ผู้เขียน หัวข้อ: การนำเข้ารถยนต์มือสอง จากต่างประเทศ  (อ่าน 40076 ครั้ง)

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
อยากทราบว่าการนำเข้า รถยนต์มือสองจากต่งประเทศ
คิดอัตราภาษีเท่าไหร่ครับ ขึ้นอยู่กับจำนวนปีของรถยนต์คันนั้นๆ ใช่หรือไม่
แล้วการคิดอัตราภาษีจะคิดตามราคาที่ผู้ซื้อและผู้ขายตกลงกัน ใช่หรือไม่
แล้วภาษียังขึ้นอยู่กับจำนวน ซีซี และ แรม้า อยู่ใช่หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ H3T

Re: การนำเข้ารถยนต์มือสอง จากต่างประเทศ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 12:00:10 »
ขอตอบเท่าที่ถามนะครับ
คิดอัตราภาษีเท่าไหร่ครับ ขึ้นอยู่กับจำนวนปีของรถยนต์คันนั้นๆ ใช่หรือไม่
 ใช่ครับ ปียิ่งเก่าราคาประเมิณจะยิ่งถูกลงครับ
แล้วการคิดอัตราภาษีจะคิดตามราคาที่ผู้ซื้อและผู้ขายตกลงกัน ใช่หรือไม่
 ไม่ใช่ครับ เจ้าหน้าที่จะมีเรทราคาของรถแต่ละรุ่นอยู่แล้วครับ ไม่อย่างนั้นก็แจงราคาต่ำๆกันหมดแหละครับ
แล้วภาษียังขึ้นอยู่กับจำนวน ซีซี และ แรงม้า อยู่ใช่หรือไม่ครับ
 ใช่ครับ จะมีพิกัดอยู่ครับ ทั้ง ซีซี และแรงม้า

นอกเรื่องจากที่ถามนะครับ ไม่ทราบว่าจะเอารถเข้ามาใช้หรือว่าถามเป็นความรู้เฉยๆครับ

ออฟไลน์ Hardyz

• Newbie
  • *
Re: การนำเข้ารถยนต์มือสอง จากต่างประเทศ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 15:35:00 »
ผมสนใจจะซื้อรถมือสองจากต่างประเทศแล้วเอากลับมาใช้ในไทยเหมือนกันครับ

มาเก็บเป็นความรู้ไว้ เพราะอีกสองสามปีถึงจะเอาเข้ามา   ;D

ปล. รบกวน จขกท ขอถามเพื่มหน่อยนะครับ นอกจากดูอายุรถแล้ว ต้องดูระยะเวลาที่เราครอบครองไว้ด้วยรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 16:33:51 »
 ใช่ครับ ปียิ่งเก่าราคาประเมิณจะยิ่งถูกลงครับ
 ไม่ใช่ครับ เจ้าหน้าที่จะมีเรทราคาของรถแต่ละรุ่นอยู่แล้วครับ ไม่อย่างนั้นก็แจงราคาต่ำๆกันหมดแหละครับ
แล้วภาษียังขึ้นอยู่กับจำนวน ซีซี และ แรงม้า อยู่ใช่หรือไม่ครับ
 ใช่ครับ จะมีพิกัดอยู่ครับ ทั้ง ซีซี และแรงม้า

นอกเรื่องจากที่ถามนะครับ ไม่ทราบว่าจะเอารถเข้ามาใช้หรือว่าถามเป็นความรู้เฉยๆครับ
แล้วเรทราคานี่ ตามราคามือหนึ่ง หรือว่าตลาดมือสองในประเทศนั้นนั้นครับ
อ๋อกำลังดูดู Z33 อยู่ครับ ราคาน่าสนมากครับ

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 18:26:42 »
การนำรถมือสองเข้าจากต่างประเทศ  หมายถึงเป็นจ้าวของรถอยู่แล้วที่ต่างประเทศ  หรือต้องการที่จะซื้อรถมือสองจากต่างประเทศคับ(ตัวอยู่เมืองไทย)   ตอบตรงนี้ให้ได้ก่อนคับ  เพราะหลักการก็ไม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 19:11:09 »
การนำรถมือสองเข้าจากต่างประเทศ  หมายถึงเป็นจ้าวของรถอยู่แล้วที่ต่างประเทศ  หรือต้องการที่จะซื้อรถมือสองจากต่างประเทศคับ(ตัวอยู่เมืองไทย)   ตอบตรงนี้ให้ได้ก่อนคับ  เพราะหลักการก็ไม่เหมือนกัน
ถ้าเราไม่ใช่เจ้าของรถ ไม่สามารถนำเข้าได้ไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 20:10:54 »
ถ้าเราไม่ใช่เจ้าของรถ ไม่สามารถนำเข้าได้ไม่ใช่เหรอครับ

ก็เป็นการซื้อมาใช้งัยครับ ภาษีก็อีกแบบ คือจะสูงกว่าอะครับ
แต่ถ้าเราเป็นเจ้าของเอง ก็นำกลับมาใช้ได้ โดยเสียภาษีที่ถูกกว่าครับ

เคยได้ยินพี่ผมบอกคร่าว ๆ อยู่ CC ละ 600 บาท อันนี้น่าจะเป็นเรทรถใหม่มากกว่าครับ
นอกนั้น ยังดูควบคู่กับแรงม้าประกอบ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 20:21:11 »
คือแบบนี้นะครับ

การที่จะนำรถ"มือสอง"เข้ามาได้นั้นคุณต้องซื้อรถคันนั้นในชื่อของคุณ(คนที่เอาเข้าอะครับ) เป็นเวลา 1ปี กับ 6เดือน ...

เป็นอย่างต่ำถึงจะเอาเข้ามาได้ครับ...และหนึ่งท่านสามารถนำกลับมาได้แค่คันเดียว(กรณีมือสองนะครับ)...โดยถ้ายิ่งครอบ

ครองรถนานเท่าไหร่ภาษีจะยิ่งถูกลงครับ...นิยมทำคือเอาเจ้าจากประเทศญี่ปุ่น...คุณต้องหาพอร์ตที่รับshipping...

และก็เรื่องรายละเอียดshipping (มาถามนอกรอบหละกันครับ)....โดยการคิดภาษีเนี่ยที่ คิดตามราคากลางครับโดยกรมศุล

(เค้าเรียกแบบนี้หรือปล่าวหว่า?)จะมีราคากลางในรถแต่หละรุ่นเป็นราคากลางครับไม่ได้นำราคาซื้อขายมาคิด...ซึ่งบางคัน

นั้นถ้าคิดไปๆมาๆก็ไม่ได้ถูกกว่าในไทยเท่าไหร่ครับ...อาจจะถูกกว่านิดหน่อย...อันนี้แล้วแต่คนจะมองครับ...

พอรู้คร่าวๆประมาณนี้ ถ้าผิดถูกไปประการใดขออภัยด้วยครับ

ป.ล. ภาษียังคิดตามจำนวน cc กับแรงม้า ครับ ส่วนเรื่องครอบครองนานภาษีลด ลดจริงครับแต่ไม่ได้มากมายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2010, 20:25:04 โดย premed »
..

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 20:23:18 »

แล้วเรทราคานี่ ตามราคามือหนึ่ง หรือว่าตลาดมือสองในประเทศนั้นนั้นครับ
อ๋อกำลังดูดู Z33 อยู่ครับ ราคาน่าสนมากครับ
คิดตามราคามือหนึ่งโดยนับถอยออกจากจำนวนปีครับ :)
..

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 22:34:28 »
รายละเอียด ข้างบนก็บอกไปจนเกือบหมดแล้วครับ ปัจจัยที่จะทำได้คือ
 1. ระยะเวลาการครอบครองรถที่ประเทศนั้นต้องไม่ต่ำกว่า 18 เดือน
 2. เนื่องจากข้อ 1 คุณก็ต้องมีใบขับขี่ไม่ต่ำกว่า 18 เดือนด้วย
 3. ต้องมีหลักฐานว่าคุณอยู่ที่ประเทศนั้นจริงๆ โดยดูจากประวัติของหนังสือเดินทาง
 4. เวลาจะเอากลับมา ก็ต้องไปแจ้งยกเลิกทะเบียนจากประเทศเดิมก่อน ซึ่งหลักฐานตรงนี้จะได้นำมาเพื่อประกอบการขอจดทะเบียน

สิ่งที่อยากให้คิดดีๆก่อนนะครับ
 1. เมื่อนำมาจดทะเบียนแล้ว ค่าใช้จ่ายไม่ได้ถูกกว่าราคาตลาดมือสองบ้านเราซักเท่าไหร่หรอกครับ เอารถที่แพงๆหน่อยก็จะดีมาก
 2. รถกรณีนี้จะไม่สามารถโอนกรรมสิทธิครอบครองได้จนกว่าจะเกิน 36 เดือน ดังนั้นถ้าคิดจะขาย ก็ต้องรอไป 3 ปีเลยครับ
 3. โควต้ามีแค่ 1 คันต่อ 1 คนเท่านั้น จะเอาคันที่สองก็ต้องไปเปลี่ยนกฎหมายเอานะครับ
    ความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ถ้ารถรุ่นนั้นไม่เป็น ลิมิเต็ด หายาก จริงๆ ผมว่าหาซื้อมือสองบ้านเราดีกว่านะครับ