ผู้เขียน หัวข้อ: ใส่โรบาร์ในรถ ผิดกฏหหมายด้วยเหรอครับ  (อ่าน 16163 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  คือเห็นในเวปนึงบอกว่าโดนจับเพราะมีโรบาร์ในรถ(โรบาร์หรือ โรเคจ เพื่อดามตัวถังนะครับ) สงสัยว่าการเพิ่มความแข็งแรงให้กันห้องโดยารด้วยวิธีนีผิดจริงป่าวคครับ งง แม้จะไม่ได้เอาไปแข่งบนถนน อาจดูเป็นรถแต่งซิ่ง แต่ใช้บ้านๆก็โดนด้วยเหรอครับ   อีกเรื่องครับ ตกลง ติดเดย์ไลท์ / เดย์ไทม์ / สปอร์ทไลท์ ตกลงไม่ผิดกฏหมายแล้วใช่ไม๊ครับ เห็นคลิป vdo จนท จับรถ Isuzu ตัวใหม่เพราะเปิดเดย์ไลท์แล้วฮาเลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
Re: ใส่โรบาร์ในรถ ผิดกฏหหมายด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 15:54:54 »
โรบาร์ผิดครับ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงผิดเพราะมันมีประโยชน์มากกว่า

ส่วนเดย์ไลท์ไม่ผิดครับ สปอร์ตไลท์ติดได้ครับ แต่อย่าเปิดโดยไม่จำเป็น
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ใส่โรบาร์ในรถ ผิดกฏหหมายด้วยเหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 15:58:39 »
โรลบาร์ผิดครับ เข้าข่ายการดัดแปลงสภาพรถ ถอดเบาะออกยังผิดเลยนะครับ

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:31:56 »
ผิด พรบ. อะไร มาตราไหน
หรือ กฎกระทรวงที่ออกตามความในมาตราใดของ พรบ.อะไร หรือ มีคำพิพากษาศาลฏีกาเลขที่อะไร ที่พิพากษาไว้ว่าผิด

คือ ถ้าไม่มีก็ไม่ผิดครับ
และไม่ใช่ว่าตำรวจใช้ดุลพินิจว่าผิดแล้วต้องผิดนะ ถ้าไม่เห็นด้วยก็มีสิทธิ์โต้แย้งได้ตามกฎหมาย 
เนื่องจากผู้ที่ตัดสินว่าถูกหรือผิด มีแค่ผู้พิพากษา

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:40:46 »
ผิดรึเปล่าไม่รู้นะครับ
แต่ฝากความเป็นห่วงไว้ ...  ;D

คือถัาเข้าใจไม่ผิด รถมีโรลบาร์ในสนาม --> เบาะมีปีกโอบหัว --> หัวใส่หมวกกันน็อค

ติดโรลบาร์ วิ่งบนท้องถนน ส่วนตัวผม คิดว่าคงไม่มีใครเดือดร้อนที่คุณติด รถพลิกคว่ำหลังคาไม่ยุบมาบี้คนข้างใน
แต่ ไม่ต้องรอให้มันคว่ำครับ แค่เกิดเหตุอะไรสักอย่าง หัวล้วนๆ+โรลบาร์ ไม่น่าเป็นเรื่องที่สนุกสักเท่าไหร่
ผมก็ไม่รู้นะครับ หัวฟาดโรลบาร์ กับฟาดส่วนอื่นๆในรถ แบบไหนมันจะปลอดภัยกว่ากัน  ถ้าหุ้มนวมก็คงจะดีหน่อย  ;D ;D

คือเห็นพูดถึง เลยฝากเพื่อนๆพิจารณาในส่วนนี้ด้วยนะครับ ขับขี่ปลอดภัยค้าบบบ

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:44:50 »
เห็นว่าใส่ roll bar ได้ แต่ต้องไม่ถอดเบาะหลังครับ 
(เคยเห็นพี่ๆคุยกัน )

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 16:46:14 »
จริงๆ ดัดแปลงอะไรก็ผิดครับ (ถ้าจะเอา)

กระบะใส่หลังคา ก็ต้องจดลงเล่มครับ

ถ้าดัดแปลงแล้วไปแจ้งขนส่ง จดลงเล่มก็ไม่ผิดนะครับ
(แต่ต้องแสดงต่อเจ้าพนักงานเวลาโดนเรียกด้วยครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ faora

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 17:03:35 »
ติดตั้งแล้วก็ไปแจ้งขนส่ง
ก็ไม่ผิดครับ

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 17:21:06 »
ผิดรึเปล่าไม่รู้นะครับ
แต่ฝากความเป็นห่วงไว้ ...  ;D

คือถัาเข้าใจไม่ผิด รถมีโรลบาร์ในสนาม --> เบาะมีปีกโอบหัว --> หัวใส่หมวกกันน็อค

ติดโรลบาร์ วิ่งบนท้องถนน ส่วนตัวผม คิดว่าคงไม่มีใครเดือดร้อนที่คุณติด รถพลิกคว่ำหลังคาไม่ยุบมาบี้คนข้างใน
แต่ ไม่ต้องรอให้มันคว่ำครับ แค่เกิดเหตุอะไรสักอย่าง หัวล้วนๆ+โรลบาร์ ไม่น่าเป็นเรื่องที่สนุกสักเท่าไหร่
ผมก็ไม่รู้นะครับ หัวฟาดโรลบาร์ กับฟาดส่วนอื่นๆในรถ แบบไหนมันจะปลอดภัยกว่ากัน  ถ้าหุ้มนวมก็คงจะดีหน่อย  ;D ;D

คือเห็นพูดถึง เลยฝากเพื่อนๆพิจารณาในส่วนนี้ด้วยนะครับ ขับขี่ปลอดภัยค้าบบบ
เห็นด้วยครับ  ผมว่าหัวกระแทกฝ้าเพดานรถยังดีกว่าเพราะมันน่าจะนุ่มกว่า  แต่ถ้าติดโรลบาร์รถอาจจะไม่ยุบมากแต่คนอาจจะตายเพราะหัวกระแทกก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 17:54:26 »
ผิด พรบ. อะไร มาตราไหน
หรือ กฎกระทรวงที่ออกตามความในมาตราใดของ พรบ.อะไร หรือ มีคำพิพากษาศาลฏีกาเลขที่อะไร ที่พิพากษาไว้ว่าผิด

คือ ถ้าไม่มีก็ไม่ผิดครับ
และไม่ใช่ว่าตำรวจใช้ดุลพินิจว่าผิดแล้วต้องผิดนะ ถ้าไม่เห็นด้วยก็มีสิทธิ์โต้แย้งได้ตามกฎหมาย 
เนื่องจากผู้ที่ตัดสินว่าถูกหรือผิด มีแค่ผู้พิพากษา

ตามนี้เลย ถ้ามีในข้อกฎหมายก็ผิด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 20:11:16 »
ผิดหมดครับ จะโรบาร์ เอ็กบาร์ แซทบาร์

ส่วน D max SuperDaylight ที่โดนจับก็อดขำไม่ได้ W212 มีมาตั้งกี่ปีละไม่เห็นจับ ไม่เห็นเรียก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 20:34:56 »
ผิดหมดครับ จะโรบาร์ เอ็กบาร์ แซทบาร์

ส่วน D max SuperDaylight ที่โดนจับก็อดขำไม่ได้ W212 มีมาตั้งกี่ปีละไม่เห็นจับ ไม่เห็นเรียก
ยังจำได้ โฆษณา Daylight แต่ในมอเตอร์โชว์/เอ็กซ์โปครั้งใดนี่ล่ะ เปิดแต่ Best In Me ของ Blues อดัมเศร้า

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 20:39:50 »

รึเป็นเพราะความเคยชินครับ เห็นกระบะเป็นไม่ได้  ;D :D ;D :D  ผมเคยเจอประสบการณ์ฮาๆ 2 ที่ในวันเดียวกัน พี่สาวไปกับเด็กๆ 3 คน เอา W212 ขับนำไป ส่วนผมเอา Dmax cab พาผู้ใหญ่ขับตามแบบรู้ว่ามาด้วยกัน ไปเจอด่านบนอุทยานที่แรก คันแรกผ่านฉลุย ส่วนผมถูกเรียกถาม พอออกจากที่แรก วิ่งไปอุทยานอีกแห่ง ห่างกันร่วมร้อยโล พี่ผมยังผ่านฉลุยเช่นเคย ส่วนผมขับตามตูด ถูกเรียกถามอีกเช่นกันครับ  :D :D ;D ;D

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2014, 22:29:58 »
โรลบาร์ผิดครับ (รุ้สึกตามกฏหมายจราจรใหม่จะเขียนไว้ตัวเป้งๆเลยว่าเป็นโรลบาร์ 555)

จริงๆผมว่าถ้าไม่ได้บอบบางขนาดรถ (ผมขออภัยคนที่ใช้รถที่ผมกล่าวจริงๆนะครับ แต่อันนี้อ้างอิงจากที่เคยเห็นอุบัติเหตุจริงๆ) Eco Car ทั้งหลาย ผมก็ว่าไม่จำเป็นต้องใส่หรอก

อารมณ์มันดูแรลลี่แปลกๆอะครับ นึกภาพนั่งในรถที่ตกแต่งหรูๆ (อย่าง Sylphy) แล้วมีโรลบาร์มันก็... 5555

ส่วน เดย์ไทม์รู้สึกมีในกฏหมายใหม่ด้วยนั่นแหละครับ ผมไม่แน่ใจว่าเค้าคิดอะไรอยู่ตอนเขียนกฏหมายใหม่ขึ้นมา..

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 08:42:06 »
โรลบาร์ท้ายรถกระบะผมจะโดนด้วยมั๊ยเนี่ยะใส่ข้างในรถยังผิด ผมนี่ใส่นอกรถเลย :P
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 09:50:33 »
ผิดกฎหมายครับ ซึ่งมันปัญญหาอ่อนมาก เพราะมันคืออุปกรณ์ที่ช่วยเรื่องความปลอดภัย และที่สำคัญ ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนรำคาญให้ใครเลย

สรุป อะไรก็ตาม ที่ทำให้รถคันนึง ดูเหมือนรถซิ่ง แมร่ง ผิดหมด 555555 Thailand Cops Only!!

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 10:21:58 »
เอ่อ ผมว่ากฏหมายที่บังคับใช้ ก็เพื่อความปลอดภัยของผู้ใช้รถ ใช้ถนนครับ

เพราะถ้าเราดัดแปลงรถอาจจะเป็นสาเหตุให้รถเสียหาย ตายกลางทาง ผู้ร่วมทางเดือดร้อน

หรืออาจจะเกิดอุบัติเหตุ มีคนบาดเจ็บเสียชีวิต แค่ปรับให้ทันตามยุคสมัยครับ

ผมว่ามองกลางๆกันเถอะครับ บางท่านก็แต่งเยอะเกินไปจริงๆนะครับ

อย่าไปโทษกฏหมายเลยครับ โทษ...(เซนเซอร์)............ ดีกว่าครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 11:36:55 »
roll bar หรือ roll cage ติดตั้งเองในต่างประเทศก็โดนใบสั่งเหมือนกันนะครับเพราะถือเป็นการดัดแปลงโครงสร้างของตัวรถยนต์ที่ไม่ได้ตามมาตรฐานของผู้ผลิต
การติด roll bar นั้นเน้นความปลอดภัยสำหรับรถที่ใช้ในสนามแข่งเพราะดีไซน์มาสำหรับใช้กับผู้โดยสารที่ใส่หมวกกันน็อค มีเบาะแข่งและติดเข็มขัดนิรภัยแบบสี่หรือห้าจุดเหมือนข้อมูลจาำกระทู้ด้านบนครับ
ถ้าใช้เป็นรถถนนบางทีเกิดอุบัติเหตุเล็กๆอาจจะอันตรายกว่ารถที่ไม่ใส่ด้วยซ้ำครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 20:33:11 »
แบบนี้แสดงว่าใส่โรบาร์แล้วไปแจ้งที่ขนส่งให้สลักหลังได้แล้วไม่ผผิดแล้วสิครับ ต้องใช้ใบวิศวะรับรองด้วยไม๊ครับเนี่ย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2014, 22:03:36 »
เพิ่งรู้นะเนี่ย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 03:37:40 »

ยังจำได้ โฆษณา Daylight แต่ในมอเตอร์โชว์/เอ็กซ์โปครั้งใดนี่ล่ะ เปิดแต่ Best In Me ของ Blues อดัมเศร้า

เพลงประจำตัวของพี่ MU-X ใช่มั้ยครับ

;D ;D ;D

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 03:38:33 »

รึเป็นเพราะความเคยชินครับ เห็นกระบะเป็นไม่ได้  ;D :D ;D :D  ผมเคยเจอประสบการณ์ฮาๆ 2 ที่ในวันเดียวกัน พี่สาวไปกับเด็กๆ 3 คน เอา W212 ขับนำไป ส่วนผมเอา Dmax cab พาผู้ใหญ่ขับตามแบบรู้ว่ามาด้วยกัน ไปเจอด่านบนอุทยานที่แรก คันแรกผ่านฉลุย ส่วนผมถูกเรียกถาม พอออกจากที่แรก วิ่งไปอุทยานอีกแห่ง ห่างกันร่วมร้อยโล พี่ผมยังผ่านฉลุยเช่นเคย ส่วนผมขับตามตูด ถูกเรียกถามอีกเช่นกันครับ  :D :D ;D ;D

อย่างว่าละครับ ISUZU กับ Mercedes

2มาตรฐานชัดๆ  >:( >:( >:(