ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆใครมีปัญหากันแอร์หลังคา แครี่บอยบ้างคับ  (อ่าน 20832 ครั้ง)

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
คือกำลังจะใส่หลังคาหลัง+แอร์หลังด้วย มีหลายคนทีบอกท่อมันรั่วง่าย
กับคอมเดิมพังไว้ครับ รถที่จะติดbt50proครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
Re: พี่ๆใครมีปัญหากันแอร์หลังคา แครี่บอยบ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 12:36:18 »
รั่วง่ายจริงๆครับ

ตอนเด็กๆประมาณปี 37-38 คุณพ่อผมเอา Mighty-X ไปใส่ Carryboy หวังจะให้ลูกๆได้นอนหลังรถสบายๆ
แต่ใช้ได้ไม่นานครับ แอร์พังหลายรอบมาก จำได้ว่าเอาไปให้ร้านประดับยนต์แก้ & ซ่อมจนผมโตมาอยากเปิดร้านเองเลยครับ
แถมฝนตกหนักๆ น้ำก็เข้ามาท่วมข้างในกระบะจนแฉะไปหมด

ต่อมาปี 41 ออกรถใหม่เป็น Strada 4WD ทูโทน
คันนี้ก็เอาไปใส่ Carryboy อีกเหมือนกัน เป็นซีรีย์ 5 ที่กำลังออกใหม่ในช่วงนั้น
แต่ (ยังเป็นแอร์แบบคอลโซลตู้อยู่) ก็รั่วและเสียบ่อยอีกเหมือนกัน
อันนี้หนักกว่าคันเเรก เพราะแอร์หน้าก็พัง แอร์หลังก็พัง
แถมมาพังช่วงสงกรานต์พอดี จำได้ว่าลำบาก & ร้อนมาก
รอบนี้พ่อผมไม่ซ่อมเลยครับ เปลี่ยนชุดใหม่เบิกศูนย์(เฉพาะแอร์หน้า) ส่วนชุดใน Carryboy นี่ลาขาดครับ เหลือแค่คอลโซลไว้สวยๆ
น้ำก็ยังเข้าได้เหมือนเดิมอีก แต่ไม่มากจนแฉะเหมือนคันเก่า

จากนั้นก็ไม่เอาอีกแล้วครับ
เปลี่ยนไปเป็น Sport Rider ทีเดียวจบครับ

-------------------------------------------------------

นั่นเป็นเทคโนโลยีสมัย 10 - 20 ปีที่แล้วนะครับ
สมัยนี้ไม่รู้ว่าดีขึ้นรึยัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2014, 12:38:02 โดย Mighty-X »

ออฟไลน์ csamabat

Re: พี่ๆใครมีปัญหากันแอร์หลังคา แครี่บอยบ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 13:01:53 »
tiger พี่สาวผมทำแครรี่บอยตั้งแต่ออกรถปี 2001 รั่วบ่อยครับ สองปีบ้าง สามปีบ้าง รั่วข้อต่อ ตู้แอร์วาวแอร์ สลับไปมา จนเบื่อเลย
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 14:17:12 »
ยังคงไม่แนะนำครับ ถ้าคนนั่งไม่บ่อยได้ ไม่คุ้มเสียครับ แถมอันตรายด้วยครับ

ของผมถ้าจะใส่หลังคาคงไว้ขนของเป็นหลักครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 14:29:47 »
  ยังไม่เคยเจอรั่วนะครับ ใส่ไป 2 คัน แต่คอมพ์แอร์จำทำงานหนักหน่อย เพราะต้องการจายความเย็นไปด้านหลังเพิ่ม ถ้ารถใหม่ป้ายแดง คอมพ์น่าจะได้สัก 5ปีค่อยเปลี่ยน (คอมพ์แอร์รุ่นใหม่ๆมันพังง่ายจังครับ รุ่นเก่านี่ถึกทนมากเลย)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 15:12:35 »
มีร้านหนึงบอกว่าจะให้ดีต้องใส่ แผงคอยร้อนกับพัดลมเพิ่มไว้ใต้ท้องอีกชุด ใส่ตัวเปิดปิด้ำยาแอร์ด้านหลัง
พวกข้อต่อท่อก็ต้องเป็นแบบที่มีโอริงด้วย รวมตู้แขวนก็21000บ. เอาไงดีคับ

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 15:56:23 »
ของผมใช้กับ BT-50pro มา 2 ปีแล้ว ..ยัง OK ครับ ไม่รั่ว ไม่ซึม ไม่มีน้ำหยด

**รอลุ้นดูยาวๆ ว่าจะเป็นยังไง  ;) :)

ของผมค่าหลังคา + แอร์ (12,000฿) แบบแขวนเพดานครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 16:02:15 »
ของผมใช้กับ BT-50pro มา 2 ปีแล้ว ..ยัง OK ครับ ไม่รั่ว ไม่ซึม ไม่มีน้ำหยด

**รอลุ้นดูยาวๆ ว่าจะเป็นยังไง  ;) :)

ของผมค่าหลังคา + แอร์ (12,000฿) แบบแขวนเพดานครับ
ไมถูกจังครับ ของยีห้ออะไรครับ

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 21:12:51 »
คันเก่าผมD-Max ปี06 ผมใส่หลังคาสามมิตรมาก็มีปัญหาน้ำรั่วมาตรงรอยต่อหัวเก๋งแต่ไม่ได้ติดแอร์เพิ่มเลยไม่รู้ว่ารั่วง่ายมั้ย
ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วออกมิวเอ็กซ์ จบกว่าเพราะบ้านผมนั่งเกิน5คนบ่อย นั่งสบายเดิมๆจากโรงงาน

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 22:47:03 »
ไม่คุ้มหรอกครับ ถ้าจะหวังให้นั่งหลังกันเย็นๆ มันรั่วได้ง่าย เพราะ

ท่อแอร์ที่เดิน มีการบิดตัวตลอด เพราะหัวเก๋ง กับกระบะ มันดิ้นได้ทั้งคู่ ส่วนจะช้าจะเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับฝีมือช่างที่เดินท่อแอร์ และ การใช้งานของเรา

ส่วนเรื่องน้ำเข้า อันนี้ผมว่า ต่อให้ทำดียังไงมันก็มีเข้าได้แหละครับ เพราะรอยต่อระหว่าง หัวเก๋งกับหลังคาหลัง ขึ้นอยุ่กับฝีมือคนติดตั้งล้วนๆ ตาดีได้ตาร้ายก็ได้น้ำเข้ากระบะหลัง อิอิ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2014, 23:11:28 »
คันเก่าผมD-Max ปี06 ผมใส่หลังคาสามมิตรมาก็มีปัญหาน้ำรั่วมาตรงรอยต่อหัวเก๋งแต่ไม่ได้ติดแอร์เพิ่มเลยไม่รู้ว่ารั่วง่ายมั้ย
ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วออกมิวเอ็กซ์ จบกว่าเพราะบ้านผมนั่งเกิน5คนบ่อย นั่งสบายเดิมๆจากโรงงาน
ผมมีmu7อีกคันครับ แต่ที่บ้านตัวใหญ่ขึ้นนั่งแถวหลังไม่สบายเลยครับ
หรือไม่ก็ทนใช้ไป ไม่ต้องติดหลังคาสัก4ปี ขายmu7ออกh1ไปเลยดีไหมครับ

ออฟไลน์ kenno

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 15:05:57 »
ผมมีmu7อีกคันครับ แต่ที่บ้านตัวใหญ่ขึ้นนั่งแถวหลังไม่สบายเลยครับ
หรือไม่ก็ทนใช้ไป ไม่ต้องติดหลังคาสัก4ปี ขายmu7ออกh1ไปเลยดีไหมครับ
ถ้านั่งเยอะบ่อยๆ+ตัวใหญ่H1ผมว่าเหมาะเลยนะพอดีบ้านผมตัวเล็กทุกคนไม่มีใครเกิน170เลยนั่งสบายๆ
ส่วนถ้าหวังว่าจะเอากระบะไปใส่หลังคาให้คนตัวใหญ่นั่งก็คงไม่ค่อยสบายเท่าไรหรอกครับ
เพราะได้แค่นอนนั่งไม่ได้หัวติดหลังคาแถมช่วงล่างกระบะก็นั่งไม่ค่อยนิ่มด้วย
ถ้าMu7คนที่บ้านตัวใหญ่นั่งไม่สบายผมว่าลองพับเบาะหรือถอดเบาะหลังออกเอาผ้านวมปูนอนก็ไม่เลวนะครับไม่ต้องเสียตังไปติดหลังคาBT-50Proให้ปวดหัวเรื่องแอร์
ทนใช้ไปก่อนรอH1ตัวใหม่มาแล้วค่อยดูอีกที

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 22:49:20 »

ไมถูกจังครับ ของยีห้ออะไรครับ

ทำของ Carryboy ทั้งหลังคาและแอร์ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 23:41:08 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ