ผู้เขียน หัวข้อ: HONDA HRV EL รีวิวคร่าวๆ มาดูกันว่ามัน Premium จริงหรือไม่ ?(อัพเดธ)  (อ่าน 339683 ครั้ง)

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
สวัสดีครับ ^^ เนื้องจากผมพึ่งไปรับรถมาเมื่อไม่กี่วันที่ผ่านมา และกำลังเห่อมากๆ จึงตัดสินใจถ่ายรูปมารีวิวให้ได้ชมกันครับ

Honda HRV ของผมคือรุ่น EL ที่เป็นตัวท็อป ราคาก็เกินล้านมานิดๆ บ้างคนอาจจะบอกว่า "ไม่คุ้ม"
แต่สำหรับผม รถคันนี้มใช้ยาวๆ ไม่รู้ว่าจะได้ขายหรือไม่ จึงอยากได้แบบสุดๆไปเลย
และเนื้องจากเปลี่ยนเป้าจาก nissan Xtrail มา จึงทำให้ประหยัดลงเป็นแสน(คิดในแง่ดี)

ไม่พูดมากแล้วดีกว่า มาเริ่มเดินดูรอบๆเจ้า Honda HRV กันเลยครับ ^^

เรามาเริ่มกันกันที่ด้านหน้าครับ ไฟ DRL สุดสวยงาม

ด้านท้าย

และด้านข้างที่มีแต่คนถามว่า 2 ประตูหรอ ?

มาดูที่ไฟกันครับ นี่คือ DRL ปกติและแบบเปิดไฟ

ต่อไปเป็นไฟท้ายที่หลายๆคนเรียกว่า ไฟท้ายแบบ BMW

ล้อสปอร์ต หรือที่เรียกกันว่าลายดอกไม้

ที่จับประตู (ข้อเสียแรก เป็นมันๆจากมือง่ายมากๆๆๆ)

ที่ปัดน้ำฝน ตอนแรกก็งงครับ ใช้แบบหน่วงเวลาไม่เป็น 5555

ต่อไปคือจุดพีคของรถคันนี้ครับ !! พาโนรามิกรูฟ

ได้รับรถมา 2 วัน เปิดตลอดยังไม่ได้ปิดเลยครับ โคตรเห่อ แดดเผาหัวก็ยอม 555

อันนี้คือที่เปิดปิดมูนรูฟและม่านครับ การใช้งานเหมือนกระจกไฟฟ้าครับ คือกดเบาๆจะไปนิดหน่อย กดแรงๆจนสุดก็จะไปจนสุด

ไฟส่องสว่างด้านหลังครับ

มาดูคอนโซนกันครับ

พวงมาลัย มีฟังชั่นมาให้ครบครับ เวลาใช้งานจริงกดง่ายไม่ต้องมอง
น้ำหนักกำลังดีครับ ไม่เบาจนเกินไปแบบ FB ซึ้งผมดีใจมากเพราะไม่ชอบรถที่พวงมาลัยเบา

หน้าปัท 3 มิติ มัน3 มิติจริงๆนะครับ แต่ไม่รู้จะถ่ายมาให้ดูยังไง คือมันมีเลเยอร์ที่ซ้อนกันครับทำให้มองเป็น 3 มิติสวยงามมาก
เลือกสีไอ้วงกลมๆได้นะครับ ผมเป็นคนที่ชอบสีส้มอยู่เลย พอมีสีส้มให้เลือกก็จัดเลยครับ ^^

จอ 7 นิ้ว ทั้งหมดคือระบบทรัชสกรีน ใช้ง่ายครับ ไม่วุ่นวาย เลือกสีได้อิมพอทไฟล์ได้ สวยงามครับ

ด้านล่างมีมุมลับ เป็นที่ซ่อนของเหล่าช่องเสียบต่างๆครับ HDMI , USB และช่องไฟฟ้า

หน้าตาคอนโซนกลาง

เกียร์ไฟฟ้ายังไม่มานะจ๊ะ ได้เป็น CVT ไปแทน สวนตัวชอบมากเพราะไม่ใช่คนขับรถเร็ว

ที่วางแก้วน้ำสามารถปรับได้ 3 แบบ ลึก, ตื้นและผสมกัน

ที่วางแขนสามารถปรับยื่นได้ (ข้อเสียที่ 2 คือช่องเก็บของด้านในโคตรเล็ก)

ช่องเก็บของด้านผู้โดยสารก็เล็กอีกเหมือนกัน (ข้อเสียที่สาม) จะเห็นว่าแค่ใส่กล่องแว่นของผมเข้าไปก็เกือบจะเต็มแล้ว

มาถึงจุดที่มีคนโวยวายและด่าทอกันมากที่สุด มันคือช่องแอร์

แต่ของบอกว่า ไม่ต้องกลัวหนาวนะครับ มันปิดได้ นี่ไง

กระจกมองหลังสามารถเปิดโหมดตัดแสงได้นะครับ

ที่บังแดดและกระจกพร้อมไฟแยงตา

ที่วางแขนฝังประตูเล็กและสั้นไปสำหรับผม (ข้อเสีย) มาพร้อมที่ปรับกระจกต่างๆตามปกติ รุ่นนี่มีกระจกไฟฟ้า 2 ฝั่งนะครับ

ที่เปิดประตูออกแบบมาสวยงามมีการเพิ่มโครเมี่ยมเข้าไปรอบบริเวณที่จับ

ลำโพงสวยมากกกกกกกกกกก ชอบมาก มีโครเมี่ยมรอบๆอีกเช่นกัน

มาต่อกันที่เบาะหน้าฝั่งคนขับครับ สามารถปรับสูงต่ำได้ ชอบมากกกกกกกกกก ปรับสูงสุดสูงมาก ชอบชอบชอบ ^^

ปรับเบาะใกล้ไกล

หันไปดูที่กระจกหลังเหมือนจะเล็กแต่ใช้งานจริงไม่เล็กนะครับ

เปิดประตูมาดูเบาะหลังกันบ้าง

เบาะหลังพับได้คืออีกสิ่งหนึ่งที่ผมชอบมาก ปกติขับ Civic มาตลอดชีวิตพอมาเจอฟังชั่นนี้เลยชอบมากครับ
เบาะนั่งปกติปรับเอนได้ 2 แบบ แบบชันไม่ชันมาก แบบเอนก็นั่งสบาย ความกว้างของช่วงเข่าเหลือเยอะใช้ได้
ตามภาพเบาะหน้าผมปรับไปในช่วงที่ผมลองแล้วด้านหน้านั่งสบายนะครับ เพื่อให้ดูว่าด้านหลังเหลือพื้นที่ประมาณไหน

หากปรับเบาะให้ราบจนหมด ยืนยันว่า กว้างมากกกกกกกก ให้เพื่อนดูทุกคนบอกเป็นเสียงเดียวกันว่าอยากเข้าไปนอน 555

นี่คือภาพรวมทั้งหมดของรถคันนี้ครับ ^^
จากการใช้งานมา 3 วันรู้สึกชอบมากครับ คันเก่าผมคือ FD (ไม่เคยขับ FB นะครับต้องขออภัยที่ไม่สามารถเปรียบเทียบได้)
พอดีผมไม่ใช่คนที่รู้ลึกเรื่องรถนะครับ จะบอกตามความรู้สึกแล้วกันนะครับ
- รู้สึกว่า FD ขับมันกว่า แต่ HRV นุ่มนิ่มกว่า เช่นการออกตัวจะไม่พุ่ง เบรกของ HRV จะลึกกว่ามั่นใจกว่า
- แรงสั่นสะเทือนจากหลุมต่างๆผมว่าพอๆกัน
- การอัดเข้าโค้งผมยังไม่ได้ลองครับ พอดีเป็นคนขับรถไม่เร็วมาก แต่มีเหยียบเพลินๆไป 120 ตกใจมากเพราะรถยังนิ่งนิ่มไม่คิดว่าจะเร็วถึง 120
- CVT สำหรับผมมันเยี่ยมมากครับ คือเปลี่ยนเกียร์นิ่งมาก เปลี่ยนตอนไหนก็ไม่รู้ไวมาก
- น้ำหนักพวงมาลัยกำลังดี ไม่ไวเกินไป รู้สึกว่าไวกว่า FD. ขึ้นมาไม่มากจนเกินไปที่จะปรับตัวให้ชินในขณะพึ่งเริ่มขับใหม่ๆ
- รถโยนตัวรุนแรงเวลาที่เจอลูกระนาดต่างๆ
- สรุปแล้วโดนรวมผมชอบมากๆๆๆๆ ออกตัวไม่แรง เกียร์นุ่ม พวงมาลัยดี เหามะกับคนขับชิวๆแบบผมมาก
  ออฟชั่นภายในก็แพรวพราว หรูหราในสายตาผม มีบางอย่างที่ไม่ชอบบ้างแต่ก็รับได้

นึกออกแค่นี้อะครับ ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นแบบบ้านๆเลยนะครับ ไม่ใช่เทพรถขนานแท้ 5555
ถ้าใครมีข้อสงสัยเพิ่มเติบเชิญได้เลยนะครับ เด่วจะมาตอบให้ครับ

สุดท้ายผมอย่าจะบอกว่า  "คิดไม่ผิดจริงๆที่เลือก HRV"  สวัสดีครับ ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 22:10:17 โดย bubball »

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
Re: HONDA HRV EL รีวิวคร่าวๆ มาดูกันว่ามัน Premium จริงหรือไม่ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:45:30 »
สวยงามมากๆ ครับ ถ้าไม่รบกวนมาก อยากขอชมเบาะหลัง และที่เก็บของด้านหลังหน่อยครับ

ช่วงล่าง และการเก็บเสียงเทียบกับ FB เป็นอย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้สับสนมากครับ จะ HR-V หรือจะรอ Civic G.10 , Accord G.10 ดี (คันปัจจุบันเพิ่ง 4 ปีกว่าๆ อะคับ)

เห็นรีวิวนี้แล้ว กิเลสพุ่งเลยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2014, 13:07:10 โดย Gottinho »

ออฟไลน์ SM.

Re: HONDA HRV EL รีวิวคร่าวๆ มาดูกันว่ามัน Premium จริงหรือไม่ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 10:56:34 »
รถ segment นี้ เป็นห่วงที่นั่งตอนหลัง คงต้องไปลองเองซักครั้ง

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 12:16:36 »
เห็นทู้นี้แล้วหนักจายยยยยตัวเองงง

ออฟไลน์ mairuna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 13:07:41 »
รีวิวละเอียดมากกก :o :o :o
ดริฟทุกโค้ง กระจายทุกชิ้น = . ='

ออฟไลน์ cp1151

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2014, 15:29:24 »
มาปูเสื่อรอเลย

ออฟไลน์ supawit

• **
  • KIA picanto K1
ไม่น่าออก city มาก่อนเลยครับ  ถ้าไม่งั้นคงเป็ฯสาวก HR-v ตัว E แน่นอนเลยยย
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chaloemsak

• Newbie
  • *
ผมสูง173cm ปรับเบาะหลังเอนสุด เบาะหน้านั่งปกติ สะบายครับ

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ผมก็ชอบ CVT เช่นกัน เวลากดคันเร่งแล้วมันขึ้นแบบเนียนๆดี
CR-V น่าจะออกแบบด้านท้ายแบบ HR-V บ้าง ผมเกลียดไอ้ที่ปูดๆด้านท้ายของ CR-V มากเลย

ออฟไลน์ Aekalone80

• Newbie
  • *
  • Army Medical
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ สวยมมากๆ เลย  ;D ;D ;D
A-E-K-A-L-O-N-E-8-0

ออนไลน์ neung23

ขอบคุณมากคับ ผมชอบมากเลย

อยากจิขายแจ๊สในบ้านเทิร์น แต่มันติดขายไม่ได้5ปี ไม่งั้นได้เจอกันแน่ๆ #กรีดร้อง #อยากได้  :'(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ขอบคุณครับ HR-V รุ่นนี้ออกแบบได้สวยงาม มี options ไม่เป็นรองใคร

..โดยรวมเป็นรถเอนกประสงค์ที่น่ามีครอบครองไว้ประจำบ้านอีกคันนึงเลยทีเดียว ;)

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
รถสวยมาก รีวิวดีมากๆ ไม่ทราบว่ากระจกประตูหลังเปิดลงได้สุดแค่ไหน แต่ถ้าติดที่เพิ่งติดฟิล์มมา ไม่ต้องลองก็ได้ครับ ถามเผื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นจะตอบได้ครับ แล้ว head room เป็นยังไงบ้างครับ ผมสูง 173 เท่ากัน ยินดีกับรถคันใหม่ที่ถูกใจด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 19:53:11 โดย waitdrive »

รถสวยมาก รีวิวดีมากๆ ไม่ทราบว่ากระจกประตูหลังเปิดลงได้สุดแค่ไหน แต่ถ้าติดที่เพิ่งติดฟิล์มมา ไม่ต้องลองก็ได้ครับ ถามเผื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นจะตอบได้ครับ ยินดีกับรถคันใหม่ที่ถูกใจด้วยครับ

เปิดได้ด้วยหรอครับ !! เปิดตรงไหนอะ 55555
เพิ่งติดฟิล์มครับ เด่วครบตามวันแล้วจะลองดูนะครับ ^^

• Newbie
  • *
รถสวยมาก รีวิวดีมากๆ ไม่ทราบว่ากระจกประตูหลังเปิดลงได้สุดแค่ไหน แต่ถ้าติดที่เพิ่งติดฟิล์มมา ไม่ต้องลองก็ได้ครับ ถามเผื่อเพื่อนสมาชิกท่านอื่นจะตอบได้ครับ แล้ว head room เป็นยังไงบ้างครับ ผมสูง 173 เท่ากัน ยินดีกับรถคันใหม่ที่ถูกใจด้วยครับ
ขออภัยครับ ผมถามผิด หมายถึงกระจกประตูที่นั่งเบาะหลังครับ แล้วถามเรื่อง head room ด้วยครับ ผมสูง 173 เท่ากัน (เห็นรถคุณแล้วตื่นเต้นไปด้วยเลยครับ) :D

ขออภัยครับ ผมถามผิด หมายถึงกระจกประตูที่นั่งเบาะหลังครับ แล้วถามเรื่อง head room ด้วยครับ ผมสูง 173 เท่ากัน (เห็นรถคุณแล้วตื่นเต้นไปด้วยเลยครับ) :D

เรื่องกระจกผมยังไม่สามารถเปิดได้ครับ ต้องขออภัยด้วย TT^TT
แต่ head room ผมสูง 176 ไม่รู้สึกว่าหัวติดนะครับ แต่ก็ไม่ได้ลองดูสะด้วยสิว่าเหลือเยอะแค่ไหน
แต่ถ้าฝั่งที่นั่งคนขับปรับเบาะสูงสุด หัวเกือบติดครับ อีกนิดดดดดดดดเดียวก็หลังคาครับ ^^

ออฟไลน์ Puitam

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ชอบตรงช่วงคันเกียร์จริงๆ สวยเลยล่ะครับ

เรียนถามพี่ครับตรงคอนโซลตรงช่องแอร์นี่หุ้มหนังจริงแล้วโชว์แนวด้ายจริงๆเลยใช่มั้ยครับไม่ใช่พิมพ์ลายแบบ yaris ใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2014, 21:05:48 โดย Puitam »

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ชอบตรงช่วงคันเกียร์จริงๆ สวยเลยล่ะครับ

เรียนถามพี่ครับตรงคอนโซลตรงช่องแอร์นี่หุ้มหนังจริงแล้วโชว์แนวด้ายจริงๆเลยใช่มั้ยครับไม่ใช่พิมพ์ลายแบบ yaris ใช่มั้ยครับ

ใช่ครับ หุ้มหนังครับ แผงประตูและที่วางแขนซ้ายขวาก็เป็นนุ่มๆหมดครับ ^^

ออฟไลน์ mothsan

รีวิวครบดัี สวยงามน่าใช้มากครับ ผมก็ติด 5 ปีเหมือนกัน ไม่งั้นได้จัด HRV แน่ๆ

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• **
น่าใช้มากเลย แต่ช่องแอร์นี่แปลกแหวกแนวจริงๆ

ออฟไลน์ Nut_K

ไม่น่าออก city มาก่อนเลยครับ  ถ้าไม่งั้นคงเป็ฯสาวก HR-v ตัว E แน่นอนเลยยย

หัวอกเดียวกันเลยครับ ตอนแรกผมรอ HR-V แต่ไม่รู้ว่าจะเข้าไทยเมื่อไหร่ สุดท้ายขี้เกียจรอเลยหนีไปหา City SV มาแทน  :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2014, 00:51:33 โดย integra »

ออฟไลน์ chaloemsak

• Newbie
  • *
จัดให้ครับ ผมถ่ายไว้เยอะตั้งแต่วันรถเปิดตัวแต่ดันอยู่ในเว็บต้องห้ามสำหรับที่นี่เลยเอามาทีละใบครับ    สูง173cm นั่งหลังตรงครับ

จัดให้ครับ ผมถ่ายไว้เยอะตั้งแต่วันรถเปิดตัวแต่ดันอยู่ในเว็บต้องห้ามสำหรับที่นี่เลยเอามาทีละใบครับ    สูง173cm นั่งหลังตรงครับ

ว้าวววว ขอบคุณที่มาเสริมรีวิวให้ครับ m(_ _)m

ออฟไลน์ Puitam

ใช่ครับ หุ้มหนังครับ แผงประตูและที่วางแขนซ้ายขวาก็เป็นนุ่มๆหมดครับ ^^

ผมว่าล้านนิดๆแต่คุ้มครับ ได้วัสดุดูแล้วฮอนด้าตั้งใจอัดมาให้เต็มที่เลย ตัวรถเองก็สวยอยู่แล้ว ดีใจกะรถใหม่ด้วยนะครับ

• Newbie
  • *
รบกวนถามครับ ติดฟิล์มเท่าไรครับ หน้า รอบคัน บน roof ด้วยครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

ชอบหลังคา Pano จริงๆเลยครับ  :D

รบกวนถามครับ ติดฟิล์มเท่าไรครับ หน้า รอบคัน บน roof ด้วยครับ

บานหน้า 40% รอบคัน 60% ครับ ส่วนมูนรูฟไม่ได้ติดครับ เซลล์บอกๆม่ต้องติด
เท่าที่ดูมันสีทึบนิดๆกันแดดได้นิดหน่อย สีจะอมม่วงๆนิดๆ

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ วันนี้พอดีไปเที่ยวขับผ่านเลยแวะดูที่ศูนย๋ฯ แม่กลอง อีกรอบครับ แต่ยังไม่ได้เทสไดรฟ์เลยครับ

เซลล์บอกรถขายดีมากๆ ตัวท็อปคิวรอไปถึงเดือนมี.ค.58 แล้ว ขนาดรถตัวโชว์ลูกค้ายังเอาเลยครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
ขอบคุณครับสำหรับรีวิว
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD