โพลล์

??????????????????

//
0 (0%)
//
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะคำ เกี่ยว city type z (เพราะเสียเงินได้เยอะเหมือนกัน)  (อ่าน 12275 ครั้ง)

ออฟไลน์ civic_ivtec

• Newbie
  • *
ขอแนะนำรถสักหน่อย

รถซื้อมาปี 2543 ซื้อรถมือหนึ่งจากศูนย์ที่เชียงใหม่เลย รถคันนี้เข้าศูนย์ตลอดตั้งแต่ที่ซื้อมา

ใช้รถผมกับคุณพ่อ ไม่เคยให้ใครใช้เลย ใช้รถวิ่งในเมืองทางเรียบ ที่เชียงใหม่ วิ่งวันละ ประมาณ 20-30 กม/วัน

จนมาปัจจุบันก็ใช่รถร่วม 10 ปี รถก็เริ่มมีปัญหา

1. เวลาเลี้ยวรถหรือตกหลุม มีเสียดังกึกๆ ตรงที่ซุ้มล้อด้านหน้าซ้าย ขวา  

เข้าศูนย์ฮอนด้าเปลี่ยน 18 มค 53  เปลี่ยน ลูกหมากแรค ยางหุ้มชุดบังคับเลี้ยว ลูกหมวกคันชักคันส่ง  เสียเงินไป 5,930.15 บาท ราคานี้ลด 10 % แล้ว

อยากถามว่าที่เปลี่ยนราคามันแพงไปมั้ย ถ้าเราเปลี่ยนข้างนอกราคาเท่าไร (อยากรู้ไว้เสริมความรู้ครับ) (แต่อาการที่มีปัญหาก็หายไป เมื่อเปลี่ยนแล้ว)

2. ช่างศูนย์ฮอนด้าบอกอักว่า โชค คู่หน้า เริ่มเสื่อมสภาพ แต่พอยังใช้ได้อยู่ แต่ถ้าจะเปลี่ยนก็ได้

ราคาโชคข้างละ 6,500 บาท เปลี่ยนซ้าย+ขวา ก็ 13,000  บาท

อยากถามว่า ควรเปลี่ยนที่ศูนย์  หรือว่าไปเปลี่ยนร้านข้างนอก แล้วราคามันที่ศูนย์สูงเกินไปหรือเปล่า  แล้วราคาข้างนอกราคาอยู่ที่เท่าไร ควรใช้ยี่ห้ออะไรดี

และควรเปลี่ยนร้านไหน ผมอยู่เชียงใหม่

3. แอร์ เริ่มเหม็นตั้งแต่ไปล้างแอร์ที่ศูนย์ฮอนด้าเมื่อ 5 เดือนที่แล้ว (ก่อนหน้านี้แอร์ไม่เคยเหม็นเลย) เสียเงินไป 1,800 บาท

(ล้างที่ศูนย์อีกที่ ตอนนี้เปลี่ยนศูนย์  มาใช้บริการอีกที่หนึ่ง)

แล้วก็มาล้างอีกที่เมื่อ 18 มค 53 หมดเงินค่าล้างแอร์อีก 1,890 บาท แอร์ก็ยังไม่หายเหม็น ควรทำอย่างไรดี ถอดออกมาล้างได้มั้ย แล้วจะช่างทำให้หรือเปล่า

พอจะมีร้านแนะนำมั้ยที่ดีๆ (ร้านข้างนอกก็ได้) หน่อย แล้วอาการที่แอร์เหม็นจะหายไปมั้ย

4. แจ้งช่างว่าขอสลับยางให้ด้วย ช่างบอกว่าไม่มีที่ตั้งศูนย์ ควรเอาไปทำข้างนอก  (งง!!  เป็นไปได้มั้ยที่ศูนย์จะไม่มีเครื่องตั้งศูนย์ถ่วงล้อ)

และหลังจากที่เปลี่ยน ลูกหมากคันชักคันส่งซ้าย ขวา แล้วพวงมาลัยไม่ตรง (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่ากับที่เปลี่ยนลูกหมากคันชัก)

ก่อนหน้าที่จะนำรถเข้าศูนย์ พวงมาลัยยังตรงเลย

ถ้าเราเอาไปตั้งศูนย์เองช้างนอกเสียเงินเท่าไร  และควรเอาไปทำที่ไหน

*********ขอคำแนะนำหน่อยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเลย

*********ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ZeroCoolZ

• Newbie
  • *
ตามที่พอตอบได้นะครับ

1. ราคานี้ เป็นราคาศูนย์ ถ้าทำร้านข้างนอก อาจจะถูกกว่า 2,000 บาท
2. ราคาสูงไปครับ ผมขับฮุนได ทิบุรอน (ซึ่งอะไหล่น่าจะแพงกว่า เพราะเค้าว่าอะไหล่หายาก (แต่ไม่จริง)) 4 ตัวยังไม่ถึง 2 หมื่นเลยครับ
ส่วนถ้าจะเปลี่ยนของพวก After Market อย่าง Gabriel 4 ตัวจะประมาณ 9,000 - 10,000 บาท
3. ให้ทางร้านรับผิดชอบดีกว่าครับ เข้าไปให้เช็คอีกรอบ
4. ศูนย์บริการเท่าที่ผมเห็นส่วนใหญ่ ไม่มีเครื่องตั้งศูนย์ครับ ต้องไปร้านขายล้อ-ยางทั่วไป ซึ่งค่าใช้จ่ายไม่น่าเกิน 300-500 บาท

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ข้อ1 ตามคห.บนครับ ขอข้างนอกมีหลายเกรด ตั่งแต่ remake ยัน ของศูนย์ อยู่ืที่เราว่าจะเลือกแบบไหน ถ้าของศูนย์ ส่วนลดไม่เกิน 27% ต่อชิ้น แล้วก็เสียค่าช่างเอา  ถ้าของเทียบเท่าก็ราคาจะถูกลงมาจาก ของศูนย์ที่ลด 27% ประมาณ ไม่เกิน1000-1200 ส่วนของRemake จะถูกสุดๆ  (ไม่แนะนำ)

ข้อ2 ลองถามราคาดูตามร้านอะไหล่ ไม่น่าจะถึงต้นละ 4000 ขอติดรถเดิมๆนะครับ เทียบกับราคาที่ผมพึ่งซื้อและเปลี่ยนไป

ข้อ3 แนะนำเพิ่มเอารถไปจอดตากแดดบ้างนะครับ ให้แดดเลียตูด บ้าง(อย่าคิดลึก)

ข้อ4 "และหลังจากที่เปลี่ยน ลูกหมากคันชักคันส่งซ้าย ขวา แล้วพวงมาลัยไม่ตรง (ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่ากับที่เปลี่ยนลูกหมากคันชัก)"
ใช่ครับพอเปลี่ยนแล้วจะไม่ตรง ต้องเอาไปตั้งศูนย์ใหม่ มันอาจจะกินซ้าย กินขวา ควรที่จะนำไปตั้ง และผมไม่ค่อยเห็นศูนย์รถที่มี ที่ตั้งศูนย์เท่าไร ยกเว้นศูนยน์ที่เปิดรับซ่อมรถ ทำสี ทำทุกอย่างอะครับ ถึงจะมี
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ตอบ ข้อ 3 ครับ ลองตรวจสอบพวกกรองแอร์ครับ เพราะ อาจมีปัญหาเหมือนพวก civic fd ที่แอร์เหม็น นะครับ
ส่วนข้ออื่น ๆ ก็เหมือนคนอื่น ครับ

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
honda ถ้าหมดประกันแล้ว ผมจะเอาเข้าอู่นอกครับ ถูกเงินกว่าพอควรเลย

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่าราคาโช้ค แพงเวอร์ๆเลยครับ

ลองหาดูโช้คเบิกใหม่ของ KYB ไม่น่าจะแพงขนาดนี้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ o_jaja

• Newbie
  • *
   ตอบข้อ1,2 เป็นผมไม่เข้าศูนย์แล้วครับ ทั้งอะไหล่ทั้งค่าแรงแพงมากแนะนำให้ลองหาร้านข้างนอก แล้วซื้ออะไหล่เปลี่ยน
เฉพาะจุดที่มีปัญหา น่าจะเซฟเงินได้พอสมควร ส่วนอะไหล่แนะนำให้ลองหาตามบอร์ดคนที่ใช้รถรุ่นนี้ครับ ผมว่าเค้าน่าจะมีร้านแนะนำ หรือขายอยู่ในบอร์ด โชคดีครับ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ใช้งานคล้ายรถแฟนผมเลย เป็น city type z เรื่องตั้งศูนย์ ลองไปที่เฮงสวัสดิ์ ตรงสี่แยกปอยหลวงดูครับ ขนาดรถทะเบียน รยล. ยังมาใช้บริการที่นี่เลย(ผมเห็นในรูปที่ร้าน)