมากๆๆๆๆๆๆ อย่าขี้เกียจ
2.โทรศัพท์เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน คือต้องมีเงินด้วยในมือถือ
3.เสื้อผ้าต้องรัดกุมไม่ลุมล่าม เสื้อกันหนาว เกงยีนส์ไปเลย ช่วยได้มากมายจากการถลอก
4.อย่ากินเหล้าแล้วขับ ไม่ไหวก็เลิกกิน มีลิมิต รู้จักพอ
5.ยังมีคนอีหลายคนที่เป็นห่วงเรา อย่าประมาทเพราะไม่ใช่จะโชคดีแบบนี้จะมีบ่อยๆ

6. รักแฟนมากขึ้น 88 เท่า 

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2010, 16:29:12 »
ผมก็มีประสบการ์ณจะเล่าเหมือนกัน วันนั้นผมกินเหล้าเสร็จตี 2 เลยจะขับมอเตอร์ไซค์ไปหาเพื่อนอีกที่แต่ผมกลับหอก่อนขึ้นไปเอาของที่ลืมไว้ แล้วผมก็เดินลงบันไดมากำลังจะstartรถแล้วไปต่ออีกที่ ทันไดนั้นคิดอะไรไม่รู้เอาหมวกกันน็อคดีไหม ? 1.ไม่เอาหลอกขี้เกียจ 2.เอาก็ได้แค่ชั้น2เอง เดินแปปเดียว
ตกลงกับตัวเองเสร็จ ก็เลยเดินขึ้นไปเอาหมวกกันน็อค พอเอาเสร็จดันรีบเลยใส่รองเท้าแตะลงมา ปกติใส่รองเท้าผ้าใบตลอด ด้วยความกินเหล้ามาด้วย อากาศเย็นๆตอนกลางคืน เวลาตอนนั้นตี 3 ได้ ขับมอไซค์หลับในครับพี่น้อง ขับด้วยความเร็วประมาณ 100 ตื่นมาอีกที.... ตี 4 นอนอยู่เกาะกลางถนน ตื่นมา งงๆ
ทำไมมาอยู่นี่ได้ เลยค่อยๆลุกขึ้น ตอนนั้นเป็นงงๆ หญ้าติดเต็มปากเต็มหน้าเลือดนิสหน่อย หมวกกันน็อคยังอยู่ในหัวอยู่ หัวผมถไลกับเกาะกลางยาวประมาณ 10 เมตรได้ หมวกถลอกหมดเลยกระจกหน้าหมวกแตก เป็นหมวกกันน็อคเกือบเต็มใบอย่างดีหน่อย ทำให้ส่วนหัวผมไม่เป็นอะไรเท่าไหร่ ผมเลยมองหารถมอไซค์ กระเด็นไปไกลกว่าผมประมาณ 15 เมตรได้ เศษเฟรมรถ แตกกระจายเต็มถนน นึกภาพออกนะครับ รถมอไซค์คว่ำไปกี่ตลบไม่รู้ แต่ขี่ไม่ได้แน่นอน ผมตั้งสติได้ หยิบโทรศัพท์มาเพื่อจะโทรขอความช่วยเหลือ รู้มั้ยว่าผมโทรหาใคร...ในชั่วโมงนั้นโทรหาแฟนก่อน *-* แทนที่จะเป็นพ่อแม่ โทรไปบอกว่ามารับหน่อยรถล้ม รถพังกลับไม่ได้ อยู่ตรงนี้... แล้วตังก็หมด แฟนผมก็เลยรีบออกมาแต่มาไม่ถูก T_T ผมรู้แล้วว่าแฟนผมมาไม่ถูกเลยจะโทรอีกแต่ตังดันหมดไปแล้ว
ผมเลยเดินไปแถวหน้าโรงเรียนมีตู้โทรสับอยู่ แต่....ตู้นั้นกดเลข 0 ไม่ได้ จบข่าวเลยครับ เดินไปหายามขอยืมโทรสับ ยามไม่มีอีก โอ้ยรันทดมากเลยขอบุหรี่ยาม 1 ตัวแล้วเดินต่อไปแถวๆถนน มีพวกรถ10ล้ออยู่  น้าครับผมขอยืมโทรศัพท์แปปนึงได้มั้ยครับ น้าเค้าก็หยิบมาให้ ผมเลยโทรบอกพิกัดแม่ อีกไม่นานแม่ก็มา แต่แม่ไม่พูดอะไรเลย น้องสาวก็ตื่นมาด้วย ส่วนแฟนผมรีบออกมาหาผมมาก  ออกมาตัวเปล่าไม่เอาอะไรมาเลย แม้แต่เงิน 1 บาท ก็เลยติดต่อผมไม่ได้ สักพักแฟนก็โทรมา แฟนผมไปยืมโทรศัพท์ร้านขายของแถวถนน แล้วร้องไห้เสียสะอื้นเลยอะ T_T ผมเลยบอกว่ากำลังจะไปโรงบาล แฟนเลยมารออยู่โรงบาล พอถึงผมเห็นหน้าแฟน ผมถึงกับ. . . . . . . . . .ยิ้มแบบจะร้องไห้หนะ 1.จะบอกว่าโง่เอ้ย มาก็ไม่ถูกแถมยังลืมเอามือถือมาอีก... 2.เป็นห่วงเราขนาดนี้เลยหลอ? แล้วผมก็เข้าตรวจร่างกายมีเพียงเล็บเท้าที่แตก 1 นิ้วเท่านั้นเองเนื่องจากรีบเลยใส่รองเท้าแตะออกมา ส่วนร่างกายนั้นไม่เป็นอะไรเลย เพราะใส่เสื้อ 2 ชั้น+เสื้อกันหนาว แล้วเกงยีนส์ แล้ววันนั้นก็ผ่านพ้นไปกลายเป็นประสบการ์ณ และอุทาหร ถ้าวันนั้นไม่ใส่หมวกคิดว่าน่าจะตาย 99.99 % เพราะหมวกเละมาก หรือไม่ก็พิการทางสมองเป็นภาระคนอื่นอีก

นี่เลยเป็นบทเรียนครั้งสำคัญที่สุดในการขับขี่รถ

1.หมวกสำคัญมากๆๆๆๆๆๆ อย่าขี้เกียจ
2.โทรศัพท์เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน คือต้องมีเงินด้วยในมือถือ
3.เสื้อผ้าต้องรัดกุมไม่ลุมล่าม เสื้อกันหนาว เกงยีนส์ไปเลย ช่วยได้มากมายจากการถลอก
4.อย่ากินเหล้าแล้วขับ ไม่ไหวก็เลิกกิน มีลิมิต รู้จักพอ
5.ยังมีคนอีหลายคนที่เป็นห่วงเรา อย่าประมาทเพราะไม่ใช่จะโชคดีแบบนี้จะมีบ่อยๆ

6. รักแฟนมากขึ้น 88 เท่า 

บทเรียนข้อแรกคือ "เมาแล้วอย่าขับครับ" เกิดอุบัติเหตุคนเดียวไม่ว่า ถ้าไปชนคนอื่นบาดเจ็บ ตายขึ้นมา จะรับผิดชอบยังไงไหวครับ เอาเป็นข้อแรกเลย แล้วข้ออื่นจะไม่เกิด
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 00:00:36 »
งานนี้ถือว่าฟาดเคราะห์ไปละกันครับและเรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ชั้นดีเกี่ยวกับการซื้อหาของราคาถูกเลยละ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ