ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับมา 3 คัน ครับ X-trail, CX-5, HR-V  (อ่าน 38195 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ไปลองขับมา 3 คัน ครับ X-trail, CX-5, HR-V
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:01:58 »
วันนี้ว่างๆ เลยไปทดลองขับมา 3 คัน ได้แก่ X-trail, CX-5, HR-V
ความรู้สึกที่ได้ประมาณนี้ครับ

1. X-trail 2.0V
- ภายนอก สวยดี คันใหญ่พอสมควร ชอบประตูหลังไฟฟ้า สามารถตั้งค่าให้เปิดสูงสุดแค่ไหนได้ด้วย
- ภายใน วัสดุดูหรูหรามีราคา เบาะตอนหน้าใช้ได้ เบาะแถว 2 ดีมาก นั่งสบายสุดๆ พื้นที่ leg room/head room เหลือเฟือ แต่เบาะตอน 3 ใช้งานไม่ได้จริง ไม่มีที่วางขา
- อัตราเร่ง ไม่ขี้เหร่ มีแรงพอสมควร แต่ก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร
- เกียร์ cvt แต่ตอนกดหนักๆ มีกระตุกๆ อยู่บ้าง
- ช่วงล่าง เน้นไปทางนุ่ม มีย้วยบ้างถ้าเปลี่ยนเลนเร็วๆ
- พวงมาลัย เบา ถึงเบามาก ความเร็วสูงหน่วงขึ้นแต่ยังรู้สึกเบาไป และพวงมาลัยค่อนข้างเร็วหมุนนิดเดียวเลี้ยวเยอะเลย
- เก็บเสียง ดีสมราคา

2. CX-5 2.0S
- ภายนอก ก็สวยดี แต่เห็นบ่อยเริ่มเบื่อแล้ว สูงกว่า x-trail แต่ดูสั้นกว่า
- ภายใน วัสดุโอเค แต่ดีไซน์เรียบไป เบาะสู้ x-trail ไม่ได้ เบาะหน้าวางสูงแล้วก็ตัวค่อนข้างเล็ก เบาะแถว 2 แข็ง leg room ก็น้อยกว่าพอควร
- อัตราเร่ง พอๆ กับ x-trail แต่รู้สึกว่า x-trail ขึ้นไวกว่านิดหน่อย คิดว่าคงเป็นเพราะ cvt
- เกียร์ แย่กว่าที่คาดไว้ มันยังดูเปลี่ยนเกียร์โง่ๆ ไปหน่อย คิดว่า sky-activ ที่โฆษณาไว้น่าจะดีกว่านี้
- ช่วงล่าง คนอื่นอาจบอกว่านุ่มหนึบ แต่ส่วนตัวคิดว่ามันแข็งหนึบ (มันกระด้างกว่า x-trail เยอะมาก) ล้อ 17" เท่ากัน ข้อดีคือไม่ย้วย แต่ใช้ในเมืองรู้สึกแข็งไปหน่อย
- พวงมาลัย เร็วและแม่นยำดี น้ำหนักกำลังดี หนักกว่า x-trail หน่อย (พวงมาลัยโอเคเลย)
- เก็บเสียง ห่วยสมคำร่ำรือ

3. HR-V 1.8EL
- ภายนอก สวยลงตัว แต่ไม่ชอบตัวท็อปที่ขอบล่างไม่เป็นทูโทน
- ภายใน เข้าไปปุ๊ปก็รู้ว่าเป็น honda เบาะหน้าตัวเล็กกว่า jazz อีก แต่ก็นั่งโอเค แต่คอนโซลกลางสูง มันจะดูอึดอัดนิดๆ ส่วนเบาะหลังทำได้ดีเมื่อเที่ยบกับขนาดรถ
- อัตราเร่ง ไม่รู้สึกว่าแรง แต่ก็ไม่ได้อืด ดีกว่า juke/ecosport แน่ๆ แต่คิดว่าไม่แรงกว่า civic ถึงจะได้เกียร์ cvt ก็เถอะ แต่คันเร่งเซตมาดี ไม่ดีเลย์เลย
- เกียร์ สมูทดี ไม่มีที่ติ (ก็ cvt นิ)
- ช่วงล่าง ดีกว่าที่คิด ไม่ย้วย ไม่แข็งเกินไป นิ่มพอประมาณ (อยู่ทางสายกลาง ไม่นิ่มขนาด x-trail แต่ไม่แข็งขนาด cx-5)
- พวงมาลัย ค่อนไปทางเบา+ไว แต่ก็ไม่ได้ไวเกินไป แต่พวงมาลัยคืนตัวดีมาก (สไตล์ honda) อีกทั้งรถค่อนข้างเล็กกระทัดรัด คล่องตัวดี
- เก็บเสียง กลางๆ (ดีกว่า cx-5 แน่ๆ)

ความเห็นส่วนตัวคร่าวๆ ครับ ถ้าสมาชิกท่านใดมีข้อคิดเห็นแตกต่างหรือเพิ่มเติม เชิญแนะนำได้เลยครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: ไปลองขับมา 3 คัน ครับ X-trail, CX-5, HR-V
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:22:50 »
อยากทราบว่า HRV เกียร์มีกระตุกมั่งไหมครับ เทียบกับ x trail ที่บอกว่ากระตุก

(ผมยังไม่เคยลอง CVT รุ่นใหม่ๆ ของ honda)

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
Re: ไปลองขับมา 3 คัน ครับ X-trail, CX-5, HR-V
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:26:10 »
เยี่ยม ครับ
N/A  

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:28:40 »
ถ้าเป็นตามนี้ หลัง 16ธค. จอง x-trail  หรือเสนอให้เชลล์ เปลี่ยนจากแจก cx5   มาเป็น x-trail ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:38:18 »
เคยลองแต่ CX5 2.0 เบนซิน คิดว่าเงียบและนุ่มหนึบนะ คิดไม่เหมือนคุณอะคับ

เคยลองแต่ Jazz ใหม่ ก็ดีเหมือนกันน้ะ แต่แบบเฉยๆ ฟิลลิงการขับไม่ต่างกับยาริสปี 2006 เท่าไหร่

Xtrail คือส่วนตัวไม่ชอบ เพราะพลาสติกตรงปุ่มสีขาวๆ เปนแบบเดียวกับ TIIDA ปี 2008 ที่บ้าน
ใช้ไป 3 ปีสีขาวเปลี่ยนเปนสีเหลืองแน่ๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 19:55:17 »
อยากทราบว่า HRV เกียร์มีกระตุกมั่งไหมครับ เทียบกับ x trail ที่บอกว่ากระตุก

(ผมยังไม่เคยลอง CVT รุ่นใหม่ๆ ของ honda)

เท่าที่ลองสั้นๆ ผมไม่เจอกระตุกใน hrv ครับ แต่เจอใน xtrail ตอนเหยียบมิด

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 20:11:08 »
X trail มัน CVT 7 speed ปะครับ หรือเวลากดก็ไม่มีอาการชิฟเกียร์ ไปแบบทือๆ
N/A  

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 20:19:02 »
"เกียร์ แย่กว่าที่คาดไว้ มันยังดูเปลี่ยนเกียร์โง่ๆ ไปหน่อย คิดว่า sky-activ ที่โฆษณาไว้น่าจะดีกว่านี้"

อันนี้แอบสงสัยครับว่า อาการมันเป็นยังไง เพราะคนรอบข้างผมส่วนใหญ่บอกว่าเกียร์ฉลาด ตอบสนองค่อนข้างดี

All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 20:19:51 »
X trail มัน CVT 7 speed ปะครับ หรือเวลากดก็ไม่มีอาการชิฟเกียร์ ไปแบบทือๆ
ไปแบบทื่อๆ ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 20:28:56 »
"เกียร์ แย่กว่าที่คาดไว้ มันยังดูเปลี่ยนเกียร์โง่ๆ ไปหน่อย คิดว่า sky-activ ที่โฆษณาไว้น่าจะดีกว่านี้"

อันนี้แอบสงสัยครับว่า อาการมันเป็นยังไง เพราะคนรอบข้างผมส่วนใหญ่บอกว่าเกียร์ฉลาด ตอบสนองค่อนข้างดี

คือรู้สึกว่า
1.ถ้าเหยียบเพิ่มนิดเดียวมันก็จะไม่ค่อยยอมเปลี่ยนเกียร์ให้ พอเหยียบเพิ่มไปอีกหน่อย แทนที่จะทดลง 1 เกียร์ ดันลดลง 2 เกียร์ อะไรประมาณนี้
ไม่รู้ว่าเพราะมี 6 เกียร์หรือเปล่า อัตราทดอาจจะชิดๆ หน่อย
2. ถ้าเหยียบมิดมันก็ทดเกียร์ให้เยอะ แต่จะดีเลย์หน่อย แต่ต้องเหยียบอัดค้างถึงจะดึง ลองเหยียบมิดแล้วผ่อนมาครึ่งนึง มันก็จะเริ่มทดเกียร์งงๆ กำลังหดอยากมาก
สมมติว่า ขับๆ ชิวๆ อยู่ 80 รถใช้เกียร์ 6 อยู่ อยากแซงเร็วๆ รีบกดมิด รถทดมาเกียร์ 3 แต่ตกใจปล่อยคันเร่งมาครึ่งนึง มันก็ควรจะทดอยู่เกียร์ 4 แต่มันดันหล่นกลับไปเกียร์ 5 อะไรมาณนี้ อาจจะเป็นเพราะยังไม่ชินกับรถด้วยแหละครับ

ส่วนนึงอาจเป็นเพราะเครื่อง 2.0 ที่แรงไม่ค่อยเยอะ ทำให้ผมพยายามกดปล่อย กดปล่อย หลายครั้ง เลยอาจจะคิดว่าเกียร์มันไม่เวิร์ค ไม่ได้ลองตัว 2.5 ครับ อาจจะกลับคำก็ได้

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 20:39:30 »
 พวงมาลัย X-Trail เบาจริง เห็นด้วยเลย ผมยังสงสัยทำไมไม่เอาเซ็ตติ้งของ Teana มาเลย รถทรงสูงแบบนี้น้ำหนักพวงมาลัยเบา ผมไม่ชอบเลย

ทางแก้ที่พอช่วยได้บ้าง คือต้องเปลี่ยนยางที่ความกว้างมากขึ้น เพราะข้อดีอื่นๆทำให้มองข้ามจุดนี้ไปได้

ผมรอถุงลมอยู่ มาครบเมื่อไหร่ก็ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 21:09:53 »
ดูท่าทาฝ จขกท. จะชอบเกียร์ CVT มากเลยนะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 21:14:07 »
ไม่ลองขับ subaru xv อีกซักคันเหรอคับ เอาถนนที่ทางโค้งเยอะๆนะ แล้วจะซึ้ง
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 21:21:42 »
ไปดู เอกเทล มาวันนี้ครับ คือ อยากได้รถ 7 ที่นั่ง มาประจำการ1 คัน

ไปดูมานี่หยิบเงินจองเกือบไม่ทันชอบทุกอย่าง

แต่..ดันมาตกมาตายเรื่อง 7 ที่นั่ง มันเป็นรถ 7 ที่นั่งที่นั่ง 7 ที่นั่งไม่ได้จริงๆ งงป่าว >< ผิดหวังตรงนี้ละ

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 21:34:41 »
ผมก็ลอง3ตัวนี้เหมือนกัน  แต่ cx5 ลองทั้ง2.0และ ดีเซล
 สรุป ผมจอง cx5 2.5 ไปแล้ว สิ่งที่ทำให้ตัดสินใจ
 1. HRV เล็กและดูบอบบางไป ที่เหลือชอบนะ
 2. xtrail  ภายนอกดูแล้วแก่ รับหน้าตาแบบนี้ไม่ได้ ภายในผมว่าไม่ลงตัว มีดีแค่ฝาท้าย  ปล.รสนิยมผมอาจจะแย่
 3. cx5 ผมว่าภายในมัน ok นะ ผมชอบแบบนี้ แบบที่มันเป็นรถยนต์
 4. เกียร์โง่ๆ ของเจ้า cx5 ที่คุณไม่ชอบ ผมดันรักความโง่ของมัน หรือผมกับรถมันโง่พอกันมันเลยไปกันได้ 55555555

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 21:53:58 »
HRV เคยคิกดาว์นไปที ลองที่ Honda ราชพฤกษ์ มีกระตุกอยู่นะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 22:06:43 »
ดูท่าทาฝ จขกท. จะชอบเกียร์ CVT มากเลยนะครับ

จริงๆ ผมขับ fd เกียร์ธรรมดาอยู่ครับ
สำหรับ auto ถ้าเครื่องยนต์มันแรง เกียร์ใดๆ ก็ขับสนุกครับ
ไม่ได้ชอบ cvt เป็นพิเศษนะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 22:07:52 »
ไม่ลองขับ subaru xv อีกซักคันเหรอคับ เอาถนนที่ทางโค้งเยอะๆนะ แล้วจะซึ้ง

รถน่าสนใจครีบ แต่อยู่ ตจว.ไม่มีศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 22:11:42 »
ไปดู เอกเทล มาวันนี้ครับ คือ อยากได้รถ 7 ที่นั่ง มาประจำการ1 คัน

ไปดูมานี่หยิบเงินจองเกือบไม่ทันชอบทุกอย่าง

แต่..ดันมาตกมาตายเรื่อง 7 ที่นั่ง มันเป็นรถ 7 ที่นั่งที่นั่ง 7 ที่นั่งไม่ได้จริงๆ งงป่าว >< ผิดหวังตรงนี้ละ

รู้สึกเขาจะบอกว่าเป็น 5+2 นะครับ อ่านในโบรชัวร์ก็แอบเงิบนิดๆ 555+
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 22:38:48 »
เรื่องเกียร์กระตุกนิดหน่อยไม่ต้องซีมั้งครับ เกียร์ 525d macan cayenne e coupe ผมเห็นกดคันเร่งเต็มก้มีกระตุกกันหน่อยทั้งนั้น สนุกดีออกคับ

ออฟไลน์ yun_yoon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 22:46:10 »
ที่นั่งแถว 3 มันเป็นแย่อย่างไรเหรอ ช่วยบรรยายหน่อย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 23:08:31 »
เบาะเเถว3 แค่เผื่อจำเป็น ไม่น่าจะคาดหวัง ถ้าอยากนั่งสบายต้องมองMPV แล้วละ

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 23:09:07 »
ผมพึ่งไปลอง X-trail กับ Cx-5 มาเหมือนกันครับ เมื่อไม่กี่วันมานี่เอง หุหุ

อย่างที่เค้าว่าครับ X-trail หน้าตาจริงๆ ดูแก่ๆ นะครับ หรือผมอาจจะวัยรุ่นไปหน่อย (20 ปลายๆ)

แต่มีข้อความคิดเห็นที่ต่างจาก จขกท เรื่่อง เกียร์ Cx-5 นะครับ ส่วนตัวความคิดเห็นผมชอบนะครับ ผมคิดว่าเกียร์ฉลาดดีครับ เทียบกับหลายยี่ห้อที่ผมลองขับมา ณ ปัจจุบันนะครับ

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2014, 23:23:23 »

รู้สึกเขาจะบอกว่าเป็น 5+2 นะครับ อ่านในโบรชัวร์ก็แอบเงิบนิดๆ 555+

5+2  คือคน5คน+หมา2ตัว แต่ถ้าพวกโกลเด้นอาจยัดไม่ลงนะ ขำๆนะ

แต่+2เอาออกเหอะ เข้าออกลำบากนั่งไม่ได้เลยอย่าว่าเลยเดกอายุเกิน10ก้อนั่งไม่ได้ละ ยกเว้นนอน1คนยึด2เบาะอ่ะได้

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 00:25:09 »
ชี้แจงครับ CVT นิสสันหระตุกทุกคันตอนเหยียบครับ... กระตุกเพราะคอมแอร์ตัดครับ - -" เป็นมันตั้งแต่  j32 ยัน  L33

ออฟไลน์ tickreturn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 01:53:28 »
อยากแชร์ความรู้สึกให้น้าๆในห้องนี่อ่านบ้างครับ

ขอบอกก่อนเลยว่า ณ ตอนนี้ผมขับรถกระบะ navara อยู่ ซื้อมาได้ 5 ปีแล้วครับ
และเคยพูดกับตัวเองเลยว่า รถรุ่นต่อไปที่จะใช้ ต้องไม่ใช่ nissan และต้องเป็น honda เท่านั้น

จริงๆในช่วง 6-7 เดือนที่ผ่านมาผมวางแผนไว้ว่าอยากจะซื้อรถคันใหม่
ซึ่งรถที่ผมวางแผนและคิดว่าจะซื้อแน่นอนเลยคือ Honda ซึ่งในตอนนั้นผมเล็งตัวที่สนใจไว้ก้คือ vezel ไม่ก็ CRV MC
จนผ่านมาซัก 6-7 เดือนอย่างที่บอก ผมมารู้อีกทีว่า Honda เปิดตัว HRV
ณ ตอนนั้นบอกเลยว่าผมตัดสินใจตั้งแต่ยังไม่ได้ไปดูรถเลยด้วยซ้ำว่าต้องซื้อตัวนี้แน่ๆ
จนถึงช่วงเปิดตัว ผมไม่รีรอ โทรศัพท์ไปถามที่ศูนย์เลยว่ามี HRV ให้ดูหรือเปล่า พร้อมกับได้คำตอบว่า มี ซึ่งผมยอมโดดงาน และขับรถไปดู HRV ทันที
วันแรกที่ไปดูรู้สึกชอบมาก คือผมสนใจรุ่น Top เลย แต่ก็ยังชั่งใจไว้ก่อน เพราะอีกไม่กี่วันต้องเดินทางไปญี่ปุ่น
ผมดูได้ไม่กี่นาทีเพราะมีคนเข้ามาดูเยอะพอสมควร เลยเดินๆถ่ายรูปเก็บๆไว้ดู
และคิดจะกลับมาซื้อหลังจากเดินทางไปญี่ปุนกลับมา แอบหวังเล็กๆว่าอาจจะได้เห็น vezel ที่ญี่ปุ่นวิ่งผ่านไปมาบ้าง

ผ่านไปสองสามวัน ผมเดินทางไปญี่ปุ่น พร้อมกับหวังเล็กๆว่าอาจมีรถรุ่นที่ผมเล็งไว้ขับผ่านไปผ่านมาที่ญี่ปุ่นให้ผมดูบ้าง
แต่ปรากฎว่ารถส่วนใหญ่ที่ผมเจอที่ญี่ปุ่นกลับเป้น nissan ซึ่งผมหา honda เจอน้อยมาก
อาจเป็นเพราะผมไปเที่ยวแถบคันไซ อย่างเดียวหรือเปล่าก็ไม่ทราบ (โอซาก้า นารา โกเบ เกียวโต ไปทั้งหมด 9 วัน)
ซึ่งผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรมากนัก และยังคิดว่ากลับมาจะต้องซื้อ HRV ให้ได้

หลังจากกลับมาไทยได้สองวัน ก่อนที่ผมจะตัดสินใจไปดู HRV เพื่อนผมซึ่งไปเที่ยวญี่ปุ่นด้วยกันโทรมาบอกว่า Nissan เปิดตัว x-trail ใหม่
ณ ตอนนั้นผมบอกมันเลยว่า อย่าเอารถคันนี้เข้ามาในหัว เพราะ แค่รูปทรงที่เคยๆเห็นมาก็เหมือนกระบะอยู่แล้ว (ผมขับรถกระบะ nissan อยู่ ซึ่งเอียนเต็มที)
สักพัก มันก็ส่งรูป x trail ใหม่มาให้ผม ... ยอมรับเลยว่าตอนนั้น แอบตกใจนิดๆว่า เฮ้ยนี่ x trail เรอะ แถมยังเหลือบไปดูชื่อโลโก้อีกรอบว่าใช่ nissan จริงเหรอวะ

ผมจึงตัดสินใจขับไปดู x trail กับเพื่อนในเวลานั้นทันที ... โดดงานอีกรอบ
สิ่งที่ผมเห็นคือ x trail ชื่อเดิม แต่เปลี่ยนรูปลักษณ์ใหม่ ... exterior คงแล้วแต่คนชอบ ส่วนผมก็ถือว่าโอเค สวยใช้ได้
ส่วน interior ณ ตอนนั้น ก็นั่งๆจับๆฟังเซลพูดไปเรื่อยๆ ซึ่งในหัวยังคงติดกับ HRV อยู่
ผมก็เดินๆ นั่งๆ ดูการประกอบข้างในไปเรื่อยๆ ก็ถือว่าโอเค
เทคโนลยีก็ใช้ได้ให้มาเยอะดี แต่ผมไม่ได้สนใจตัว 2.5 เพราะเกินงบไปพอดู

เย็นวันนั้น บอกเพื่อน ... ตัดสินใจไปดู HRV อีกรอบ แต่โดนเพื่อนเบรกไว้ว่ามันจะ 6 โมงแล้ว พรุ่งนี้มันจะเอารถเข้า 0 พอดี ค่อยไปดูพร้อมกัน
รุ่งขึ้น นัดเพื่อนแต่เช้าเพื่อขับไปดู hrv (เพื่อนผมขับ civic และตั้งใจจะเปลีย่นรถพอดี ซึ่งมันก็เล็ง HRV เช่นกัน)
ผมนั่งรอเพื่อน จนมันเสร็จธุระเอารถเข้าเช็คที่ 0 ระหว่างรอรถที่จะได้ตอนบ่ายสาม ก็เลยเดินไปดู HRV
เห็น hrv อยู่ข้างหน้า แต่ยังเดินเข้าไปดูไม่ได้เพราะมีคนยืนดูอยู่ก่อนหน้า
รอสักพัก จนรถว่าง พร้อมกับมีพนักงานหญิงเดินเข้ามา และเปิดประตูรถให้เข้าไปนั่ง

... ความคิดผมเปลี่ยนทันที ความคิดแรกที่แว้บมาในหัวผมคือ ทำไมวัสดุมันธรรมดาจังวะ (คิดในใจยังไม่ได้พุดกับเพื่อนเพราะพนักงานขายอยู่ข้างๆ)
วัสดุมันธรรมดามาก ต่างจากเมื่อวานที่เข้าไปดู x trail
โดยรวมการออกแบบภายในผมว่าสวยนะ แต่พอผมจับๆวัสดุคือมันธรรมดาเกินไป
เบาะหนังผมก็ว่าธรรมดาไปนิด ยิ่งพลาสติกไม่ต้องพูดถึง
ที่ดีหน่อยก็คือ บริเวณเกียร์ ที่เป็นสี piano black ผมว่าสวยดี
แต่อย่างอื่นผมว่าธรรมดามาก (ทำไมความคิดผมเปลี่ยนไปเยอะขนาดนี้)
... ผมหันไปมองเพื่อน เห็นมันเอามือจิ้มๆกดๆไปที่พนักวางแขนฝั่งคนนั่งด้านซ้าย
ผมเลยเอานิ้วไปกดๆที่วางแขนด้านขวาคนขับบ้าง ... กดลงไปได้นิดเดียว
... เฮ้ย เมื่อวานตอนไปดู x trail เอานิ้วจิ้มลงไปมันบุ๋มลงไปแบบนุ่มๆเลยนี่หว่า ทำไมอันนี้มันลงไปแข็งๆวะ หันมองหนา้เพื่อนทันที 555
เดินดูรอบๆคันกะเพื่อน มันสวยบาดใจจริงนะ แต่วัสดุของมันก็ทำให้ผมคิดหนักได้เหมือนกันเมื่อไปดู x trail มาเมื่อวาน

จากนั้นเพื่อนก็ test drive ซึ่งมีผมนั่งด้านหลัง ส่วน พนักงานขายนั่งด้านข้างคนขับ
ผมก็นั่งๆไป เพื่อนมันก็เหยียบไป เหยียบแบบ kick down เลย
เราก็เกาะที่นั่งด้านหลังแน่นเลย (หัวผมเกือบๆจะชนกับหลังคารถ เพราะผมนั่งตัวตรงแล้วเกาะที่นั่งคนขับแน่น)
พนักงานที่เป็นผุ้หญิงก็คงเสียวเหมือนกัน เห็นเงียบๆมาตลอดทาง
จนขับมาถึงศูนย์ ผมก้เลยถามมันว่าเป็นไงบ้าง
มันบอกว่า มันไม่ค่อยประทับใจเท่าไร มันต่างกับ honda civic ของมัน เพราะคันนั้นเหยียบแล้วพุ่งเลย มันก็เลยถามพนักงานผู้หญิง
พนักงานเค้าก้คงอธิบายไม่ได้เลยเดินไปถามพนักงานชายให้ ได้คำตอบมาว่า เกียร์ CVT จะเป็นแบบนี้
รอบเครื่องจะขึ้นสูงหน่อย ก่อนจะเปลี่ยนเกียร์ แล้วรอบจะค่อยๆลงมาเรื่อยๆ ซึ่งมันก็ไม่ได้ว่าไง

ตอนนั่งทานข้าวผมเลยถามมันว่า ตกลงเป็นไง HRV
มันส่ายหัวพร้อมกับบอกว่า ไม่ประทับใจเท่าไร ซึ่งคำตอบของมันทำให้ผมแปลกใจพอสมควร
เพราะที่บ้านมันใช้ honda มาตลอด (civic กับ freed)
มันบอกว่า ถ้ามีคังค์มากกว่านี้ มันคงซื้อ x trail แบบไม่คิดไปแล้ว
ซึ่งความเห็นของมันตรงกับผมก็คือ ทั้ง exterior และ  interior บอกได้เลยว่าสวย
แต่วัสดุข้างใน การเก็บสี ชิ้นงานข้างในธรรมดาไปหน่อย และเทคโนโลยีที่ให้มาน้อยไป ถ้าเทียบกับ xtrail ที่ไปดูมาเมื่อวาน

ในที่สุด อังคารที่ผ่านมา ผมตัดสินใจเลือก x trail และก็จองไปแล้ว
จริงๆผมก็ไปดู CRV มาเมหือนกัน แต่ตอนนี้ ออปชั่นต่างๆใน crv ไม่ได้มีอะไรโดนใจผมเท่าไร

สุดท้ายยอมกลืนน้ำลายตัวเองที่บอกว่า รถรุ่นต่อไปที่จะใช้ขอไม่เป็น nissan ...

... จริงๆผมเข้าใจว่า มันไม่สมารถที่จะเอา hrv และ x trail มาเทียบกันได้
เพราะรถมันคนละขนาด รวมถึง ราคาก็ต่างกันด้วย
แต่ที่เอามาเทียบ และตัดสินใจซื้อตอนนี้ก็คือ เพราะด้วยทั้งสองคัน เป็นรถที่สด และ ใหม่ทั้งคู่ในไทย
ทำให้ผมที่คิดจะซื้อคันใหม่ต้องเอามาเทียบ และตัดสินใจซื้อให้คุ้มกับเงินที่สุด

... อ่านมาถึงตรงนี้ อาจมีบางคำพูดที่ทำให้น้าๆบางท่าน ไม่พอใจได้
แต่เรื่องที่ผมเล่ามาเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงล้วนๆ เป็นความคิด และคำพูดที่พูดออกมาจริงๆจากผม และเพื่อนของผม
ไม่ได้เข้าข้างค่ายใด เพราะ ถึงแม้ผมจะใช้ กระบะ nissan navara ที่ผมขับอยู่ แต่ก็เป็นรถที่พ่อผมบังคับให้ผมใช้เหมือนกัน
ส่วนเพื่อนผม ก็เป็น honda family จริงๆ

ถ้าน้าๆท่านใด คิดต่าง หรือไม่เหมือนผม ผมก็ขอโทษ ณ​ ที่นี้ด้วย
ส่วนน้าๆท่านใด อยากรู้ว่าวัสดุรถคันไหนดีกว่าเมหือนที่ผมพูดจริงๆ ก็ลองไปดูรถตัวจริงได้เลยครับ

... ขอบคุณมากๆครับผม

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 06:40:58 »
พวงมาลัย X-Trail เบาจริง เห็นด้วยเลย ผมยังสงสัยทำไมไม่เอาเซ็ตติ้งของ Teana มาเลย รถทรงสูงแบบนี้น้ำหนักพวงมาลัยเบา ผมไม่ชอบเลย

ทางแก้ที่พอช่วยได้บ้าง คือต้องเปลี่ยนยางที่ความกว้างมากขึ้น เพราะข้อดีอื่นๆทำให้มองข้ามจุดนี้ไปได้

ผมรอถุงลมอยู่ มาครบเมื่อไหร่ก็ค่อยว่ากัน

คงยกเทียน่ามาไม่ได้  เพราะยาง เจ้าเอ็กซ์ใหญ่กว่าเยอะ  หากเซ็ทเดียวกันกับเทียน่า  พวงมาลัยจะเป็นหนักไป....

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:03:15 »
จาก comment ของ จขกท.  ก็เดาได้ว่า จขกท. เลือกอะไร ... hrv ไม่มีข้อติเลย

การซื้อรถ หรือสิ่งของ  ให้เลือกจากความรู้สึก ที่เราชอบที่สุด ชอบอะไร เลือกอันนั้น แล้วเราจะ happy ที่สุด
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ jackRMU

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:28:59 »
ชอบ HR-V มากตั้งแต่ยังไม่เปิดตัว
เพราะตั้งใจจะซื้อรถประเภทนี้ในอนาคตอยู่แล้ว
ตัวจริงทำออกมาสวยทีเดียวครับ
แต่ตัวจริงรถไม่ได้สูงมากนัก ผมชอบรถประเภทนี้ที่มันสูงพื้นประมาณหนึ่ง เช่น CX-5 หรือ CRV  
ข้างในคอนโซลกลางด้านหน้า สูงเป็นแผงกั้นระหว่างคนขับ กับคนนั่ง  ซึ่งตรงข้ามกับ CR-V ที่โล่งสบาย พื้นที่ใช้งานเยอะ
สไตล์ Honda เรื่องหนึ่งที่ไม่ชอบนักคือเหล็กบางไปครับ Hrv ก็ประมาณนั้น
(G9 ที่ใช้อยู่ตอนนี้รถก็ต่ำอยู่แล้ว และตัวถังก็บางครับ)
ตอนนี้จึงยังเฉย ๆ กับเจ้านี่อยู่

ขับ CX-5 แล้วชอบครับ  แต่รออีกหน่อยเจ้านี้คงมีดีกว่าที่เป็นอยู่ในตอนนี้โดยเฉพาะภายในครับ ผมหวังอย่างนั้น
X-Trail  ต้องหาเวลาไปลองขับ  

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2014, 08:51:47 »
ชอบอะไรก็ซื้ออันนั้นดีแล้วครับ
ไปลองแล้วเลือกเอง ถูกต้องที่สุด

บางคนชอบCVTบางคนยี้
บางคนชอบเคฟล่าพลาสติกบางคนยี้
บางคนชอบอินทีเรียเรียบๆง่ายๆบางคนยี้
บางคนชอบแบบแก่ๆบางคนยี้
บางคนชอบพวงมาลัยเบาๆบางคนยี้
บางคนชอบช่วงล่างนุ่มๆบางคนยี้

ไม่ใช่ความผิด และคุณต้องอยู่กับมันไปอีกนานถ้าไม่ชอบจะทนไปทำไม

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่ที่คุณชอบครับ