ผู้เขียน หัวข้อ: คำว่า..."จดประกอบ"...คืออะไรหรอครับ  (อ่าน 5106 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
คำว่า..."จดประกอบ"...คืออะไรหรอครับ
« เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 18:10:59 »

พอดีผมไปอ่านตามกระทู้ต่างๆที่ซื้อขายรถแล้วไม่เข้าใจอะครับ

เรียนถามผู้รู้ทีครับ

ขอบคุณครับ...
..

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
Re: คำว่า..."จดประกอบ"...คืออะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 18:29:16 »
เข้าใจว่าเป็นการนำเข้ารถมาด้วยวิธีใดๆก็ตาม แบบไม่เป็นคันและนำมาประกอบในประเทศก่อนจะจดทะเบียนกับขนส่งนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

Re: คำว่า..."จดประกอบ"...คืออะไรหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 21:39:15 »
และรู้สึกว่าเคยอ่านเจอว่า หลังพศ.ไรนี่แหละ กฏหมายยกเลิกการจดประกอบไปแล้วครับ

ไม่ชัวร์นะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 21:43:34 »
เหอะๆ จดประกอบ น่าจะหมายถึง เอารถที่ ตัดหัว ตัดท้าย เข้ามาอ่ะคับ
แล้วเอามาใส่รถในบ้านเรา ที่เราเห็น Evo1-9 ส่วนใหญ่ก็ สวมใส่ evo ต่างๆ
แล้วแจ้งเปลี่ยนเครื่อง แจ้งเปลี่ยนขับ4 ประมานนี้มั้งคับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:18:38 »
กฎหมายการรับจดประกอบนั้นยกเลิกมาหลายปีแล้วครับ
 ส่วนความหมายนั้น คือการนำรถจากต่างประเทศเข้ามาโดยทำการถอดแยก ตัวถัง เครื่องยนต์ออกจากกัน แล้วนำมาเสียภาษีนำเข้าในรูปแบบอะไหล่ ซึ่งไม่แพง ก็สามารถวิ่งได้แล้ว แต่ยังผิดกฎหมายเพราะรถคันดังกล่าวยังไม่มีทะเบียน แต่ส่วนมากไม่นิยมนำไปจดทะเบียนกันเพราะต้องเสียภาษีย้อนหลังตามพิกัดและเสียเวลาการเดินเอกสารประมาณ 3-4 เดือน และยิ่งกว่านั้น ถ้าไม่เป็นการช่วยเหลือจากคนที่รู้จักสนิทชิดเชื้อกันจริงๆเรื่องมักจะไม่ผ่านครับ
 ดังนั้นจึงไม่แปลกที่มักจะเอารถเหล่านั้นมาทำการสวมทะเบียนครับ
เช่น
     Civic FD2  ใส่ทะเบียน FD1
     Axela Speed ใส่ทะเบียน Mazda3
     Lancer EX ใส่ทะเบียน EVO X
   และยังรวมไปถึงรถยุโรป หรือรถอุบัติเหตุ ก็เอามาสวมทะเบียนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 20:38:25 »
ขอบคุณครับทุกท่าน!!
..