ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ว่าของแถมเหล่านี้จำเป็นหรือไม่ จะออกรถใหม่ tida latio  (อ่าน 7579 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำเรื่องของแถมครับ จะออกรถใหม่ tida latio รุ่นเกียร์ธรรมดาครับ
อยากถามว่า ของแถมเหล่านี้จำเป็นไหม หรือไปซื้อหามาติดเองก็ได้ครับ

1) สปอยเลอร์หลัง ส่วนใหญ่เขาจะแถมของแท้หรือไม่ และจำเป็นต้องติดไหมครับ

2)ฝาครอบกระจกมองข้างแบบมีไฟเลี้ยว ว่าแต่ ติดแล้วมันจะ ok ไหมเนี่ย
  ชุดสเกิร์ตรอบคัน เจ้าสเกิร์ตรอบคัน ถ้าเวลาเจอลูกระนาด มันจะแตกไหมครับ ครูดบ่อยไหมครับ

3) แอร์แบบ automatic (จำเป็นไหมครับ ถ้าจำเป็นจะได้ซื้อเิ่พิ่ม)

4) เคลือบสีรถ ประกัน 5 ปี จำเป็นด้วยเหรอครับ ถ้าไม่เคลือบรถสีจะหมองเร็วกว่าปกติเยอะหรือไม่

5) เซ็นเซอร์ถอยหลัง เห็นคนอื่นเขานิยมขอฟรีกันจัง ผมเองก็ไม่เคยใช้ซะด้วยเจ้าเซนเซอร์ถอยหลัง
ไม่เอาได้ไหม หรือว่าจำเป็นครับ  อีกอย่าง ไปซื้อเอา้ข้างนอกจะคุ้มกว่าไหมครับ หรือจะมีปัญหาดีไซน์ไม่เข้ากับตัวรถ

6) รีโมทกันขโมย อันนี้ไม่รู้ว่าจำเป็นไหมที่ต้องเป็นกันขโมยของนิสสัน
ไปติดเอง ของยี่ห้ออื่นๆ จะเวิร์คไหมครับ (แต่ติดเอง รู้สึกจะแพงเหมือนกันถ้ายี่ห้อดีๆ ร่วม 8 พันได้มั้ง)

7) ค่าแรงเช็คระยะ 6 ครั้ง, เช็คระยะพร้อมเปลี่ยนอะไหล่ฟรี ที่ 1000 กิโลแรก หรือกะจะต่อรอง เป็น 1 ปีแรก
จำเป็นไหมครับ หรือว่าไปเช็คกับศูนย์นิสสันที่คนอื่นเขาโพสท์ในทางด้านดี จะดีกว่า หรือไปเปลียนน้ำมันเครื่องที่อู่ข้างบ้านได้เลยนะ

รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2010, 14:49:56 โดย choord »

ออฟไลน์ jojow

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องของแถมครับ จะออกรถใหม่ tida latio
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 09:00:59 »
อย่าเครียดนะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเรื่องของแถมครับ จะออกรถใหม่ tida latio
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 10:42:29 »
โห ละเอียดมากเลย

ผมว่า ถ้าคุณพอใจที่จะหาเอง ก็เอาเป็นส่วนลดไปเลยครับ แต่ผมคงไม่ เหอๆ

ของแถม ส่วนลด ต่างๆ เราสามารถคุยกับเซลได้ครับ เอาที่เราชอบที่สุด น่าจะโอนะครับ

ส่วนเกรดของแถมนั้น เราตกลงได้ครับ ให้ระบุไปเลยในใบจอง จะไม่มีปัญหาเรื่องที่จะได้ของเกรดไม่ดีมาเป็นของแถม

ไม่ก็ลองเข้าไปในคลับของนิสสันทีด้าเลยครับ เผื่อจะได้ใช้ประกอบการตัดสินใจได้

ออฟไลน์ roomno9

งั้นผมว่ามันน่าจะขึ้นอยู่กับที่คุณชอบแบบไหนแล้วล่ะครับ

ผมจะประเภทขี้เกียจนิดๆ คือให้ทางศูนย์เค้าติดมาให้เลยแต่แรก ง่ายดีครับ ราคาอาจจะแพงกว่าบ้าง แต่ถ้าเรารู้ราคากลางๆ แล้วรับมันได้ ก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าเราเน้นรายละเอียดมาก การเอาไปติดเอง ก็ดีเช่นกันครับ เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ st_citroen

บัตรวีไอพี มีให้อยู่แล้วครับ
ส่วนของแถมผมเอาฟิล์มลามีน่าแต่ขอเป็นรุ่นเอ็กคูลซีฟซีรี่ย์นะครับ เพราะเซลล์ชอบแถมตัวป็อปให้ซึ่งห่วย แล้วก็เอาเซนเซอร์ถอยหลังด้วย(เอาชัวร์ไว้ก่อนแต่ถ้าถนัดแล้วไม่เอาก็ได้ครับ) อีกอันผมเอาสเกิร์ตรอบคันครับ(ชอบโดยส่วนตัว)  อย่างอื่นผมขอเป็นส่วนลดครับ

• **
ส่วนของแถมผมเอาฟิล์มลามีน่าแต่ขอเป็นรุ่นเอ็กคูลซีฟซีรี่ย์นะครับ เพราะเซลล์ชอบแถมตัวป็อปให้ซึ่งห่วย แล้วก็เอาเซนเซอร์ถอยหลังด้วย(เอาชัวร์ไว้ก่อนแต่ถ้าถนัดแล้วไม่เอาก็ได้ครับ) อีกอันผมเอาสเกิร์ตรอบคันครับ(ชอบโดยส่วนตัว)  อย่างอื่นผมขอเป็นส่วนลดครับ

เวลาในสเกิร์ตแล้ว มันครูดบ่อยไหมครับ อยากรู้

อ้อ อีกอย่างยางที่แถมมากับรถ ต้องเปลี่ยนไหมครับ

ออฟไลน์ MAXQ

แนะนำให้เปรียบเทียบหลายๆที่นะครับ ^^

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member

เวลาในสเกิร์ตแล้ว มันครูดบ่อยไหมครับ อยากรู้

อ้อ อีกอย่างยางที่แถมมากับรถ ต้องเปลี่ยนไหมครับ

เป็นผมผมไม่ใส่อะครับ ขี้เกียจคอยระวัง เคยใส่ในcamry ครูดกระจายมานั่งน้ำตาไหลอีกเวลาโดนมันโดน :-[

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เท่าที่ให้มา ผมเอะใจแค่ข้อเดียวคือแอร์อัตโนมัติ เพราะได้ข่าวว่าคนที่คิดจะไปใส่เอง เจอค่าชุดควบคุมทั้งหมดเข้าไป 20,000+ เลยถอยกันเป็นว่าเล่น

ถ้าแถมตัวนี้ให้จริง ผมคิดว่าก็ดีครับ แต่จะได้ใช้หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เซลส์คงคิดจะแถมอันนี้ให้แทนที่จะแถมประกันชั้นหนึ่งมั้งครับ

กระจกส่องข้างมีไฟเลี้ยว ไม่มีข้อเสียอะไรหรอกครับ ติดไปเถอะ ถ้างานออกมาเรียบร้อย

สปอยเลอร์หลัง ถ้าชอบก็ติดครับ ไม่มีผลอะไรนอกจากความชอบส่วนตัว
สเกิร์ตรอบคัน อันนี้มี สเกิร์ตหน้าของ Tiida นี่เตี้ยใช่เล่นนะครับ ผมขับมาปีครึ่งครูดไปแล้ว 7-8 ครั้ง แต่ไม่เคยแตกครับ เวลาขึ้นเนินที่ชันเป็นพิเศษ ก็ให้เบาๆ ช้าๆ เอียงๆเข้าไป ตลอดเวลาที่ใช้มา 4-500วัน เจอแบบนี้แค่ไม่กี่ครั้ง และส่วนมากก็หลบได้ครับ

กันขโมย ถ้าศูนย์แถมมาให้ ก็ให้เขาใส่ไปเถอะครับ ไม่ใช่ว่าของเขาเจ๋งหรอก แต่ถ้าเราไปทำข้างนอกแล้วเก็บงานไม่ดี ช็อต รวนกับระบบสายไฟอื่นๆของรถ มันจะกลายเป็นความรับผิดชอบของเรา 100% ที่ต้องแก้ครับ แต่ถ้าเราให้ศูนย์ติดแล้วงานออกมาไม่ดี ศูนย์จะมาปัดเป็นความรับผิดชอบเราไม่ได้

เซ็นเซอร์ถอยหลังก็แนะให้ติดเพราะเหตุผลเดียวกัน มีไว้ดีกว่าไม่มี แต่อย่าติดเป็นนิสัยเชื่อเซนเซอร์อย่างเดียวโดยไม่หันมามองด้วยตาครับ

ของบางอย่างผมมองว่าเขาให้มาก็ดีแล้ว และได้ใช้จริง ก็ให้ติดได้ครับ ยกเว้นว่าอยากจะขอไปรวมเปลี่ยนเป็นของอย่างอื่น ซึ่งผมก็นึกไม่ออกเหมือนกันว่ามีอะไรน่าสนอีก

ตัวเกียร์ธรรมดา วิทยุ น่าจะไม่มีให้มา บางทีอาจจะขอแถมได้ แต่เขาก็มักจะหาวิทยุติดรถทีด้าจากที่ขายๆกันตามบอร์ดทีด้านั่นแหละครับมาใส่ให้ เพราะประหยัดกว่าการเบิกของใหม่หลายเท่า เครื่องเสียง Navara ตัวท้อปก็ใส่ได้ แต่สีของไฟวิทยุจะเป็นสีส้มอ่อน ในขณะที่ไฟภายในของรถไมเนอร์เชนจ์เป็นสีส้มแดงครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ st_citroen

ลืม ใส่สเกิร์ตแล้วใส่สปอยเลอร์หลังด้วยครับไม่ใส่ไม่สวย
ยางถ้าไม่ได้ขับเร็วใช้ไปก่อนก็ได้ครับ แต่ถ้าขับเร็วแล้วต้องการการเกาะถนนที่ดีขึ้นพอสมควรเมื่อเอาออกจากห้างแล้วเข้าร้านยางทันทีจะได้ราคายางเก่าดีหน่อยครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

ได้เยอะนะครับ

ลองเปรียบเทียบกับที่อื่นดูเพื่อด้วยนะครับ

แต่ถ้าถูกใจ คุยกันรู้เรื่อง คุยง่ายซื้อเลยครับ

:D
..

• **
ตอนนี้สรุปไปเรียบร้อย จองเรียบร้อยแล้วครับ

ก็เลยสรุปข้อมูลที่หามาทั้งหมด ให้อ่านกันเล่นๆแล้วกัน
เผื่อใครจะออกรถใหม่ จะได้เป็นข้อมูลเพิ่มเติมเวลาคุยกับเซลล์ครับ
ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=4248.0

อ้อ และขอบคุณกับทุกๆความเห็นด้วยครับ
เป็นประโยชน์สุดๆ ทำให้ผมเลือกของแถม
ได้ตรงใจกับผมสุดๆด้วยครับ