ผู้เขียน หัวข้อ: ##### ลองมาแล้ว Subaru Forester 2.0 XT turbo ขับดีมาก งบเท่ากันหรือมากกว่า+- ใครสู้มันได้มั่งครับ  (อ่าน 26652 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tig

• Jr. Member
  • **
ลองมาแล้ว forester 2.0  xt turbo 240ม้า แรงบิด 350 nmที่ 2400-3600 รอบ
1 ขับสนุก แรง กดเป็นมา แต่ เสียดายเป็น suv ถ้าเป็น sedan ต้อง wrx แรงเท่าและแรงกว่าแต่ต้องจ่ายเพิ่มอีก พร้อมขนาดที่เล็กลงไปอีกและช่วงล่างที่กระด้างแบบให้รู้ว่านี่รถแรงนะ แต่ forester นี่มันนุ่มจริงๆเลย ขับไปทำงานได้ทุกวัน
2 ราคาค่าตัว 2.4 ล้าน แลกกับความแรง (ไม่เอาแรงมาก 150 แรงม้าจ่ายแค่ 1.89 ล้าน) งบขนาดนี่ได้ยุโรปหลายยี่ห้อนะ 320i  c200 และอีกมาก ซึ่งก็แรงเหมือนกันนะ แต่ไม่แรงเท่า แต่ได้ภาพลักษณ์ แต่ยังเสียดายอารมณ์ ขับสี่บนม้า 240 ตัว แบบนอนยัน
3 อนาคต จะคงความคลาสิค ไม่โหล ทนทาน ได้นาน ในขณะที่ บางคันแค่เคยเป็นรถหรู เก่าแก่ เกร่อบนถนนทั่วไป
4 ขอถามว่า ด้วยงบ 2.4 ถึง 3 ล้าน มีตัวอื่นเทียบไหม๊ครับ ที่แรงและขับมันเท่า

ปล. ผมเป็นคน test .....แต่เพื่อนเป็นคนซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2014, 23:57:08 โดย Tig »

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
เคยไปเทสชอบมากๆเหมือนกันครับ

คู่แข่งตรงๆคือcx5 ครับ

แรงน้อยกว่านิด ไม่เกาะเท่าแต่ถูกกว่าเกือบล้านครับ

ออฟไลน์ Tig

• **

แรงน้อยกว่านิด ไม่เกาะเท่าแต่ถูกกว่าเกือบล้านครับ

เห็นด้วยครับ แต่ม้าในรุ่น turbo มันมากกว่ามาก ทำให้การขับต่างอย่างมากมายเลยครับ

เห็นด้วยครับ แต่ม้าในรุ่น turbo มันมากกว่ามาก ทำให้การขับต่างอย่างมากมายเลยครับ

คือเอาจริงๆก็รู้แหละครับว่าต่างจริงๆ ความแรงมันรู้สึกได้ชัดกว่าcx5จริงๆ(ถึงตัวเลขจะไม่มากขนาดนั้น)
ความเกาะกับแฮนดลิ่งผมเทหมดใจ cx5ที่ว่าดี ยังต้องยอมเค้า
และซูบารุ นี่คนชอบก็ชอบเลย เอาอะไรมาเทียบไม่ได้หรอกในแพคเกจมัน
ถ้าประกอบมาเลย์เหลือสักล้านปลายนี่สุดยอดเลย
อ่อขอหย้าตาเหมือนตัวstiได้มั้ย
ลดความเป็นป้าร้านข้าวแกง มาเป็นแม่ค้ายำแซบแทน

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
ตัวนี้ made in japan ทั้งคัน งานประกอบดีมากๆ ประตูหลังเป็นไฟฟ้า ปรับระดับได้ด้วย  option มาเต็ม   ขับดีกว่ารถยุโรปตัวล่างๆ อีกครับ

แต่ design ดูแก่ๆ ไปหน่อยครับ  ผมว่า เล่นตัว outback ดีกว่า design สวยกว่า ดูลงตัว เพิ่งเปิดตัวโฉมใหม่ เมื่องาน motor expo ที่ผ่านมานี้เองครับ ... made in japan ทั้งคันเหมือนกันครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ตัวนี้ made in japan ทั้งคัน งานประกอบดีมากๆ ประตูหลังเป็นไฟฟ้า ปรับระดับได้ด้วย  option มาเต็ม   ขับดีกว่ารถยุโรปตัวล่างๆ อีกครับ

แต่ design ดูแก่ๆ ไปหน่อยครับ  ผมว่า เล่นตัว outback ดีกว่า design สวยกว่า ดูลงตัว เพิ่งเปิดตัวโฉมใหม่ เมื่องาน motor expo ที่ผ่านมานี้เองครับ ... made in japan ทั้งคันเหมือนกันครับ

จริงครับเห็นแล้วรักเลย
แอบงอนน่าจะพ่วงหอยมาหน่อย ขอร้อยม้าปลายๆได้มั้ย
กลัวขับหล่อๆโดนป้าแซง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ตัวนี้ made in japan ทั้งคัน งานประกอบดีมากๆ ประตูหลังเป็นไฟฟ้า ปรับระดับได้ด้วย  option มาเต็ม   ขับดีกว่ารถยุโรปตัวล่างๆ อีกครับ

แต่ design ดูแก่ๆ ไปหน่อยครับ  ผมว่า เล่นตัว outback ดีกว่า design สวยกว่า ดูลงตัว เพิ่งเปิดตัวโฉมใหม่ เมื่องาน motor expo ที่ผ่านมานี้เองครับ ... made in japan ทั้งคันเหมือนกันครับ

ผมเล็งๆ outback อยู่เหมือนกันนะครับนั่น

ออฟไลน์ HYDE--

SUV ที่แรงและขับมันส์เท่าในราคาเท่ากัน

คงเป็น Audi Q5 2.0 TFSI S-Line มือสองมั้งครับ

ออฟไลน์ MUK

สำหรับผม แพงเกินครับ ถึงจะเกาะมากกว่า แต่ก็ใช่ว่ายี่ห้ออื่น มันจะวิ่งบนถนนไม่ได้ หรือเห็นลงข้างทางกันทุกวัน
อยากขายดีต้องทำรถพรีเมี่ยม แต่ราคา ญี่ปุ่นครับผม

ออฟไลน์ zapdos191

ราคา 2 ล้านกลางแบบนี้ กับ Subaru ผมบอกตามตรง ถ้าเอาเรื่องราคาเป็นอะไรที่ค่อนข้างยากครับที่คนธรรมดาจะรอดมามอง Subaru ได้ ส่วนใหญ่จบที่รถยุโรปกันหมดแล้ว ไม่เฉพาะ Forester นะครับ รุ่นใหญ่ๆที่ราคาเกินๆ 2 ล้านขึ้นมาจะยากมากครับที่คนจะรอดมาซื้อ Subaru ได้

ถ้าจะชนกันจริงๆก็คงมีพวก SUV ทั้งหลายแหละครับ CX-5, X-trail, X-1, X-3 อะไรพวกนี้ ราคาก็หลากหลายตามที่ผมบอกครับ ตั้งแต่ล้านปลาย ยัน 2 ล้านกว่า Option ที่ Forester ให้มานั่นอาจจะน้อยกว่าไอ้พวกนี้ด้วยซ้ำครับ แต่ถ้าจะให้มองจุดดีคือ ความปลอดภัยและความสนุกในการขับ ผมมั่นใจว่ากินไอ้พวกข้างบนขาดพอสมควรเลยนะ ของแบบนี้ไม่ลองขับเองตอบยาก 5555+

ปล. จับตามองหลังปี 59 ครับ ตันจงจะเอา Forester มาผลิตมาเลย์ +- อาจสร้างโรงงานที่ไทย ราคา XT น่าจะลงมาเยอะพอสมควร ล้านปลายก็น่าจัดมากแล้วครับ 
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ beebird

มันจะซัดน้ำมันโฮกๆไหมครับ เบนซินเทอร์โบ ขับสี่  ... ชอบช่วงล่างพี่ซู จริงๆ

ออฟไลน์ Tig

• **
มันจะซัดน้ำมันโฮกๆไหมครับ เบนซินเทอร์โบ ขับสี่  ... ชอบช่วงล่างพี่ซู จริงๆ
พี่จิมมี่ TEST มาอยู่ที่ 14 + km/l  ส่วนหนึ่งอาจเพราะใช้เกียร์ cvt ซึ่งบางคนห่วงเรื่องความทนทานของเกียร์ลูกนี้ แต่ทาง SUBARU แจ้งว่าทนทานมากรองรับ TURBO ลูกนี้ได้เพราะใช้โซ่แทนสายพานครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member

ออฟไลน์ Niceguy_C

ปัญหาของตัวนี้อยู่ที่ราคาล้วนๆเลยครับ

ตัวรถใครได้ลองขับ ยกให้มันเป็น The Best ของรถประเภทนี้กันแทบทั้งหมด

แต่ขณะที่ รองลงมาอย่าง CX-5 นั้น แม้ความแรงความเกาะจะด้อยกว่า แต่ราคาที่ห่างกันขนาดแทบจะออกรถ B-Seg ตัวท็อปได้อีกคันนี่ ทำให้ หลายๆคนเลือกไป CX-5 มันคุ้มเงินกว่า

ออฟไลน์ PREM

ถึงเลข 0-100 จะไม่หนี CX-5 2.5 มากนักแต่เจอกันจริงบนถนนความเร็วลอยตัวนี่ห่างกันเยอะครับ
ผมโดนมาแล้วบนทางด่วน กดพร้อมๆ กันจาก 100 โดน Forester XT ทิ้งตั้งแต่เริ่ม พอผมถึง 160 เค้าไปไกลลิบแล้ว
แต่ปัญหาคือราคาเนี่ยแหละ แพงกว่า CX-5 2.5 ล้านนึงเต็มๆ กลับไปคิดหนักเหมือนกัน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bojung

ผมก็ไปลองมาแล้วครับ ผมว่าช่วงล่างมันก็พอๆ กับ WRX นะครับ แต่ WRX มันจุดถ่วงต่ำกว่าเลยเกาะถนนดีกว่า หรือเป็นเพราะรถที่ผมเอามาเทสมันสูบยางแข็งไป แต่ WRX ได้ฟิลลิ่งรถแข่งมากกว่า เกาะถนนดีกว่า ถ้าจะเอามาเทียบกันคงจะเทียบไม่ได้ครับ ต้องเอาไปเทียบกับ CX5 หรือ X-trial ถ้าเทียบกับ CX 5 ผมว่าพอๆ กัน ส่วน x-trail ยังไม่ได้ลองครับ

ออฟไลน์ SM.

นอกจากเรื่องราคาแล้ว ขอดีไซน์ ภายนอก ภายใน ให้ดูสวยกว่านี้ด้วยนะครับ

รถอ่ะ ดีมากๆ ช่วงล่างดี ประกอบดี (แต่ถ้ามาประกอบมาเลย์ ไม่รุจะเป็นไง)

ออฟไลน์ Impulse

ปล. จับตามองหลังปี 59 ครับ ตันจงจะเอา Forester มาผลิตมาเลย์ +- อาจสร้างโรงงานที่ไทย ราคา XT น่าจะลงมาเยอะพอสมควร ล้านปลายก็น่าจัดมากแล้วครับ 

คุณหมอหมายถึง XV จะราคาลงไปอีกใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ zapdos191

คุณหมอหมายถึง XV จะราคาลงไปอีกใช่ไหมครับ

ถ้าตามที่ผมได้ยินมาก็คงเป็นแบบนั้นครับ เพราะถ้า Forester ผลิตมาเลย์+-ไทยจริงๆ ยังไงก็ต้องถีบ XV ลงไปอยู่แล้วครับเพื่อทำตลาดได้ ในอนาคตอีก 2-3 ปีก็อาจจะได้เห็น XV ราคาต่ำกว่าล้าน และหยุดผลิตไปเป็นช่วงเหลื่อมล้ำนิดๆที่ Forester ผลิตมาเลย์ออกขายพอดีครับ แต่ถึงตรงนั้นผมว่า XV ก็คงถึงเวลาออกตลาดไปแล้วล่ะครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ mothsan

ถึงเลข 0-100 จะไม่หนี CX-5 2.5 มากนักแต่เจอกันจริงบนถนนความเร็วลอยตัวนี่ห่างกันเยอะครับ
ผมโดนมาแล้วบนทางด่วน กดพร้อมๆ กันจาก 100 โดน Forester XT ทิ้งตั้งแต่เริ่ม พอผมถึง 160 เค้าไปไกลลิบแล้ว
แต่ปัญหาคือราคาเนี่ยแหละ แพงกว่า CX-5 2.5 ล้านนึงเต็มๆ กลับไปคิดหนักเหมือนกัน
ก็เพราะส่วนต่างตั้ง ล้านนึง เป็นผมซื้อ CX5-2.5 เอาเงินที่เหลือไปซื้อ Im มือสองปีใหม่ หรือ DC5 ดีกว่า ได้ทั้งใช้งานและซิ่ง
เพราะว่ากันตามจริง CX5 2.5 มันก็ซิ่งได้ประมาณนึงแล้วนะครับ จริงไหม.

ออฟไลน์ KarnP_Photo

• Full Member
ลองขับตอน Skill Driving สุดยอดครับ ต่างกับ NA อย่างเห็นได้ชัด คู่กัดที่ใกล้เคียงสุดคงเป็น CX-5 2.5

ออฟไลน์ pitimanee

• Newbie
  • *
Forester xt มันก็ประมาณ wrx ตัวใหม่ ยกสูง เครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง ระบบขับเคลื่อน เกือบจะเหมือนกัน
ถ้าใครพอสู้กับ  wrx ได้ ก็สู้มันได้แน่นอน