ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง เสียงแปลกๆตอนเหยียบเบรคขณะถอยหลัง  (อ่าน 3793 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nuzz

• Full Member
ผมใช้ Chevrolet cruze อยู่ครับ เริ่มได้ยินเสียงแปลกๆ ตอนเหยียบเบรคขณะถอยหลังมาได้ซักพักแล้วครับ เมื่อก่อนจะนานๆเป็นที แต่ตอนนี้จะเป็นทุกครั้งที่ถอยหลังเลยครับ

อาการคือ เวลาเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วปล่อยให้รถไหลเพื่อเข้าซองจอด ถ้าเริ่มเหยียบเบรคจะมีเสียงเอี๊ยด อ๊าด ดังมากครับ แต่ส่วนใหญ่มันจะเป็นครั้งแรกที่เริ่มเหยียบ ถ้าปล่อยเบรคแล้วเสียงหาย แล้วลองเหยียบเบรคอีกครั้ง จะมีเสียงบ้างไม่มีบ้างครับ แต่ใช้งานปกติ เวลาเหยียบเบรคจะไม่มีเสียงอะไรนะครับ ลองตรวจผ้าเบรคหลังแล้วก็ยังเหลือเยอะอยู่ครับ

ล่าสุดผมเอารถเข้าศูนย์ช่างก็หาไม่เจอว่ามาจากตรงไหน บอกว่าปกติ (-_-")

อาการอย่างนี้น่าจะมาจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
แผ่นเหล็กกันฝุ่น ที่ข้างๆดิสเบรคมันบิดมันเบี้ยวชิดกันหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ขอให้พบสาเหตุเร็วๆนะครับ จะได้สบายใจ