ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ยินโฆษณา MZ2 กันหรือยัง  (อ่าน 5244 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ได้ยินโฆษณา MZ2 กันหรือยัง
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:41:58 »
เพิ่งได้ยินจากวิทยุเป็นสป็อตโฆษณา Mazda2
เค้าว่าประหยัดระดับ 100 กิโลฯ ใช้น้ำมันเพียง 4 ลิตร ก็เท่ากับ 25 โล/ลิตร ซึ่งอาจจะฟังดูสูงกว่าการใช้งานจริงไปบ้างแต่ยังไม่แปลกใจเท่า
ที่เค้าว่าให้กำลังเปรียบได้กับเครื่องยนต์เบนซิน 2500 ซีซี อันนี้ฟังแล้วต้องคิดหลายตลบ Skyactiv-D 1.5L มันขนาดนั้นเลยหรือ

ก็คงไม่มีใครชี้ชัดไปได้ว่าจริงเท็จแค่ไหนจนกว่าจะมีรถจริงออกมาให้ทดสอบ

ถ้ามันแรงเท่ารถเครื่อง 2.5L ถึงราคาแปดแสน คนที่มองเทียบกับ MZ3 ตัวล่างแต่รักความแรงคงต้องคิดหลายตลบเชียว

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: ได้ยินโฆษณา MZ2 กันหรือยัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 21:59:55 »
แรงบิดพอๆ กับเครื่องเบนซิน 2500 NA ครับ แต่แรงม้าด้อยกว่าเยอะ
เอาเข้าจริง ออกตัวอาจจะจี๊ดจ๊าด แต่แรงปลายคงแผ่วครับ (ตามสไตล์เครื่องดีเซล)
แต่สุดท้ายผมว่าน่าจะไม่แรงเกิน 1.0 ecoboost ของฟอร์ดหรอก

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
Re: ได้ยินโฆษณา MZ2 กันหรือยัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 22:02:36 »
ผมว่ารถมันเล็กและแพงเกินกว่าที่ตลาดส่วนใหญ่จะรับไหว จึงต้องโปรโมทจุดเด่นให้หนักๆ เข้าไว้ครับ
ถ้าเป็นเอกสารก็อาจจะมีดอกจันท์กำกับว่า เทียบเท่าในแง่ไหนวัดมายังไง ใช้เกณฑ์ไหนวัด
ส่วนตัวผมว่าตัวเลข 0-100 ได้แค่พอๆ Jazz/City ครับ แต่แรงดึงแรงบิดน่าจะดีมากๆ ขับสนุกติดเท้าสุดๆ  

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 22:04:01 »
Mazda เขาใช้อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจากโหมด jc08 มทาโฆษณา ซึ่งถ้าวิ่งแบบใช้งานปกติคงไม่มีทางได้ถึง 25km/l แน่ๆ ชัวร์! ส่วนเรื่องแรงเท่ารถเครื่อง 2.5 no comment ครับ
呵呵呵

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 22:11:28 »
Mazda เขาใช้อัตราการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงจากโหมด jc08 มทาโฆษณา ซึ่งถ้าวิ่งแบบใช้งานปกติคงไม่มีทางได้ถึง 25km/l แน่ๆ ชัวร์! ส่วนเรื่องแรงเท่ารถเครื่อง 2.5 no comment ครับ

ให้ผมขับจริงประหยัดเท่า JC08 ผมทำได้ครับ แต่ต้องเล็งหน้าจอดูอัตราสิ้นเปลืองตลอดเวลากับคุมเท้าให้เบา
แล้วต้องคอยดูรอบเครื่องเป็นระยะๆ ด้วย เคยลองกับ eco car รุ่นที่มีส่งไปญี่ปุ่นหลายๆ รุ่น ทำได้หมดครับ แต่เหนื่อยหน่อยนะ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 22:48:46 »
เครื่องเบนซิน NA ก็ทำแรงบิดได้ประมาณร้อยนิวตันเมตรต่อลิตรครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2014, 23:40:25 »
ความประหยัด ถ้าขับธรรมดา คงไม่ถึง 20 กม/ล นะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 05:43:15 »
อดเข้ามาตอบไม่ได้ อิอิ ที่ จขกท. สงสัยว่าทำไมแรงบิดมันสูงกว่ารถเครื่อง 2.5 ลิตร อันนี้จริงนะคับ ผมลองไปเทียบดูกับรถในกลุ่ม D-segment เช่นแคมรี่ เทียน่า แอคคอร์ด ดูจากสเป๊คแล้ว รถสามคันนั้น เอาเฉพาะแรงบิดนะคับ ไม่ได้เทียบแรงม้า ไม่มีคันไหนเกิน 250 นิวตันเมตรเลยคับ มีเจ้าสองใหม่นี่แหละที่แรงบิดสูงถึง 250 นิวตันเมตร ผมก็ยังนึกภาพไม่ออกว่ารถขนาดเล็กแบบนี้แล้วแรงบิดสูงๆ ขับเข้าจริงๆคนขับจะไม่รู้สึกหวิวๆเหรอเนี่ยเพราะมันเบา ตัวถังก็เล็ก น่ากัวจิงๆคับ ถ้าตัวถังใหญ่ก็พอว่าไปอย่างรู้สึกอุ่นใจดีแต่รถเล็กแล้วแรงบิดสูงๆนี่น่ากัวแฮะ ในความคิดผมนะ แต่ผมว่ามันขับสนุกแน่นอน ขนาดสองตัวเดิมของผมยังขับสนุดเลยคับแต่แรงม้ามันน้อยไปหน่อยเท่านั้นแหละ
สรุปว่าที่ จขกท. ได้ยินมาในวิทยุมันไม่ได้เว่อร์นะคับ มันเป็นแบบนั้นจริงๆ ส่วนเรื่องประหยักน้ำมัน 25 โลลิตร น่าจะจริงคับเพราะผ่านการยอมรับที่ญี่ปุ่นมาแล้ว  :)

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 06:29:32 »
ส่วนตัวแล้วผมชอบรถเล็กๆ Mazda2 ก็โดนใจผมมาตลอด (ปัจจุบันมี Jazz JP กับ Mazda2 โฉมปัจจุบัน ใช้อยู่)

ความประหยัดนี่ผมเฉยๆมาก เพราะตัวผมเองเคยทดลองเอาMitsubishi Lancer Ecar 1992 ขับจากสุราษฎร์-กรุงเทพ
ความเร็ว80-90ตลอดทาง ตลอด700กิโล ใช้น้ำมันไม่ถึง1ถัง เฉลี่ยประมาณ22กิโล/ลิตร
และจำได้ว่าToyota Corolla รุ่นปี1995++ ก็ยังโฆษณาว่ากินน้ำมัน26กิโล/ลิตร ซึ่งมันก็ไม่เคยทำได้จริง ในการใช้งานจริง+รถติด มาตั้งแต่สมัยไหนๆแล้ว คือถ้าจะให้ได้ตามคำโฆษณา มันทำได้แหละ แต่ต้องควบคุมปัจจัยอะไรไว้หลายๆอย่าง

ส่วนแรงบิด แรงม้า เบนซิน ดีเซล ผมสนใจMazda2 ผมไม่เอาไปเทียบกับรถเครื่อง 2.5 อะไรเลยครับ
ผมเปรียบเทียบ 1.5 Skyactiv-D กับ 1.3 Skyactiv-G
ซึ่งถ้าจำไม่ผิด แรงม้า 1.5 D มันก็มากกว่า 1.3 G (ถ้า Skyactiv-D และ G เป็น 1.5ทั้งคู่ แรงม้าเท่ากัน คงจะเลือกยากกว่านี้)
แรงบิด 1.5 D มากกว่า แน่นอน
ก็ได้คำตอบคือ เอา 1.5 D ตอบโจทย์ ทั้งแรงม้า แรงบิด โดยที่ความเร็วปลายผมก็ไม่ได้เอาไว้จะแข่งกับใคร

โฆษณาผมก็ฟังไปแค่ขำๆ  บางทีก็ตลกMazda พูดง่ายๆ ผมจะซื้อรถ1.5 ไม่ต้องมาโม้บ่อยหรอกว่าอะไรยังไงแรงมากเท่า2.5
เอาประโยชน์อื่นมาพูดบ้างก็ได้เหอะ !!!!

ส่วนเรื่องราคา ก่อนหน้านี้ผมดู Golf GTI ไม่ได้จะเอามาเทียบความแรงความดีงามอะไรนะครับ มันแรงกว่าดีกว่า ระบบความปลอดภัยเยอะกว่าMazda2แน่นอน
แต่ผมไม่ชอบคอนโซล กับการออกแบบภายในอะไรหลายๆอย่าง พอเห็นAll New Mazda2 เออ นี่แหละใช่หวะ 555
เลิกมองเลยGolf GTI ตั้งใจรอตัวTop Mazda2เลย  ประหยัดงบกว่าเยอะด้วย
(และจะคุ้มค่ามากกว่านี้ถ้าOptionไม่โดนตัดซะสิ้นขนาดที่ทราบๆกันอยู่ ณ ปัจจุบัน)

รอมานานมากกกกกกกกก

พิมพ์ยาว จบไม่ลงครับ 5555
ก็เล่าให้ฟังแหละครับ ว่าTargetของMazda เค้าคงเป็นกลุ่มคนประมาณแบบผมนี่หละมั้งครับ  ;D ;D ;D
และคงจะดีมากถ้าเปิดตัวทีเดียว 1.3 G ล่างสุด ยัน 1.5 D ตัวTop วัดใจกันไปเลย
เพราะพูดง่ายๆคือคนอยากเห็นไอรุ่นที่ถูกที่สุด ว่ามันราคาเท่าไหร่

ตอนนี้ผมว่าบางคนลืมไปแล้วว่ายังจะมี 1.3 G ตามมาอีกนะ !! รอแปร๊บบบ
ให้Mazda เค้าไปจัดการให้ผ่านเกณฑ์Eco-Car Phase II ก่อนครับ 555  ;D ;D ;D

เคยลังเลจะไปเอาALL NEW MAZDA3 Sedan 2.0S ก็เก็บข้อมูลมาเยอะแล้วคิดว่า ไม่ดีกว่า
ปัญหาโน่นนี่ (ขอลองมาเสี่ยงกับMazda2แทน 555) ภายในกระโปรงท้ายนี่ก็ขัดใจมาก  ใครเคยไปดูจะรู้ว่า มันเป็นหลุม2ข้างซ้ายขวา
โฟมรองยางอะไหล่มันหนุนขึ้นมา (มันออกแบบกันยังไง หรือญี่ปุ่นไม่มียางอะไหล่ !! รึเปล่า) ซึ่งบางคนประยุกต์ใช้ ไว้วางขวดน้ำ 555
ส่วนSpecก็รู้สึกมันขาดหายไปเยอะมาก ให้เป็นตัวTop Hatchback ก็ยังขาด !! แม้ขนาดรถจะใหญ่กว่าMazda2 แต่ไม่ไหวจริงๆ

สรุปรอ ALL NEW MAZDA2 1.5 Skyactiv-D ครับ
ไม่ได้โฆษณาแน่ๆ แต่อยากเล่าให้ฟังครับ  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2014, 15:58:31 โดย atc40 »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 08:57:46 »
ถ้าผมเล่นมาสด้า2 ผมจะเล่นแค่ตัวล่าง มันครบละ ครบแต่แต่เริ่ม
ส่วนราคาท็อปไม่ไหว
มาต่อเรื่องแรงบิด การตลาดเค้าก็เก่งนะ สามารถเอามาทำให้คนพูดถึงได้
แรงบิดดีเซลธรรมดาครับ มันมาแบบนี้นะแหละ แต่มีกี่คนที่รู้ว่าแรงบิดที่มันต่างขนาดนี้เพราะอะไร เบนซินรึดีเซล  ;D
ผมตั้งตารอดู 2 พี่น้อง ต่างสัญชาติเค้าจะข่มอะไรกัน มาสด้ากะฟร์อด
จะเอาดีเซลไปทำไมกัน กับ
แรงบิดของเราเทียบเท่าดีแซ็คเม้น  ;D ประมาณว่าคู่ฝัดความแรงของชั้นคือพวกพรีเมี่ยม
เจ้าอีโค่บูส ไม่ต้องมายุ่งกะชั้น  ;D(ไม่นับห้องโดยสารนะ)

มาสด้าปีนี้รึปีหน้า จะตายก็แค่กระบะแค่นั้นละมั้ง ส่งกระบะไปผลิตมาเล เอาซีเอ็กห้ามาทำที่ไทยเถอะ
เห็นยอดขายแล้วเพลีย หันมาทำ 2-3- cx3 - cx5 ขายก็พอละ  ;D

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 10:07:36 »
ผมไม่ได้พูดถึงแรงบิดว่าและไม่ใช่ไม่เชื่อว่ามันสูงกว่ารถเครื่อง 2500 ครับ
ประเด็นคือในสป็อตโฆษณาน่ะเค้าพูดถึงความแรงความสนุกในการขับที่เทียบได้กับรถเครื่อง 2500
ซึ่งผมฟังดูแล้วมันออกจะเกินเลยไปซักนิด จริงอยู่แรงบิดสูงกว่าแต่องค์ประกอบโดยรวมอื่นๆ มันไม่ได้เอื้อขนาดนั้น (ถ้าโมเครื่องดันแรงต่อก็ว่าไปอย่าง)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็คงต้องรอบททดสอบจาก HLM ผมถึงจะเชื่อสนิทใจครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 12:09:26 »
อย่าไปใส่ใจคำโฆษณา เลยครับ อย่าลืมว่า คนที่จะซื้อรถ จะมีกี่คนเชียวที่รู้เรื่องรถ และคนกลุ่มนี้ เวลาซื้อรถ เขาไม่สนใจคำโฆษณาอยู่แล้ว เพราะฉะนั้น คนทำโฆษณาค่ายรถต่างๆ เขาไม่สนกลุ่มนี้หรอกครับ เขาเน้นไปกลุ่มคนทั่วๆไปมากกว่า

ออฟไลน์ TG333

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 12:28:41 »
1. โฆษณา ก็คือโฆษณาครับ ทำยังไงก็ได้ให้เรียกความสนใจ แต่ผมเห็นในเว็บมาสด้าเอง บอกว่าแรงบิดเทียบเท่าเครื่องเบนซิน 2.5 ไม่ได้พูดถึงความแรงโดยรวมน่ะครับ ถ้าดูในแง่ประสบความสำเร็จมั้ย ผมว่าก็พอใหคนพูดถึงกันเยอะพอสมควรน่ะครับ

2. จะสนุกหรือไม่สนุก คงต้องรอทดสอบอีกรอบครับ อย่าเพิ่งด่วนตัดสินใจ แต่ลึกๆ แล้วผมว่า ไม่ได้ทำมาแรง แต่ทำมาประหยัดมากกว่าครับ
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 15:48:41 »
อย่าไปสนใจคำโฆษณา

รอตัวจริงมา แล้วไปลองขับ

แล้วรอตัวเลขพี่จิมมี่ เพราะได้มาตรฐาน

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 17:12:53 »
จะว่าไปแล้ว การทำให้คนจะซื้อ2 หันไปมอง3 มันก็คือกลยุทธอย่างหนึ่งของMazda 555  ::)

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 09:36:16 »
มันคงซะแซ่บน่าดูเลย ขนาดตอนที่คุณจิมมี่ไปทดสอบมาคร่าวๆ ยังอยากจะขาย City ไปออก MZ2 เลยทีเดียว ส่วนเรื่องอัตราสิ้นเปลืองใช้งานจริง ผมว่าเกิน 15 กม./ล  ก็เทพมากแล้วครับ ทางไปคงเกือบๆ 20 กม./ล แรงบิดเยอะบอดี้เบาๆออกตัวสบายไม่กินน้ำมันครับ