ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบประสบการณ์ของผู้ใช้รถที่มี Navigator  (อ่าน 18607 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
ถามทุกๆท่านที่ผ่านการใช้งานรถที่มีแผนที่นำทาง (ทุกรุ่นที่มี Navi มาพร้อมรถจากโรงงาน) เพราะกำลังจะซื้อรถใหม่ อยากได้มักมากที่เป็นรุ่นมีระบบ navigation เพราะเป็นคนจำเส้นทางไม่เก่ง และรู้สึกว่าดูไฮดี (ปกติใช้จากโทรศัพท์มือถือแต่จอเล็กและต้องเชื่อมต่อ network ไม่ค่อยได้ดังใจ) ตอนนี้เล็งรถก็เลยทำให้เล็งรถเฉพาะที่มี navi รู้สึกว่าตัวเองไม่ดีที่มาล้อมกรอบเรื่องนี้ไว้

ก็จะถามพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ใช้รถที่มีดังกล่าวมา ว่า

1. อันที่จริงมันคุ้มการใช้งานไม๊จากประสบการณ์ตรงที่เคยใช้มา ได้ใช้จริงๆ ขนาดไหน หรือแค่ดูเท่ๆ เพราะเป็นคนบ้า option มาก อะไรก็ต้อง limited รู้สึกมีครบดี แต่ที่ผ่านมา option บางอย่างก็รู้สึกไม่จำเป็นและไม่ค่อยได้ใช้ ผ่านไปซักพักก็เริ่มใช้งานไม่ได้

2. ระบบ navigation ของรถแต่ละค่าย แต่ละรุ่น (ในปีเดียวกัน) เหมือนแตกต่างกันอย่างไร ของบริษัท(รถ)ไรน่าสนใจที่สุด จุดแข็ง จุดอ่อน การซ่อมบำรุง update ข้อมูลวุ่นวายหรือเปล่า

ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Re: อยากทราบประสบการณ์ของผู้ใช้รถที่มี Navigator
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 15:06:31 »
1.มันก้ใช้ได้เหมือน NAVI ธรรมดาแหละครับ ไม่ได้เหวอหวาไรมากมาย

2.การอัพเดตข้อมูลผมใช้เป็นแผ่นซึ่งถ้าอยากได้ล่าสุดก้ต้องซื้อเอา 3 พันกว่าบาท (MAZDA CX9)

สรุปหรอครับ ค่าตัวที่เพิ่มไปเกือบๆ 7 หมื่น.. ไม่คุ้มครับ ผมพลาดไปแล้ว
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ BoneHealer

• Newbie
  • *
Re: อยากทราบประสบการณ์ของผู้ใช้รถที่มี Navigator
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 16:18:57 »
แนะนำให้ซื้อรุ่นรองลงมา แล้วติดNAVIข้างนอกได้ครับ ประหยัดเงินไปได้เยอะ คุณภาพไม่ต่างกันครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 17:37:29 »
ขอบคุณคำตอบทั้งสองท่านค่ะ

ทางศูนย์มักจะไซโคเราว่า ติดเองมีปัญหา ระบบอะไรก็ไม่รู้ไม่เวอร์ก  แตกต่างจากที่มาจากโรงงาน จริงเท็จขนาดไหนค่ะเนี่ย เพราะส่วนต่างมีกับไม่มีอยู่ระหว่างประมาณตั้ง70,000-140,000 แน่ะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 17:47:15 »
ขอบคุณคำตอบทั้งสองท่านค่ะ

ทางศูนย์มักจะไซโคเราว่า ติดเองมีปัญหา ระบบอะไรก็ไม่รู้ไม่เวอร์ก  แตกต่างจากที่มาจากโรงงาน จริงเท็จขนาดไหนค่ะเนี่ย เพราะส่วนต่างมีกับไม่มีอยู่ระหว่างประมาณตั้ง70,000-140,000 แน่ะ
เซลก็แบบนี้แหละครับ เชียร์ให้ซื้อของแพงๆ ซื้อรุ่นไม่เนแล้วไปติดข้างนอกถ้าเจอร้านเก่งๆก็ติดจบครับ ไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าไม่คิดมากนะครับ หา GPS แบบ PND เช่น Garmin NUVI มาใส่ดีกว่า ประหยัดกว่าหลายหมื่น และพวกนี้ใช้งานง่ายกว่าของที่มากับรถเสียอีก

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 18:24:46 »
ข้อดีของ navi ที่มาจากโรงงานคือ ถูกออกแบบมาให้เข้ากับ console ของเราพอดี ทำให้ดูดีไม่ต้องตบแต่งมาก และก็ไม่ต้องรื้อ และบางรุ่นในจอ navi เองจะพ่วงการทำงานบางอย่างของตัวรถไปด้วย (เช่น captiva จอ navi จะเป็นจอแสดงผลแอร์ digital และ รายละเอียดการขับขี่ต่างๆ)

ถามว่า ของที่ติดข้างนอก ทำให้เนียนได้มั้ย ก็พอได้อยู่แต่ก็อาจจะยุ่งยากเล็กน้อย ไม่ว่าจะต้องหารุ่นให้ขนาดพอดี หรือทำการ build กรอบ ฯลฯ

แต่ข้อเสียของ navi ที่ติดมากับโรงงานคือส่วนใหญ่แล้ว ตัวโปรแกรม จะเป็น software ที่ผลิตมาเพื่อรถนั้นๆ หรือเพื่อการนั้นๆโดยเฉพาะ ลิขสิทธิ์จะเป็นของบริษัทผู้ผลิตรถยนต์ การ upgrade จะไม่ง่ายเหมือนยี่ห้อที่ทำมาเป็นแบบกลางๆ อาจจะต้องมีขั้นตอนมากมาย หรือต้องมีการใช้รหัสจากศูนย์บริการ หรือ อะไรอื่นๆ

ยังไงก็ลองศึกษาข้อมูลแล้วก็พิจารณาให้ดีครับ ขึ้นอยู่กับเจ้าของเงินแล้วละ ..

ออฟไลน์ toptaro

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 19:59:47 »
แรกๆ ผมก็ชอบครับ navi นิ ดูแบบว่าทันสมัยไรงี้
แต่พอเวลาเส้นทางที่เราขับ และพอจะรู้ทาง เริ่มไม่ค่อยชอบเวลา มีคนมาสั่งให้ไปทางโน้นทางนี้ เหอๆๆ

แต่มีประโยชน์มากครับเวลา ที่เราไม่รู้จักทางแถวนั้นเลย

ใช้แยกดีกว่าครับ

ความเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ flyboy

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 20:14:55 »
ซื้อ Garmin มาใช้คุ้มกว่าเยอะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 20:30:57 »
ดี ดีค่ะ ที่มีหลายๆ แนวคิดทำให้เห็นภาพที่กว้างขึ้น โดยเฉพาะการ upgrade กรณีที่มี Licence จะเป็นปัญหากับเราในอนาคตด้วยหรือเปล่าที่จะต้องจ่ายแพงเพื่อให้ได้ซึ่งการ update ข้อมูลตามที่บริษัทจัดมาให้

และเพิ่งไปหาอ่านรีวิวของพี่ๆ ก่อนหน้า ก็เริ่มจะเปลี่ยนใจ...บ้างเล็กน้อย

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมค่ะ ขอบคุณ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 20:35:31 »
garmin navi ใช้งานง่ายกว่าครับ ย้ายติดตามมุมที่เราสะดวกมองได้ด้วย แถมอัพแผนที่ง่ายและฟรีอีกตั้งหาก
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 21:49:53 »
อย่าซื้อเลยคับ ลองถามตัวเองดูสิคับว่า จะใช้มันกี่ครั้ง
ผมก็เห่อตอนแรกๆ พอผมได้มา แทบไม่เคยเอาออกมาใช้
- -*

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 21:51:36 »
garmin navi ใช้งานง่ายกว่าครับ ย้ายติดตามมุมที่เราสะดวกมองได้ด้วย แถมอัพแผนที่ง่ายและฟรีอีกตั้งหาก

เสริมนิดนึงครับ

Garmin มีแค่รุ่น 215W ครับที่แถมโปรโมชั่น Update แผนที่ฟรีตลอดชาติ

รุ่นอื่น Up ฟรีในประกัน หมดประกันจ่ายครั้งละประมาณพันนึง

ส่วนตัวผมชอบ (และใช้) แบบ PND อยู่

แบบ Built in ติดรถก็มีประโยชน์ตรงความสวยงาม

และหน้าจอที่ใช้ร่วมกับฟังก์ชั่นอื่นๆ เช่น DVD หรือกล้องมองหลัง

ถึงไม่ได้ใช้นำทาง เราก็ยังได้ประโยชน์ด้านอื่นอยู่ดี มองว่าคุ้มก็คุ้มครับ

แต่ก็นั่นแหละ มันสิ้นเปลืองกว่าตอน Update ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2010, 21:53:14 โดย Sarutino »
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 21:55:05 »
ข้อดีของ Navi แบบติดตัวรถเลยคือจอใหญ่สะใจครับ 7นิ้ว เห็นได้ชัดเจนเลย ส่วนแบบพกพาจอจะเล็กกว่ากันประมาณครึ่งนึงเลย ขับรถไปดูเส้นทางไปสะดวกสู้แบบติดรถไม่ได้ครับ อาศัยฟังเสียงเอาซะมากกว่า เดี๋ยวนี้มีของ OEM หลายยี่ห้อทำออกมารองรับรถยนต์ที่เครื่องเสียงเป็นแบบ built in แล้วนะครับ ลองหาดูก็ได้ accord G8 ผมก็ซื้อรุ่นธรรมดาแล้วมาหา front Built in GPS OEM เอาเอง หมดไป 5 หมื่นจากของศูนย์ราคาแสนสี่ เหอๆ

เพิ่มรูป front OEM Built in GPS accord G8 เนียนๆครับ เหมือนออกมาจากโรงงานเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2010, 22:03:08 โดย Arado_kung »

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 22:11:05 »
มีอีซูซุเท่านั้น ที่ผมแนะนำให้ซื้อแบบติด NAVI จากโรงงาน
เจ๋งมากๆ ไปลองเล่นดูได้เลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 22:20:18 »
มีอีซูซุเท่านั้น ที่ผมแนะนำให้ซื้อแบบติด NAVI จากโรงงาน
เจ๋งมากๆ ไปลองเล่นดูได้เลย

ของอิซูซุเป็น Garmin น่ะครับ

ของเค้าดีจริง
"Lose who you are to save what you love."

keanetona

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 22:39:17 »

เสริมนิดนึงครับ

Garmin มีแค่รุ่น 215W ครับที่แถมโปรโมชั่น Update แผนที่ฟรีตลอดชาติ

รุ่นอื่น Up ฟรีในประกัน หมดประกันจ่ายครั้งละประมาณพันนึง

ส่วนตัวผมชอบ (และใช้) แบบ PND อยู่

แบบ Built in ติดรถก็มีประโยชน์ตรงความสวยงาม

และหน้าจอที่ใช้ร่วมกับฟังก์ชั่นอื่นๆ เช่น DVD หรือกล้องมองหลัง

ถึงไม่ได้ใช้นำทาง เราก็ยังได้ประโยชน์ด้านอื่นอยู่ดี มองว่าคุ้มก็คุ้มครับ

แต่ก็นั่นแหละ มันสิ้นเปลืองกว่าตอน Update ;D

ค่าแผนที่อัพเดท 900 บาทครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 22:58:53 »
อัพเองก็ได้ครับ crack นิดๆหน่อยๆเอง ในเนตคนปล่อยเยอะแยะ

อย่างสมัยก่อนสัก 5ปีที่แล้วผมก็ใช้ o2 ใส่โปรแกรมทั้ง garmin กับ powermapG10 แล้วต่อ GPS ผ่านbluetooth ตอนนี้ยังอัพแผนที่ได้อยู่เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 00:20:03 »
คุณ keanetona มุขแป้กจริงๆ
หมายถึง Accord Navi ใช่ไม๊ครับ ถูกดีจัง ;D

คุณ boykung
อันนั้นก็ใช่ครับ เดี๋ยวเจ้าของลิขสิทธิ์เข้ามาอ่านนะเออ อิอิ ;D

keanetona

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 00:37:06 »
คุณ keanetona มุขแป้กจริงๆ
หมายถึง Accord Navi ใช่ไม๊ครับ ถูกดีจัง ;D

ค่าอัพเดทแผนที่ของ Garmin NUVI 310 ครับ ส่วนของแอกคอร์ดไม่ทราบได้

ตอนนี้ผมกำลังนอนคอย TOM TOM จาก HTC Thailand อยู่ครับ ระหว่างนี้ แหก GARMIN ที่มากับมือถือตัวเก่ามาใช้กับมือถือตัวปัจจุบันไปพลางๆก่อน

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 10:18:35 »
ข้อดีของ Navi แบบติดตัวรถเลยคือจอใหญ่สะใจครับ 7นิ้ว เห็นได้ชัดเจนเลย ส่วนแบบพกพาจอจะเล็กกว่ากันประมาณครึ่งนึงเลย ขับรถไปดูเส้นทางไปสะดวกสู้แบบติดรถไม่ได้ครับ อาศัยฟังเสียงเอาซะมากกว่า เดี๋ยวนี้มีของ OEM หลายยี่ห้อทำออกมารองรับรถยนต์ที่เครื่องเสียงเป็นแบบ built in แล้วนะครับ ลองหาดูก็ได้ accord G8 ผมก็ซื้อรุ่นธรรมดาแล้วมาหา front Built in GPS OEM เอาเอง หมดไป 5 หมื่นจากของศูนย์ราคาแสนสี่ เหอๆ

เพิ่มรูป front OEM Built in GPS accord G8 เนียนๆครับ เหมือนออกมาจากโรงงานเลย

ติดที่ไหนคะ แนะนำร้านและช่างฝีมือหน่อยค่ะ

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 11:31:27 »
ผมว่าซื้อแยก มาดีกว่าครับ ตัวหล่ะไม่เกิน 5,000-15,000 บาท ก็หรูแล้วครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:53:46 »

ติดที่ไหนคะ แนะนำร้านและช่างฝีมือหน่อยค่ะ

ไปที่นี่เลยครับ

http://www.accordclubthailand.com/webboard/index.php?topic=67902.0

ถ้าจะติดของแอคคอร์ดแนะนำโทรหาคนชื่อธนนะครับ เพราะเจ้าตัวใช้แอคคอร์ดที่ติดfront ตัวนี้อยู่

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 14:37:58 »
ซื้อ Garmin มาใช้คุ้มกว่าเยอะครับ

เห็นด้วย ใช้อยู่ครับ ;D

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 21:17:04 »
ในส่วนตัวผม คิดว่าติดกับรถไม่จำเป็นเท่าไหร่อะครับ

ไปซื้อGarmin+อีกหนึ่งเสียง  ดีกว่าครับ  :)
..

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 22:24:58 »
ความอยากลดลงแล่ะ เงินเหลือเพิ่มขึ้น ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆค่ะ