ผู้เขียน หัวข้อ: บอกเล่า90 เีิ้รื่องพัดลมหม้อน้ำ  (อ่าน 4006 ครั้ง)

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
บอกเล่า90 เีิ้รื่องพัดลมหม้อน้ำ
« เมื่อ: มกราคม 23, 2010, 22:37:11 »
ก่อนอื่นขออภัยนะครับที่ไม่มีรูปประกอบ

วันนี้ผมพาน้องตินาสุด loveๆ ( mazda 323 astina ) เข้า 0 ไป ตรวจพัดลมหม้อน้ำมา
เรื่องเกิดจาก
เมื่อประมาณ 2 อาทิตย์ที่แล้วซิ่งรถพาคุณแม่ไปตรัง แลัวตีรถจากตรังกลับมาภูเก็ต ขับฝ่าตอนเที่ยงมาเลย วันนั้นอากาศร้อนจัดมากๆๆๆ เมื่อผมมาถึงภูเก็ตในตอนบ่ายๆ ก่อนเขา้บ้านผมสังเกตเห็นเข็มความร้อนขึ้นไป อยู่ 3 ใน 4 ของหน้าปัดปกติ ก็แปลกใจเล็กๆ แต่ก็คิดว่าน่าจะเพราะอากาศร้อนจัด
ต่อมา ก็เห็นเข็มความร้อนขึ้นไป อยู่ 3 ใน 4 ในวันที่อากาศร้านมากๆ หลายครั้ง ก็ชักยังไงๆอยู่ ประกอบกับตอนเอารถเก็บเข้าบ้าน
และดับเครื่องแล้ว เครื่องยนต์ ดังเปรี้ยๆ หลายครั้ง ซึ่งปกติไม่เคยมี
เมื่อวาน
ขับรถจากที่ทำงานที่กระบี่และแวะไปรับเพื่อนเพื่อกลับบ้านที่ภูเก็ตด้วยกัน ระหว่างรอเพื่อนอยู่ผมลงไปเดินเล่นๆ หน้ารถ ได้ยิงเสียง กิ๊งๆ เป็นระยะๆ เลยเปิดฝากระโปรงรถขึ้นดูและพังเสียง เลยได้ยินว่ามาจากพัดลมระบายความร้อน ( เอาแล้วสิ ) ระว่างเดินทางกลับบ้าน ได้คุยปรึกษากับเพื่อนดูและเล่าอาการต่างๆที่ผ่านมา เพื่อนท่านฟันธง พัดลมหม้อน้ำผมเกือบจะไป สวรรค์แล้วแหงๆ  ไม่ช้าวันนี้เลยพาเข้า 0 ซะเลย
ปรากฏกว่าเป็นจริงตามนั้น ช่างบอกว่า พัดลมความร้อนจะมีอยู่ 2 speed คือ low กับ high ของผม high เสีย ซึ่งจะทำงานเมื่อความร้อนสูงขึ้นมาก แถมยังบอกต่อว่า ถ้ามาช้ากว่านี้อีกหน่อยแล้วพัดลมพัง สงสัย ได้รื้อเครื่องแหงๆ - -''

ผมเลยได้ข้อสรุปว่า เกจความร้อนนี้สำคัญมากๆ จริงๆ ตัวเกจสามารถบอกอาการอะไรๆก่อน ที่จะเกิดการเสียหายมากไปกว่านั้นและในทางกลับกัน ไอ้รถใหม่ๆที่มีแต่ไฟเตือนความร้อนอย่างเดียว เนี่ย (เหมือนที่คุณจิมมี่ว่าๆอยู่) หากเกิดเหตุการณ์เดียวกับรถผมเนี่ย มันจะเป็นไงมั่งนะ ไม่อยากจะคิดเลย - -'''

ขอบคุณทุกท่านที่ทนๆอ่านมานะครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ohmmypp

• Hero Member
Re: บอกเล่า90 เีิ้รื่องพัดลมหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 09:24:40 »
รถรุ่นใหม่ ก็คงต้องไปติดเพิ่มเองล่ะมังครับ  :-[
JC TU #54

ออฟไลน์ ZeroCoolZ

• Newbie
  • *
Re: บอกเล่า90 เีิ้รื่องพัดลมหม้อน้ำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 13:51:31 »
เกจ์ความร้อนสำคัญก็จริงครับ แต่เป็นคนช่างสังเกตนี่สำคัญกว่าครับ
บางคน เกจ์รูปเครื่องยนต์เตือน ยังไม่สนใจ จนเครื่องพังมาแล้วด้วยซ้ำ

ว่าแต่ จขกท. เป็นคนภูเก็ตเหรอครับ ผมก็อยู่ภูเก็ตเหมือนกัน

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 21:06:45 »
พึ่งไปอยู่ภูเก็ตไม่นานครับ  ;D
ยินดีที่ได้รู้จักครับ  :D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 14:41:31 »
เห้็นด้วยเลยว่าสำคัญ แต่ทำไมรถบางรุ่นไม่ให้มา่ ให้แต่บอกว่าเครื่องร้อนหรือเย็นเลย ม่ายไหวๆ คาดเดาความร้อนไม่ได้เลย รู้อีกทีขึ้นแดงแล้ว เหอๆ