ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาพลังงาน ควรเป็นไปตามกลไกราคา ตลาดโลก....พูดทำไม? ถ้าทำไม่ได้  (อ่าน 8541 ครั้ง)

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
ผมเริ่ม หงุดหงิดใจว่า ราคาน้ำมันโลก มันลดลงจะ 50% แล้วจาก ราคาเดิม
แต่ราคาน้ำมันบ้านเรา ลดไปแค่ 2 บาท แถม ราคา สาธารณูปโภค พร้อมใจกันอนุมัติ ให้ขึ้นราคา
Taxi ทางด่วน ค่าโดยสาร จิปาถะ ขึ้นราคากันจัง
กับอีกค่ารถ บขส.  เงียบ หาทางลงไม่เจอ ตอนน้ำมันขึ้น นิดๆ จะปรับขึ้น ท่าเดียว

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ช่วยกันครับ

ออฟไลน์ AT

ก็ตอนที่น้ำมันโลกแพง ก็เอาไปพยุงจนเป็นหนี้บาน เพราะประชานิยม พอน้ำมันโลกลงก็คงต้องใช้หนี้เป็นธรรมดา

ถ้าน้ำมันโลกลดลงนานจนใช้หนี้ที่เอาไปเงินพยุงราคาตอนก่อนหน้านั้นใว้หมด คงจะเห็นราคาลดลงเยอะกว่านี้เป็นแน่แท้

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
ราคาน้ำมันลดลงแค่นี้ปั้มบางปั้มยังติดป้ายว่าหมดเลยครับ   ผู้ประกอบการก็ออกมาโวยวายว่าไม่มีมาตรการสำรองอาจทำให้ขาดทุนยกใหญ่ได้

สาธารณูปโภคพากันขึ้นราคา  ร้านข้าวต่างๆพากันขึ้นตามเงือนเดือนข้าราชการ    ผมละสงสัยจริงว่าเขาเอาตำรวจ  ทหารข้าราชการมาผัดกับข้าวหรืออย่างไร

นี่พูดกันเอาฮาเฉยๆนะครับ  ไม่ได้อยากสร้างความแตกแยกแต่อย่างใด    ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ก็ตอนที่น้ำมันโลกแพง ก็เอาไปพยุงจนเป็นหนี้บาน เพราะประชานิยม พอน้ำมันโลกลงก็คงต้องใช้หนี้เป็นธรรมดา

ถ้าน้ำมันโลกลดลงนานจนใช้หนี้ที่เอาไปเงินพยุงราคาตอนก่อนหน้านั้นใว้หมด คงจะเห็นราคาลดลงเยอะกว่านี้เป็นแน่แท้

มีเหตุผลครับ ถ้าชี้แจงประชาชนน่าจะเข้าใจได้นะ ไม่น่าจะเก็บเงียบอย่างนี้
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
บอกได้คำเดียวว่า  Thailand Only
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
ผมถามหน่อยนะครับ ตอนปี 2547 ค่าเงินบาทต่อ 1 ดอล มันเท่าไหร่ครับ เงินภาษีที่รัฐเก็บต่อลิตรตอนนั้นเท่าไหร่ครับ มีการเก็บภาษีเข้ากองทุนน้ำมันหรือยังครับ  จะพูดอะไร ลงอะไร ทำไมไม่เอามาลงให้มันถูกต้อง แจกแจงออกมาเลยว่า ตกลงเป็นยังไงกันแน่ เอาแต่เอาดีเข้าตัวกันอยู่นั่น แบบนี้มันไม่ใช่การติเพื่อก่อ แบบนี้มันทำลายกันซะมากกว่า

ส่วนเรื่องราคาน้ำมันโลกที่ลดลง แล้วทำไมราคาที่เมืองไทยถึงไม่ลง ก็เพราะเรายังต้องเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน กับเก็บภาษีเพิ่มเติมของน้ำมันดีเซลจากที่เมื่อก่อนเราไม่ได้เก็บไงครับ ก่อนหน้านี้ที่เราใช้ LPG กับ Diesel ถูกๆนั่นไงจำกันได้มั้ย

ส่วนเรื่องค่าโดยสารที่มันไม่ลด อันนี้ มันเป็นการตกลงกันระหว่างผู้ที่ได้สัมปทานกับรัฐครับ ถ้ารัฐไม่ไปบีบให้ลด แล้วพวกพ่อค้าจะลดมั้ย ไม่แน่นอน

ผมส่งเสริมให้เปิดสัมปทานใหม่ให้หมด โดยเฉพาะสายอีสาน เปิดใหม่ไปเลย ดูซิราคามันจะลดลงได้มั้ย ไม่ใช่ให้เจ้าเดียวผูกขาดนานขนาดนี้ การผูกขาดนี่หละทำไมราคามันถึงไม่ลด

ออฟไลน์ MaiSki

ราคาหน้าโรงกลั่นก็ลดมาเยอะแล้วนะครับ ขึ้นอยู่กับจะเก็บภาษี กองทุน มากน้อยแค่ไหน

ออฟไลน์ mamaman

พยุงอะไรเป็นหนี้เหรอครับ อธิบายรายละเอียดที
กองทุนน้ำมันตอนนี้ก็ + กระจาย

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมถามหน่อยนะครับ ตอนปี 2547 ค่าเงินบาทต่อ 1 ดอล มันเท่าไหร่ครับ เงินภาษีที่รัฐเก็บต่อลิตรตอนนั้นเท่าไหร่ครับ มีการเก็บภาษีเข้ากองทุนน้ำมันหรือยังครับ  จะพูดอะไร ลงอะไร ทำไมไม่เอามาลงให้มันถูกต้อง แจกแจงออกมาเลยว่า ตกลงเป็นยังไงกันแน่ เอาแต่เอาดีเข้าตัวกันอยู่นั่น แบบนี้มันไม่ใช่การติเพื่อก่อ แบบนี้มันทำลายกันซะมากกว่า

ส่วนเรื่องราคาน้ำมันโลกที่ลดลง แล้วทำไมราคาที่เมืองไทยถึงไม่ลง ก็เพราะเรายังต้องเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมัน กับเก็บภาษีเพิ่มเติมของน้ำมันดีเซลจากที่เมื่อก่อนเราไม่ได้เก็บไงครับ ก่อนหน้านี้ที่เราใช้ LPG กับ Diesel ถูกๆนั่นไงจำกันได้มั้ย

ส่วนเรื่องค่าโดยสารที่มันไม่ลด อันนี้ มันเป็นการตกลงกันระหว่างผู้ที่ได้สัมปทานกับรัฐครับ ถ้ารัฐไม่ไปบีบให้ลด แล้วพวกพ่อค้าจะลดมั้ย ไม่แน่นอน

ผมส่งเสริมให้เปิดสัมปทานใหม่ให้หมด โดยเฉพาะสายอีสาน เปิดใหม่ไปเลย ดูซิราคามันจะลดลงได้มั้ย ไม่ใช่ให้เจ้าเดียวผูกขาดนานขนาดนี้ การผูกขาดนี่หละทำไมราคามันถึงไม่ลด

ขอให้รายละเอียดเรื่องสัมปทานเส้นทางรถทัวร์นิดนึงนะครับ ถ้าเป็นรถประจำทางหมวด2ที่มีต้นทางจากกทม.ไปยังจังหวัดต่างๆทั่วประเทศไทย ซึ่งรถประเภทนี้เรียกนี้เรียกกันติดปากว่า"รถทัวร์"นั้น ผู้ที่ถือครองสัมปทานหมดทุกเส้นทางในประเทศไทยมีเพียงรายเดียวคือ บขส. และบขส.เป็นผู้อนุมัติให้เอกชนเข้ามาวิ่งร่วมในเส้นทางเท่านั้น เอกชนไม่ใช่เจ้าของสัมปทานครับ บางเส้นทางเอกชนขอเพิ่มรถทีรอกันเหงือกแห้ง รถทัวร์ที่มีต้นทางจากกรุงเทพฯทั้งหมดเลยเป็นรถร่วมบขส.ครับ จะมีแค่รถประจำทางหมวด3ที่มีต้นทาง,ปลายทางเป็นต่างจังหวัดเท่านั้นที่เอกชนมีสิทธิเป็นเจ้าของสัมปทาน

ออฟไลน์ MaiSki

พยุงอะไรเป็นหนี้เหรอครับ อธิบายรายละเอียดที

ก็พยุงราคาน้ำมันไงครับตอนที่น้ำมันแพงกองทุนติดลบตลอด

ส่วนตอนนี้เป็นบวกก็ดีอยู่แล้ว ถ้าไม่เก็บตอนนี้จะไปเก็บตอนน้ำมันแพงหรอครับ หรือไม่ต้องเก็บ แล้วจะตั้งกองทุนมาทำพรื่อ

สุดท้ายที่มาเถียงกันนี่ราคามันก็ยังไม่สุดท้ายซักหน่อย เดี๋ยวมันก็ค่อยๆลงไปเรื่อยๆ ตอน40บาทยังใช้กันมาได้

arttie

ไม่อยากเขียนอะไรมาก เดี๋ยวมีคนว่าผมเขียนเอามันส์

ออฟไลน์ AT

แล้วคุณคิดว่ารัฐเอาเงินที่ไหนมาพยุงดีเซลไม่ให้เกิน 30 บาทละครับ พยุงมาได้ไม่รุ้กี่รัฐบาล พยุงมาตั้งหลายปี
ข่าวช่วงนั้น ก็บอกโยกเงินส่วนนั้นมาอุด โยกส่วนนี้มาหนุน ลำพังเงินกองทุนพยุงไม่ได้หรอกครับ แค่ชลอไม่ให้ราคามันขึ้นพุ่งพรวดเท่านั้น

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
การค้าการขาย พูดไรมากไม่ได้ครับ
อยู่ที่พ่อค้า ว่าจะเอาแบบไหน เราผู้บริโภค บางครั้งได้แต่ทนไป
เพราะหากวันใด เขาจะปรับ แล้วอ้างเหตุผลต่างๆนาๆ คงว่าไม่ได้

;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมว่าถ้าน้ำมันลงเยอะๆแล้ว สินค้าบริการ อุปโภค บริโภค ไม่ได้ลดลงตามไปด้วยนี่ น้ำมันไม่ต้องลงมากหรอกเก็บเป็นภาษีเพิ่มเอาไหนๆประชาชนไม่ได้ผลพวงจากตรงนี้มากนักอยู่แล้ว แล้วเอาเงินที่ได้มาลงระบบคมนาคมและขนส่งสาธารณะให้ดีกว่านี้จะดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **

ขอให้รายละเอียดเรื่องสัมปทานเส้นทางรถทัวร์นิดนึงนะครับ ถ้าเป็นรถประจำทางหมวด2ที่มีต้นทางจากกทม.ไปยังจังหวัดต่างๆทั่วประเทศไทย ซึ่งรถประเภทนี้เรียกนี้เรียกกันติดปากว่า"รถทัวร์"นั้น ผู้ที่ถือครองสัมปทานหมดทุกเส้นทางในประเทศไทยมีเพียงรายเดียวคือ บขส. และบขส.เป็นผู้อนุมัติให้เอกชนเข้ามาวิ่งร่วมในเส้นทางเท่านั้น เอกชนไม่ใช่เจ้าของสัมปทานครับ บางเส้นทางเอกชนขอเพิ่มรถทีรอกันเหงือกแห้ง รถทัวร์ที่มีต้นทางจากกรุงเทพฯทั้งหมดเลยเป็นรถร่วมบขส.ครับ จะมีแค่รถประจำทางหมวด3ที่มีต้นทาง,ปลายทางเป็นต่างจังหวัดเท่านั้นที่เอกชนมีสิทธิเป็นเจ้าของสัมปทาน
http://www.brighttv.co.th/th/news/เจ๊เกียว-ไม่ยืนยันว่าจะลดราคาตั๋วหรือไม่หลังดีเซลราคาลง

อ่านดูเอานะครับ

ออฟไลน์ MUK

เราไม่เคยอยู่กับความจริงกันสักทีไงครับ ไม่ว่าจะยุคไหน ไม่รู้ว่า ความจริงคืออะไร
ราคาน้ำมันจะให้มัน Real time คงเป็นไปได้ยากยิ่งครับ
ผมว่าเราเจ็บปวดกันทุกคน

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
มีหลายคนรู้สึกว่า   น้ำมัน ปตท ลงช้า ขึ้นเร็ว
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ kimjung

ราคามันก็ปรับลงมาเรื่อยๆเกือบ 10 บาทก่อนปรับโครงสร้างแล้วลดลงมาอีก 2 บาท นะครับ จขกท.ก็พูดซะเหมือนน้ำมันโลกลงมาตั้งนานบ้านเราเพิ่งมาปรับลง 2 บาท

ถ้าย้อนกลับไปดูสมัยที่ราคาน้ำมันดิบถูกๆ แล้วเราได้ใช้น้ำมันถูกๆ ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่นมันก็ไม่ได้ต่างกับตอนนี้มากนัก แต่ตอนนั้นเราไม่มีกองทุน และภาษีก็เก็บแค่ไม่กี่บาท กองทุนเพิ่งเกิดขึ้นมาเพื่อรักษาราคาน้ำมันไม่ให้กระโดดไปตามราคาน้ำมันดิบช่วงที่มันแพงขึ้น และภาษีก็เพิ่งมาเก็บเพิ่มขึ้นเมื่อช่วงไม่กี่ปีมานี้เอง ตอนนี้ถ้าจะให้ราคาน้ำมันมันลดลงได้อีกก็ต้องลดอัตราภาษี กับยกเลิกกองทุน ซึ่งยากทั้ง 2 ทาง บางทีเราก็ต้องทำความเข้าใจและปรับตัวให้เข้ากับความเป็นจริงอ่ะครับ

ออฟไลน์ baddream11

เรามีคนอยู่2ฝ่าย ผ่ายแรกตั้งคำถามว่าทำไมถึงเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ ทำไมไม่เป็นอย่างนั้น
อีกฝ่ายคือผู้ที่บอกว่ามันถูกต้องแล้ว ฝ่ายแรกไม่ยอมหาข้อมูล อคติ แต่ทว่าก็ไม่เคยเอาข้อมูลมาเปิดเผยเหมือนกัน
  อย่างนี้มันก็ทะเลาะกันอยู่ร่ำไป ทุกๆ อย่างมันยุติได้ด้วยความจริงครับ ใครมีข้อมูล ตัวเลข
ก็เอามาลงสิ ในเมื่อยืนยันว่ามันถูกต้องแล้ว ลงข้อมูลตัวเลขให้เห็นกันจะๆ ชัดเจนแจ่มใส
ผมว่าคนไทยไม่โง่เกินกว่าจะเข้าใจหรอก ปัญหาก็จะจบไป ง่ายๆ ไม่ทำ เพราะอะไร? :-\

JONNY

น้ำมัน ปตท. ไม่ติดไฟ
งง

ออฟไลน์ thchalerms

ข้ออ้างมากมาย
แต่ถามว่า ราคาจริงๆ ตอนนี้ เท่าไหร่
ฟันกำไรไปเท่าไหร่แล้ว
เมื่อไหร่จะแบ่งประชาชนบ้าง
สิ้นปี โบนัส พนักงาน ของ ปตท.น่าจะเท่ากับ คนบางคนที่หาเช้ากินค่ำ ตลอดชีวิตด้วยซ้ำ

ความแตกต่างของสังคมไทยครับ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

• Full Member
ราคาหน้าปั้มที่เราๆท่านๆเติมกันมันมีที่มาที่ไปตามตารางนี่ครับไม่ได้มโนกันขึ้นมาหรือไปเข้ากระเป๋าใครลึกลับอะไรครับ ถ้าเราไม่เก็บเข้ากองทุนน้ำมันหรือไม่เก็บภาษีลิตรละ4-5บาทราคาปลีกมันก็ขาย10กว่าบาทแบบในอดีตหรือประเทศเพื่อนบ้านได้ครับมันไม่มีอะไรซับซ้อนอะไรเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 14:04:58 โดย GRIMDONUT »
^^MY LOVE MB^^
[/img]

เรามีคนอยู่2ฝ่าย ผ่ายแรกตั้งคำถามว่าทำไมถึงเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ ทำไมไม่เป็นอย่างนั้น
อีกฝ่ายคือผู้ที่บอกว่ามันถูกต้องแล้ว ฝ่ายแรกไม่ยอมหาข้อมูล อคติ แต่ทว่าก็ไม่เคยเอาข้อมูลมาเปิดเผยเหมือนกัน
  อย่างนี้มันก็ทะเลาะกันอยู่ร่ำไป ทุกๆ อย่างมันยุติได้ด้วยความจริงครับ ใครมีข้อมูล ตัวเลข
ก็เอามาลงสิ ในเมื่อยืนยันว่ามันถูกต้องแล้ว ลงข้อมูลตัวเลขให้เห็นกันจะๆ ชัดเจนแจ่มใส
ผมว่าคนไทยไม่โง่เกินกว่าจะเข้าใจหรอก ปัญหาก็จะจบไป ง่ายๆ ไม่ทำ เพราะอะไร? :-\
ผมเห็นด้วย100%ครับถ้าเราไม่ยึดหลักความจริงๆเอาแต่เค้าเล่าว่าเค้าพูดมาจนเป็นWORD OF MOUTHก็จะมีสภาพเป็นอย่างทุกวันนี่ครับ

ตารางนี่มันอธิบายFACTได้หมดทุกอย่างครับ อย่างเบนซิน95ที่เค้าชอบแชร์กันว่าเราเติมแพงติดอันดับโลก!พอมาดูตารางนี่อ่าวหน้าโรงกลั่นมันถูกกว่าแก๊สโซฮอ91/95และE20อีกแต่เค้าไม่อยากให้ประชาชนใช้มากจึงเก็บเข้ากองทุนไป10.1บาท!! ภาษีอีก5.6บาท!!ราคาขายปลีกจึงสูงยังที่เราเห็นทุกวันนี่ครับไม่มีใครปล้นชาติปล้นแผ่นดินแต่ประการใดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2014, 14:12:11 โดย GRIMDONUT »
[/img]

ออฟไลน์ Auto

ถ้าเราไม่มีกงอทุนน้ำมันได้ไหม     เพราะกองทุนมันทำให้น้ำมันแพง

ถ้าเราไม่มีกงอทุนน้ำมันได้ไหม     เพราะกองทุนมันทำให้น้ำมันแพง
มันก็ได้ครับแต่ถ้าเค้าไม่เก็บวันนี่ปล่อยให้ราคาเป็นไปตามกลไกตลาดโลก100%วันนี่มันอาจจะถูกแบบที่เรากำลังเติมๆกันอยู่แต่ถ้าอนาคตมันเกิดแพงขึ้นมากเป็น100เหรียญต่อบาเรลอีกเราก็จะไม่มีเงินกองทุนมาช่วยจ่ายแทนประชาชนได้ครับ หลักการง่ายๆคือวันนี่ราคาถูกก็ชักเงินมาเก็บใส่กระเป๋าไว้ลิตรละ2,3,4,5บาทว่ากันไปสมมุติเก็บไว้ได้สัก2หมื่นล้านบาท พออีก2เดือนน้ำมันดิบแพงขึ้นมาราคาหน้าโรงกลั่นสูงขึ้นมากๆเราก็จะเอา2หมื่นล้านที่เก็บๆไว้จากที่เคยเก็บก็ไม่เก็บและเปลี่ยนมาช่วยจ่ายสักลิตรละ2,3,4,5บาทก็ตามแต่สถาการณ์ครับ ;D
[/img]

ออฟไลน์ KyOcHiR0

น้ำมันลงก็บ่น น้ำมันขึ้นก็บ่น ผมล่ะสับสน อิอิ ตอนนี้มันก็ลงมาเยอะแล้วนะ ตอนแรกโซฮอ95ลิตรละ40 ตอนนี้เท่าไรอ่า ผมไม่ค่อยมีความรู้ไรหรอกนะคับ แต่น้ำมันนี่มันเป็นของรัฐบาล เพื่อประชาชนอย่างเดียวเลยหรอคับ ผม งง แล้วก็สงสัยอีกอย่างว่าถ้าเขาไม่ประกาศปรับลดลงมาแบบทุกวันนี้ เขาเนียนๆขายราคาเดิม จะมีการไปขุดคุ้ย หรือ alert กันแบบนี้ไหมม หรือเพราะเขาลดถึงเพิ่งกระตือรือร้นกันขนาดนี้ อิอิ ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ PorrMacKenna

เอาโครงสร้างราคาน้ำมันปี 47 ไปดูนะครับ
http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2004-12-22.html
ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่น 13.095 บาท/ลิตร อัตราแลกเปลี่ยน 39.1415 บาท/usd

ราคาน้ำมันปี 57
http://www.eppo.go.th/petro/price/pt-price-st-2014-12-18.xls
ราคาน้ำมันหน้าโรงกลั่น 17.0869 บาท/ลิตร อัตราแลกเปลี่ยน 33.1499 บาท/usd
จริงๆ ราคาควรต้องถูกกว่านี้ แต่เนื่องจากมี biodiesel ผสมไปด้วย 7%
ไบโอดีเซลราคา 34.14 บาท/ลิตร เลยทำให้ราคาขึ้นมาอีกหน่อย

ออฟไลน์ AT

มันก็ได้ครับแต่ถ้าเค้าไม่เก็บวันนี่ปล่อยให้ราคาเป็นไปตามกลไกตลาดโลก100%วันนี่มันอาจจะถูกแบบที่เรากำลังเติมๆกันอยู่แต่ถ้าอนาคตมันเกิดแพงขึ้นมากเป็น100เหรียญต่อบาเรลอีกเราก็จะไม่มีเงินกองทุนมาช่วยจ่ายแทนประชาชนได้ครับ หลักการง่ายๆคือวันนี่ราคาถูกก็ชักเงินมาเก็บใส่กระเป๋าไว้ลิตรละ2,3,4,5บาทว่ากันไปสมมุติเก็บไว้ได้สัก2หมื่นล้านบาท พออีก2เดือนน้ำมันดิบแพงขึ้นมาราคาหน้าโรงกลั่นสูงขึ้นมากๆเราก็จะเอา2หมื่นล้านที่เก็บๆไว้จากที่เคยเก็บก็ไม่เก็บและเปลี่ยนมาช่วยจ่ายสักลิตรละ2,3,4,5บาทก็ตามแต่สถาการณ์ครับ ;D

เห็นด้วยเลยครับ....

ขอเสริมอีกนิดเพื่อให้มองเห็นภาพ ข้อดีของกองทุนน้ำมัน เท่าที่ผมรู้นะครับ
    -ถ้าน้ำโลกพุ่งขึ้นสูง ตัวกองทุนนี้แหละจะมาคอยพยุงให้ราคานำ้มันบ้านเราค่อยๆปรับตัวสูงขึ้นไม่พุ่งพรวดขึ้นทีเดียว
    - แต่ถ้าน้ำมันดิบโลกลดต่ำลง ราคาบ้านจะค่อยๆลดลง จะไม่ลดพรวดทีเดียว

ออฟไลน์ natty ib-cm

เคยได้ยินเพลงของ ชิน ชินวุฒิ มั้ยครับ ...พูดไปงั้นเอง พูดไปงั้นเองง พูดให้มันดูดีไปอย่างงั้นนนน....ฉันโกหกเธอ.... ;D