ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมต้องการขึ้นป้ายหน้าร้านแบบนี้ต้องติดต่ออะไรบ้างครับ  (อ่าน 12496 ครั้ง)

ออฟไลน์ pawaritnakub

• Newbie
  • *
ถ้าผมต้องการขึ้นป้ายหน้าร้านแบบนี้ต้องติดต่ออะไรยังไงบ้างครับผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ป้าย LG Samsung Sanden แบบนี้น่ะครับ
ปล.ถ้าผืดกฏรบได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• Sr. Member
  • What Happened, Happened...
..น่าจะติดตั้งได้เลย เดี๋ยวทางเขตมาเก็บภาษีเอง

..ยกตัวอย่าง บ้านญาติผมขายสีทาบ้าน ทางบริษัทสีออกเงินค่าออกแบบติดตั้งป้าย และให้ของแถม ( สีทาบ้าน ) ปีละ 3 หมื่นเป็นค่าโมษณา ( บริษัทเสียภาษีป้ายให้ด้วย )

เพื่อความชัวร์ ..รอความเห็นท่านต่อไป ::)

ออฟไลน์ natty ib-cm

;D แนะนำปรึกษาเจ้าพนักงานท้องถิ่น อยู๋จังหวัดไหนครับ ถ้า กทม.ก็ สนง.เขต
ถ้าตจว.ก็ติดต่อเทศบาล อบต. ยังไงโทรไปประสานก่อนจะได้ประหยัดเวลาครับ

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
ถ้าเป็นป้ายที่เป็นยี่ห้อผลิตภัณนั้นๆผมไม่ได้เสียอะครับแต่ถ้าเปนป้ายมีชื่อร้านก็จะเสียคับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เทศบาลหรือสำนักงานเขตก็ได้ครับ เขาจะคิดค่าภาษีป้ายตามขนาดของป้าย ถ้าเป็นภาษาอื่นที่่ไม่ใช่ภาษาไทยจะแพงขึ้นอีกเท่าตัว ยังไงตกลงกับทางบริษัทที่เราขายของให้ดีกว่า ขอให้เขาออกแบบ ทำให้ ใส่ให้ จ่ายให้ได้ด้วยจะยิ่งดีครับ ขนาดที่เอามาให้ดูนั้นปีละหลักหมื่นครับ ส่วนค่าทำป้ายก็หลายหมื่นอยู่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ O_o"

ขออนุญาต ต่อเติมอาคาร ที่สำนักงานเขตในพื้นที่ครับ(กองช่าง) เพราะ พรบ. ควบคุมอาคาร ตอนนี้ไม่ว่าจะ ก่อสร้างใหม่ รื้อถอน ต่อเติม ถมที่ดิน  ต้องขออนุญาตครับ

เราไปยื่นใบคำร้อง(ใบคำร้องขอได้ที่สำนักงานเขต) พร้อมแบบแปลน พร้อมสำเนาต่างๆให้ครบถ้วน

เพื่อเจ้าหน้าที่มาทำการตรวจสอบสถานที่ก่อสร้าง และแบบแปลนของป้าย เพื่อความถูกต้องตามข้อกำหนดต่างๆ

ถึงจะออกใบอนุญาตให้ได้ครับ เสียค่าทำเนียมไม่กี่บาทครับ คิดเป็น ตารางเมตร ไม่ถึง 1 บาท (ไม่เกี่ยวกับภาษีป้ายที่ต้องจ่ายทุกปีต่างหากนะครับ)

ห้ามก่อสร้างก่อนโดยเด็ดขาดครับ ต้องรอให้ผ่านขั้นตอนการตรวจสอบก่อนครับ ถ้าเกิดแบบแปลนไม่ผ่าน (ขออนุญาตก่อนค่อยสร้าง อย่าสร้างก่อนแล้วค่อยขอ)

หรือ มีส่วนหนึ่งส่วนใดขอป้ายยื่นเลย ออกมาจากเขตโฉนดที่ดินของท่านจะเป็นเรื่องได้ครับ อาจต้องรื้อแก้ใหม่นะครับ

ออฟไลน์ top3245

ต้องเสียภาษีท้องถิ่น ทุกๆ 500 ต.ร.ซ.ม. เป็นรายปี

ไทยล้วน 3 บาท
ไทยปนกับภาษาอื่น 20 บาท
ภาษาอื่นล้าน 40 บาท

ออฟไลน์ optionthailand

• Newbie
  • *
    • Option Thailand
1.หาช่างดีๆรับเหม่าครับ
2.ติดต่อเสียภาษีป้ายที่เขต อบต. ตามท้องที่ที่ท่านอาศัยอยู่ครับ

ออฟไลน์ S6

ถ้ามีไทยปนกับภาษาอื่น ทำช่องเส้นแบ่งไว้ ภาษีจะลดกว่า